Afrika Mashariki ni saa moja na dakika 36, wakati wa kupata makala yaliyojiri wiki hii Hapo ulipo karibu katika makala hii ambapo tutaangazia matukio makubwa yaliyojiri duniani katika mwaka wa 2024 kwa muktasari, tukianzia Marekani, barani Ulaya huko na michezo ya Olimpiki nchini Ufaransa na siasa za nchi hiyo, mashambulio ya Gaza na Iran, kung'atushwa madarakani kwa rais wa Siria Bashar al-Assad. Mwaka wa elfu mbili ishirini na nne ulishuhudia mambo ya ajabu barani Afrika, vyama vilivyotawala kwa muda mrefu vikishindwa kwenye chaguzi mbalimbali, mbali na mapigano huko Sudan, nchini DRC na waasi wa M23 kuendelea na mapigano yao, lakini pia juhudi za kikanda zikionekana kutozaa matunda. Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu tuandamane hadi tamati. Kwanza huko Marekani, baada ya kinyang'anyiro kilichogubikwa na ushindani mkali, Donald Trump alishinda uchaguzi wa urais baada ya kumshinda mpinzani wake kutoka chama cha Democratic b Kamala Harris. Trump ambaye alishinda uchaguzi wa mwaka 2016 na kupoteza ule wa 2020 alichukua uongozi mbele ya Harris ambaye alichukua nafasi ya Joe Biden kama mgombeaji wa Wademokrats. Punde baada ya kuibuka na ushindi huo, Trump alikuwa na kauli hii: hey. We're going to... tutaisaidia nchi yetu kupona, help our country heal. Nchi yetu inahitaji msaada haraka sana. We're gonna fix our borders, tutarekebisha. We're gonna fix mambo huko mipakani na mambo mengine muhimu. We made history for a reason tonight and the, tumeandikisha historia we kubwa na kukwepa vikwazo vingi ambavyo hakuna aliyeamini tungefanikiwa. Tumepata mafanikio makubwa ya kisiasa, angalia hiki kilichotokea, kinatupa raha sana. Rais huyo mteule wa Marekani Donald Trump ataapishwa Jumatatu ya tarehe 20 Januari mwaka 2025, ambapo atachukua rasmi hatamu ya uongozi na majukumu ya urais kisheria nchini mwake. Msikilizaji, michezo ya olimpiki ya Paris ya mwaka 2024 ilikuwa ni moja ya matukio makubwa ya michezo ulimwenguni yaliyowashirikisha wanamichezo bora kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia, na yalianza kutimua vumbi Ijumaa ya tarehe 26 Julai hadi Jumapili ya tarehe 11 Agosti mwaka 2024. Wakati michezo ya Olimpiki kwa ajili ya walemavu yenyewe ilianza rasmi tarehe 28 Agosti hadi tarehe 8 Septemba mwaka 2024. Na mwanamichezo wetu hapa RFI Kiswahili Paul Nzioki alihudhuria sherehe za ufunguzi wa michezo hiyo siku ile ya kwanza na akatutumia ripoti ifuatayo. Ni sauti za boti zilizowabeba wajumbe kutoka nchi mbalimbali zikiwa tayari kung'oa nanga katika eneo la tukio mto Seine. Sherehe ya ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya Paris mwaka 2024 ikifanyika kwa asili ya kipekee, gwaride la wanariadha wakifurahia maisha ya, ya boti kwenye mto huo Mwingine mwenge wa Olimpiki uliwashwa na wanariadha wa Ufaransa Marie Jose na Tony Rina baada ya kukabidhiwa na Charles Coste, mwanaolimpiki mwenye umri mkubwa zaidi wa Ufaransa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliongoza kuwakaribisha viongozi mbalimbali duniani, baadaye alifungua mashindano hayo rasmi kwa kusema ni miaka mia moja tangu Ufaransa kuandaa michezo hiyo. Baadaye mwimbaji