Ni saa moja na dakika 36. Tupate makala nyumba ya sanaa na Steve Mumbi na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mara hii msikilizaji, tunaangazia sanaa ya uchungaji wa vinyago na nitakuwa naye mchungaji wa sanaa za vinyago Mintanga Ramadhani Nasoro, kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi, karibu sana msikilizaji. Karibu sana Mintanga katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana ndugu mtangazaji. Msikilizaji, nimetembelea katika karakana yake ambako ndiko sanaa hii inafanyika, na hapa mesheeni vinyago vya aina mbalimbali, na kabla ya kuanza kuzungumza naye Mintanga, tujiweke sawa. In Africa Bendi wanakuambia idege Ndege inaogoa ina afrika bendi. Msikilizaji kutoka nchini Tanzania. Mintanga, kwanza mtu akisikia mchongaji wa sanaa ya vinyago maana yake ni nini? Ah, mtu akisikia msanii wa uchongaji wa vinyago maana yake ni mtu anaotunza utamaduni wetu wa Kitanzania, maanake sanaa ya vinyago inatunza tamaduni zetu za Kitanzania huko tulipotokea. Kwa hiyo kishasikia sanaa ya vinyago ya uchongaji, maanake watu wanatunza kumbukumbu za utamaduni wetu wa Watanzania huko tulipotokea. Vinyago vyenyewe vinavyochongwa ni vinyago vya namna gani? A, vinyago vipo vya aina nyingi vinavyochongwa. Vipo vinyago ambavyo vimezoeleka, tunasema labda kama ujamaa, ambavyo ni kinyago kinachosema mshikamano wa Watanzania, jinsi gani watu wanavyofanya kazi pamoja kwa kushirikiana na huu ujamaa ulitokana kulingana na siasa zetu, nafikiri za siasa za ujamaa na kujitegemea. Kwa hiyo sisi kama wasanii wachongaji tulibuni sanaa hiyo ya uchongaji ambayo inaitwa ujamaa, yani maana yake ushirikiano. Ndio utaweza kuona ujamaa una watu vitendo tofauti, au wanavua, au wanalima, au wanapiga muziki, yani mambo mengi, yani ile watu wanavyoishi kwenye ujamaa, yani vijiji vya ujamaa na kujitegemea. Lakini sanaa zipo nyingi tu za uchongaji, zipo kuna mawingu, kuna masaani, yani kuna vitu vingi, wanyama, tembo, sijui faru, madraft, chesi, yani vingi. Kwa ufupi tukivieleza hapa na muda mdogo, yani tuna sanaa nyingi tofauti tofauti. Sawa, tuzungumzia sasa, eh, ufundi wenyewe wa kufanya hii sanaa. Una, una, unaanza vipi ku, eh, kuchonga kinyago hatua zikoje? ah, sanaa ya vinyago ina hatua ina hatua. Ya kwanza lazima kwanza uwe na material, manake uwe na miti ambayo unaweza ukaichonga. Eh, labda miti ina tofauti, inaweza kawa blackwood ambao ni mpingo umezoeleka hivyo, lakini hata miti migumu kama vile mahogani kwa mfano, labda mninga, mkongo, mchongoma, mwarubaini miti yote migumu unaweza ukachonga sanaa ya uchongaji, lakini kwanza uwe na gogo. Lakini pia vile vile unapokuwa na gogo, sasa ndo material. Kinachofuata kina kinachofuata, lazima uwe na plani kwamba unataka kuchonga kitu gani. Na sanaa za uchongaji zilivyo, sio kwamba labda, wengi wanajua, labda watu wanaanza kuchora, afu ndo wanachonga. Hata mimi nilijua hivyo hivyo kwamba utachora kwanza ndo utaanza kuchonga. Sasa eh, sanaa za uchongaji hazipo hivyo. Sanaa za uchongaji automatically zipo kichwani mtu kwenye ubongo wake. Kwa anajua sasa pangoja nchunge ujamaa. Yaani tayari akili ina focus kwenye ujamaa. Kwa hiyo atachonga, ndio unaanza wewe, unakuwa una picha kichwani, watu labda wameshikamana wanalima, ama watu labda wanacheza muziki ama namna gani ama tembo yukoje ama swala na kadhalika. Eh, yeah, of course picha inakuwepo kwenye ubongo wako wewe, msanii mwenyewe. Na ndio maana sanaa za kuchonga hizi, mara nyingi mtu anakuja anakuambia hii ilianzaje? Hebu nipeni ile mwanzo wake uwona mbea, mwanzo wake hauna mchoro. Na ndio maana sanaa za kuchonga asilimia tisini uwezi