Ni saa moja na dakika 36. Tupate makala ya nyumba ya sanaa na Steve Mumbi. Kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ninaye Sikudhani Mohamed Jalala, msanii wa ushairi kutoka nchini Tanzania. Tutakuwa tukizungumzia safari yake ya sanaa hii ya ushairi. Mimi ni Steven Mumbi na karibu msikilizaji. Karibu sana Sikudhani Mohamed Jalala katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru Jina langu Biskuzani e Mjalala, jina la ushairi Nitendeje, lakini jina la kutunukiwa simba jike. Simba jike? Kwa nini simba jike? Nimepewa simba jike kwa sababu hata ukiangalia simba, simba jike ndo anaikamata dume, yeye anapita tu, lakini simba jike anafanya kazi kubwa sana. Kutokana na ushairi wangu mzee marehemu mzee Andanenga alivyoangalia akasema we, Bijalala, jina lako simba jike. kutokana na kazi yangu ya mashairi alivyowena iko sawa. Unapomzungumzia Ndanenga, ni mshairi wa siku nyingi na ni mshairi ambaye amefanya kazi nyingi. Tupe kionjo kidogo cha shairi lolote. Nikaapo sinalaa, naulilia ujana, yanipotea furaha, na waza kila namna, ina zofu yangusia, mwili unakondeana, naulilia ujana maisha ni sina la pia, nashindwa kucheka mapengo, yamejazana mwili unatetemeka, baridi hata mchana, ujana umetoweka, sina tena usichana, na ulilia ujana, maisha ni sina la, niambiwe, niambiwe nikimbie, pumzi zinanibana, ujana sinaumie, mvi zimeshajazana, ni haki yangu nilie, kuyawazia ya jana, na ulilia ujana, maisha ni sina laa nilikuwa nina nguvu, bondia wa kupigana, nikawa jitu la mbavu, kuwapiga wavulana. Ajabu leo mchovu, mnyonge vibaya sana, na ulilia ujana, maisha ni sina la. Haya, shairi hilo, msikilizaji, linaitwa Ujana. Unapozungumzia ujana, msikilizaji, wanasema ujana maji ya moto. Wendi Shai ana wimbo unaitwa Tulet. Wendi Asiama Ado ni mzaliwa wa kule Ghana, msikilizaji, msanii wa muziki akiwa amezaliwa Februari 20 mwaka 1996. Sikiliza kibao chake hiki, too late oh no Wendi Shai, kibao kinaitwa too late kutoka kule nchini Ghana, maarufu kwa jina hilo, lakini jina lake la kuzaliwa ni Wendi Asiama Ado. Ulianza na shairi la ujana, kipi kilikosukuma kutunga shairi hili la ujana? Sawa, kwa sababu nimeangalia jinsi ilivyokuwa nilivyozaliwa kama hivyo nilivyosema, nilikuwa na nguvu nilikuwa na nini, lakini baadaye utamkuta mtu mwambie kwenda pale kashindwa. Unaona, na mimi kazi yangu ya usanii naangalia picha, naangalia maudhui, naangalia watu jinsi walivyokuwa. Ndio nikamchunguza mzee nikamuona, ndio nikatunga shairi langu la ujana na pia kujiangalia mimi mwenyewe. Uliingia vipi katika sanaa hii ya ushairi? Sanaa ya ushairi uliingia 1983 83, mimi mwenyewe kulikuwa sijazaliwa. Hapo hapo ndio nilivyoingia. Nilivyomaliza tu shule miaka, mwaka mwaka 1983. Ulingo wa mashairi kuja kutoka kwenye magazeti, maredio 1984. Hapo nimeanza kuwika. Na kuwika huko nikaanza kuwika zaidi baada ya kushinda Tanzania mzima, unakumbuka una, una, una kwanza shairi lako la mwanzo? Nakumbuka mwanzo kabisa chimbuko liliitwa. Na chimbuko Chimbuko la jina lako. Kuko la jina langu ambalo sikuzani ndo chanzo kilichonisababisha mpaka nimetunga mashairi, baada ya mama kunisimulia, ndo hapo nikaanza kutunga mashairi, kutunga shairi isi atwe kanipata kwa kweli nilikuwaje. Aya, sikuzani sikuzani kama nitazaliwa. Shukulani mama, ni mshukuru sana mama angu. Edita nipe nafasi ni msifu wangu mama nimpe sifa halisi, mpole mwenye huruma, kunilea