Ni saa moja na dakika 36 tupate makala ya nyumba ya sanaa na Steve Mumbi, na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mwenzi wako ni mimi Steven Mumbi na leo niko nao Sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji. kamoja kambili katatu kanne kabambale senti kumi kupata mishale minane moja mbili tabila ngoma ngo arubaini shana timbeti shinka bangala bangala piko piko kajunika kutongola sherele karubanishe ni tamba. Asanteni sana, karibuni sana. Na hebu tuambie, ukianza kwanza kwa utambulisho, majina yenu na washiriki wa kundi hili. Mimi naitwa Nanjuja Kibiriti, Nanjuja maarufu sana Fadha Nanjuja au Fadha Kibiriti. Mimi ndio mwasisi wa bendi hii na ndio mwalimu wa bendi hii kwa maana ya kwamba ndio ambayo niliwaza kufikiria mziki wenye vionjo zaidi wa Kiafrika kutoka hapa Tanzania. Kwa hiyo nilivyowaza, nilifanya kidogo utafiti, yani research kwa ajili ya ku, ku kuwasilisha ala za asili za Tanzania katika mziki wa kisasa. Ndipo niwachukua vijana au ambao wana vipaji na niwakuta wote wana vipaji. Kwa hiyo niwachukua michofanya kuwaendeleza, kuwaambukiza yale mawazo yangu ile spirit yangu, na ndio awa unaowaona sasa nilifanya kazi hii kuanzia mwaka tisini na saba kwa hiyo lengo kubwa ni kwa ajili ya kutangaza muziki wa kiafrika hasa kwenye vionjwa hapa tanzania kwa sababu hilo ni tatizo katika wanamuziki wa kitanzania wako vijana wangapi wanaounda kundi hili la sisi tambala hapa unaona tuko wanaume wa nne na wapo pia madensa ambao wanacheza wako watatu kwa hiyo jukwani unaweza kutukuta tuko wa, tuko saba au wanane na hiyo ndio listi ya Sisi Tambala tukiwa jukwani. lugha mnayotumia ni lugha gani? hii lugha hii ya wimbo wa Sisi Tambala ni lugha ambayo mimi nimezaliwa nayo, yaani lugha ya mama yangu, ni lugha kutoka kwenye kabila la Wamwera kutoka mkoani Lindi, na mimi nimezaliwa Lindi wilaya na Chingwea, eneo moja maarufu sana linaitwa Mnero. Wengine na wenyewe ni kutoka kabila la Wamwera, hawa ni makabila ya kusini, mechanganyikana wala sio Sisi Tambala sio kutu kwote wa kusini hapa kuna Waluguru, hapa kuna Wafipa, lakini kwa bahati nzuri ninaye pia mwanangu ambaye pia ni Mwera katika kundi hili. Mfipa ni yupi katika hawa? Mfipa ni kiongozi wa bendi sasa, kwa sababu mi ndio direkta Kiongozi wa bendi sasa mfipa, ambaya, mwenye, ndio mfipa ambaye anaitwa Ignas Kretus Kapiungu atajieleza yeye mwenyewe. Hebu muulize mwenyewe ndio huyo hapa. <laughs> <laughs> Mwatishani Kwachele Shamanda awe ni ngo mwali amwina awe sio kwende ni lini wewe uliingia kwenye kundi hili na ili kuje kuje ukatoka Ufipani mpaka ukajiunga kwenye bendi hii ya sisi tamba? Safari ndefu kaka, ni safari ndefu. Sababu mimi kwa moja kwa moja nilipoingia sisi tamba ilikuwa ni mwaka 2002 na ilitokana nitok, kutokana na mashindano ambayo yalikuwa yanaandaliwa na Music Crossroads ambayo si tulishiriki, mi nilishiriki kupitia Wamata, lakini vyokuja pale tukakutana Wamata, nini. Wamata ni enjo ambayo inashughulika na masuala ya ukimwi kwa ujumla. Kwa hiyo tuvokutana pale na Kunda Sista Mbara na mimi kwa sababu mimi ni mwanamziki napenda mziki, najua. Kwa hiyo hata waliposhinda Sisi Tambala, si mimi kwa mata tulishindwa, sisi naona lakini Sisi Tambala akashinda wakapata posi ya kwenda Ulaya, ambao walikuwa Sweden. Lakini Sisi Tambala walifuatilia akasema ah, kwani huyu aweze kutufaa huyu, kutokana na mjizi mahitaji yao. Kwa hiyo mkurugenzi ambaye ni Mausi Kibiti na Njuja akamtuma mtu akanifuata nikajiunga na kundi la Sisi Tambala. Hili ndio chanzo cha mimi cha kujiunga na Sisi Tambala. Nirejee kwako na Njuja vijana wengine ambao wamejiunga na kundi hili wote wanapitia mchakato kama aliyopitia huyo ya. Lengo kubwa ni kwa ajili ya kutangaza mziki wa kisasa, lakini wenye vionjo vya asili kutoka hapa nyumbani Tanzania. Kwa hiyo nilichukua nili, nili, nili vijana ambao naona wana vipaji, lakini pia wana hamu na wanakasirika na