36 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki tupate makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya e nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii leo tunaangazia sanaa ya uchoraji na nitakuwa naye Gadi Ramadhani. Karibu sana msikilizaji Tuambatane pamoja mimi ni Steven Mumbi. mm. Karibu sana, Gadi Ramadhani katika makala ya nyumba sana. Asante uh, sana Steven, wakati tukijiweka sawa kabla ya kuanza kuzungumza na Gadi Ramadhani, msikilizaji, sikiliza kibao hiki cha kwake Alpha Blondy, Masada. mm. To kibao kinaitwa Masada Alfa Blondi kutoka kule nchini Cote. Karibu msikilizaji, sasa tuangazie sana hii ya uchoraji. Gadi Ramadhani, karibu sana katika makala haya. Sanaa ya uchoraji kuna uchoraji wa aina mbalimbali mbali. Wewe sanaa hii ya uchoraji ni aina ipi ambayo wewe unaifanya? Uh, nadhani ni uh, sanaa za kisasa tunaita contemporary art ambapo bado nachanganya na, na, na, na sanaa za kizamani kwa sababu uchoraji wa rangi umeanza muda mrefu kwa, kwa, kwa Afrika, lakini sisi hatukua kwenye mfumo wa kuchora kwenye vitambaa kama canvas na vitu vingine. Sisi tulikuwa tunachora kwenye kuta, miti, kwenye viungu, aa, kwenye milango kwa sababu sanaa zetu zilikuwa zinaashiria maana na, na ibada kama sehemu ya. Kwa hiyo yangu mimi ni sanaa ya kisasa ambayo inafanywa kwenye kitambaa Ambacho ni canvas, na vilevile vile nafanya sanaa ya uchapaji ambayo mwanzoni ilikuwa karne ya kumi na nne, walikuwa baada, kabla ya magazeti kuanza, kabla hizo printer tulizokuwa nazo kwenye maofisi, tunatumia mashine inaitwa etching press. Kwa hiyo natumia mfumo huo wa mashine pia kuchapa sanaa zangu. Kabla ya kuanza kuchora hivi mfumo wa kisasa, kulikuwa kuna ile uchoraji asilia, unatumia kalamu na penseli unatumia penseli na karatasi, unaweza kuwa unatumia rangi za kawaida zinazokana kwa rangi ya mafuta, rangi ya maji. Wewe pia ulianzia huko? Eh, na mimi nilianzia huko na kadri una, na hata, ya kadri unavyokuwa unachora penseli una, una, una kuchoka kwenye kuchora. Unapokuja kwenye kuchoka ni kama vile mtoto anajifundisha kusema mama, mama mama, baada ya muda anataka unge maneno apate sentensi kamili, na baada ya pale anajitafutia njia yake ya kuji kujipambanua kujiexpress ili kuongelea kile ambacho anataka yakiongelee, kama yeye. Kwa hiyo ndio sababu ya mimi kuwa na hii tekniki. Wa, kuna aina nyingi za uchoraji nazifahamu, kwa sababu ni mwalimu pia. Nafundisha kuwa mchoraji, ulikuwa ni mpango ama ulijikuta tu bahati mbaya tisiyo, niseme bahati nzuri, ukajikuta tayari umedumbukia me, humo. Nitumie neno la kusema hakuna uh, kilema asiye na mwendo eh? Eh, kwangu mimi nadhani ilikuwa ni, ni, ni, ni ile kilema ambayo nikapata mwendo kwa sababu mm, mwaka 99 2000 nilijiunga, nilikuwa Jitegemea, na kipindi kile alikuwa Fabian, marehemu Fabian Masawe, na alikuwa na to opportunity nyingi, ambaye ndio alikuwa mkuu wa shule hiyo ya sekondari kwa, kwa sekondari kwa kipindi hicho, wakina mheshimiwa Temba, wakina na watu wasanii wengi wamepita na wamepata fursa opportunity nyingi, kwa sababu mbali ya ada ambao mzazi anakupa uende shule yeye yeah, alikuwa anachukua nafasi ya ada anakupatia wewe ili upate