Kopo langu la saa msikilizaji linanionyesha kwamba hivi sasa ni saa 11 dakika 36, jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati mwafaka wakumpisha Ruben Kakule Ilikumbuka na makala mtazamago. Kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na Israeli na kundi la Hamas wiki hii wamekubaliana kusitisha vita kule Gaza, maandalizi ya kuapishwa kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump Januari 20, hali ya mapigano kuendelea kushuhudiwa huko mashariki mwa DRC na kesi ya mwanasiasa wa Uganda Kizza Besigye kuendelea. Tutagusia pia siasa za nchini Kenya huko Tanzania, lakini pia Umoja wa Mataifa wiki hii ulionya kuhusu mashambulio dhidi ya raia nchini Sudan, pia ziara ya rais wa Angola Joao Lourenso huko Paris nchini Ufaransa. Kwa hayo na mengine mengi, na kusihi msikilizaji, andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia Mashariki ya Kati, huko ambako baada ya miezi kumi na mitano ya vita kwenye ukanda wa Gaza, hatimaye Israeli na kundi la Hamas walikubaliana kusitisha vita katika mkataba ambao pia utapelekea kuachiwa huru kwa mateka. Victor Abuso alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Mkataba huo wa kusitisha vita umetangazwa na waziri mkuu wa Qatar, Sheikh Mohamed bin Abdul Rahman Al Thani baada ya kuongoza jitihada za usuluhishi kati ya Israeli na Hamas kwa msaada wa Marekani. Usitishwaji huo wa vita unatarajiwa kuanza kutekelezwa siku ya Jumapili, tarehe kumi na tisa mwezi wa Januari, baada ya mkataba huo kuidhinishwa na baraza la mawaziri la Israeli. Rais wa Marekani Joe Biden amesema mkataba huo utasitisha vita kwenye ukanda wa Gaza na kusaidia misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina wanaoendelea kuteseka huku rais wa ufaransa Emmanuel Macron wakisema mkataba huo lazima huheshimiwa na pande zote. Katika awamu ya kwanza ya utekelezwaji, mateka 33 wa wanaoshukuliwa na Hamas watachiwa huru huku Israeli nayo ikitarajiwa kuachia wafungwa elfu moja wa Kipalestina. Nam Abuso. Kwa upande mwingine, baraza la mawaziri nchini Israeli lilikutana siku ya Ijumaa kupigia kura mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda huo wa Gaza baada ya ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kutangaza kuwa maswala tata ya namna ya kuachiwa huru mateka kupatiwa ufumbuzi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeondoka Anthony Blinken yeye alisema anauhakika kuwa kuanzia Jumapili mkataba huo utaanza kutekelezwa. It's not exactly surprising that in a, um, haishangazi process, kuwa kwenye mchakato huu ambao ulikuwa ni mgumu sana, matatizo yanaweza kujitokeza katika kipindi hiki. Kwa sasa tunayashughulikia kwa njia mbalimbali, na tayari nimeshazungumza na wenzangu kwa njia ya simu wakiwemo rafiki zetu wa Qatar, na nina uhakika kwamba mkataba huu utaanza kutekelezwa kuanzia siku ya Jumapili. Katika hatua nyingine, wanajeshi wa Israeli wameendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza na hivyo kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50 tangu kutangazwa kwa mkataba wa kusitisha vita siku ya Jumatano. Kutoka mashariki ya kati na sasa, tuelekee huko Marekani msikilizaji, ambako wiki hii rais wa Marekani anayeondoka madarakani Joe Biden, katika hotuba yake ya mwisho akiwa katika ikulu ya White House, alionya kuwa demokrasia ya nchi hiyo ipo kwenye hatari kutoka kwa matajiri