kutoka Canada Celine Dion aliimba kutoka mnara wa Eiffel kuashiria kwamba ni mwisho wa sherehe blande. si Paul Zioki, Paris, Ufaransa, RFI Kiswahili. Mbali na michezo, rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron alipitia kipindi kigumu baada ya mrengo wa kushoto kuiangusha serikali yake, ambapo alilazimika kumteua waziri Francois Bayrou, uteuzi ambao hata hivyo haukukaribishwa vizuri na upande wa upinzani. Kiongozi wa upinzani kutoka chama cha mrengo wa kulia Marine Le Pen alidai kuwa siku za serikali mpya huko Ufaransa kuwa madarakani zinahesabika, akitabiri kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwingine wa urais. Avant de rentrer dans la trêve de Noël qui devrait nous éloigner un court moment des préoccupations du . Kabla ya sisi kutengana na kuingia katika mapumziko ya muda mfupi ambayo yatatuepusha kushughulikia mambo haya ya kila siku, naomba niruhusiwe kuwatolea baadhi ya tafakari zangu kuhusu hali ya sasa na ile itakayokuja ya nchi yetu, ukilinganisha na mambo yanayofanyika huko Italia, Sweden, Uholanzi, Ujerumani ama nchi zote za magharibi na pia Marekani. Ufaransa mgogoro mkubwa wa kisiasa ambao kutokana na kutoelewana kwa mda wa miongo kadhaa, mabadiliko ya kisiasa ya ajabu sana nchini Ufaransa. Mabadiliko haya ya kisiasa, kila mtu anasubiri kuona, hayaepukiki. Kumbuka kwamba serikali iliyoko madarakani sasa huko Ufaransa ni serikali ya nne kuundwa na Rais Emmanuel Macron tangu alipoingia madarakani na baada ya kuitisha uchaguzi wa mapema ulioshuhudia chama yake, kikipoteza idadi kubwa ya wabunge RFI. Tukiwa bado barani Ulaya mwaka huu mwezi Juni, viongozi wa mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya walikutana katika mkutano wa amani kuhusu Ukraine wakitaka kuheshimiwa kwa uhuru wa mipaka ya taifa hilo na kwamba mkataba wowote wa amani kumaliza vita lazima uhusishe pande zote. Volodymyr Zelensky ni rais wa Ukraine, alitumia mkutano huo kutoa neno: umoja wetu hapa ni thibitisho kuwa wazo la sheria ya kimataifa bado liko hai Our Kanuni zetu ziko wazi kwamba hakuna mtu ana uwezo wa kuvamia nchi yoyote na kudhoofisha mojawapo ya kanuni za msingi za mkataba wa Umoja wa Mataifa. Hakuna aliye na uwezo wa kutishia dunia na silaha za nyuklia. Hakuna aliye na haki kulemaza chakula, nishati au usalama wowote wa dunia. Urusi inataka Ukraine iondoe wanajeshi wake katika miji minne inayoikalia pamoja na kuacha azma yake ya kujiunga na NATO ili iache kuishambulia. Na, na kwa kuwa nimezungumzia NATO, ni kuwa wakuu wa nchi kutoka jumuiya hiyo ya jeshi la kujihami tarehe 9 Julai mwaka huu walikutana jijini Washington DC kule Marekani kuadhimisha miaka 75 tangu kuundwa kwake wakiahidi kuipa Ukraine silaha zaidi. Akiufungua mkutano huo, Rais Joe Biden alisema NATO inaendelea kuwa imara na msaada wake kwa Ukraine utaisaidia nchi hiyo kushinda Urusi. Marekani na washirika wake wengine wametia saini mkataba wa usalama kuisaidia Ukraine, na leo unatangaza msaada wa kihistoria wa silaha zaidi za ulinzi wa anga ambazo zitakwenda Ukraine katika miezi ijayo na itahakikisha kwamba Ukraine inakuwa katika mstari wa mbele kwenye vita dhidi ya Urusi. Ukraine itapokea silaha nyingi katika kipindi cha miaka miwili ijayo, kwa sababu tungependa kuwalinda raia wao dhidi ya uvamizi wa Urusi. Usifanye kosa, kwa sababu Urusi inashindwa katika vita hivi. Make no Russia is failing in this war. Ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Tukio la kuuawa kwa kiongozi wa kundi la Hamas Yahya Sinwar pia liliutikisa ulimwengu mwaka huu 2024 ambapo wanajeshi wa Israeli walikuwa wamemuinda kwa zaidi ya mwaka mmoja, baada ya kiongozi huyo kutoweka huko Gaza, mara tu baada ya kupanga mashambulio ya tarehe saba Oktoba 2024. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alijitokeza na kusema kifo cha Sinwar sio mwisho wa vita huko Gaza. Huu sio mwisho wa vita vya Gaza. Kwa watu wa Gaza, nina ujumbe kwenu. Vita hivi vinaweza kuisha kesho, inaweza kuisha iwapo Hamas wataweka chini silaha zao na kuwarejesha mateka wetu. Hamas inawashikilia mateka 101 ambao ni raia wa Israeli lakini pia raia wa nchi nyingine nyingi. Israeli itahakikisha imewarejesha wote nyumbani, na Israeli inawahakikishia usalama wale wote watakaorejesha mateka wetu. Yahya, yeah, Sinwar mwenye umri wa miaka 61 alisemekana uh, kuwa alitumia muda wake mwingi kujificha pamoja na kada ya ulinzi na ngao ya kibinadamu ya mateka waliokamatwa kutoka Israeli. Namna sasa, tuje barani Afrika, msikilizaji, tukianzia nchini Kenya, ambako maandamano ya vijana wa kizazi kipya Gen Z yalilitikisa taifa hilo la Kenya, ambapo polisi walikuwa na kazi ngumu kuwadhibiti vijana hao ambao walifanikiwa kupenya katika majengo ya bunge mwezi Juni, naye Rais William Ruto akilazimika kujibu madai yao ambayo ilikuwa ni kuondoa mswada wa fedha, kuvunja baraza la mawaziri, kutekeleza mabadiliko kadhaa katika serikali na kuwateua wanasiasa wa upinzani kuwa mawaziri katika serikali yake. Madai yote hayo Ruto aliyatekeleza. Rais Ruto alikuwa na kauli hii: sisi ni nchi ambayo tunaamini kwa amani Hatutaki fujo katika taifa letu la Kenya. Hatutaki maandamano ambayo inaleta maafa, ambayo inaleta kuharibifu wa mali, ambayo watu wanapoteza mali yao. Tunataka amani. Mbali na hayo, aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gashagwa alitimuliwa ofisini na bunge, huku Profesa Kithure Kindiki akateuliwa kuwa naibu rais. Hayo ndiyo matukio makubwa yaliyotikisa nchi ya Kenya mwaka huu miongoni mwa mengine mengi. Na kule DRC mwaka 2024 uligubikwa na mapigano ya mara kwa mara ambapo waasi wa M23 walionekana kuviteka vijiji kwa uharaka kutoka eneo la mpaka wa Uganda, Bunagana, na kuendelea kuviteka vijiji vingine huko Masisi, Walikale, huku Rais Felix Chisekedi akiendelea kuzitoa ahadi nyingi tu kwamba atafanya kila linalowezekana kudhibiti upya maeneo hayo yote yaliyo chini ya wa M23. Mazungumzo ya kusaka amani yanaendelea huku yakigonga mwamba. Swala lingine lililojiri na linaloendelea kutikisa nchi hiyo mwaka huu ni mpango wa Chisekedi kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo, mpango ambao alianza kuutangaza akiwa kule Kisangani, Province Oriental, na baadaye akaendelea kuzunguka katika maeneo kadhaa Akiwa Kalemi katika mkoa wa Tanganyika aliweka neno na kusema na yuki, banjibu, nimewasikia