Msikilizaji, ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya ni saa mbili, na da, saa moja na dakika 36 na kule Korea Kuskini. Ni kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameambiwa waziri <tune> Msikilizaji wa RFI Kiswahili karibu katika makala yaliyojiri wiki hii. Miongoni mwa taarifa kuu tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa DRC Felix Tshisekedi kuwataka raia wa nchi yake kuunga mkono mabadiliko ya katiba. Joto la kisiasa laendelea kushuhudiwa nchini Kenya. Chama tawala cha CCM nchini Tanzania chaongoza kwa asilimia 99 ya kura. Zaidi ya watu 100 hawajulikani walipo baada ya ajali ya maporomoko ya udongo nchini Uganda. Tutaangazia ziara yake rais wa Nigeria Bola Tinubu nchini Ufaransa. Wakati huu raia wa Namibia wakiendelea kupiga kura, chama tawala cha PASTEF kutangazwa mshindi rasmi nchini Senegal baada ya kura ya wabunge. Kisha kimataifa, tutaangazia mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa G7 uliofanyika mjini Roma, Italia, kujadili mizozo kwenye eneo la mashariki ya kati na vita kati ya Urusi na Ukraine. naitwa Florence Kibuva, na kwa moyo mkunjufu msikilizaji ni kukaribishe tuambatane hadi tamati ya makala haya. Msikilizaji, tuanze na kule DRC ambapo rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi amewataka raia wake kumuunga mkono katika kampeni yake ya kutaka katiba ya nchi hiyo ifanyiwe marekebisho. Kauli aliyoitoa wakati huu akianza ziara kwenye jimbo la Tanganyika. Alitoa matamshi hayo wakati huu pendekezo lake likiwagawa wadao nchini humo, baadhi wakiunga mkono na wengine wakimpinga kwa madai kuwa ni mbinu ya kutaka aendelee kusalia madarakani. Nimewasikia ndugu zetu huko wanasema masuala ya katiba. Nilianzisha jambo hilo na mlisikia, sijabadili jambo lolote kuhusu hilo. Nimekwisha toa msimamo wangu na sasa ni zamu ya wananchi wenyewe kufanya maamuzi. Jambo hilo ni la muhimu sana kwa wananchi wa Kongo tangu nimeanza kulizungumza, mwana halina faida. Mimi fashi beton, hapana, fashi beton. No. Ni sauti yake Felix Tshisekedi, rais wa DRC. Tukisalia nchini humo, ni kwamba nchi hiyo na Rwanda zilitia saini hati muhimu ya kuendeleza mchakato wa amani katika eneo la mashariki mwa Kongo linaloshuhudia machafuko, ilisema nchi ya Angola ambayo ni mpatanishi katika mzozo huo. Licha ya pande hizo mbili kuwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano, kunashuhudiwa ukiukaji wa makubaliano hayo, ambapo kundi la M23 saidiwa na Rwanda limeendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii? Francois Alwende aliangazia hili akiwa nchini DRC. Yale ambayo wakongomani wanatarajia kwa sasa ni kuona kabisa vita imesitishwa, wahasi wameenda mahali wanafaa kwenda, serikali inadhibiti tena yale maeneo ambayo yamedhibitiwa na wahasi na usalama umerudi, ile wale ambao wako katika kambi za wakimbizi wakimbiziwa ni wanarejea katika maeneo yao ya kawaida. Hiyo ndio kitu wakongomani wanataka kuona, lakini mikutano inavyoendelea ni sawa, ni picha nzuri ambayo inaonyesha kwamba watu wanaweza kurudi katika maeneo yao ya kawaida, lakini kabla tufike huko, kuna yale ambayo pia watu wanaona kwamba mikutano yamekuwa mengi na hawaoni kabisa concretely kile ambacho kinaendelea katika eneo zao. Mwezi Novemba, majirani hao wawili walizindua kamati ya kufuatilia ukiukaji wa usitishaji mapigano, ikiongozwa na Angola na kujumuisha wawakilishi kutoka DRC na Rwanda. RFI Nairobi, 89.9 FM. Msikilizaji kule Kenya, vita ya maneno kati aliyekuwa makamu wa rais Rigathi Gachagua na Rais William Ruto imeshika kasi, ambapo Gachagua aliyemkosoa aliyekuwa bosi wake akidai si mkweli, madai yaliyokanushwa na wandani wa Ruto. Haya ya