wanachukia swala la kuiga tu, kuwaiga wanamziki wenzetu kutoka nchi zingine. Kwa hiyo hiyo ndio sifa kwamba vijana ambao wana vipaji wako tayari, lakini wanapenda utamaduni wao, wako tayari kutangaza mziki kupitia vipaji vyao kwenye vionjo vyao vya asili. Kwa hiyo hiyo ndio sifa ya kwanza. Kwa hiyo vigezo hivyo ndio vilivyofanya mpaka Ignas Ketu Kapika awepo na vijana wengine kama unavyowaona, kama huyu Mluguru Aaron Richard Mwangila, naona kama huyu ambaye nimekuambia ni mwanangu James na njuja. Kwa hiyo hivyo ni vigezo, na wengine hata wale madensa wakina dada pia vigezo vyao ni hivyo, pamoja na vigezo vingine vya kazi, yani vya kimuziki. Niongee na mwanao hapa, James na nanjuja, unajisikiaje kuwa kufanya kazi na baba kwenye bendi moja, na unajisikiaje kufanya kazi kwenye bendi ya muziki wa asili? Najivunia kwa kifupi, kufanya kazi na baba yangu. Pia najivunia kufanya kazi katika bendi ambao ina dili zaidi na mziki wa CLC Tanzania, nikiwa mimi kama Mtanzania, kwa kifupi, na furahi. upekee gani unaouona kwenye bendi hii? Vionjo kazi fikra, japokuwa kwa wana mziki sio na mziki, lakini kwamba kuna vitu ambavyo tunavyozidi. Najuja, nirejee kwako, zipi unaziona ni changamoto? tokeo umeunda eh, kundi hili mwaka 1997 zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Changamoto kubwa kabisa, baba taifa Mwalimu Nyerere utamaduni aliweka mbele sana, na aliwahi kusema maneno kadhaa. Alisema tu kwamba jamii au taifa ambalo halina utamaduni wake ni sawasawa na jamii au taifa iliyokufa au imepotea. Kwa hiyo alikuwa ameweka mkazo sana katika swala la utamaduni, na hata kwenye taasisi za serikali kulikuwa na vikundi vya ngoma, bendi za muziki, yani hata mashuleni atisinasoma nini, yaani utamaduni ulikuwa unaaka na utamaduni wetu asa. Kwa hiyo kitu ambacho changamoto ambayo niliiona na ambayo siipende ni swala la wanamuziki wa kitanzania kubaki tu na kukopi vionjo vya wenzetu, wakati sisi hapa Tanzania tuna utajiri mkubwa wa sanaa kwa maana zote mbili, na hiyo ndio linifanya hata mimi nifikirie ni, ni, ni kwamba lazima tutengeneze bendi ambayo itaonyesha hayo mawazo Naona kwa sababu tuna tu makabila mengi sana zaidi ya mia moja ishirini na yote yana tamaduni, lakini kwa upande wa music kwa maana ya ngoma, makabila yote yana ngoma mbalimbali mbali. Ngoma zingine za sherehe, za kuhamasisha nani kilimo, kazi zingine nyingi, ngoma za kina mama, kina baba, tam tam tu. Kwa hiyo nikaona huu ni utajiri wa, wa sanaa hapa Tanzania kwa upande wa music. Kwa hiyo nikaona kwa nini mimi niwe mtu wa kukopi tu kukopi tu, wakati wenzetu tunawakopi pia, wao pia wanachukua kwenye ghala ambalo ni kwenye ngoma zao, kwenye vionjo vyao vya asili, afu wanafanya ubunifu. Na mimi nikafikiria hivyo. Kwa hiyo changamoto kubwa hasa ya wanamuziki wa kitanzania kupenda kufanya kuiga, yani mara kwa mara wanaona fahari kuiga zaidi kuliko kuvitangaza vionjo vya asili vya kitanzania, wakati una utajiri wa mziki hapa, kwa maana ya ngoma zetu tamu sana. Hiyo ndio changamoto kubwa sana. Na msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza nao sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. Tupate kibao kimojawapo chochote kile, wimbo mwingine wowote ambao umetupatia tuzo ya dunia au tuzo ya mabara yote. Tuzo hii inaitwa Folk Music Award. Tulifanya mashindano kwenye tamasha moja la kimataifa kule Suzhou nchini China, China. Hata wale washindani wetu mataifa mbalimbali, yani mag, mag, mag, makundi yaliyotoka kwenye mataifa ma, ma, mbalimbali, Ulaya, Asia, Amerika na Afrika yenyewe walikuwa wamependa. Kwa hiyo wakawa ni kama wapenzi wetu, na hatimaye tukatuka washindi wa kwanza wa jumla wa tuzo hiyo ya dunia ya muziki wa asili tope. Ndio wimbo huu ambayo tunausema sisi, cheknjechero kjero kwena akatopetilatilanugwe Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stehen Mumbi na bado nimesheheni wageni eh, Sisi Tambala Bendi, bendi