vifaa, mzazi ajui nyumbani, ili kuendeleza kipaji nilichokuwa nacho mimi nilikuwa katika watu ambao walinufaika wali na hiyo fursa ya kuwepo na mtu kama Fabian Masawe kwenye maisha yao. Kwa hiyo nikakuzwa vipaji, una opportunities za mashindano zikija, unapewa. Hiyo ilinisaidia baadaye, nikaenda kwenye South Africa nikajifunza uchapaji katika kituo kimoja kinaitwa Arts Profs. Hapo ma, mara baada ya kumaliza kidato cha sita au cha nne. Mimi sikumaliza kidato cha nne, nilishia kidato cha tatu Nikaenda South Africa, kuna kitu kinaitwa equivalent examination. Kwa hiyo wanaku, unafanya mtihani kama wa taifa kuangalia level ya elimu uliokuwa nayo, ili uweze kuingia kwenye chuo baada ya kufanya na kufaulu, nika kaingia kwenye kwenye chuo kwa kufanya form 4 tofauti kwa nilimaliza, na unasomea sana hii sanaa hii ya uchapaji, aina ya designing concept philosophy ya designing, kwa nini tangazo fulani iliweko rangi hii ni kwa mfumo huu na kwa wakati gani? Uh, uh, pia nilijifunza kutumia local materials ma, ma, vi, na ni vifaa asili, kwa sababu nilikuwa naangalia kule vitu vilivyokuwa natumia nyumbani kwetu watuna ukiangalia mashine ambayo mimi nimeipata hii, miaka miwili iliyopita, tutaiangalia na tutaizungumzia. Ni mashine ambayo ni Watanzania kama wasio wawili watatu tunayo, ni vitu ambavyo si kitu ambacho utu, tunavyo. Kwa hiyo nilianza kujifunza kutumia mikono na vitu vya nyumbani. Ndio maana hata katika uchanganyaji wangu mimi bado natumia mafuta ya mimea, wanasema mafuta ya rizeti, mimi natumia kwenye kazi yangu, kwenye kuchanganya rangi, kwenye kufanya nini, nachukua pigments nachanganya kwenye kuchora, na ingawa nanunua vingine dukani, hizi rangi za dukani za water base za mfumo wa maji, lakini bado zingine nachanganya mwenyewe sawa tuzungumzie umeanza kugusia kidogo vifaa ambavyo unatumia kwenye sanaa hii ya uchoraji tuzungumzie sanaa yenyewe kwa kuangalia hapa msikilizaji hii ni karakana yake ambayo ndiyo anafanya sanaa hii ya uchoraji kuna picha za aina mbalimbali na vifaa vingine vipo katika hatua zile ya awali ya maandalizi amenionyesha hapa E, siwezi kufahamu nini, mimi naona tu ni kifaa na kinaonekana kina kwa kama kimevurugwavurugwa hivi. Ingekuwa ni kwangu paa, ningeweza kusema pengine ni uchafu ama mtoto ka. <laughs> E, katupe huko nje tu, tuanze kwanza na vifaa ambavyo unatumia katika sanaa hii ya kisasa. Kwanza inaitwaje na vifaa gani vinatumika? Uh, hii inaitwa kwa kizungu wanasema contemporary art, ina maana sanaa za sasa. Hata modern ina ni timeline kwamba after first yani yani karibu ishirini na moja kuja hivi, nasema contemporary art. Modern ni baada ya kule nyuma, na sanaa yangu mimi nilipambanua kwa kusema ni kutumia mkaa, kwa sababu wanasema sanaa nzuri ni ile inayosema imetoka wapi bila kuulizwa imetoka wapi. Leo sanaa yangu kukutana nayo katika ughaibuni huko na uh, mfumo wake haraka haraka, nadhani utasema imetoka Afrika, na ukija Afrika, ina maana utaanza kuipambanua imetoka wapi. Ndio maana unakuta kwenye sanaa zangu mara nyingi una viashiria vya kanga kuna mkaa kwa sababu nakumbuka mi kipindi nakuwa kijijini naambiwa kachume ka kuni sijui kafanya hii kashenye kuni kafanya