ndugu zetu huko wanasema masuala ya katiba na banzili, wana, nilianzisha jambo hilo na mlisikia, sijabadili jambo lolote kuhusu hilo. Nimekwisha toa msimamo wangu na sasa ni zamu ya wananchi wenyewe wa kufanya maamuzi. Jambo hilo ni la muhimu sana kwa wananchi wa Kongo, tangu nimeanza kulizungumuza halina faida mimi. Fashi beton gai, fashi hapana beton. No. Hata hivyo baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC SENCO, wanaharakati na wanasiasa wa upinzani wenyewe wameahidi kulivalia njuga swala hili na kusema kwamba hawatomruhusu Rais Felix Tshisekedi kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Hivi majuzi rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila pamoja na kiongozi wa chama cha Ensemble pour la Republique Moise Katumbi Chapwe wamewataka raia kukataa kwa nguvu zote pendekezo la kufanyia marekebisho katiba ambayo Chisekedi anasema iliundwa na wageni na kwamba ilichapishwa nje ya nchi. Nchini na Rwanda, Rais Paul Kagame aliweka historia mwaka huu 2024 kwa kupata asilimia 99 ya kura na kuendelea kutawala nchi hiyo ndogo kwa mihula ambayo ni kama haina mwisho. Christopher Karenzi ni mwanahabari wetu wa Kigali, alitutumia ripoti ifuatayo. Kagame Paul ameshinda uchaguzi wa uraisi kwa asilimia 99.15 za kura wakati wapinzani wake Dr Habineza Franke akipata asilimia 0.53 na Mhaimana Filipe akiwa na asilimia 0.32. Matokeo hayo yametangazwa na Oda Gasinzigwa, rais wa tume ya taifa ya uchaguzi hapa nchini Rwanda. Amesema kwamba kwa jumla uchaguzi umefanyika vizuri na idadi ya Wanyarwanda walioshiriki ni hatua ya kufurahisha. Waangalizi 1100 walifuatilia zoezi hili la uchaguzi mkuu hapa nchini. Aidha, Paul Kagame amewashukuru Wanyarwanda wote kwa jumla kwa kuwa na imani naye. na Christopher Karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Mbali na uchaguzi, Rais Paul Kagame aliongoza uzinduzi wa uwanja mkubwa wa michezo Amahoro mjini Kigali, uzinduzi ambao ulihudhuriwa na rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Dr Patrice Motsepe. RFI Kigali 91.9 FM. Na katika nchi jirani ya Tanzania, matukio ya watu kutekwa nyara au kupotea katika mazingira yenye utata yaligubika nchi hiyo kubwa ya Afrika Mashariki. Ali Mohamed Kibao, mwanasiasa wa upinzani, alitekwa nyara na kuuawa na, na baadaye mwili wake ukapatikana na majeraha mabaya pamoja na kumwagiwa kemikali. Msikilizaji, Sudan iliendelea kushuhudia mapigano tangu kuanza kwa mwaka huu 2024, kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha dharura RSF. Na mpaka sasa mamia kwa maelfu ya wananchi wanaendelea kupitia hali ngumu, huku mazungumzo ya kusitisha vita yakikosa kufanikiwa. Sudan Kusini, ambayo ni nchi jirani, sasa inazidiwa uwezo kutokana na wimbi kubwa la wakimbizi wanaokimbia vita kule Sudan pamoja na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Hii ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF. Na katika eneo la Sahel, migogoro iliendelea kuripotiwa huku Niger, Burkina Faso na Mali zikitangaza rasmi kukataa makataa iliyokuwa imewekwa dhidi ya nchi hizo kuamua iwapo watabaki au la katika jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOAS. Kanali