bila wasi, kwa moyo na taazima. Shukrani sana mama, kunilea siku zani. Mwezi wa saba kufika, Mola akanisukuma, mdogo nimezalika, kilo moja kunipima, pilika zikatendeka, kwa neema za karima. Shukrani sana mama, kunilea siku zani. Baadhi ya ndugu zangu waliniona kinyama, eti wamuomba Mungu upesi angenizima, hawapendi mwili wangu, woga wakinitizama. Shukulani sana mama kunilea siku zani. Mama akushawishika kwa, kwa hizo za ushutuma, akuacha kunishika, kunipa zote huduma, ndipo alipotamka jina lenye nuru njema. Shukulani sana mama kunilea siku zani ataitwa siku zani, jina anatoa mapema, ya kwamba sijamzani, nitamzaa salama, kwa uwezo wa manani, mwanangu kuwa mzima. Shukulani sana mama kunilea siku zani. Hizo ni baadhi ya beti za shairi la siku zani. Kwa hiyo siku zani ni kitu kimetokea pasipo kutarajia. Nilizaliwa miezi saba na miezi saba niliozaliwa hiyo Sijazaliwa hospitali, nimezaliwa juu ya dungwi kule Rufiji kule chini. Kuna ma... mwaka sitini na nane chini kuna mafuriko. Yani pale kama pale sehemu alipokaa ni sehemu hatarishi sana. Laiti ningetumbukia na yeye, ningechukua angekufa na nami ningekufa, tungeliwa na masamaki au na mamamba. Lakini Mungu alivyo ajabu, manaake ukazaliwa siku dhani. Rufiji, msikilizaji, ni katika mkoa wa Pwani, ni mkoa unaofuata mara baada ya Dar es Salaam, ndio mkoa wa pekee ambao umeizunguka Dar es Salaam, ni hapa hapa nchini Tanzania. Mwaka sitini na nane mpaka leo, lakini Mungu anakutunza na bado una nguvu, ni miaka mingi. Nashukuru sana, asante, nashukuru sana haya. Sana hii ya ushairi mara baada ya kuanza eh, sana hii umemaliza shule mwaka 83 84, ukaanza kuika, mambo yalienda vipi? Kwa kweli mambo yalikuwa mazuri sana, kwa sababu ile kuanza tu kutoka kwenye magazeti, kwa kweli nikwa ni kwa silali uzuri zaidi mtu ambaye nilimfuata mimi anisaidie, kwa sababu mali mwandaninga kuna anasema hakuna bahati mbaya, nikisema bahati mbaya na ah, kuna bahati nzuri. Sasa yule ambaye nilimfuata alikataa kweli kunipa ushirikiano, ni mtu alufiji mwenzangu huko na ni mshairi lakini nikisijachoka nikaenda kwa Malem Said Nyoka, udogo si hoja. Huyo ndo mwalimu wangu alionishika mkono akanipeleka Uhuru na Mzalendo, unaona, huyo ndo alioniongoza eh, safari yangu ndo ilikuwa hiyo, na paka nimeshinda mimi mwaka tisini na moja, miaka salasini toka tupate uhuru, nilikuwa mshindi wa kwanza kitaifa. Ulishinda katika nini? Ilikuwa ni mashindano ya kitaifa au ilikuwa mashindano gani? Yalikuwa mashindano ya kitaifa. Tanzania mzima bara na visiwani nikaja kuchukua ushindi nikashinda pale. Tulikuwa tunaambiwa kwamba tuelezee gazeti la Uhuru ndo alikuwa mzamini, ndo tuliambiwa shahidi letu, ile ushindano letu lilikuwa hilo. Kwa kweli na mimi kwanza nilifikiria nikasema kwamba mm, mimi ni mdogo tu kama hivyo, najua tena nimetoka kumaliza shule, unaona, lakini kuna kina mzee Ndanenga, kuna mzee Sai, kuna Kichapwi, haya kuna wazee wazee ambao mimi wakunizaa, lakini nikasema mm, mi hapa nitaingia lakini nikasema hapana, hapa nitajitosa kweli. Nikaingia, kuingia ajabu, nikashinda. Tukirudi, msikilizaji, tutazungumzia ufundi wenyewe wa kufanya sanaa hii. Hawa wanaitwa UB40, ni kundi la muziki wa reggae kutoka kule nchini Uingereza, na wamefanya kazi nzuri toka mwaka 1978 lilipoundwa kundi hili. Ilikuwa ni mwezi wa Disemba katika jiji la Birmingham. Huko England. Hiki ni miongoni mwa vibao vizuri walivyonavyo. Here I am. msikilizaji la UB40 limetoa zaidi ya vibao milioni 70 duniani kote na wameuza sana. Ni miongoni mwa kundi lililopendekezwa katika zile tuzo za Grammy katika muziki wa rege wakiwa na albamu bora mwaka 1984. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa, na bado niko na mshairi sikudhani Muhamed Jalala, na tunazungumzia sanaa hii ya ushairi aina ya mashairi unayofanya ni mashairi ya aina gani? Mashairi yangu mimi mapokeo. Mashairi ya mapokeo ni mashairi ya namna gani? Mashairi yanajali vivina na, na mizani. Tunzi wenyewe ukoje? Mwanzo nilivyoanza ni nilikuwa ni nahesabu vidole kupata ile vina ile mizani ile, moja na nashika na, na, na vidole vinahesabu. Lakini kwa sasa hivi sihitaji vidole. Yaani kwa sasa hivi inakuja tu, na hata kwa sasa hivi shairi, kwa kweli, siumizi kichwa kama mwanzo nilikuwa naumiza kichwa sana mpaka ubongo hapa kati naona Unauma umechoka kwa vile naanza nimepata shida. Yani, kulazimisha nilikuwa nalazimisha lakini kwa sasa hivi si lazimishi. Sasa hivi nikipata mada, basi naweza nikakaa hata niwe nafanya kazi zangu za nyumbani na hata niwe nafanya kazi zingine za ujasiriamali na hata nilale au hata nilime. Shairi inakuja kichwani. Kuna yule ambaye ndio kwanza anasikia kwa mara ya kwanza ushairi anasikia eh shairi la kimapokeo shairi linalojali mizani na vina. Hebu eh, tupe mfano wa vina na mizani. Kwa mfano hapa shairi hapa linasema mwalimu tumuheshimu mwalimu, hapo nimesimama, naona eh hapo nishaisimama kwenye mizani minane, mizani minane. Eh, tumuheshimu mwalimu, tumuheshimu mwalimu, nani unahesabu tu moja, mu mbili, e tatu, shi mbili, tatu nne, mu ta, tano, unaona mpaka tupa sita, mwa saba, ri mu nane, hapo ni nane, lakini tunaambia shairi la mapokeo tupate kumi na sita, ndio tumuheshimu mwalimu. Mwalimu ni mshumaa, angazo la mwanadamu, kwenye akili ni taa kila mtu afahamu, popote anapokaa. Nani hiyo na hapa, nikizidisha sisomi hapo, nizidisha hapa, niweke hapa kumi na, niweke kumi na saba utaniona tu, lazima sisomi, siendi vizuri, lakini kama une, hapa nikiingia na kumi na sita kwa kumi na, kumi na, sita zangu hapa nikizipata kwa kweli, shahili mtu kwa sauti yote anasoma kwa vina hapa, ni mu na maya tumuheshimu mwalimu mu, mu ni kina ehe. Apa mwalimu hii mu ni kina, hii mizani tushapata mizani, mizani hapa kumi na sita kina iki hapa, mu ni kina chako. Na hapa uweze hapa kwa vuruga, lazima kama mu mu mu uende kati hapa kwa beti ishe na huko mwisho hivyo hivyo, kama dabuwe, basi dabuwe zote ziishe, usichanganye. Washairi tuna tuna mambo ya kushika, utapokosea hapa atakulaumu, kwa nini umeshika hapo, umekosea. Hii inafuata utaratibu. Aha, kwa hiyo mu m, a mona hapa kuna ma, hapa kuna taa, hapa kuna ka, hey, sawa. Hii hapo sasa ndio utiririko huo, ufundi. Kuna ufundi, ufundi wake ndio huo, unaona eh? Mwalimu mtu muhimu, chimbuko la manufaa, kila jambo ni elimu, hata kuchoma mkaa, madereva mahakimu na wavuvi wadagaa, chimbuko la manufaa, mwalimu mtu muhimu, kiungo kila sehemu, hata kupima mitaa, maziko ya marehemu na sanda kuziandaa hata mchonga sanamu utegemea vifaa. Haya, bila shaka msikilizaji, hapo umeelewa ufundi wenyewe, mizani na vina. Umeelewa, umepata picha. Unataka kuwa mshairi mzuri, ufanye nini? Ili uwe mshairi mzuri, mbali na kuzingatia um, tenzi hizi, unatakiwa ufanye nini? Kwanza uwe tajiri wa maneno ya ndio sifa mshairi utajiri wa