Ni saa moja na dakika 36, tupate makala Nyumba ya Sanaa na Steve Mumbi, na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuletea mtunzi wa vitabu Bi Sikudhani Muhamed Jalala. Huyu msikilizaji pia ni mshairi kutoka nchini Tanzania, fanya kazi nyingi, ametunga vitabu vingi vyote tutazungumzia, kimoja baada ya kingine. Mimi ni Steven Mumbi, karibu msikilizaji, karibu sana sikudhani Muhammad Jalala, katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru. Ni mara nyingine tena tunazungumza kuhusiana na sanaa ya utunzi wa vitabu. Nafahamu wewe ni mshairi, lakini pia unatunga vitabu sana. Hii ya utunzi wa vitabu unaweza ukaizungumziaje? Sana hii ya utunzi wa vitabu unazungumzia kwamba mimi ni mshairi, nimeona nimeandika mswada, nilivyoandika nilivyopata um, ule mswada ndo ukitoka, mswada ndo nakuja diwani. Mswada, msikilizaji, ni pendekezo, ni unakuwa umeandika lakini haujahaririwa. Tupe utofauti wewe wa mswada na kitabu. Mswada ni yale mashairi ambao ulioandika unayapanga. Kwa mfano, kama sabini ushayachapa lakini yashaliliwa tayari. Yameshalili kufanywa lili. Yashaliliwa, ule ndo mswada. Ukitoka mswada sasa, ushakuwa tayari, ndo unaingiza sasa una, unaenda kukichapisha kitabu. Tuseme tunaita diwani. Lakini uwezi kuipata diwani mpaka utoke kwenye mswada. Ndio unaingia diwani. Kabla tujaanza kuzungumzia vitabu hivi sasa miongoni mwa eh, kitabu kilichotoka hivi karibuni ni, ni, ni, ni diwani ya nimetumia ndotoni. Hiki ni kitabu kiyosheni mashairi kedekede, yeah. Yeah. Dully Sykes akiwa na Alikiba kibao kinaitwa Zali ni wasanii wa muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, Duli Sykes akiwa na Ali Kiba, kibao kinaitwa Zali. siku dhani Tuzungumzie sasa kitabu hiki nachokiona, diwani ya nimetumia ndotoni, kinazungumzwa nini humo? Sawa, ambayo ndio diwani yangu ya kwanza. Diwani hii kwa kweli ina baraka kubwa. Diwani hii ni nilienda kuitangaza nchini Ujerumani, kule nimeitangaza na nilivyorudi Tanzania, diwani hii ni nikaja nikaizindua nikaita, pio... ni mwaka gani hii ulikuwa? Kama miaka sita iliyopita. Ni mshairi mwanamke E, wa kwanza mwanamke, kwa sababu kuna Chazi Mloka ambaye ni mwanaume naye ana diwani yake, diwani ya Mloka ambayo nimefanya vizuri, na tumeitumia pia shuleni, kinatumika kufundisha chuo kikuu cha Dar es Salaam, sawa, idara ya Kiswahili. Maana yake nimetumia ndotoni, aya ndotoni. Ni nini ndotoni? Yaani, ndotoni huyu jamaa yeye alikauta ndoto kwamba yeye ni tajiri, ana majumba na magari ana, ana kila kitu lakini alivyoamka hana shilingi kumi wala sentano hana, lakini kwenye ndoto alitumia sana. Ndo maana nimetumia ndotoni. Aya, inakwendaje? Ndotoni: kitambo kuwa taji, kitambo kuwa fakiri, kimaisha kuwa duni, nilizidi kufikiri na kuzongwa na uzuni, kwa uwezo wa Kahari mali ikaja ndotoni, namshukuru Manani, nimeonja utajiri Nimeonja utajiri namshukuru manani nafsi yangu na akili ili sikutumaini tajiri mwenye magari na majumba ya thamani, namshukuru manani nimeonja utajiri. Ndoto imenifariji kunitoa ukatani kutembezwa kila mji Ulaya na Marekani, Zambia na Msumbiji, Uchina Ujerumani, namshukuru manani nimeonja utajiri. Nikawa na vibarua wafanyakazi shambani tuika wakizichukua marobota ya katani, wanyama wenye hatua furaha, wala majani, na mshukuru manani, nimeonja utajiri. Kilitokea nini mpaka ameamka asubuhi anakuta kwamba hana chochote? Maanake ilikuwa ni ndoto. Kwa kweli hiyo ni ndoto na ndoto inampata