kijiri tayari, mjadala kuelekea uchaguzi wa mwaka 2027 unaendelea ambapo baadhi wanajiuliza ikiwa kuungana kwa aliyekuwa kinara wa upinzani na Rais Ruto kutamsaidia achaguliwe kwa muhula wa pili. Prof. Macharia Munene ni mchambuzi wa siasa za Kenya aliyekuwa mkubwa wake anaendelea kujipatia sifa na kujijenga zaidi ya vile alikuwa hapo mbeleni, wakati alikuwa makamu wa rais. Vile kunaonekana kama wakiendelea hivi, ule ushirikiano ulioko kati ya Raila na Ruto unaweza labda ukazorota kidogo, kwa sababu ikiwa Ruto ataonekana amedhaifika kabisa, anaweza shindwa. Uh, Raila angependa kuwa ni yeye ndiye atamshinda. Ni mtazamo wake Profesa Masharia Munene, mchambuzi wa siasa za Kenya. Msikilizaji, tarehe 27 Novemba raia wa Tanzania walishiriki uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao uliendamana na joto la kisiasa, kukamatwa kwa wanasiasa wa upinzani, na hivi sasa ni kwamba chama tawala CCM kimefanikiwa kupata ushindi wa asilimia 99 ya kura zote, huku zilizosalia zikigawana kwa upinzani. Chama kikuu cha upinzani CHADEMA kiliibuka nafasi ya pili kwa kupata 0.49 kikifuatwa na kile cha ACT Wazalendo kilichopata asilimia 0.9. Matokeo haya yanashiria nini kuelekea uchaguzi ujao? Said Msonga ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Tanzania. Matokeo haya yamelenga zaidi katika kutumika kama turufu ya kwamba Chama cha Mapinduzi kina nguvu kubwa, Chama cha Mapinduzi kinakubalika sana kwa wananchi. Kwa ushindi wa asilimia zaidi ya tisini na tisa itakuwa ni ni karata muhimu katika kampeni za uchaguzi unaofuata, hasa uchaguzi mkuu, kwamba Chama cha Mapinduzi kinastahili kuchaguliwa tena na tena kwa sababu kinakubalika zaidi kwa wananchi. Kwa hicho hasa ndicho ambacho kinaweza kikatafsirika kwamba ndio lengo hasa la Kuwepo kwa matokeo ya aina tuliyoyashuhudia. Ni mtazamo wake Said Msonga mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Tanzania. RFI. Idadi ya watu waliofariki katika ajali ya maporomoko ya udongo mashariki mwa nchi ya Uganda imeongezeka na kufikia 17, serikali ikisema bado watu zaidi ya mia moja hawajulikani walipo. Maporomoko haya yalitokea katika wilaya ya Bulambuli iliyoko umbali wa kilomita mia tatu mashariki mwa la Kampala ambapo tope lilifunika watu na makazi katika vijiji kadhaa. Tayari serikali kupitia kwa waziri mkuu Robina na Nabanja amesema atasimamia mpango wa kuhamisha raia. Nyinyi viongozi hamjeunga mkono ofisi ya waziri mkuu ili watu wahamasishwe, mmeweka siasa mingi kwa kila kitu kwa gharama ya maisha ya watu, na ninakwambia leo hii inapaswa kuachwa. Kwa bahati nzuri, sasa tuna shilingi bilioni ambazo tunaweza kuzitumia kuwasaidia watu hao kama suala la, la dharura. Mwaka elfu mbili na kumi watu zaidi ya mia tatu walifariki baada ya kufukiwa na udongo kwenye eneo la mlima Elgon. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan Jenerali Abdel Fatah Al Burhan alitupilia mbali uwezekano wa mazungumzo yoyote na kundi la RSF akisema suluhu pekee ni kwa wapiganaji hao kuweka silaha chini na kujisalimisha katika maeneo yaliyotengwa. Kauli yake aliitoa wakati huu vikosi vya serikali vikifanikiwa vikifanikiwaku maeneo muhimu kwenye mji mkuu Khartoum na Sennar. haya ya kijiri, hali ya kibinadamu imeendelea kuzorota licha ya hivi karibuni baadhi ya misaada kufanikiwa kufika kwenye maeneo yenye uhitaji. Stefan Dujarek ni msemaji wa Umoja wa Mataifa, zaidi kuhusu Sudan, our colleagues at the World Food Program tell us... Sudan. Uh, wenzetu katika seven, shirika la mpango wa chakula duniani wametumbia kwamba sasa tuna njia ya pili ya anga ya kutoa misaada kibinadamu, na safari ya kwanza ya ndege kutoka mji wa Port Sudan hadi Dongola