Amadu Abdrahman ni msemaji wa serikali ya Mali. Uamuzi de wa kuongeza muda wa miezi sita kujiondoa kwa Bukina Faso, Mali na Niger kutoka ECOAS ni jaribio lingine ambalo litaruhusu serikali ya Ufaransa na washirika wake kupanga na kutekeleza vitendo vya kuvuruga muungano wetu wa AES. Wakuu wa nchi wameamua akuweka vikosi vya ulinzi na usalama katika hali ya tahadhari ya juu. Aidha, wametoa wito kwa wakazi wa s kuongeza umakini na kukataa mapendekezo ya kujiandikisha kwenye vikundi vya kigaidi. Juma lililopita wakuu wa nchi za ECOAS walitoa makataa ya hadi Januari mwakani kwa mataifa hayo matatu kutangaza hatima yao. Nchi zilizokuwa koloni la Ufaransa ziliendelea kuvuruga uhusiano wao na Ufaransa na kutaka wanajeshi wa nchi hiyo kuondoka kwenye ardhi zao. Siku ya Alhamis ya wiki hii kuelekea mwisho wa mwaka huu 2024 jeshi la Ufaransa lilikabidhi kambi ya kwanza kwa vikosi vya Chad, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa agizo la utawala wa Njamena ambao ulitaka Paris kuondoa wanajeshi wake nchini humo. Kanali Guillaume Verney ni msemaji wa jeshi la Ufaransa. Uh, ratiba hii ambayo kwa hakika ilitolewa na watu wa Chad ni matakwa ambayo tunaelewa, wanaonesha kutaka uhuru wao. Kwa mara nyingine, tarehe ya mwisho iliyotolewa inaonekana kuwa ngumu kutokana na changamoto iliyopo ya rasilimali zetu. Hata hivyo, tutafanya kila linalowezekana kuzingatia matakwa yao, tukijua kwamba kujiondoa kuna maanisha kuondoa kuwaondoa wapiganaji wetu na kisha uondoaji wa vifaa utakaofanyika kwa ngazi za kiutawala Liquidation. Ni sauti yake Kanali Guillaume Verney, msemaji wa jeshi la Ufaransa, kama alivyozungumza na wenzetu wa RFI idhaa ya Kifaransa. Msikilizaji, <muchos> ni matukio mengi tu ya kusikitisha kwenye nchi mbalimbali ambayo yaliorodheshwa katika ulimwengu ambapo mengine yamebaki bila majibu, kwa maelfu ya watu wakiendelea kutaabika wakiwa makambini. Mfano ni huko DRC, Sudani, Israeli na Irani na hii ni licha ya Umoja wa Mataifa kujaribu kujitutumua ili kuleta amani, jambo ambalo linaonekana ama limebaki kuwa ni kizungumkuti. Ni kwa nukta hiyo ndiyo nami nashusha nanga kwenye makala ya yaliyojiri katika mwaka wa 2024, baadhi tu. Naitwa Ruben Lukumbuka, ni kutakie heri ya mwaka mpya wa 2025. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu awamu ya kwanza, tupate tu muktasari. Takriban raia 21 wameuawa na waasi wa ADF katika eneo la Bapere, Kivu Kaskazini, nchini DRC katika muda wa wiki moja. Wananchi wa Chad wanajiandaa kupiga kura kuwachagua wabunge uchaguzi ambao umesusiwa na upinzani. Na takriban abiria 28 wamefariki dunia katika ajali mbaya ya ndege nchini Korea Kusini. Matangazo haya umepata mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Sasa tupate wimbo na kudate wa msanii Radio akimshirikisha Weasel pamoja na msanii Os Suna kutoka taifa la Uganda. Girl, Msikilizaji wimbo na kudata wa msanii redio na wisel akimshirikisha os suna kutoka taifa la Uganda unatukamilishia matangazo yetu awamu hii ya kwanza. Ni kusihi kwamba tukutane saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki kwa matangazo yetu awamu ya pili. Kwa sasa, kwa heri kwa muda.