kila mtu. Haya, tukiweka kando hiki e, diwani ya nimetumia ndotoni, kuna miswada mingine uko nayo siku ya watoto duniani. Hii ni mswada ambao unazungumzia nini huu mswada, siku ya watoto duniani? rabiskuzani Muhamedi Jalala, mswada huu kwa kweli umechukuliwa na wizara ya elimu. Mswada huu watafundishiwa wanafunzi wa darasa la tatu na la nne, na mwandishi nikiwa mi mwenyewe, na utatembea Tanzania mzima tupe hatua mpaka unafikia kufanikisha muswada na baadaye inaenda kuwa e, kitabu. Hii kazi ambayo niliyofanya siku ya watoto duniani, tulichukuliwa waandishi wa vitabu tulikuwa kama thalathini, lakini nikuchekeshe kidogo. kuna kazi kubwa ambayo iliopatikana hapa Ehe. Uh-huh. watu ambao niliwakuta kule wao thalathini, niliwakuta pale, kwa kweli hakuna hata ilikuwa na kiwango changu mimi cha darasa la saba, wote wa di degree diploma wale kwa kule elimu ya juu wote. Lakini nilivyopewa ile karatasi ya kusaini, nilijiuliza nitaandikaje, nitaandika nita la saba. Lakini nikasema mimi mwandishi, siwezi nikaandika la saba, nikaandika la saba. Na pia mam, miujiza ya Mungu, utashangaa, wenzangu walikuwa natumia kompyuta, lakini mimi natumia karatasi. Ukinipa hata karatasi 25 mimi naandika, na kweli tulikuwa tunaandika karatasi 25. Unaona? Lakini wenzangu wakifanya kompyuta tu kidogo wameenda, wameenda kutoa kompyuta, wameenda kutoa, wanaandika haraka haraka. Mimi naandika na peni. Siku ya siku imefika. Ile mswada, mswada ikakusanywa, ikaenda huko. Unaopita ndio huo unaopita, unaokosa basi unakosa. Cha ajabu, wale wenzangu wale ambao tulikuwa nao ma PhD na diploma nikawashinda mila saba. Diwani yangu ndio mswada wangu kapita wao wakaishia hapo eh, wao wao tumepita wanane. Wakaishia wao hapo. Unaona? Kwa hilo kwa kweli nashukuru sana. Unadhani nini wewe kilikupa upekee mpaka ukafanikiwa? Kutokana na sisemi elimu, mi nasema ni kipaji, uwezo ulionao wa kuandika mashairi. Uwezo ni kwa nao kuandika mashairi na nikawa na uwezo pia, kwa sababu mimi kila siku naandika, hata usiku nikilala naandika. Unaona? Sasa mimi sikuchoka na, na kazi yangu ni kuambia, ingawa ni mwanamke, ndio maana nimekwambiaje, mimi Simbajike, nimepewa hilo jina, sio kama la kupachikwa ni jina la ukweli, ni jizatidi kuandika kwa kweli, hatulali usiku siku nne zote, waite anaitwa Mrisho Mpoto, msanii wa kugani mashairi kutoka nchini Tanzania na mumgwana akivuliwa nguo mara nyingi uchutama. Kuna baadhi ya michezo ukishindana peke yako lazima uwe mshindi, lakini kwa mchezo ule uliwahitaji ili kuongezea mashabiki na washangiliaji wenye sauti zisizokauka. Yapo mwiba wa kujichoma au na pole usitenganishwe na mtu wakati kuna ngalawa. Mjomba walivyoanza mjomba, hakuna aliyedhani. Kwanza walifika mapema mmoja wao akaandikisha jina lake kwa niaba ya wengine japo wote wana majina yao na hayafanani. Jina lako nani? Mimi. unatoka wapi? Kwetu. unakwenda wapi? Kumu ndani. kikazi au binafsi? Nani mimi? Wakaingia. Haujachelewa mjumba Unaitwa waite Mrisho Mpoto ana vibao vingi, msikilizaji, na ni maarufu nchini Tanzania kama Mjomba kwa aina ya tungo zake na namna kupangilia nyimbo zake. Sikudhani nimeona, pia kuna picha mbalimbali uko ume... nazo, kuna hii nimeona mmeshika kitabu cha diwani nimetumia ndotoni. Hii ni picha, picha ukiwa umepiga picha na meshika mikono kama nimekubidhi kitabu. Ni nani huyu na ilikuwa wapi hapo? Faruk Topaz ni mwandishi yupo nchini Uingereza, anaishi kule. Kwa mwaka jana