Zimetimu saa moja na dakika 36, saa za Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala yaliyojiri wiki hii. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Uko nami Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yaliyojiri wiki hii ni pamoja na mapigano makali yalivyoshuhudiwa kati ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda dhidi ya jeshi la Congo FRDC wanaoshirikiana na wapiganaji wa Zalendo huko Masisi mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, hali ambayo ilimpelekea mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO Bintu Keita kulaani kinachoendelea huku mamia kwa maelfu ya wakazi wakilazimika kuyahama makazi yao. Florence Kivuva alifuatilia kwa ukaribu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa amesema mapigano ambayo yameendelea katika wilaya Masisi, ya Masisi yamesababisha vifo vya watu saba na kuwaacha maelfu bila makazi. Bintu Keita amesema wataalam wa Umoja wa Mataifa wamebaini kuwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walivunja mkataba wa usitishwaji wa vita mwezi Julai tarehe 30 mwaka uliopita uliokuwa umetiwa saini kati ya DRC na Rwanda. Aidha ametaka usitishwaji wa vita vinavyoendelea kati ya jeshi la ya DRC wanaoshirikiana na wapiganaji wa wazalendo kupambana na waasi wa M23 na kutaka pande zote kuheshimu mkataba wa Luanda. Marekani nayo imelaani kuendelea kwa vita ambavyo inasema inaharibu jitihada za kutafuta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Siku ya Alhamis rais wa Rwanda Paul Kagame kwa mara nyingine alikanusha madai ya nchi yake kuwaunga mkono waasi hao wa M23, ambapo katika mkutano na wanahabari jijini Kigali huko Rwanda, alisema waasi hao wanaopigana hawakutokea kwenye ardhi ya nchi yake bali ni wakimbizi waliotokea nchini Uganda huku akikosoa namna ambavyo mikutano ya kikanda inavyofanyika katika kutatua mzozo huo. this... I... kuna nyakati nilikuwa nahudhuria sana mikutano hiyo, niliwahi kwenda Nairobi na Luanda mara kadhaa, nilikuwepo kujadili namna kumaliza was changamoto hii, lakini nafikiri kwamba kinachoonekana hapa ni kwamba ni kushinikiza mchakato na sio kumaliza changamoto iliyopo. Watu wanataka tuonekane tu na kupiga picha. So there, <laughs> na nimegundua pia kwamba nikiwepo kwenye mkutano hiyo au nisiwepo, hakusaidii kwa lolote, kwa sababu hakutatui changamoto iliyopo. Katika hatua nyingine, Rais Kagame alikishutumu kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kumaliza utovu wa usalama mashariki mwa DRC na badala yake kuendelea kuilalamikia Rwanda. Wakati huo huo, serikali ya DRC kupitia kwa waziri wa mambo ya nje Therese Kaikwamba Wagner alisema serikali yake imekaribisha ripoti mpya ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ambayo ilichapishwa mapema wiki hii ikithibitisha kuwa nchi jirani ya Rwanda inaendelea kuvamia ardhi ya DRC kwa kuwatuma wanajeshi wake wa RDF kupigana sambamba na wapiganaji waasi wa M23. Nadhani kwamba sio wiki nzuri kwa Rwanda hii leo, kwa sababu kumekuwa na washirika wengi ambao wamelaani kitendo cha nchi hiyo na pia ripoti hii ya wataalam wa Umoja wa Mataifa ambao wameishtumu Rwanda kwa kuwatuma wanajeshi wake zaidi ya elfu nne katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia ni kampeni ya kutia hofu inayosababisha wakongomani waikimbie