nchini humo. Joe Biden: An oligarchy is taking shape in America of extreme wealth, power and influence. Kuna kundi la watu wachache matajiri na wenye ushawishi ambao wanatishia demokrasia yetu hapa Marekani, lakini pia uhuru na haki tulizo nazo. Tumeanza kuona matukio haya na karne moja iliyopita, wa Marekani hawakuwa na tatizo hili kwa sababu waliwapa matajiri fursa na kuwahimiza so. kusimama kwenye zamu. Kauli hii imekuja kuelekea kuapishwa kwa Rais Donald Trump siku ya Jumatatu Januari 20. Namna sasa tuje barani Afrika tukianzia huko DRC ambako wiki hii Marekani ililaani tena kuwepo kinyume cha sheria kwa maelfu ya wanajeshi wa Rwanda, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bila shaka hii huenda ni kauli ya mwisho kutoka kwa utawala wa Biden kuhusu DRC kabla ya rais mteule Donald Trump kuapishwa. Na Ali Bilali, taarifa ya White House inasemaje? Taarifa hiyo, Marekani inashutumu kuwepo kinyume cha sheria kwa maelfu ya wanajeshi wa Rwanda katika ardhi ya DRC, pamoja na uungwaji mkono na uongozi wa Rwanda kwa uasi wa M23 waliowekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa pamoja na Marekani. Mbali na hilo, Marekani pia imelaani matumizi ya Rwanda ya mifumo ya makombora ya kutoka ardhini hadi angani na kuitaka kusitisha shughuli zake katika ardhi ya Congo. Washington pia imeituhumu Kinshasa ikilaani ushirikiano wake wa kimfumo wa jeshi la Kongo na kundi lenye silaha la FDLR. Taarifa hiyo inazitaka mamlaka za Kongo kuhakikisha kwamba ushirikiano huu unakoma mara moja, na kubaini kukaribisha ahadi ya serikali ya DRC ya kufanya kazi na MONUSCO kutekeleza mpango kutokomeza wa kutokomeza waasi wa FDLR kwa kufuata kikamilifu sheria za kimataifa na haki za kibinadamu. Zaidi ya hayo, Marekani imesema hakuna njia ya amani bila mazungumzo kati ya serikali ya DRC na makundi yenye silaha likiwemo kundi la M23. Katika hatua nyingine, jeshi la DRC FRDC wiki hii lilisema limefanikiwa kuchukua miji mitano ya Lumbishi, Ruzirantaka, Kamatale, Bitagata na Kabingo iliyokuwa hapo awali inadhibitiwa na waasi wa M23 katika wilaya ya Masisi, mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, jeshi hilo lilisema kwa sasa linadhibiti vijiji kadhaa katika mpaka wa Kivu kaskazini na kusini, baada ya kuwarudisha nyuma waasi hao wanaoungwa mkono na Rwanda. Kanali Guillaume Njike ni msemaji wa jeshi la FRDC Kivu kaskazini, aliweka neno: tumewakimbiza sio tu Lumbishi lakini pia Luzirankata, Kamatali, Bitaka na hivi karibuni hapo Kabingo, kwa sababu kama mjuavyo, walikuwa na lengo la kuchimba madini. Mwe na uhakika kwamba kwa shambulio lote la jeshi la Rwanda dhidi ya ngome zetu au kwa wananchi wetu au kambi za ukimbizi wa ndani, hakika jeshi la serikali FARDC lina haki ya kujibu kwa namna ya nguvu. Operesheni inalenga kujibu kwa kila uvunjifu wa usitishwaji wa mapigano wa jeshi la Rwanda na washirika wake. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa na mashirika ya kibinadamu yamejipanga kukabiliana na wimbi kubwa la watu wanaokimbia makazi yao katika eneo la Lubero huko Kivu kaskazini. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada OCHA pia ofisi ya Umoja wa Mataifa ya mpango wa chakula WFP ni kuwa zaidi ya watu laki mbili na tisini wameyakimbia makazi yao katika eneo hilo tangu mwezi uliopita, ikiwa ni pamoja na wengine sabini elfu katika mji ulioko karibu na kituo cha Lubero pekee. <muchas> Wiki hii, Rais wa Rwanda Paul Kagame katika hotuba yake kwa mabalozi wa nchi za kigeni, aliwaambia kuwa Rais Felix Tshisekedi ndiye kikwazo kikubwa cha upatikanaji wa amani mashariki mwa DRC. Kagame alienda mbali zaidi na kudai kuwa Tshisekedi hajawahi kuchaguliwa kwenye chaguzi zote zilizofanyika nchini mwake. The Mtu anayesababisha matatizo kati ya DRC na Rwanda hajawahi kuchaguliwa mara mbili, na hili mnalifahamu. Ndio sababu nilisema kwenu kwamba nyinyi hamwangalii ushahidi wala hoja, kikubwa ni mawazo yenu tu. Mtu huyu Chisekedi hakuwahi kuchaguliwa mara ya kwanza, na hajawahi. Hili mnalifahamu. Tofauti ni kwamba mimi hili nalisema wazi. Aidha, ameendelea kusisitiza kuwa nchi yake haihusiki na matatizo ya utovu wa usalama mashariki mwa DRC kwa kuwaunga mkono waasi wa M23. Amelishutumu pia jeshi la kulinda amani MONUSCO kwa kushindwa kuleta amani. Lakini kule DRC, wanasiasa wengine waliipokeaje kauli hii? Tumaini Bia Mungu Eli ni kiongozi wa chama cha M64 akiwa mashariki mwa DRC ambayo Paul Kagame ameweza kutamka ni ukweli kabisa. Rais Feliksi hakuchaguliwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na hakuchaguliwa tena mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kama Raisi Paul Kagame amezungumzia kwa muda huu, ilitakiwa hivyo sababu wakongomani wote wafahamu kile kinachoendeka kufatana na Insecurity. Hakuna kindu kinachokuwa ni wizi na ubaguzi, hakuna kitu, baada ya kusafiri hakuna cha maana. Tunamwomba ajiuzulu. Uhusiano kati ya DRC na Rwanda umekuwa ukisuasua tangu kuanza kwa mapigano yanayoendelea eneo la mashariki mwa nchi hiyo, Kinshasa ikiituhumu Rwanda kwa kuwatuma wanajeshi wake RDF kuwasaidia waasi wa M23 huku rwanda nayo ikishutumu kinshasa kwa kushirikiana na waasi wa fdlr ambao rwanda inasema walihusika na mauaji ya halaiki mwaka 1994 pande zote zikikanusha madai hayo licha ya ripoti za umoja wa mataifa kuthibitisha hayo kutoka rwanda na sasa tuangazie yaliyojiri nchini kenya ambako wiki hii waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi alilaani kile alichosema kuendelea kutekwa nyara kwa watu, ambapo miongoni mwao pia mtoto wake aliwahi kutekwa nyara. Justin Muturi It is ni jambo la kushangaza kwamba wengi wanaotekwa nyara na kuuawa ni vijana wetu, na kuwaacha wazazi wao, marafiki na jamaa wasijue la kufanya. Moja ya yale tulioshutumu utawala uliopita ilikuwa ni kutoweka na kuuawa kwa Wakenya, na tukaapa hili halitafanyika tena. Wakati serikali ya Kenya ikiendelea kukabiliana na tuhuma za utekaji wa raia na jaribio la kuwanyamazisha wakosoaji kiongozi wa chama cha upinzani cha Wiper Democratic Party, Kalonzo Musyoka, yeye alimtaka rais William Ruto kujiuzulu kwa kushindwa kuheshimu makataa ya katiba ya Kenya. We demand that Mr. Ruto... tunasema rais Ruto awaheshimu wa Kenya na kiapo cha ofisi yake alichoahidi kukilinda chini ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Pia tunashinikiza mateka wote ambao bado wanashikiliwa kuachiwa mara moja. Kama Ruto amekataa kuheshimu na kutekeleza katiba ya Kenya, hakuna njia nyingine, nayo ni ajiuzulu. Kalonzo Musyoka alimshutumu rais Ruto kwa kuwa na mkono katika utekaji wa raia haswa vijana, huku akisisitiza kuachiwa kwa mateka waliobakia kufikia tarehe 27 mwezi huu. Kwa upande wake katibu mkuu wa chama cha Jubilee chake rais mstaafu Uhuru