maneno. Kwa mfano hapa, mimi umeniona, nimekuja na i hizi mbili mbili dabwa ile mshumaa, umeona eh? Na hapa nimekuja taa mpaka mwisho, nimefika hapa hapa, tunasema huyo hapa, tajiri wa maneno. Lakini utamkuta mwingine hapa kaweka, a, hapa naeka ka, hapa naeka saa. Tabu kusoma. Sanaa hii ya ushairi imekupa nini? siku dhani kwa kweli sanaa ya mashairi imenipa vitu vingi, kwa sababu hii sanaa imenifanya kwamba ina familia kubwa. Niseme peni peni, inaweza kukuunganisha na wale washairi wenzako, ukapata familia kubwa. Imekupa marafiki, marafiki wengi wengi, nje mpaka ndani mpaka nje imenipatia. Na pia sanaa hii imenipatia pesa. Kwa sababu mwanzo nilivyoanza mimi nilikuwa na nafanya na naandika mashairi yani kama vile kama mazoezi kama vile najiburudisha tu. Lakini sasa hivi mashairi kwangu ni kazi. Sasa inanipatia pesa, inanipatia paka euro. Nashukuru. Unaona? Fedha za kigeni euro. Euro napata euro kweli. Na nashukuru nimejenga kwa mashairi. Umeona? No, niseme nimejenga kwa Kiswahili, Kiswahili ambacho ndo kimeninyanyua na kinazidi kuninyanyua. Nashukuru sana. Haya, msikilizaji, wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, na Yemi Alade akimshirikisha Selebobo kibao kinaitwa Nagodeo. kama Yemi Alade akimshirikisha Selebobo, na kibao hiki kinaitwa na Godeo. Sikudhani kuna vijana wanasikiliza hivi sasa, wanatamani kuwa washairi, wafanye nini? Kikubwa, ushairi si kazi, na wanafunzi wengi sana. Unajua, ukifata tule taratibu wa mashairi umejua, kikubwa ufanya utulivu, kikubwa pia Ushahidi ni mada na mada zetu tunazipata humo mswahilini, watu wanavyoongea, matukio yanayotokea, ndo mada haina tabu. Ushahidi, ushahidi ni kitu kizuri sana, watajua tu wakifata. Eh, unajua kwa siku moja wala si kazi. Haya, unapatikana vipi sasa? M mitandaoni, upo vijana sasa hivi wana Facebook, wana Instagram, wana thread, wana TikTok, upo huko? Nipo mtandaoni, Niko Instagram, nipo YouTube. Unaweza ukiandika tu siku zani Jalala, inakuja nambari ya simu. Kama utawiwa ukianza na alama kujumlisha 255 689751101. Kila heri ni Sikudhani katika kazi yako hii ya sanaa ya ushairi. Asante sana, nashukuru. nakunyunja jamvi la na makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni kwa naye bi Sikudhani Mohamed Jalala msanii wa ushairi kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi, mitandaoni tinini Mumbi, iwe Facebook ama Instagram, andika hivyo utanipata. Juma lijalo ni makala nyingine na kualika kutoka jijini Dar es Salaam. Kwa heri. Sauti za Dunia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awamu ya kwanza. Mkuu wa majeshi nchini Uganda, Jenerali Muhuzi Kainerugaba, ajiondoa kwenye mtandao wa X. Ufaransa yailaumu nchi ya Algeria kwa udhalilishaji na uchochezi wa machafuko, na rais mteule wa Marekani Donald Trump hutofungwa jela licha ya kukutwa na hatia katika kesi ya ngono. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili na kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili upate matangazo haya muda huu wote. Tuhitimishe na kibao ama bwire cha kwake Kidum kibido kutoka kule Burundi. ibao ni amabwire cha kwake Kidum kibido msanii kutoka Burundi. Namna hiyo, tukihitimisha matangazo awamu ya kwanza siku ya Jumamosi kutoka RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuwa nasi na kualika saa mbili na nusu tuwe pamoja kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri ya muda.