ardhi yao na kuyaacha maeneo yao mengi na pia Ripoti hiyo ya wataalam wa Umoja wa Mataifa inaeleza namna ambavyo maafisa wakuu wa jeshi la Rwanda RDF wamekuwa wakiongoza operesheni za kijeshi na kundi la waasi la M23 katika eneo la mashariki mwa DRC licha ya usitishaji wa mapigano uliotiwa saini na pande zinazohusishwa na mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Hata hivyo Rwanda imeendelea kukanusha madai yote hayo. Hali ya wasiwasi imetanda kote mashariki mwa DRC, huku mamia kwa maelfu ya watu waliolazimika kuyahama makazi yao wakiendelea kuteseka pasi na msaada wowote katika makambi mbalimbali mbali. RFI Kigali. 91.9 FM. Jumatatu ya Januari 6, taarifa zilisema kwamba mwanasheria na mwanasiasa mashuhuri wa upinzani kutoka nchini Kenya Martha Karua alipata kibali cha kumwakilisha Kiiza Besige, mwanasiasa mkongo wa upinzani huko Uganda anayekabiliwa na kesi kwenye mahakama ya kijeshi. Hatua hii ilithibitishwa na Isaac Semakade, rais wa chama cha wanasheria nchini Uganda baada ya Martha Karua kukata rufaa baada ya ombi lake la kwanza kukataliwa mwaka uliopita. Martha Karua, Karua, Karua sasa anaruhusiwa kufanya kazi ya kisheria nchini Uganda. Martha Karua, wakili mkuu, atawakilisha Daktari Biseje kotini. Hii inaonyesha kwamba taasisi za Uganda zinaweza kuchukua hatua kwa mujibu wa sheria. Asante kwa wale wote waliotoa shinikizo la kusababisha mabadiliko haya ya sera. Sasa tumerudi kwenye ustaarabu. Kesi dhidi ya Besije na mshirika wake Haji Lutale waliokamatwa jijini Nairobi na kurejeshwa jijini Kampala huko Uganda kwa madai ya kumiliki silaha na kupanga kuvamia kambi za jeshi ilirejelewa siku ya Jumanne kutoka Uganda. Na sasa tumulike yaliyojiri nchini Kenya, ambako naibu wa rais Kithure Kindiki mwanzoni mwa juma hili alimwonya mtangulizi wake Rigathi Gashagwa na wandani wake kwa kile alichokiita uchochezi dhidi ya serikali bila kumtaja jina. Aliyekuwa naibu wa rais Kithure Kindiki alimwonya Gashagwa kwamba hataendelea kumruhusu kuendelea kuuza sera za kuvuruga amani nchini Kenya. Kama wewe uko na hasira zako na mambo ya visirani, usituletee visirani yako, please, na tuheshimiane. I repeat, tuheshimiane. Mimi heshima zote nimekupatia, kwa sababu mi naona mahali tunaendelea, tunaendelea, kuna mahali tunataka kufika eh, eh. Alafu unachemsha raia unawachochea unawaweka mori, unawaweka hasira na hauna solution. Hata hivyo, akizungumza katika ibada ya Jumapili wiki hii, aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Kashagwa kwa upande wake alidai kuwa serikali imemtuma aliyekuwa kiongozi wa kikosi kilichopigwa marufuku cha Mungiki Maina Njenga kushawishi wakazi wa, wa Mlima Kenya kuunga mkono serikali. Na, ni wiki ambayo Rais wa Kenya William Ruto aliikamilisha ziara fupi nchini Angola ambako alikutana na Rais Joao Laurenso kwa mazungumzo ya kina yaliyofanyika jijini Luanda. Undani wa taarifa hii na Jason Sagini. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Angola tet Antonio ni kuwa mazungumzo kati ya rais Ruto na mwenyeji wake rais Lourenco yalilenga masuala muhimu ya kanda maziwa makuu na juhudi za kutatua migogoro inayoendelea. Mazungumzo hayo pia yalijikita katika mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, ambako kundi la waasi la M23 linazidi kuwa changamoto kubwa katika eneo la Kivu Kaskazini. Kikao cha Ruto na Laurenco kinajiri wakati ambao Angola inajiandaa kuchukua urais wa Umoja wa Afrika mwezi ujao, huku Kenya ikitafuta nafasi ya mwenyekiti wa umoja huo kupitia aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga. Tukisalia nchini Kenya, wiki hii ni kuwa siku ya Jumatano ya Januari 7 vijana watano wakiwemo mchora vibonzo maarufu Kibet Bull ambao walitoweka kabla ya sikukuu ya Krismasi walipatikana wakiwa hai, taarifa ambayo pia ilithibitishwa na wanafamilia na vilevile vile mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo. Kenya imekumbwa na wimbi la watu kutoweka, huku mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiripoti kuwa zaidi ya watu 80 wametekwa nyara kwa muda wa miezi 6 iliyopita. <mucho> Msikilizaji, kwa muktasari tu nchini Sudan ni kwamba mapendekezo ya kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo huenda yakampa kiongozi wa kijeshi Abdel Fatah Al Burhan mamlaka zaidi ambapo mabadiliko hayo yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa vinavyoshirikiana na wanajeshi, Abdel Fattah al-Burhan huenda akapata mamlaka ya kumteua na kumfuta kazi waziri mkuu, ambaye pia ana mamlaka ya kuteua baraza la mawaziri nchini humo, kwa mujibu wa katiba ya Sudani. Wiki hii serikali ya Sudan kusini ilisema kwamba imeanza tena kusafirisha mafuta ghafi kupitia nchi jirani ya Sudan inayoendelea kuwa kwenye vita kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF. Na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukimulika kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye akizungumza wiki hii kwenye kikao maalum cha mabal na mabalozi jijini Paris aligusia uamuzi wa nchi za Senegal, Chad na nyingine ambazo zimetangaza kuwa kambi za kijeshi za Ufaransa zitafungwa. Emmanuel Macron: Non, la France n'est pas en recul en Afrique. Hapana, Ufaransa haijarudi nyuma. Tumekuwa tu uangalifu na tunajipanga. Tumeondoka kwa sababu ilihitajika kuondoka. Tuko na uhusiano wa kiusalama ulikuwa na mwelekeo aina mbili, upande mmoja ilikuwa ni mapambano dhidi ya ugaidi tangu mwaka 2013. Tulikuwa sahihi, nafikiri wamesahau kutuambia asante. Sio mbaya, nafikiri itakuja pamoja na wakati. Ukosefu wa fadhila ni maradhi asiyomwambukia binadamu, na yasema haya kwa mataifa yote ya Afrika ambayo yalikosa uthubutu wa kuyasema hadharani. Hakuna hata taifa moja leo lingekuwa huru kama jeshi la Ufaransa lisingetumwa katika eneo hilo. Tumeondoka sababu kumekuwa na mapinduzi. Tulikuwepo kwa ombi la serikali halali, yalipotokea mapinduzi, wakaona kwamba kipaumbele siyo vita dhidi ya ugaidi. Ufaransa haikuwa na sababu ya kuendelea kuwepo. Hata hivyo kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamad Idris Debi siku ya Jumatano alisema kwamba hajafurahishwa na matamshi hayo ya rais Macron, kwamba uamuzi wa viongozi wa mataifa hayo ya Afrika kwa kuyatimua majeshi ya Ufaransa kwenye ardhi zao si wa busara na inadhihirisha wazi kwamba viongozi hao hawajui kutoa shukrani. Mahamad Idris Debi: Ningependa kuelezea kukerwa kwangu kutokana na matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Rais Macron, ambaye yanadhihirisha dharau kwa Afrika na kwa Waafrika. Nadhani anajidanganya kuhusu enzi na majira. Kwa upande wa Chad, uamuzi wa kusitisha mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa ni uamuzi huru kabisa na wa kujitawala wa Chad. Hii haina shida na utata wowote. Tarehe 28 mwezi Novemba mwaka jana, Chad ilitangaza kuvunja mkataba wa kijeshi na Ufaransa baada ya takriban miaka 60 ya kuwepo kwa wanajeshi hao nchini Chad. Mataifa mengine ya Afrika ambayo yalitangaza kufunga kambi za jeshi la Ufaransa kwenye ardhi zao ni pamoja na Mali, Niger na Burkina Faso yanayoongozwa na wanajeshi ambapo wanajeshi wa Ufaransa tayari wameondoka. Na kule Msumbiji, kiongozi mkuu wa upinzani Venancio Mondlane alirejea nchini mwake siku ya Alhamis kutoka uhamishoni ambako alikimbilia baada ya uchaguzi tata wa mwezi Oktoba mwaka jana, uchaguzi ambao ulisababisha maandamano makubwa ya miezi kadhaa. Katika kupinga matokeo yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala Frelimo. Akizungumza na waandishi wa habari punde baada ya kutua kwenye uwanja huo wa kimataifa, Mondlane alisema A, nimegundua kuwa serikali ilichagua mkakati wa kutengeneza aina ya mauaji ya kimbari, kwa sababu watu wanatekwa nyara kutoka manyumbani kwao, wanauawa kinyume cha sheria, kuna makaburi ya halaiki misituni, na wanaodaiwa kuuawa ni wafuasi wa Venancio Mondlane. Sasa wote wamegunduliwa. Niko hapa kushuhudia hili, niko hapa kusema kwamba ukitaka tujadiliane, ukitaka kuongea na mimi, na ukitaka kuja kwenye meza ya mazungumzo, nipo hapa. Venancio Mondlane aliondoka nchini Msumbiji mwezi Oktoba mwaka jana kufuatia uchaguzi uliogubikwa na tuhuma za wizi wa kura, ambao kwa mujibu wa wanasiasa wa upinzani nchini Msumbiji chama tawala cha Frelimo kilipendelewa, chama ambacho kimekuwa madarakani tangu Msumbiji ilipopata uhuru wake kutoka Ureno mwaka wa 1900. Kwingineko duniani, tukianzia huko Ufaransa ni kuwa mwanzoni mwa juma hili rais wa zamani wa nchi hiyo Nicolas Sarkozy alifikishwa mahakamani jijini Paris alikofunguliwa mashtaka ya kupokea fedha haramu milungula takriban euro milioni 50 kutoka kwa aliyekuwa kiongozi wa Libya, marehemu Muamar El Gadafi, kufadhili kampeni zake za urais mwaka wa 2012. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Sarkozi amekuwa mahakamani wakati wa kuanza kwa kesi dhidi yake, na iwapo atapatikana na hatia atafungwa jela ya miaka kumi. Mbali na Sakozi, washukiwa wengine kumi na wawili wamefunguliwa wa mashtaka wakiwemo waliokuwa wasaidizi wake wanaoshukiwa kuingia kwenye mkataba huo na Gadafi. Baada ya uchunguzi wa zaidi ya miaka kumi, imebainika kuwa Sakozi alikubali fedha hizo kutoka kwa Gadafi na kumwahidi kumsaidia kulisafisha jina lake kimataifa kama malipo. Hata hivyo, rais huyo wa zamani ameendelea kukanusha mashtaka dhidi yake akisema kwamba hakuwahi kupokea fedha hizo kutoka kwa kiongozi huyo wa zamani wa Libya na kusisitiza kwamba hakuna ushahidi wa kuthibitisha hilo. Sarkozy aliyeongoza Ufaransa kati ya mwaka 2007 hadi 2012, mbali na kesi hii inayomkabili, mara mbili amewahi kupatikana na hatia mahakamani baada ya kuondoka madarakani. Tukisalia huko Ufaransa, mke wa rais wa nchi hiyo Bi Brigitte Macron wiki hii alisema mume wake anastahili heshima, kauli aliyoitoa baada ya Rais Emmanuel Macron kukabiliwa na vitendo vya udhalilishaji, haswa wakati anaposimamia mikutano ya hadhara. Katika mahojiano maalum yaliyotangazwa moja kwa moja siku ya Jumatano na