alikuwa na miaka hamsini. Kama nilivyokuambia mimi ni mwandishi, nakutana na waandishi wenzangu hapa. Nilikuwa na mkabidhi diwani yangu nimetumia ndotoni, nafahamika sana haya. Pia e, najua wewe pia ni unafanya utafiti kuhusiana na sanaa ya ushairi pamoja na utunzi wa vitabu. Sawa kabisa, mimi kwa kweli nimefanya utafiti na mzungu anaitwa Profesa Clarissa wa nchini Ujerumani choki, ambaye ndio huyu namwona hapa kwenye picha. Pia huyu unaona huyu, huyu profesa, kazi ya utafiti nafanya naye mwaka huu nane, mwaka jana ulikuwa mwaka wa nane. Sasa nikafikiria kwa nini nafanya utafiti na yeye na kuangalia njia zote mimi nazijua, na kwa nini sifanye tafiti nyumbani? Ndio nimeamua na mimi nije nifanye tafiti na kweli, tafiti yangu kama unavyoiona hii hapa, tafiti ya sikuzani Mohamed Jalala. Tafiti hii nilizama kuangalia Naam. toka nianze kutunga mashairi, ninavyoona kwa sura, nimeona kwamba washairi ni watu ambao wakifa na kazi zao zimekufa wanapuuzwa. Ehe, hata hawazingatiwi familia pia. Haijali kabisa kazi ya mshairi. Unaona? Sasa kwa mfano nimeona kama kuna mshairi mmoja anaitwa alikuwa jina lake Francis V Sala. Yule Francis V Sala alikuwa mshairi mzuri sana. Na hata pia ukiangalia mwalimu wangu Saidi Nyoka Odogo Sioja naye, ee, pia alikuwa ni mshairi yake mzuri sana. Unaona? Lakini alivyofariki na kazi yake imekufa, kuweza kutoa diwani. Sasa ndio maana tafiti yangu nimefikiria kwamba nifanye tafiti ya washairi waliokuwa hai na waliokufa na mambo matatu ya kufanya. Jambo la kwanza, nipate kuorozesha majina yao. Na kweli hatua ya kwanza nishapata, nishaorozesha majina yao, naanzia na Dar es Salaam. Dar es Salaam nimepata 450 washairi waliokuwa hai na waliokufa. Eh, ni wengi. Hiyo kazi ya kwanza. Kazi ya pili, itakuja sasa napita kwa wale 450 Napita kila mmoja. Watu wale niwaandika waandika 450, napata historia yao fupi. Hata kama akifa naenda kwa familia. Napata historia yao fupi, napata picha yake na kazi yake. Hapo nimemaliza, naenda kwingine mpaka niwapitie. Hatua ya tatu ni ya kutengeneza kitabu. Na hiki kitabu mwenyewe nimesema, nimewaza, nivyo fikiria kwamba hiki kitabu kitakuwa sehemu maalum kwa makumbusho, au wapi ambaye kitakuwa hata yule kizazi kinachokuja na hiki kilichopita kinaweza kikaona kwamba au washahili wakawatambua wakawasoma na kazi yao. Lakini kitu ambacho nilichokwama ni sasa hivi kwa hii ndoto yangu ya utafiti ni wafadhili, wafadhili fedha za kufanikisha utafiti, utafiti. Atapatikana mfadhili basi angeniunga mkono. Haya, msikilizaji wa RFI Kiswahili, umesikia. Siku dhani anasema kama akiungwa mkono utafiti huu wa shairi, popote pale mlipo na wadau wa mashairi, salamu ziwafikie, ili afanye utafiti, ili watafiti eh, wakumbukwe kumbukumbu yao iwepo. Na mbali na utafiti, kipi kinafuata sasa katika sanaa hii ya utunzi wa vitabu? Kitu ambacho kinachofuata nilikuwa sijamalizia kuna mswada mwingine hapa Tusome Abacha, Tusome Abacha. Huu unahusu watoto wa darasa la kwanza, Tusome Abacha hii, Tusome Abacha, na ilikuwa zoezi kama lile la mwanzo kwamba tulichukuliwa tukapelekwa semina. Baada ya kupelekwa semina, unaona, baadaye tukarudi tukapewa kazi kwamba kila mtu aandike mswada wake na atume CBO, shirika la watoto, unaona kule wao kuna majaji wanaweza wakaupitia. Na kweli na mimi nilivyomaliza ile semina yangu ya siku nne nikarudi, kurudi tu ilivyopewa ile tangazo kwenye grupu kwamba andikeni mswada, nikawaza tena. Na mswada