ya muziki wa asili kutoka nchini Tanzania, ikiwa imesheheni nyimbo mbalimbali mbali. Anasema yeye albamu zinaweza zikafika zaidi ya kumi za nyimbo nane ama kumi na mbili, kwa hivyo ni utajiri wa kutosha, lakini hawaja rekodi Hazijarekodiwa vilivyo. Nizungumze nawe wewe, niliona pale ukipiga gita la solo lile, bila shaka. Yes, yes, mi ni mpiga solo wa bendi, ni gitarist wa sisi Tambara, pia ni mtoto wa sisi Tambara. Aha, ni mtoto wa sisi Tambara. Lini ulijiunga na bendi hii na ilikuweje ukachagua kupiga, kupiga gita la, la, la solo? Enzi zile mambo ya serikali yetu kwa, nilikuwa mdogo kweli, kwao sisi Tambara alichukua kanlea kama chuo, na moja kwa moja nikajikuta nipo kazini hapa hapa ni chuo hapa hapa ni kazi, na baba yangu ndio alonifundisha gita kabisa, kujua chords, kujua kila kitu. Sistambala kuja kuniendeleza chuo, na moja kwa moja ndo kazini. Kwao unawaambia nini vijana ambao wanatamani kufanya muziki lakini wanakimbilia kwenye muziki, wa muziki wa kisasa huku eh, wakiacha muziki wa asili ulisheheni vionjo vya Kiafrika? Siwalaumu sana, nadhani wamekosa njia. Hata mimi bila kuingia Sistambala ningekuwepo huko huko nachoona wameachwa hewani, kwa sababu tangu msingi wa nyuma huku hawana. Kwa hiyo wao wenyewe hawana makosa, wanahangaika. Hata ukiwaona mitaani, mastudio, tupige vitu vya asili, wanajitahidi kweli, lakini hawaipati. Kwa hiyo makosa yao, mafunzo wanakosa. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, kibao kingine, ya kibao kingine, tutazungumzia habari za amani, kwa sababu tumesema pia amani ni muhimu. Amani ni muhimu sana katika kila eneo kwa sababu bila amani hata sisi tusingeweza kukutana pamoja tukafundishana, hatimaye tukawa hivi leo tunakutana na redio ya kimataifa ya Ufaransa. Kwa hiyo hii amani ya Tanzania, amani Afrika Mashariki ndio imetufikisha hapa. Kwa hiyo pia tunaimba nyimbo za kuhamasisha amani dunia nzima, Afrika. Kwa hiyo sahivi tutakuja na wimbo mmoja wa amani ambao uko kama uko utaratibu sana mzuri kidogo. Mimi sina shaka kwa wapenzi wa muziki wa asili popote pale duniani kwa so sababu mziki wa asili kila mtu hasa kama utapigwa vizuri, kwa maana ya vile vionjo kweli vile vya asili, hakuna mtu kwenye moyo wake atauchukia kwa sababu mziki ni kitu ambacho kinatoka kwa Mungu ni kitu ambacho unaona hata ndege wanaimba. Kwa mfano ndege chiriko akikaa pale anaimba, wewe ukiwa na uzuni kama utamfuatilia utafarijika. Tupende chetu, kwa Watanzania pia tupende chetu, turudi pale kama alivyosema Aron gitaristi. Hatuwezi kuwalaumu vijana ambao wako kwenye kukopi zaidi, sio muziki tu, tupende vyetu, tupende nguo, tupende chakula. Asante kushukuru. Mnapatikana, mna vipi nyinyi mtandaoni ama kwa nambari ya simu? Alama ya kujumlisha mbili tano tano saba moja tatu saba sita, sita, sita saba sita. Mtandaoni, mtandaoni. Mtandaoni, mtandaoni, mtu akitaka kutuangalia aende YouTube aingie tu pala seme sisi tambala Tanzania, moja mbili twende aee Mtekelezaji wa makala ya nyumba ya sanaa. Tunafikia ukingoni wa makala haya. Sisi tambala bendi ndio nilikuwa nikizungumza nao katika makala haya, kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuandika RFI Kiswahili. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. Pate kwenye /rfisw. Baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia: waziri mkuu wa DRC Judith Suminwa azuru Goma kutathmini mikakati ya usalama. Rais wa Senegal Basiru Dumaefae afanya mazungumzo na rais wa Urusi Vladimir Putin na idadi ya wafanyikazi wa mashirika ya misaada wanaopoteza maisha ya panda mwaka huu. Malizia na kibao footprints cha TOK kutoka kule Jamaica. Jamaica ah, ah, ah. Yeah. Ni kibao footprints cha kundi la TOK kutoka Jamaica kikitamatisha awamu ya kwanza asubuhi hii ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuwa pamoja nasi na kualika tuungane tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa niseme kwa heri ya muda.