ukachora alafu useme uchonge tokee vile kama kwenye mchoro, kwa sababu msanii anakuwa anazo akili mwenyewe kwenye ubongo wake, kadi anavyochonga ndo anapata Plani nyingine ya kufanya huku unachonga na huku unajua hapa niweke nini hapa mtu akaeje? E, kwa, kwa kwa wenzetu labda wanaenda sasa, hii ya ya uchongaji sasa ya uchongaji sijui yes, kama wanaanza kuchola then wanachonga kwa hiyo sanaa zetu sisi zipo huku, so tu, tu kwenye kuchonga kwetu fau, tunamfundisha mtu yule moja kwa moja, namfundisha huku ndani ya miezi saba minane amekuwa mchongaji kuliko labda mtu ambaye anaenda chuoni atajua kuchonga ule wa chuoni, lakini itamchukua muda mrefu. Unaweza kumfundisha baada ya miezi miwili, utashangaa unakuja, unakutana anachonga vitu vingi na vizuri na vinauzika. Kwa hiyo ni hatua zake kama hizo tu za kuchonga kweo, mtu. Kwa hiyo mtu kwa maana hiyo mtu, inatakiwa awe na msanii huyu inatakiwa awe na uelewa mpana kuhusiana na mambo labda, mfano mambo yanayohusiana na wanyama, ajue faru labda eh, kwa kwa kwa uwiano huu eh, miguu ya faru kichwa kiwe ukubwa huu, mguu uwe namna ile. Eh, of course lazima uwe na uyana, kwa sababu huwezi kumchonga faru ukamfanya laba na urefu wa let's say inchi kumi, kwa mfano, alafu ukamfanya mnene, kwa sababu hata toka kwenye lile umbile la faru, kwa kama atakuwa urefu inchi kumi, ni lazima vile umbalance kwenye upana, lazima umkadirie hapa, miguu itakuwa hivi, kichwa laba, mgongo nini, ili atoke kwenye shape nzuri kwa lazima makadirio yanatakiwa yawepo. Yani kwamba kwa, kwa urefu huu nitamtoa mwenye ukubwa huu, na atapendeza kiasi kwamba kimchongo kimweka mtu asema, yes yule faru au yule pale boko au yule tembo. Asa uwezi kumfanya mkubwa au kafanya kitu kifupi afu kachunga kitu kinene, kwa hiyo sasa atakuwa apendeza na atakosa shape. Hizo ni hatua zile za awali. Sasa umeshachonga umekamilisha ametimia, kinachofuata ni nini? Kwa sababu mimi nikitazama hapa naona kama vina mng'ao, alafu kiniambia kama ni, ni, ni, ni mti na kwa kama nashindwa kuelewa kama e, kama kuna kitu kilipakwa ama ni nini? Ah, kinyago tu ya kwanza utachonga. Kisha malizika kuchonga ni yani chote. Umekimaliza. Lazima uje watu wa pili wanasema una kikwangua, yani unapiga makwakwa sasa kukieka levo. Yani kinakuelewa, unatafuta smoothy yule. Kwa uno akipiga makwakwa chote, ukimaliza unakwangua sana kisu. Unafisi special kwa kukwangulia ya kinyago. Yaani unakikwangua sasa kinakuwa kina ile u, yani ule smoothy kabisa ukimaliza kuangua sasa inafuata hatua nyingine lazima upige msasa yani sasa unapiga msasa ndo kuweka ule ule ulainishi kabisa unapiga msasa labda namba sitini unakuja themanini unakuja namba ni msasa maalum kwa mbao maalum eh kwa hiyo ukimaliza hiyo mpaka ukipiga labda namba mia ishirini kinakuwa sasa kimeng'aa kama ambavyo unaviona baada ya hapo sasa unachukua polishi unapaka sasa polishi inategemea unataka polishi aina gani labda shuu polishi hizi ambazo za kung'aa kama unavyoona zinang'aa, au labda kuna polishi za nyutro, kwamba ukipiga sasa kina kwa langio hiyo akibadilike. Kwa hiyo sasa, hizo hatua za polishi ndo hatua za mwisho kabisa. Ukimaliza polishi, maana yake tayari kinaenda sokoni kwa mteja kukinunua. Bushoke maarufu sana nchini Tanzania miongoni mwa vibao vyake ni pamoja na hiki Dunia Njia. Kila mwanadamu mapungufu yake ye, ye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu mabaya yake niye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu matatizo yake ni ye mwenyewe na Mola ndo anajua. Kila mwanadamu machungu yake yeye ni ye mwenyewe na Mola ndo anajua. Jipe moyo usikati tamaa, kumbuka tunaishi kwa nguvu ya Mola. Jipe moyo usikati tamaa, kumbuka na wewe umeumbwa Siji kukuchanganya, ukaabudu wengine ukamwacha Mola. Wale wenye mali nyingi wana Mola, lokosa kama mnyama. Mola, wasame. Na sisi masikini kutwatulapisha na kwa waganga, Mola tusame Wana siasa wana sababisha tula uwala, yo yo. Wenyewe kwa wenyewe familia zao kwao siko salama yo yo yo situlauwala wenyewe iya njia ya uh, Bushoke anakuambia wanasiasa wanasababisha tunauana wenyewe kwa wenyewe. Naitwa Bushoke, msikilizaji, msanii wa muziki kutoka nchini Tanzania. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, yani makala ya Nyumba ya Sanaa, nipo na Mintanga Ramadhani Nasoro, mchongaji wa sanaa za vinyago, na tunaangazia sanaa hii ya uchongaji wa vinyago. Nikitazama sasa hapa, naona vinyago vya aina mbalimbali tukianza na hiki nimeona huyu ni, ni faru. Msikilizaji huyu faru nilimshika ni, ni, ni kinyago kidogo ambacho unaweza kukishika kwa, eh, kwa mkono kama hiki mfano mtu akinunua ni gharama yake ni kiasi gani kwa dola. Uh, hichi, sisi hapa tunauza tu kwa Tanzania shilling. Of course dola mtu kama akija nazo sawa, nimeanza kwamba sina fedha ya kitanzania lakini kama Tanzania shilling, almost kwenye elfu thelathini au elfu arobaini inategemea mteja upoje lakini si chini ya elfu thelathini. Msikilizaji, ni kama dola labda kama 15 14 kumi na nne kulingana na viwango vya mabadilishano kwa wakati huo viko eh, namna na gani? Na kama hiki kilichukua muda gani kukikamilisha? Uh, faru kama huyu amechukua siku tatu mpaka nne kumkamilisha, kuanzia mwanzo pale ya kuchonga mpaka unafanya hatua finishing mpaka hivi unavyomwona siku tatu au siku nne anakuwa amemalizika. Sawa, kuna vingine navyoona huku ambavyo sijui hivi ni vya namna gani. Ni watu kama wamebebana, mwanamke wa asilia amembeba mwingine na kichwani, kuna mwingine kambeba mgongoni, au wanapanda wanaenda, wanajua wamepandiana, naweza kusema mwingine ana ngoma. Sasa e, hii ndio unavyosikia ujamaa, ndio kinyago hichi, maanake ujamaa ndo kama hivyo unavyoona huyu anapiga trumpeta hapo kwenye sherehe ngoma, huyu kabeba mtungi, huyu kabeba e, anatoka shamba huyu kwa nakuni wengine wanapiga ngoma juu huko, naona wanafurahi. Yani ndo maana ujamaa, yani mshiriki, ushirikiano. Kwa hiyo yu... wengine anamnyonyesha mtoto huko yuko yeah. Katika yu hayo mambo eh, yeah. Kwa hiyo hii ina inatafsiri kwamba jamii zinaishi sometimes kwenye furaha, kama unavyoona hivi ngoma, watu wanafurahi, labda wanapokaa hivyo, labda huzuni natokea, labda matatizo, kuugua, watu, misiba, yani hivyo, kwa watu wanaishi kwa upendo na amani na kushirikiana, ndio maana ujamaa, kwa kinyagoichi yanake ni ya ujamaa. Katika vinyago vyote nilivyoviona hapa, kuna vingine ni vya watu, lakini kuna vingine vya wanyama. Lakini pia nimeona pia mna, mnachonga vitu ambavyo vinatumika ma, majumbani, vile sijui ni vitu gani, sijui ni kama vya kuwekea mara baada ya kuvuta sigara ama ni vipi? Mfano kama hili, unaona meza hii. hii meza ya sanaa, lakini hii ya sanaa lakini inatumika nyumbani kwa, unaweza kutumia kwa mchezo kama aa unavyoona chesi hapo juu, kwa kiwa nyumbani unacheza chesi, lakini bado unaweza ukaitumia kama hizi huku sanaa, lakini inatumika kwa sukari, au hizi bakuli ndogo ndogo kuweka bites ndogo ndogo nini, unawekea karanga, nyumbani pale. Kwa hiyo ni bidhaa ambazo sasa sanaa, lakini inaotumika sasa nyumbani au estrays kwa wenzetu wanaovuta sigara, badala sami moshi tupe tupe ovyo basi naweka um... kwa hiyo zipo sanaa za kutumika na zipo hizi costa kwa ajili ya kufunikia glasi, labda unakunywa nyumbani kwako 1030 vile vile ambao ni vile vile dola 