hivi, unaleta masizi kwenye sufuria. Imekuwa ni identity kubwa sana mimi ya kuonyesha wapi nilipotokea, ndio maana natumia mkaa kwa kiasi kikubwa, ni mkaa asili kabisa, na ingawa natumia pia na mkaa wa artificial ambao uh, unauzwa dukani kwenye maduka ya vifaa vya sanaa, lakini sababu kubwa ni kuongelea wapi nilipotokea, asili tamaduni zetu na, na, na, na, na, ni kama alama ya, ya mahala nilipotokea. Sawa, umezungumzia kwa kirefu kuhusiana na aina ya, ya picha ambazo na unazichora. Msikilizaji, kabla ya kuangazia hatua, kwanza namleta kwako Omalei anakuambia Soso ni kutoka nchini Mali <mulia> Naitwa Omalei, kibao kinaitwa soso. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa yakikujia kutoka katikati ya jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, na nimetembelea katika karakana yake Gadi Ramadhani. Huyu ni mchoraji maarufu sana nchini Tanzania. Msikilizaji, akifanya sanaa hii ya uchoraji wa kisasa akitumia mkaa, anachora vipi? Ndio wakati huu tuzungumzie sanaa yenyewe ya uchoraji. E, tuzungumzie hatua picha inakamilika. Nimeziona picha mbalimbali, msikilizaji, kuna picha ambazo ziko kwenye frame kubwa kabisa. Hii e, frame ni matilio gani ataniambia, na hatua zenyewe mpaka inatimia namna hii ina, ina, ni hatua gani anazifuata na, kwanza hatua mpaka ifikie kwa frame. Na frame yenyewe inaitwaje kitaalamu? Wazungu ndio wametuletea sisi, sanaa zetu zilikuwa zina mipaka ndo maana ulikuwa unaweza kuchora kwenye ukuta na nini. Frame yako inaweza ikawa ya ni ambao, inaweza ikawa ya chuma, inaweza ikawa ya duara, inaweza ikawa pembe tatu. Sema watu wengi na mawasanii wengi kwa sababu ya mfumo wa daftari linavokaa wengi wame pende, wanapendelea zao ziwe square ziwe za miraba minne au katika mfumo huu wa mstatili. Lakini, mara nyingi mimi natumia frame za mstatili na zenye ukubwa wa kumi na au mia mimo, moja hamsini sentimita kilicho juu pale ni nini kitambaa, na kimetengenezwa vipi? Ni marikana, ni marikana nyeupe. Natumia nzito kidogo ya, kwa sababu ukitumia nyepesi na maana haiwezi kukaa kwa muda mrefu, kwa kizazi na kizazi. Kwa hiyo na baada ya pale, huwa naiwamba kwenye ubao wa flati, siweki kwenye frame moja kwa moja, nawamba kwenye ubao kama unavyoona hapo chini, na nafanya kuna kitu kinaitwa wash, yani maji ya mwanzo na paka primer, na yani naanda ule, ule, ule, ule, ule, sehemu halisi ambayo natakiwa niweke ule mchoro wa kutumia rangi na mkaa. Kwa muda naacha kwa muda nakuwa nanyunyizia maji na, na, maji, na, na scratch tena mpaka kitambaa changu kitakapokuwa tayari mimi kuweza kuweka sasa mchoro wenyewe husika. Kwa hiyo maandalizi ya kitambaa yanachukua muda sana kuliko kuchora. siku ngapi? Mbili wiki mbili na nusu, kwa sababu unaacha upigwe na upepo, ipoe na ni tena ikaukie, mara baada ya hatua hiyo, maanake kumchora mtu sasa. Kama hapa ambavyo naona, huyu ni binti kashika taa ya chemli na namulika mwingine, ni yule inama, kasikitika hivi, na ndio pweza, ana anaonekana kama pweza, yule yule ni pweza, ni yule na ile actually inaitwa I wish ningejua na maana ya ile picha ya mke mmoja wa pweza, ndo ile nilosema. Uh, dada yetu akitaka kuolewa atakwambia mimi nataka mume wangu awe hivi au