Ni saa 1 na dakika 36 Afrika Mashariki, tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii. Hujambo hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika jumaa hili, na miongoni ni pamoja na rais Donald Trump kuchaguliwa kuwa rais wa 47 wa Marekani wiki hii ziara ya rais wa Kenya William Ruto huko Adis Ababa, Ethiopia na Sudan Kusini, na Raila Odinga kuzindua azma yake ya kuwania uwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika kuelekea uchaguzi utakaofanyika Februari mwaka wa 2025 mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wazalendo huko mashariki mwa DRC, na Umoja wa Mataifa wasema uamuzi wa kuahirisha uchaguzi nchini Sudan Kusini haukubaliki. Tutaangazia kutawazwa rasmi kwa rais mpya wa Botswana Duma Boko mbele ya maelfu ya raia wa nchi hiyo na wageni mashuhuri pia uhusiano wa Urusi na Marekani baada ya Trump kushinda uchaguzi. Na haya ni miongoni mwa yale utakayoyasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka. Karibu msikilizaji kwa moyo mkunjufu, kubali tuandamane hadi tamati. Makala hii inaangazia huko Marekani, na ambapo kwa sehemu kubwa tutaangazia kilichotokea huko wiki hii baada ya uchaguzi mkuu wa Novemba 5 uliompa ushindi wa kishindo Rais Donald Trump ambaye siku ya Ijumaa ya tarehe 8 Novemba mwaka huu alitangaza Susie Wiles, meneja wake wa kampeni, kuwa mtendaji mkuu katika ikulu ya White House wakati atakapoingia madarakani Januari 20 mwaka jao. Florence Kivuva anaeleza zaidi hili na mengine yanayojiri huko Marekani. Huu ni uteuzi wa kwanza aliofanya Trump baada ya wiki hii kushinda uchaguzi wa urais na kuweka historia ya kurejea madarakani. Trump amesema B Wiles alimsaidia sana kupata ushindi mkubwa katika historia ya nchi hiyo, na sasa atakuwa na kazi kubwa ya kusimamia na kuajiri wafanyakazi wa Ikulu watakaoshirikiana na Trump. Wiles anatarajiwa kuwa mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo ya juu katika ikulu ya White House, ambapo kazi yake nyingine itakuwa ni kumshauri Trump kuhusu sera zake. wakati hayo ya Trump katika mahojiano na kituo cha NBC News amesisitiza kuwa sera yake ya kuwarudisha makoa wa wahamiaji haramu haitabadilika na atahakikisha kuwa mipaka ya Marekani inakuwa salama. Katika hatua nyingine, chama cha Republican chake Trump kinaelekea kupata idadi kubwa ya viti kwenye bunge la uwakilishi na mpaka sasa linahitaji tu viti saba kufikia idadi 218 inayohitajika. Iwapo itafanikiwa, itakuwa ni ushindi mkubwa kwa Trump ambaye hatapata ugumu wa sera zake kupitishwa ba Republican kushinda viti vingi pia kwenye bunge la Seneti. Naam, Florence, Donald Trump mgombea wa chama cha Republican aliibuka mshindi kwenye uchaguzi huo wa kihistoria baada ya kushinda kura zaidi ya mia mbili sabini ya wajumbe wanaoamua mshindi kwenye uchaguzi wa nchi hiyo. Tumsikilize hapa alivyoidhinisha furaha yake mbele ya maelfu ya wafuasi wa chama cha Republican. Ni nchi mbovu kabisa na tutaiweka sawa, na si jambo jepesi. Watataka kuwatupa jela kwa sababu mnataka kuinyosha. Fikiria, wanadanganya kwenye uchaguzi na mnapowabaini wanataka kuwaweka jela. Hebu fikiria, ni jambo la ajabu sana ambalo sijawahi kuliona, lakini ninalipenda. Unajua kwa nini? Kwa sababu tumethibitisha jambo, tumeonyesha jambo na tutalirekebisha. Na lazima tushinde uchaguzi huu, ni wakati wetu. Rais huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 78 na kule Marekani alimshinda makamu wa rais Kamala Harris wa chama cha Democratic baada ya kushindwa kwenye majimbo muhimu kama Georgia na Pennsylvania. Trump ambaye anarejea ikulu ya White House kwanzia Januari 20 mwaka ujao amepongezwa na, na viongozi wengi duniani, viongozi wengi wa Ulaya wakiwa wa kwanza kufanya hivyo. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Raisi wa wa Ufaransa ni miongoni mwa viongozi wa kwanza waliompongeza Trump kwa ushindi aliyoupata kupitia ujumbe alioandika kwenye mitandao yake ya kijamii china kupitia wizara ya mambo nje imesema Beijing inatumai kuwa kutakuwa na ushirikiano wa amani na Washington D C na kila upande utanufaika naye waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema ushindi wa Trump ni mwanzo mpya kati ya nchi yake na Marekani, huku rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas akisema anatumai Trump atasaidia kupatikana kwa taifa la Palestina. Viongozi wa mataifa ya Afrika wakiongozwa na rais wa Nigeria Bola Tinubu, Emmerson Mnangagwa, Evariste Ndayishimiye na rais Felix Tshisekedi ni miongoni mwa marais waliompongeza Trump kwa ushindi wake mkubwa. Na, na kutusaidia kuelewa taswira inayoendelea RFI Kiswahili ilizungumza na mfuasi wa chama cha Republican Michael Mogoi, raia wa Marekani mwenye asili ya Kenya akiwa katika jimbo la Texas, na ambaye alisema ni kwa sababu gani wananchi wengi wa Amerika walimchagua Trump zaidi ya yule aliyekuwa mpinzani wake Kamala. Kamala, kama mnavyojua, alikuwa naibu wa Biden. Wananchi wengi wa Amerika waliona kwamba Biden hakuweza kufanya kama alivyoahidi katika uchaguzi uliopita, na pia hali ya kiuchumi ya Amerika imezidi kudorora. Na walionelea kwamba Trump aliweza kuongelea mambo ya kuweza kuimarisha uchumi, kwa sababu wakati Trump alipokuwa rais, hali ya uchumi ilikuwa bora kuliko ilivyo sasa hivi. Kwa sasa kumekuwa na furaha kwa sababu tunatarajia kuwa na rais rais Trump ambaye atakuwa anafanya muula wake wa pili na wa mwisho. Siku moja baadaye, naibu rais wa Marekani na mgombea wa chama cha Democratic Kamala Harris mwenyewe alikiri kushindwa katika uchaguzi huo na akasema wapo tayari kumkabidhi madaraka Donald Trump kwa nia njema. Na, kutoka huko Marekani tuje sasa nchini Kenya ambako aliyekuwa waziri mkuu na kinara wa upinzani Raila Odinga anayewania uwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika alizindua manifesto yake jijini Addis Ababa wiki hii ambapo amesema kibarua chake cha kwanza ikiwa atachaguliwa ni kuimarisha uchumi wa ukanda, kuboresha biashara kati ya mataifa ya Afrika, vilevile miundo mbinu. Aidha, Raila amesisitiza haja ya nchi za Afrika kuondoa vikwazo vya ndani kwa ndani vinavyoathiri mshikamano na maendeleo ya Afrika. And the infrastructure Afrika ni kubwa na tuna changamoto katika miundombinu ikiwemo barabara na usafiri wa reli, lakini tuna anga ambapo hatuhitaji kujenga chochote, ni kujenga tu viwanja vya ndege na kununua ndege. Ila sasa kuna vikwazo vimewekwa pale, kila nchi ina sheria zake za anga, mpaka upate kibali na ulipie Hali hii inafanya usafiri wa anga kuwa ghali mno Afrika, mahali ambapo inahitajika. Na anasema hili ni tatizo ambalo mpaka tulitatue kuendelea mbele, to deal with going forward. Katika kinyanganyiro hichi, Raila atakuwa na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Jibuti, Mahamud Ali Yusuf. RFI Nairobi 89.9 FM, tukisalia nchini Kenya. kufuatia shinikizo kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu kuhusu kuongezeka kwa vitendo vya ukatili na mauaji dhidi ya wanawake, Rais William Ruto alijitokeza wiki hii kulaani vitendo hivyo, akizitaka idara za usalama kuvikomesha. Pia aliwataka wazazi kuchukulia kwa umakini suala la maadili katika jamii. How can it be that our Inakuwaje kwamba wasichana wetu, wanawake wa Kenya ambao wanatarajia tuwapende, sasa wanafia mikononi mwa wanaume? Tuna tatizo la uhalifu na tuna tatizo la kimaadili. Tunatakiwa kuyashughulikia yote mawili kwa pamoja. Kama serikali, nawaahidi kutoa rasilimali kwa polisi wetu kukabiliana na changamoto hii, lakini kama wazazi, kama Wakenya, tukianza na mimi, lazima tanya, pia tushughulikie swala la maadili deal with the moral issue. Kauli yake inakuja wakati huu polisi, wiki iliyopita ilidai kuna akili vitendo zaidi ya tisini na saba vya ukatili dhidi ya wanawake katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Na, na sasa tuangazie aliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako Jumatano ya wiki hii mawaziri wa mambo ya nje wa DRC, Wagner Kaikwamba, na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe, pia waziri wa mambo ya nje wa Angola walikutana katika eneo la mpaka wa nchi hizo mbili huko Goma ambapo pamoja na mambo mengine walizindua rasmi timu ya ufuatiliaji utekelezwaji wa makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF, na ambao wamekuwa wakitwangana na jeshi la serikali FRDC, na ambao wenyewe wanasaidiwa na wapiganaji wa Zalendo. Mwanahabari wetu wa Goma Chube Ngorombi Wiki hii alitutumia ripoti ifuatayo. Katika muji wa Goma, karibu na mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uzinduzi huo ulizinduliwa na wajumbe kutoka nchi zenye mgogoro, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Uganda na Rwanda, na wawezeshaji wengine wa mgogoro wa sasa, pamoja na MONUSCO. Lakini pia sam DRC tete Antonio, waziri wa mambo ya nje ya Angola, alijulisha kwamba mkutano huu una lengo la kuimarisha amani na usalama DRC, ambapo makundi ya waasi yametatiza raia kutekeleza kazi zao. Nazungumza kwa niaba ya wenzangu wote <muchilis> na tumesisitiza umuhimu wa kuheshimu usitishwaji wa vita na utaratibu wa kuhakiki. Tutasaidiana katika hilo ili kufikia malengo, kwa sababu njia sahihi ya kutafuta amani ni jukumu letu tulopewa na viongozi wetu Rais Lorenzo, Rais Tshisekedi. Na Rais Paul Kagame. Haya yanajiri wakati kundi la waasi wa M23 lashutumiwa kuendelea kuviteka vijiji kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: Nyiragongo, Ruchuru, Masisi, lakini pia Walikale, Chube, Ngorombi, Goma. RFI Kiswahili nam, huku hayo yakijiri namna hiyo Wabunge wa bunge la taifa huko DRC kwa mara nyingine walipitisha azimio la kuongeza muda wa hali ya dharura kwenye majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini, na hii ni kwa mara ya 85, hatua ambayo iliyotolewa wakati huu wapiganaji wazalendo wakiendelea na mapigano dhidi ya waasi wa M23 katika eneo la Walikale na Nyiragongo. Mumbere bwana Pua, mbunge wa Kivu Kaskazini na mchaguliwa wagoma, wa Goma, anaeleza kwa nini alipinga kuongezwa muda wa hali ya dharura. Yeye aliona kuwa imeshindwa kabisa kutekeleza azma yake. Mimi mwenyewe ni mkaaji wa Goma, ni mkaaji wa Norkivu, na hata nimetembea mpaka Ituri. Tumeelewa ya kwamba etat de siege imeshindwa kazi ya kwake, sababu tulipima kufanya evaluation