la, katika jimbo la kaskazini ile ilikamilika Jumapili. Ndege hii mpya itawezesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu kupanua uwepo wao kaskazini. Aldaba, kituo kikuu cha uhamisho wa kupeleka misaada. Ni mtazamo wake Stephane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, tarehe 25 mwezi Novemba dunia iliadhimisha siku ya kupinga ukatili wa kijinsia ripoti ya Umoja wa Mataifa ikionyesha kuwa mwanamke mmoja aliwawa na mpenzi wake au jamaa kila baada ya dakika kumi mwaka uliopita, jambo linaloonyesha kuwa udhalilishaji dhidi ya wanawake na wasichana bado ni tatizo kwenye jamii. Wanaharakati wa haki za kibinadamu wanasema jamii kukosa elimu na mila na tamaduni potofu hasa hapa Afrika mashariki zimechangia tatizo, kama anavyoeleza hapa Francis Auma, afisa wa maswala ya dharura kutoka shirika la Muhuri nchini Kenya. Kitu ambayo tafaa tufanye ni kuwa lazima tuweke vita hivi na tuangalie, tusimame kidete kuangalia kuwa haki zimetendeka, hususan na Afrika Mashariki, watu wajitokeze kimasumasu kuangalia kuwa mtoto mama wa kike ama kina mama wamelindwa vilivyo. Na serikali pia lazima wafanye juu chini kuangalia kuwa haki zao zimeangaliwa na watu wakiungana pamoja na hakika kuwa siku itakuwa kina mama watakuwa na amani na watakuwa haki zao zimeangaliwa vilivyo. Rais wa Msumbiji anayemaliza muda wake Filipe Nyusi amemtaka kinara mkuu wa upinzani Venancio Mondlane kukubali kujiunga kwenye mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa baada ya uchaguzi uliokosolewa na vyama vya upinzani. Mondlane ambaye kwa sasa yuko uhamishoni ameitisha maandamano ya kila wiki kupinga ushindani wa chama tawala Frelimo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu swala hili? Daktari Nicodemas Minde anaangazia hili akiwa c Nchini Kenya ni dhahiri kwamba kulikuwa kuna uchafuzi katika huo uchaguzi na kulikuwa kuna madai kwamba chama na na kwa kwa cha upinzani ambacho uwa kinaongozwa na Mondlane amekilishinda uchaguzi na hatimaye, unafahamu kwamba kulikuwa kuna machafuko. Kwa hiyo kitendo cha rais kuwamwita kiongozi wa upinzani na kufanya na majadiliano ni katika hatua ya kutaka kutuliza tu ile vurugu na hali ya sintofahamu katika hayo nchi ya Msumbiji. Mondlane alitaka kwanza afutiwe kesi zinazomkabili na na kuruhusiwa kurejea nyumbani bila masharti ili ashiriki mazungumzo hayo. Msikilizaji, kwingineko Afrika, rais wa Nigeria Bola Tinubu alifanya ziara ya siku mbili nchini Ufaransa, ambapo alikutana na mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron, ziara iliyolenga kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili katika maswala ya usalama na kiuchumi. Hii ni ziara ya kwanza ya rais wa Nigeria nchini Ufaransa tangu kuchaguliwa kwake, Rais Macron akitumia ugeni huo kujaribu kutafuta washirika wapya baada ya kuondoka kwenye nchi za Mali, Bukina Faso, na wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara hii? Mali Ali anaangazia hili akiwa nchini Ufaransa. Kwa kweli, ukaribisho huo una maana kubwa. Kwanza, Nigeria katika Afrika ni nchi ambayo ni nchi tajiri, ni nchi na mali. Nigeria ina raia wengi zaidi barani Afrika kuliko ni nchi yote ile. Pia kuna mzunguko na mtikisiko huyu wa ECOWAS baada ya nchi ya Ufaransa weza kupata misukosuko koloni zake za zamani ikiwemo Niger, Burkina Faso na Mali, basi kwamba eh, kulikuwa kama kutalikiana kabisa kisiasa na kuvunja uhusiano. Nigeria ambayo kwa miezi kadhaa inapitia kipindi kigumu cha kiuchumi, inatarajia ziara hii ya Rais Tinubu itavutia wawekezaji wa Ufaransa kwenye taifa hilo. Tuelekee nchini Senegal, ambapo mahakama ya kikatiba nchini humo ilidhinisha rasmi ushindi wa kishindo wa chama tawala