huu ulikuwa na changamoto moja kwa sababu mswada nimeandika huko, nimelala nilikuwa naumwa, nikawaza nisiandike au niandike baadaye, moyo kanipa niandike, nikaandika kweli, tusome abacha ukapita. Nikashinda kwenye miswada ilichaguliwa mitano na wangu wa kwanza upo. Hongera sana mm. huko takuwa wanasoma watoto wa darasa la kwanza. Aha, sawa maanaake bado hujawa kitabu sasa, wanachapa wao, wow. uchapa tayari bado ni kwene kunini kusambazwa. Haya, msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya, Lucky Dube nakwambia, the hand that gives mkono unaotoa unabarikiwa zaidi kuliko ule unaopokea. A lak Philip Dube, kibao kinaitwa the hand that gives, mkono unaotoa. Tukielekea ukingoni wa makala haya, unazungumzieje kiujumla sanaa ya utunzi wa vitabu? Kwa kweli sanaa ya utunzi wa vitabu ni sanaa mzuri sana sanaa nzuri sana, sana. ambayo inaweza kukuunganisha na watu mbalimbali mbali. kwa mfano kama nilivyokwambia Huyu nimempata kwa sababu ya uandishi. Unaona? Huyu mtafiti. Huyu mtafiti kwa kazi yangu, lakini ningekuwa tu nyumbani, huyu nisingeza kumpata. Lakini safari yangu imenipeleka paka nchini Ujerumani kwa sababu ya kazi yangu ya uandishi. Unaona? Na pia hapo na hiki kitabu ambacho nimeshinda Afrika. Wole Soyinka huyu. Nilikwambia kwamba nimeshinda Tanzania, bala na visiwani, nilikuwa mshindi wa kwanza. Lakini na pia hapa nimeshinda katika kitabu hiki nimeshinda Afrika, nimeweza kuwakilisha nchi yangu ya Tanzania. Shairi langu lipo humu, ambalo hiki kitabu kimezungumza Kiingereza, lakini ukiangalia shairi langu hapa lipo hilo, limezungumzia Kiswahili. Ebu kiswairi tupe kidogo, ambalo liloshinda Afrika. Naitwaje? Kidani kidani, kidani cha moyo wangu, mahabubu tasliti sogea karibu yangu na kuita siku saliti, wewe ni chaguo langu, kwako sina kizingiti. Mahabubu tasiliti, kidani cha moyo wangu. Ah, anapambwa sana huyu <laughs> anaona raha ya kupambwa <laughs> sawa. Unapatikana vipi mitandaoni? Mitandaoni inapatikana YouTube, mkiniangalia mnanipata. Bisku zani jalala mle mnanipata na mnanipata whatsapp kwa namba ya whatsapp msikilizaji ukianza na alama ya kujumlisha yani plus 255 kwa kiswahili alama ya kujumlisha 255 689751101 kila laheri na kazi yako ni nzuri mungu akubariki sana ifike mbalimbalimbali mbali, mbali, vilithi vizazi na vizazi kazi hii ya sanaa asante sana nashukuru Msikilizaji, ndio nakunja jamvi la makala haya kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, nifuate nami mitandaoni, andika tinini Mumbi Facebook ama Instagram. Kutoka jijini Dar es Salaam kwambia, ukawe mwaka wenye heri. Nafurahia muda wako. Kwa heri. Utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta hawataka vijana kuendelea kupambana na utawala mbaya. Rais wa Liberia Joseph Boakai amtimua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Davideta Bron Lansana, na baraza la mawaziri la Israel laidhinisha mpango wa usitishwaji mapigano Gaza na ubadilishanaji mateka kati ya Israel na Hamas. Kupata matangazo haya pamoja na makala tembea katika tovuti yetu ya RFI Kiswahili au kwenye application ya RFI Pure Radio. Sehemu ya kwanza tunahitimisha na kibao Aurora cha kwake Ricardo Banks kutoka Nigeria. Hello. Hello. ni kibarora cha kwake Ricardo Banks kutoka Nigeria, kikitamatisha sehemu ya kwanza ya matangazo RFI Kiswahili. Shukrani kwa muda wako na kualika, saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa niseme kwa heri ya muda.