kituo cha televisheni TF1, Bi Brigitte alisema wakati mwingine Macron anaumizwa na kukerwa sana na ukosoaji kutoka kwa wanasiasa, lakini pia raia wa kawaida ambao wakati mwingine huwa wanamkasirisha hata kama atanyamaza. <totipa> ni karibu miaka saba na nusu ama miaka minane, sijawahi kumwona bila kufanya kazi hata siku moja. Na akili yake yote, moyo wake wote, anauweka kwa ajili ya kuwahudumia Wafaransa. Hiyo tu ndo ninaweza kusema, siku zote anawashughulikia sana Wafaransa, na wakati mwingine anayoyasikia yanamuumiza, lakini hatasema. Ni kugumu kwa kweli, anayalinda moyoni. Hapo awali Alikuwa akiongea kiurahisi lakini sasa asemi kitu na hii ninaelewa, kwa sababu ikiwa kuna jambo moja ambalo Emmanuel anastahili ni heshima, ni sauti yake. Brigitte Macron, mke wake, rais wa Ufaransa, akiwa jijini Paris alhamis ya Januari 9. Mwili wa aliyekuwa rais wa 39 wa Marekani, Jimmy Carter, uliagwa rasmi katika ibada ya mazishi ya kitaifa yaliyofanyika katika kanisa kuu la kitaifa jijini Washington DC. Rais wa sasa anayemaliza muda wake, Joe Biden, ndiye aliongoza ibada ya mazishi, ambapo viongozi marafiki na familia walikusanyika kuuaga mwili wa Jimmy Carter kwa heshma huku Biden akimsifu Jimmy Carter kama kiongozi wa kuigwa kuishi kwa imani na mwanadamu bora zaidi Marekani. Ni hadithi ya maisha ya Jimmy Carter, hadithi ya mtu aliyetoka kwenye nyumba isiyo na maji wala umeme na kupanda hadi kilele cha madaraka, Rais ambaye aliangalia upya uhusiano wake na makamu wa rais ili kufanya kila dakika ya wakati wetu hapa duniani kuwa na maana. Hiyo ndiyo tafsiri ya maisha mazuri, maisha ambayo Jimmy Carter ameishi wakati wa miaka yake mia moja. Mazishi ya Jimmy Carter yalihudhuriwa na viongozi wa kitaifa na marais wa zamani akiwemo Barack Obama, Bill Clinton, George Bush na wote wakisindikizwa na wake zao. Wiki hii waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau alitangaza kujiuzulu na kumaliza kipindi chake cha miaka tisa ya uongozi, hatua inayokuja kufuatia shinikizo kubwa kutoka kwa chama chake. Na kaongeza kuwa atakaa madarakani hadi pale chama chake cha Kiliberali kitakapomchagua kiongozi mpya na kwamba bunge litasimamishwa hadi Machi 24. RFI. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nashusha nanga katika yaliyojiri wiki hii, miongoni mwa mengi. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu awamu hii ya kwanza, tuangazie muktasari. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahamud anazuru Ethiopia, wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuimarisha uhusiano wao. Wanajeshi wa Ufaransa wameendelea kujiondoa nchini Chad katika kambi ya kijeshi ya Abeche. Na wanajeshi wawili wa Korea Kaskazini waliojeruhiwa wamekamatwa na kufungwa na wanajeshi wa Ukraine. Matangazo haya umekuwa ukiyapata mbashara kutok... Jijini Nairobi, nchini Kenya. Msikilizaji, tupate wimbo Sweet Sensation wa msanii Orezi akimshirikisha Shiba. Wasanii hawa wanatoka taifa la Uganda. Shiba. Msikilizaji, wimbo Sweet Sensation wa msanii Orezi akimshirikisha Shiba kutoka taifa la Uganda, unatukabilishia matangazo yetu awamu hii ya kwanza. Ni kusihi kwamba tuungane tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki kwa matangazo yetu awamu ya pili. Kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri kwa muda.