cha Pastef iliyopata katika uchaguzi wa wabunge wa Novemba 17, ushindi unaosafisha njia kwa serikali ya Rais Basiru Diomaye Faye kupata urahisi kupitisha ajenda zake za mabadiliko bungeni. Taarifa zaidi na Jason Sagene. Chama cha PASTEF kinachoongozwa na Rais Diomaye Faye kilishinda viti 130, kati ya 165, hii ikiwa ni ongezeko la viti 56 iliyokuwa nayo kabla ya kura. Baada ya kuchaguliwa mwezi Machi, Rais Faye alishindwa kupitisha ajenda zake kwa kutokuwa na uwakilishi wa kutosha, hali iliyomlazimu kulivunja bunge na kuitisha uchaguzi mpya. Miongoni mwa malengo ya Rais Faye ni kushughulikia changamoto za uchumi pamoja na viwango vya juu vya ukosefu wa ajira kwa vijana, malengo ambayo kwa ushindi huu anaweza kuyafikia. Muungano unaoongozwa na rais wa zamani Makisal na mrithi wake Amaduba walipata viti 16 pekee na saba mtawalia. Taarifa yake Jason Sagini inatupeleka kule Chad, ambapo nchi hiyo ilitangaza kusitisha ushirikiano wa kijeshi na mkoloni wake wa zamani, taifa la Ufaransa, saa chache baada ya waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa, Jean Noel Barot, kufanya ziara nchini humo. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Taarifa ya taifa la Chad imetolewa na waziri wa mambo ya nje Abdurahman Kulamala kupitia mtandao wake wa Facebook. Hata hivyo, Kulamala amesema hatua hiyo imaanishi kwamba Chadi imekatisha uhusiano wake wa karibu na Ufaransa, ila akasitiza kwamba wakati umewadia nchi hiyo kujitegemea kiusalama. Taifa la Chadi ndilo limekuwa mshirika wa karibu wa Ufaransa hapa Afrika, hasa Afrika Magharibi, baada ya nchi za Burkina Faso, Mali na Nijer kwa timu wa wanajeshi wa Ufaransa eneo la Sahel. Taifa la Chadi limekuwa likishuhudia ukosefu wa usalama kutoka kwa kundi la Boko Haramu na makundi mengine eneo hilo. Ni kushukuru sana Benson Wakoli na tuelekee kule Afrika Kusini, ambapo tarehe ishirini na sita mwezi Novemba mahakama ya katiba nchini humo ilianza kusikiliza kesi iliyofunguliwa na chama chopinzani cha upinzani cha EFF ambacho kina nataka Rais Cyril Ramaphosa ashtakiwe kwa tuhuma za utakatishaji fedha kufuatia kashfa ya pala palapala ambayo ilitupwa nje na bunge. Bunge liliacha kuendelea na shauri hilo kwa kile lilisema ni mapendekezo ya tume ya uchaguzi, hayakusema ikiwa rais Ramaphosa anaweza kushtakiwa. Julius Malema ni kiongozi wa EFF. Kila rais lazima awajibishwe. Kila rais lazima aoneshe wajibikaji. Tulifanya kama hiki na Jacob Zuma wakati alipotumia fedha za umma huko Nkandla. Tulimpeleka katika mahakama ya kikatiba na wakasema arejeshe pesa. Kitu kile kile kinatokea kwa Ramaphosa, kwa sababu sote tunao wajibu wa kikatiba, hakuna aliye juu ya katiba. Kwa hivyo tuko hapa kuwajibisha muhimili wa rais. Haya ndiyo tunayoyafanya. Malema anataka mahakama iridhie ombi lao la kutaka Ramaphosa ashtakiwe kwa kukiuka katiba kwa kukutwa na kiasi kikubwa cha dola za Marekani nyumbani kwake. Kwingineko ulimwenguni ni kwamba mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa G7 walikutana mjini Roma, Italia, kuanzia tarehe 25 hadi 26 mwezi Novemba kujadili mizozo kwenye eneo la mashariki ya kati na vita kati ya Urusi na Ukraine. Mkutano huo utatoa picha haya ikiwa ya ikiwa mataifa hayo yataendelea kusimama na Ukraine au la, hasa wakati huu Marekani ikiwa imepata rais mpya Donald Trump atakayeapishwa Januari mwakani. Lakini je wanaweza kuwa na suluhu yoyote kwa vita vya Ukraine? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Kwanza wamechelewa sana, wamechelewa, madhara ya vita yamekuwa makubwa mno, lakini kuna msemo wa ingereza wanasema better late than never. G7 ni G7, kwamba wako pamoja mataifa saba, lakini ndani ya mataifa hayo wapo wanaounga mkono vita hivyo. Ili uweze kuwa msuluhishi mzuri wa amani, kwanza ni kujitoa katika vita hivyo. Naamini kabisa kama wao kweli wanataka amani ipatikane, wao ndio wanaweza kuipata hiyo amani, kwa sababu wao ndio wakubwa kabisa wa kuandaa hiyo migogoro. Aidha, mawaziri hawa wanatarajiwa kujadili hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu iliyotolewa na mahakama ya ICC. Kamishna wa umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema umoja huo hauna muda wa kupoteza katika kuimarisha miundombinu yake ya ulinzi na ushindani wa kiuchumi, hasa wakati huu mataifa hayo yakikabiliwa na tishio la uvamizi wa Urusi. Uhuru wa Ulaya hauuzwi, ndugu wa members, jumbe war. Vita na madhila ya binadamu yanaendelea bila kudhibitiwa kwenye mipaka yetu, kuanzia ya Ukraine, mashariki ya kati na sehemu za Afrika. Ulaya lazima itoe mchango muhimu katika maeneo yote haya. Tunao wajibu kusaidia kudhibiti uharibifu na watu kupoteza maisha na kuimarisha usalama wetu, ni muhimu sana katika dunia ambayo inashuhudia ushindani usioeleweka, dunia ambayo mimi naamini ulaya inahitajika kuliko wakati wowote wa ule. Kupitishwa uongozi wake kumefuatia majuma kadhaa ya mvutano baina ya wabunge wenye misimamo mikali na wale wenye misimamo ya wastani. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameahidi kutoza ushuru mkubwa kwa washirika watatu wakubwa wa, wa, wa kibiashara ikiwemo Canada, Mexico na Uchina, mkakati alioahidi wakati wa kampeni na ambao unaweza kuzua vita vya kibiashara baina ya mataifa hayo. Emanuel, makundi hili lipoje? Trump ambaye anaingia madarakani Januari 20 amesema atatoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zitakazoagizwa kutoka Canada na Meksiko hadi pale mataifa hayo yatakapoongeza kasi ya vita ya dawa za kulevya pamoja na wahamiaji wanaovuka mpaka. Kando na haya, Trump alitangaza nyongeza ya asilimia kumi ya ushuru wa bidhaa kutoka Uchina, bidhaa ambazo hata hivyo hakuziweka wazi. Machapisho haya mawili yaliyowekwa kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social yanawakilisha baadhi ya maoni mahususi ya Trump kuhusu namna atakavyotekeleza ajenda zake za kiuchumi tangu ashinde uchaguzi wa wa Novemba 5 kwa ahadi ya kuweka Amerika mbele. Marekani ilichangia zaidi ya asilimia 83 ya mauzo ya nje kutoka Mexico mwaka 2023, na asilimia 75 ya mauzo ya nje ya Canada. Msikilizaji, taarifa yake makundi inatufikisha tamati ya makala haya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Florence Kiuva, hadi wakati mwingine, kwa heri. Unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Nam msikilizaji, kwa kumaliza matangazo haya awamu hii ya kwanza, tupate muktasari. Rais wa Kenya William Ruto amechaguliwa mwenyekiti mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Muungano wa Afrika umepanga mdahalo wa wagombea wote wanaowania kiti cha mwenyekiti wa tume ya AU, na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amemwambia waziri mkuu wa ulinzi wa Urusi kwamba ametimiza Ukraine ame masilaha ya jeraha la matokeo ya uangaliaji. <coughs> Msikilizaji, tupate wimbo Push to Start wa msanii Tyla kutoka Afrika Kusini. <coughs> Msikilizaji, wimbo push to start wa msanii taya kutoka Afrika Kusini unatukamilishia matangazo yetu awamu ya kwanza. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya awamu ya kwanza, ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi na ni kusihi kwamba tuungane saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki kwa matangazo yetu awamu ya pili. Kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri kwa muda na tukutane saa mbili na nusu saa za Afrika, kuma, Afrika Mashariki.