15, sio ghali, vitu vya bei za kawaida tu ambavyo mtu yote anaweza akaafford hizo gharama. Watu wanajua vitu vya kiasili ni gharama juu, na hasa wengine wana mafikirio kwamba ni kwa ajili ya kuwauzia wazungu. Raia, raia wa kigeni wanaotoka ugaibuni. Ah, uh, sana hizo yoyote ananunua tu. Tanzania sasa kidogo wanaanza kuelewa. Tunaona vile vile jitihada za za serikali katika kupromote sanaa hizi za uchongaji japo sio kwa kiasi kikubwa, lakini at least kidogo tunaona mtazamo na tunaona wizara ipo na bado kuna kurugenzi ya sanaa ndani ya wizara. Kwa hiyo tunaamini kabisa Watanzania wataelewa siku kadi siku zinapokwenda. Msikilizaji, wakati tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, kwanza e, burudika na kibao hiki cha kwake Samba Mapangala, dunia tunapita. Tukirudi tunatamatisha kuzungumza na Mitanga Ramadhani Nasoro, mchongaji wa sanaa za vinyago kutoka nchini Tanzania. Kila kitu Haya, uh, msikilizaji. Dunia tunapita, naitwa Samba Mapangala. biashara hii inalipa kiasi gani, ama sana hii inalipa kiasi gani. Ah, sana hii, of course, inalipa kwa sababu watu si unaona hapa eneo hili la mwenge vinyago, kuna watu zaidi ya elfu mbili hapa, wanajishughulisha na sana za uchongaji. Sasa tuseme watu elfu mbili, tuwachukulie kila mtu labda hahudumie watu wawili bana, kwa taimu zingapi hizo, karibuni watu elfu sita kwa hiyo Of course sana inalipa kwa sababu ndio biashara yetu, na wateja wanakuja wananunua kwa kiasi chao. na mbali na kuwauzia Watanzania, pengine mnasafirisha nje ya nchi, nchi za jirani? of Course, nchi za jirani watu wanasafirisha, wapo ambao wanafanya biashara, mfano wanapeleka Kenya, eh, Burundi, Rwanda, huko Saudi, Sudani, wanapeleka sana, wengine hata Ulaya huko, huko Europe, Amerika, ingawa wanapeleka huko, wananunua gumu kwa jumla jumla, wanafunga wanapeleka kwa kwao, kwa hiyo Mintanga unapatikana vipi? Mtandaoni pia upo huko? Ah, mimi nipo mtandaoni. Ukienda kwenye Facebook au Instagram unaandika tu Mintanga Nasolo utaona inakuja pale, Mintanga Nasolo. Lakini pia vile vile kwa nambari ya simu, ndio tukianza na alama ya kujumlisha 255 alafu 719 9841 lakini nyingine vile vile, ukinikosa huku utanipata kwenye ukiweka, okay, alama ya kujumlisha 255 6873488. Nakushukuru sana Mintanga Ramadhani Nasoro kwa kuzungumza nasi katika makala haya. Asante ha, sana ndugu mtangazaji, na kutikia kila la heri sana hizi za Watanzania wote wasiogope. Wakaribie sana Mwenge Vinyago, wanunue sana zetu za sa Tanzania, tudumishe uchumi wetu wa Tanzania, tulijenge taifa letu. Asante sana kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, na hii leo tulikuwa tukiangazia sanaa ya uchungaji wa vinyago ni kwa na Mintanga Ramadhani Nasoro kutoka jijini Dar es Salaam. Ni kutakie wakati maridhawa, furahia muda wako. ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Mwakilishi wa Kenya katika kinyang'anyiro cha wenyekiti wa tume ya AU, Raila Odinga azindua manifesto yake akiahidi kuboresha miundombinu. Matokeo ya mwisho ya uchaguzi Marekani yaonyesha rais mteule Donald Trump ana ushindi katika majimbo mia tatu na moja. Tumalizie na kibao Sina Noma cha kwake Karisma siku Kwa mfuko pesa haikosi. Mademu wana nitanga kiongozi, Vile mimi utesanga Nairobi. Sele, sele, zimeripoti. Chini, chini tuko kwa magoti. Aki wewe, wewe usi nirekodi. Kesho nipate mmesha niposti. Nikoshere mina vibe Nanyi muna ni analyze Uwa wonder why Ni kibao sina noma cha Karisma, msanii kutoka Kenya, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuwa pamoja nasi sehemu hii ya kwanza na kualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa kwa heri ya muda.