hivi au hivi, kwa hiyo inakuwa ni fikra. Lakini je, ni kweli yule kijana yuko vile au ule uwezo kweli anao? Picha hizi unauza vipi na biashara yenyewe ya hii ya uchoraji na inafanyika vipi? Uh, biashara ya uchoraji ni kwa Tanzania, zamani ilikuwa ngumu sana kwa Mtanzania wa kawaida kununua, lakini siku hizi Watanzania wanaonunua na wengi wanaonunua ni vijana wenzetu na ni, lakini bado si soko ambao huwezi ukalinganisha na nchi kama Afrika ya Kusini. Huwezi ukalinganisha na nchi kama Moroko ambao kuna art fair nyingi ma, midahalo ya sanaa mingi inafanyika na magulio ya sanaa ni mengi kwa hiyo na ndio maana kwa mfano mwaka huu si tulipata mimi kama studio yangu kama Kokoteni Studio nilipata fursa kutoka ubalozi wa Ufaransa kunisaidia kuingia kwenye gulio la sanaa la South Africa kimataifa. Sasa hiyo maana yake sanaa imekupeleka kimataifa, sababu ndio hapa mtu anam, ananunua picha moja mbili, lakini ukienda kule unaweza kuuza tatu nne tano sita u, na vile, vile pia wanasema uh, mbadilishano wa fedha unaleta thamani kubwa na ukiwa mgeni kule, kila mtu anakuona wewe ni mpya katika ile tasnia, lakini Dar es Salaam kila mtu anamjua gari ya Ramadhani. Kwa hiyo kwa sisi kule ilikuwa ni kwenda kutafuta masoko uh, uh, na kwenda kuonyesha tunachokifanya, ambacho tumepata fursa hivi karibuni. Tunafanya mabadilishano ya, ya sanaa baina ya maartist kumi wa Tanzania na maartist kumi wa South Africa, kutokana na hilo hilo gulio tuliloenda la sanaa. Hizi picha ndio maana unaziona zina size ndogo, kwa sababu mtanzania kawaida aweze kumudu kuweza kulingana na uchumi wetu tuliokuwa nao, kwamba naye anaweza akawa sehemu ya, ya sisi, kwa sababu tunaotengeneza hizi ni stori za Watanzania, ni stori ambazo zinatuhusu sisi na ni, ni, ni, ni sisi. Kwa hiyo kwa nini mtanzania wa kawaida asiwezi kununua? Olorufemi anaitwa Jux akimshirikisha Diamond Platnumz. Singizi wendo wangu, mliwasa nazibana masikio, hakuna kunipumbaza naama natamani masa, natamani masa. Yangerudi yangerudi ya nyuma, mimi na wewe na wewe tungejua we. naaa Olulufemi Jux akimshirikisha Diamond Platnumz. Msikilizaji ame pale awali alimsikia akitaja mashine ambayo, uh, amenunua mashine ya kisasa ambayo anaitumia eh, kuchapa. Tuizungumzie mashine sasa hii, hii ni mashine ipi na inatumikaje kipindi nyie siku hizi mnachapisha magazeti? Hii mashine ya kwanza kuchapishia gazeti ilikuwa ni, ilikuwa ni ile ya wanasema press, ambapo mlikuwa mnaivuta hivi ina, kama muhuri inatoa na ilikuwa zamani, gazeti ilikuwa natoka ni karatasi moja tu kubwa basi, lakini sasa hivi angalau kuna nani, wanasema, off, nani off print ambayo mnafanya zinatoka nyingi na kuonyesha kwamba hii mashine inatoa additions. Unaona kama hizi zote zinafanana kwa, na ndio maana na kutaka kusainiwa. Tuna saini moja ya kumi na moja, ina maana hizi picha ziko kumi na moja. Hii ndio namba moja na hii hapa ni namba nane katika zile kumi na moja. Kwa hiyo katika sheria ya sanaa kuna jinsi ambavyo una sign. Kwa hiyo sana yako jina, jina unaweka upande wa kulia katikati, unaweka uh, nani title ya hiyo ya hiyo picha. Pembeni unaweka addition ziko ngapi, unatuambia. Kwa hiyo hii ndio katika issue za hakimiliki, ili