ambayo ile wakati walifanya yenye banaita table ronde hapa Kinshasa na watu wote walikamata mpango ya kusema inaomba eta de siege iishe. Lakini kwa mshangao mkubwa, Raisi hakukamata huo mpango wa kuleve hiyo eta de siege. Mimi kama mbunge naendelea kusema ya kwamba eta de siege ikomeshwe, sababu eta de siege imeshindwa kazi ya kwake. Wadadisi wa mambo wanazungumzieje hali hiyo ya dharura yenyewe? Ashil Kapanga Alizungumza na RFI Kiswahili, ni mtaalamu wa siasa za DRC akiwa Kinshasa, na kusema shaba kuu ilikuwa kutafuta amani, ila mpaka leo amani haikuwepo. Ndio kwa maana wa raia wanaendelea kulalamika na kuambia wanabunge, hata wana senete ya kwamba waweze wakarudisha viongozi wa kiraia warudi kwa kazi yao, na jeshi ifanye kazi yake, kwani hii hali pahali viongozi wenye kusimamia hii hali waweze kupambana na maadui hata kukimbiza maadui pembeni, inaonekana wanaingilia mambo ya kutafuta pesa. Mambo sio kawaida na hali wa, hali iliyoacha wanaenda fanya hiyo kazi. Ndio kwa maana sisi kama wamoja wazee wa Kivu la Kaskazini, tunaomba wabunge waweze tia mkazo, ili rais aweze kubadilisha hii mipango na aweze kurudishia viongozi wa kiraia ya kazi yao hata na jeshi kufanya kazi yao hatua hii ya kuongeza muda wa dharura kwa mara ya 85. Imewakera sana wananchi wa huko DRC hasa zaidi eneo la Mashariki ambao wamekumbwa na ukosefu wa usalama huku kukiripotiwa mauaji, vitendo vya ukatili na unyanyasaji mkubwa ambapo wanaharakati wengi wa haki za binadamu wanapojaribu tu kuzungumzia hali ya dharura basi hutupwa ndani na wengi bado wamekwama gerezani. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa sasa unasema uamuzi wa serikali ya Sudani Kusini kuamua kusogeza mbele muda wa mpito kwa mara nyingine na kuahirisha uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu haukubaliki na haupaswi kuchukuliwa kama ni swala la kawaida, alisema mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye taifa hilo. Na, na sasa tuangazie aliyojiri katika maeneo mengine barani Afrika. Wiki hii, rais mpya wa Botswana Duma Boko alitawazwa rasmi siku ya Ijumaa ya Novemba 8 mbele ya maelfu ya raia wa nchi hiyo na wageni mashuhuri kutoka nchi jirani katika uwanja wa taifa jijini Gaborone. Boko mwenye umri wa miaka hamsini na minne aliapa mbele ya raia wa nchi hiyo na kuahidi kutetea mabadiliko, akisema ukarasa mpya wa kisiasa na uongozi umewadia nchini Botswana. Ni kwa hali ya kuthamini sana nimesimama mbele yenu leo, na pamoja tunaleta mapambazuko mapya ya kisiasa. Kwa mara nyingine, demokrasia yetu imekuwa mfano bora wa kuigwa na ulimwengu ambao umetazama kwa shauku kuona jinsi tunasonga mbele kama nchi. Chama cha upinzani cha UDC, Umbrella for Democratic Change, kilishinda uchaguzi wa wabunge kwa kupata viti 36 na kukiondoa chama tawala cha Botswana Democratic Party ambacho kimekuwa kikiongoza kwa karibu miaka 50 nchi hiyo ya Botswana na sasa tuelekee Equatorial Guinea ambako mamlaka wiki hii zilipiga marufuku ufanyaji ngono katika ofisi za serikali baada ya kuvuja kwa video kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha afisa mkuu wa wizara ya fedha akifanya mapenzi na wanawake kadhaa, na hata wanawake ambao wameolewa na maafisa wakuu katika nchi hiyo na kufanya nao ngono. Undani wa taarifa hii na Jason Sagini. Katika taarifa yake, serikali imesema imelazimika kuchukua hatua hii kudhibiti vitendo hivyo pamoja na kuzuia kuendelea kusambazwa kwa video zenyewe kupitia mitandao ya kijamii. Vyombo vya habari nchini humo vimesema mamia ya video za ngono zilipatikana katika nyumba ya afisa mkuu wa wizara ya fedha wakati wa msako unaohusishwa na, na uchunguzi wa ufisadi, ambapo baadhi ya wanawake kwenye video hizo wanadaiwa kuwa wake wa viongozi wa juu serikalini na wanafamilia wengine. Siku ya Jumanne, makamu wa rais Nguema Obiang Mangue aliamuru kuchukuliwa hatua kuzuia maafisa wa mahakama na wizara kujihusisha na vitendo haramu kazini. Hii ni pamoja na kufunga kamera za usalama katika ofisi zote za umma. Kwengineko duniani, viongozi wa nchi za Umoja Ulaya, wa Ulaya walikutana jijini Budapest nchini Hungary kujadili maswala mbalimbali, lakini swala kubwa ni namna umoja huo utakavyoshirikiana na Marekani chini ya uongozi mpya wake, Donald Trump. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alikuwa na kauli hii mbele ya viongozi wenzake, wakati huu Umoja wa Ulaya ukiwa na wasiwasi kuhusu kufanya kazi na Donald Trump wa Marekani. Emmanuel Macron alisema: kama wengine jana, nilipata nafasi ya kuzungumza Donald na rais ya mchaguliwa Trump, Donald Trump. Kama tulivyo hapa mezani, baadhi yetu tulimfahamu miaka minne iliyopita katika wadhifa uliopita. Nilimpongeza kiundani. Nafikiri jukumu letu hapa kwenye Umoja Ulaya, kusu, wa Ulaya sio kujadili kuhusu uchaguzi wa Donald Trump kama uliokuwa mzuri au mbaya. Alichaguliwa na wananchi wa Marekani atetee maslahi ya Wamarekani. Ni halali na ni jambo jema. Laki su, lakini swali ni je, sisi hapa tuko tayari kutetea maslahi ya Ulaya? Hilo ndilo swali tunaloulizwa. Mimi nafikiri ni kipaumbele chetu, sidhani kama ni kupitia NATO ambao utakuwa ni ujinga, na sio kwenye kutilia shaka miungano yetu, na wala sio kwenye utaifa usio sahihi, utatusaidia kutatua changamoto dhidi ya Uchina na Marekani. Huu ni wakati mwafaka wa kihistoria kwetu watu wa Ulaya na wenye kuchukua hatua dhidi ya swali tuliloulizwa, je, tunataka kusoma historia iliyoandikwa na wengine par, uh, vita vilivyoanzishwa na Vladimir Putin, Putin, uchaguzi wa Marekani, uamuzi uliofanywa na Uchina kwenye maendeleo ya teknolojia na biashara, au tunataka kuandika historia katika hatua nyingine? Katibu mkuu wa muungano wa kijeshi ya jumuiya ya kujihami NATO, Mark Rutte, alisema uh, anatumai kuwa atafanya kazi kwa ushirikiano na Rais Donald Trump kukabiliana na hatua ya Korea Kaskazini kushirikiana na Urusi kwenye vita yake huko Ukraine, kitendo alichosema ni hatari. Na msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Uwe na wakati mwema na kwa heri kutoka Nairobi. Na msikilizaji, ni ruhusu so ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuletea asubuhi hii. Umoja wa Mataifa wakadiria kuathirika kwa zaidi ya watu milioni 1.4 kule Sudan Kusini kutokana na mafuriko. Vyanzo nchini Burkina Faso vimesema utawala wa kijeshi unawazia kurejesha adhabu ya kifo iliyoondolewa mwaka 2018, na Katari imesitisha kuwa mpatanishi kati ya kundi la Hamas na Israeli. ku tukamilishie matangazo awamu hii ya kwanza asubuhi, ni wimbo jabo kutoka kule nchini Nigeria wake bog. ni ndugu zangu kutoka kule Nigeria anajulikana kama Boji na wimbo wake ajabu, ambao unatukamilishia awamu ya kwanza ya matangazo. Usikose kuungana nasi utakapotimia saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Naitwa Jupita Mayaka, kwa heri. Jabu, jabu, jabu, jabu.