Kenyatta, Jeremaya Kioni, yeye alitishia kuwahamasisha Wakenya kuelekea ikulu na kumwondoa madarakani rais Ruto iwapo hatojiondoa kwa hiari. Hayo yalijiri wakati mwanzoni mwa juma hili mwanaharakati kutoka Tanzania Maria Sarungi anayeishi nchini Kenya alikokimbilia Aliachiwa huru mapema wiki hii baada ya ripoti za kutekwa nyara jijini Nairobi, ripoti zilizotolewa na shirika la Amnesty International nchini in Kenya. Kupitia video fupi aliyochapisha mwenyewe katika ukurasa wake wa kijamii wa X, mwanaharakati huyo Maria Sarungi, na mkosoaji wa serikali ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alikuwa na kauli hii: mimi niliwaambia kuna kipindi niliwaambia. Nyie mnataka kunivusha. Lakini kupereka wapi? Kwa naongea nao Kiingereza. Akasema kupeleka wapi? Mbembe ananipeleka Tanzania. Wakaniuliza kwa hiyo wao wanajua kwamba Tanzania unatafutwa, umefanya kosa. Nikamwambia sijafanya kosa lolote Tanzania. Ila anajua ana nitafuta. Akasema kwa nini? Nikamwambia kwa sababu nikasema loud mouth. Yaani kwa Kiswahili cha kwetu cha Tanzania unasema kidomodomo. Nikamwambia kidomo kwa sababu mimi ni kidomodomo. Kwa hiyo nikawa kama siwapi of course information, lakini mimi naamini lengo ilikuwa kunivusha, lakini hawakufanikiwa kutokana na hizi kelele. Lakini pia inaonekana walikuwa wana sita, kwa sababu walikuwa wanaenda mahali, wananiambia nijifiche, nasikia nje kuna sauti. Mwanaharakati huyu Maria Sarungi alikimbilia nchini Kenya mwaka wa 2020 na kuomba hifadhi kutokana na vitisho kutoka kwa serikali ya aliyekuwa rais wa Tanzania marehemu John Magufuli. Kule Uganda, mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiiza Besije na mshirika wake Haji Obedi Lutale wiki hii walishtakiwa upya kwenye mahakama ya kijeshi pamoja na afisa wa jeshi la nchi hiyo Captain Denis Ola. Walifunguliwa mashtaka ya uhaini kwa madai ya kufanya vikao vya siri kwa nia ya kushambulia vituo vya ulinzi na usalama nchini Uganda. Wakili mkuu wake Besigye Martha Karua kutoka nchini Kenya anayepinga uhalali wa kesi hiyo kuendelea kwenye mahakama hiyo alikuwa na kauli hii. The court appears to have been hijacked totally. Mahakama inaonekana imetekwa nyara kabisa na mshauri wake, ambaye anatoa maagizo kinyume na ushauri ambao unaweza kukataliwa kwa sababu nzuri na mahakama. Mtu unajiuliza kuna faida gani kuwa na jopo ikiwa mshauri anafanya maamuzi yote? Mahakama ilikataa kuridhia ombi la kupeleka swala hili kwenye mahakama ya katiba na tulipoomba kukata rufaa dhidi ya uamuzi wao mahakama hiyo kupitia mshauri wake imekataa. Tunaondoka mahali hapa tried, tukiwa na huzuni sana. Hatuwezi kujua iwapo mahakama itafanya kazi au ni mshauri wake ambaye ameiteka nyara mahakama totally. Kesi dhidi ya watu hao inatarajiwa kurejelewa tena Februari tatu mwaka huu. Serikali ya kijeshi nchini Sudan wiki hii ililaani na kutaja hatua ya Marekani kumwekea Jenerali Abdel Fatah Al Burhan vikwazo kwamba ni kitendo kisichokuwa na maadili. Wizara ya mambo ya nje nchini in Sudan wiki hii ilisema hatua hiyo ya Marekani imechukuliwa bila kuzingatia ushahidi wowote wa wala haki na uwazi. Aidha, wizara hiyo imemtetea Burhan na kumtaja kama kiongozi anayepambana kuzuia mpango wa mauaji ya kimbari kutoka kwa wanamgambo wa RSF kutokana na vita vinavyoendelea kwa zaidi ya miezi ishirini sasa na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko Msumbiji, msikilizaji ambako licha ya nchi hiyo kushuhudia machafuko ya baada ya mara baada ya uchaguzi wenye utata, hatimaye Daniel Chapo wa chama cha muda mrefu cha Frelimo aliapishwa wiki hii kuwa rais katika hafla iliyohudhuriwa na watu wachache na marais wachache akiwemo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Chapo aliahidi kuimarisha hali ya kisiasa na uchumi nchini humo. Wachanganuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu hali ya kisiasa nchini Msumbiji? Torostad Alenga ni mchambuzi wa siasa za, za kimataifa, anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kilicho kidhiri kabisa ni kile kimi ambacho kimekuwapo kwa mataifa ya kusini mwa Afrika. Uh, unaona kwamba mataifa mengi hayajahudhuria hafla ile, basi ina ishara kwamba rais Chapo hajashikilia sana taifa lile. Lakini sasa, kama ilivyo katika muktadha wa bara la Afrika ni kwamba mtu akishaapishwa na akawa rais basi huwa ashachukua hatamu za uongozi. Katika hatua nyingine, kundi la waangalizi wa jumuiya ya kiraia la eneo hilo limesema zaidi ya watu mia tatu wameuawa katika makabiliano na vikosi vya usalama tangu uchaguzi wa Oktoba 9 katika nchi hiyo, wakati wa maandamano yaliyoongozwa na kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane, anayesema Frelimo ilishinda kupitia wizi wa kura. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera alikutana na rais wa Urusi Vladimir Putin Januari 16 mjini Moscow. Katika sehemu ya hotuba yake ambayo iliwekwa hadharani, alionyesha wazi kwamba amekaribisha uwepo wa majeshi ya Urusi nchini mwake. Faustin Archange Touadera aliweka neno na kusema Leo jeshi lililopewa mafunzo na wakufunzi wa Urusi ni kikosi chenye nguvu ambacho kinawafuata na kuwaangamiza magaidi na wahalifu wengine katika eneo la jamhuri ya Afrika ya Kati. Tunataka kuendelea kufanya kazi ili kuimarisha usalama ndani ya nchi hiyo, kwenye mipaka ya jamhuri ya Afrika ya Kati kwa ushirikiano na wataalamu wa Urusi ambao wamejithibitisha kuwa wataalamu wa kweli na wapiganaji shujaa chache Rais wa Baraza la Shirikisho Valentina Matvienko alikuwa ameahidi kuwa Faustin Archange Touadera kwamba wabunge wangefanya kila wawezalo kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa katika mazungumzo yake na Rais Putin. Ni kwa taarifa hiyo, ndiyo nami nashusha nanga katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asanteni sana na kwa heri kutoka Nairobi, nchini Kenya. Nam msikilizaji nam, nam. Kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii au awamu ya kwanza, nikumbushe, baada ya taarifa tari, tulizokuwa nazo ni pamoja na kwamba chama tawala nchini Tanzania kukamilisha mkutano wake mkuu hii leo. Raia sabini umefariki nchini Nigeria baada ya lori la mafuta kulipuka, wakati Donald Trump akiwasili rasmi Washington DC tayari kwa hafla ya kuapishwa kwake hapo kesho. Soma taarifa hizi na kuzielewa zaidi kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. <tune> Kibao makmuga cha msanii Likiba kutoka Tanzania ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi. <tune> <tune> msikilizaji kibao Mark Muga chake msanii Alikiba kutoka nchini Tanzania, ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi hii saa mbili na nusu. Ndarejea tena hewani msikilizaji, kukupa matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili. Hadi wakati huo, kwa heri yeah.