watu wakaanza kufuatilia, wasa wakikuta nyingine ina utofauti, ina maana kuna mtu alifanya copy ile ile plate, ile sahani ambayo ulitengeneza kuchapia hapa, kwa unachokifanya <laughs> Baada ya kutengeneza ile sahani sasa, yeah. Baada ya kutengeneza ile sahani unakuja uh, hapa kwenye mashine una, una, una, una pandisha hizi pamba zake juu. Hii inaitwa registration mark. Kwa hiyo unaiweka hapa, baadaye unalaza karatasi, na karatasi tunazotumia sisi ni za pamba. Karatasi za pamba tengenezwa kwa pamba. Na zinapatikana kwenye stationery au zinapatikana wapi? Tanzania tuna changamoto ya kuwa nazo. Mara nyingi mimi kama kisafiri au um, mtu namfahamu, um, anakuja namwambia, aninunulie nanunulia kwa ukubwa anazikata au ananunulia kwa mfumo huu wa vitabu vinaitwa fabriano au hanimola, ni karatasi za Kijerumani. Ufaransa wanazo nyingi sana hizi. Pia muda si rafiki, gadi Ramadhani, unapatikana vipi? Mtu anataka kufikia sasa, kuja angalau naye apate e, kujifunza sana hii ama kununua picha hizi, anakufikia vipi? Mi na madarasa ya kila Jumamosi yapo, niko hapa Mkwepu Street. Aa, barabara ya Mkwepu na Samora, katikati ya jiji la Dar es Salaam, hapa jiji la Dar es Salaam niko post. Ndo artist peke ambayo iko mjini <laughs> <laughs> <laughs> yeah, kwa hiyo niko, niko Mkwepu, barabara ya Mkwepu na Samora, baada ya jengo la saramanda tawa, jengo la pili. Ni rahisi kufika, na vilevile unaweza ukatutembelea kwenye mtandao ya, ya, ya, ya, Instagram ambapo tunaita tunaandika Kokoteni Studio, ni Kokoten kwa maana ile teni ya maandishi, Kokoteni Studio, na unaweza ukapata ratiba zetu tunavyofanya madarasa yetu. Unataka kutembelea, unaweza ukaniandikia urahisi, kwa sababu uh, social media ni rahisi kumpata mtu kwa wepesi zaidi, au unaweza ukaenda Kwenye Google kaandika tu Gadi Ramadhani, nadhani vitu vingine vingi vitakuja. Nakushukuru sana kushiriki nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana pia kwa kunitembelea, maana yake ni furu sana, pia kuongea na Watanzania wengine na watu wengine wa kimataifa. Msikilizaji, ni Gadi Ramadhani, nilitembelea katika karakana yake hapa katikati ya katika jiji la Dar es Salaam Posta, akifanya sanaa hii ya uchoraji. Mimi ni Steven Mumbi, juma lijalo ni makala nyingine na kualika furahia muda wako msikilizaji, kwa heri kutoka Dar es Salaam. Na msikilizaji, usikose kufuatilia marudio ya makala haya ya nyumbes na hapo kesho, panapo majaliwa, ni kukumbushe miongoni mwa yale tumekuwa nayo awamu hii ya kwanza ya matangazo yetu. Kenya mpata naibu mpya wa Rais Profesa Kindiki Kithure baada ya kuondolewa ofisini kwa Rigathi Keshagwa. Rais mpya wa Botswana Duma Boko ahidi kutimiza ahadi zake za kampeni baada ya kuchaguliwa kule nchini Botswana. Na Lebanon yashutumu Israeli kwa kukataa pendekezo la kusitisha mapigano. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza pia kuyapata kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, vilevile tufuate kwenye mitandao ya kijamii ya RFI Kiswahili. Nakamilisha matangazo ya mhia kwanza na kibao Jabulani kutoka kwa PJ Powers kutoka kule Afrika Kusini. Msikilizaji, nitarejea saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki.