jini Nairobi nchini Kenya, dakika 36 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki, tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii. Huna neno hapo ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya tuki habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka na miongoni ni pamoja na kauli ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kuhusu marekebisho ya katiba ya nchi yake, mapigano kule Kalembe wilaya ya Walikale mashariki mwa DRC na kesi ya naibu wa rais wa Kenya aliyeenguliwa madarakani Rigathi Gashagwa kuwa na sura mpya Umoja wa Ulaya kuendeleza shinikizo ilizoiwekea Burundi mwaka 2015 hadi Oktoba 2025, ziara ya mkuu wa UNHCR Filippo Grandi nchini Uganda, na kule Msumbiji, mgombea wa chama tawala atangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni, mashambulio ya Hamas, lakini pia hali inavyoendelea kule Lebanon na jeshi la Israeli, mshowe tutagusia uchaguzi mkuu wa Marekani na mengineyo duniani. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako baada ya chama chake cha UDPS ama chama tawala kuanzisha mchakato wa kuwashawishi raia kuunga mkono marekebisho ya katiba, Rais Felix Chisekedi akiwa mjini Kisangani katika ziara yake ya wiki hii, aliwatoa hofu raia akisema katiba ya sasa ina mapungufu na ni vizuri wadau wameliona hili. Chisekedi akisema mwaka ujao ataunda jopo kazi maalum kupitia katiba ya sasa na kutoa mapendekezo ambayo yataendana na wakati wa sasa wa nchi na kwamba Katiba iliyopo iliandikwa na raia wa kigeni na katika nchi ya kigeni. Felix Chisekedi: swala hili, ili kuibadilisha katiba, inabidi ninyi watu wa Kongo pekee muamue. Katiba ya sasa si nzuri, iliandikwa katika nchi ya kigeni. Mwaka ujao nitateua jopo kazi maalum la watu kutoka tabaka mbalimbali za jamii, ili kuandaa katiba mpya itakayoendana na hali halisi ya DRC na ambayo haitatatiza tena utendakazi wa nchi. Nawaonya maadui wa Kongo wasichukue fursa ya tangazo hili kutaka kuiumbisha nchi na kuwagawa wa Kongomani, hasa wanaojiita wapinzani. Wapinzani wenye kuwa na njaa leo wameenda kujificha na maadui zetu wa Nyarwanda kula njama ya kuiharibu nchi yetu. Kauli yake anaitoa wakati huu baadhi ya wadau wa kisiasa nchini DRC wakionyesha wasiwasi kuhusu nia ya kiongozi huyo wakihofia kuwa huenda anataka mabadiliko ili kumpa nafasi ya kusalia madarakani. Victoire na Mujabi ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC, akiwa Bukavu mkoani Kivu Kusini. Hapa anautoa mtazamo wake. Jaribio lolote la kubadili katiba muda huo ambao DRC iko kwenye vita na nchi jirani kupitia wanamgambo M23 litakuwa ni kugawa nchi kwa sehemu mbili, sababu utakumbuka kuwa miaka mitano ambayo rais Chisegedi alihudumu ilikuwa ni miaka ambayo ilikuwa imezongwazongwa, wananchi hawakuridhika. Sasa kijaribu kugusa katiba ili kwamba katiba hiyo imupe tena fursa ya kuwania mihula watatu itakua ni kukeuka katiba yenyewe japokuwa hapo mbeleni lio ulikuwa umepigana ili kwamba katiba hiyo isimame. Mtazamo wake Victor na Mujabi, ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC, akiwa Bukavu mashariki mwa DRC. Tukisalia huko Kongo, wiki hii tangu siku ya Jumatatu, kulikuwa na mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wazalendo katika mji wa Kalembe mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti zikisema kundi la waasi la M23 lilifanikiwa kuudhibiti tena mji huo mdogo unaopatikana kwenye wilaya ya Walikale katika mkoa wa Kivu Kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Wakati hawo ya kijiri, nchi ya Angola ambayo ni msuluhishi wa mzozo wa DRC iliwashutumu waasi wa M23 kwa kukiuka mkataba wa usitishwaji wa vita dhidi ya serikali ya DRC <tune> kilizaji Alhamis ya wiki hii nchi ya Ufaransa ilishutumiwa kwa kutochukua hatua za madhubuti kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa kadri mwaka wa 1994. Undani wa taarifa hii na Victor Abuso. Shutuma hizo zimetolewa mahakamani jijini Paris na mashirika kadhaa ya watu walioponea mauaji hayo mabaya katika historia ya nchi ya Rwanda. Manusura wa mauaji hayo wanasubiri hukumu ya kesi yao tarehe 14 mwezi Novemba na wanatumai kwamba watairidhisha mahakama kwamba serikali ya Ufaransa wakati huo ilihusika kwa kuingia kwenye mikataba ya ulinzi na usalama na uongozi wa wakati huo wa Rwanda na kuwaacha wananchi wa kawaida katika hali ngumu wakati mauaji hayo yalipokuwa yanafanyika. Aidha, manusura hao wanataka kulipwa fidia ya dola milioni 540 na, na serikali ya Ufaransa ambayo mara kadhaa imeshutumiwa kutozuia mauaji hayo na ilikuwa inawaunga mkono viongozi wa wakati huo wa serikali ya Rwanda. Kesi nyingine kama hizi zimewahi kufanyika huko nyuma, lakini hazikufua dafu. Ufaransa imekuwa ikisema kwamba kisheria kesi hiyo haipaswi kufanyika katika ardhi yake. Hata hivyo, Rais Emmanuel Macron aliwahi kunukuliwa huko nyuma akisema kwamba Ufaransa na washirika wake walikuwa na uwezo wa kusitisha mauaji hayo ya kimbari, lakini hapakuwa na utashi wa kufanya hivyo. Nam kutoka Rwanda huko basi, tuje nchini Kenya ambako mahakama kuu jijini Nairobi ilitupilia mbali shauri la mawakili wa naibu rais aliyeondolewa madarakani Rigathi Gachagua waliopinga uteuzi wa majaji watatu wa mahakama hiyo walioteuliwa na naibu jaji mkuu Filomena Mwilu kusikiliza shauri la kuondolewa kwake madarakani. Katika hatua nyingine, Benson Wakoli, jopo la majaji watatu wa mahakama kuu nchini Kenya walikataa ombi la kujiondoa kusikiliza kesi aliyowasilisha mahakamani naibu rais Rigathi Gachagua na kupinga kuteuliwa kwa mrithi wake Profesa Kithure Kindiki nam Benson majaji hao Erik Ogola, Frida Mgambi na Antony Mrima wameendelea kuwasikiza mawakili wa aliyekuwa na ibrahis Rigadi Gashagwa ambao wanataka wajiondoe kutokana na dhana kwamba huenda mteja wao asipate haki, kwani majaji hao wamekuwa wakiegemea upande mmoja. Hata hivyo, mawakili wa bunge wamepinga kauli ya wenzao wakisema hatua wa hiyo ya wenzao ni kukosea heshima mahakama, hasa ikizingatiwa kwamba kesi hiyo ya kumwondoa afisini na ibrahis Rigadi Gashagwa bado haijasikilizwa kuamuliwa majaji wa mahakama hiyo kuu. Kadhalika wametuhumu mawakili wa aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua na kusema wamekuwa wakifurahia hukumu dhidi ya wa wapinzani wao, ila hukumu dhidi yao inawakera. Majaji hao iwapo watakubali ombi la mawakili wa aliyekuwa naibu rais Rigadhi Gashagwa kujiondoa, basi itamlazimu jaji mkuu kubuni jopo lingine, na iwapo hawatajiondoa, basi watasikiza na kuamua kesi ya Rigadhi Gashagwa ambaye anapinga kuondolewa kwake afisini na kuapishwa kwa naibu rais aliyeteuliwa na rais William Ruto, profesa wa sheria Kiture Kindiki ambaye kwa sasa anahudumu kama waziri wa mambo ya ndani. Kesi ya Gashagwa kupinga kuondolewa kwake madarakani haijaanza kusikilizwa rasmi baada ya mawakili wa pande zote kutofautiana kuhusu mwenendo wa kesi hiyo. Charles Munjui ni wakili, amefuatilia kilichoendelea mahakamani akiwa jijini Nairobi. Upande wa naibu wa rais iliyoondolewa mamlakani walikuwa wanasema kwamba wale majaji hawakuwa wamewekwa pale kihalali kwa sababu walikuwa meli, wamewekwa pale na mdogo wa aliye wa, mkuu wa, wa judiciary ambao ni chief justice na wanasema kazi yake si ile na hakwa na uhaki uh, kisheria kufanya ile kazi kutena ile kazi. Kwa hivyo wa, wale wenye wa, kesi walikuwa wanamaanisha kwamba ile bench haistahili kuwa pale ikifanya ile kazi, lakini bench imejirudisha imesema, sasa sisi ndio tutafanya hii kazi kwa sababu tuko hapa kihalali. Kwa hivyo kesi sasa ndio inaanza, ambayo inahusu yale mambo mazito ambayo yanahusu nchi. Shauri la Gashagwa linakuja wakati mahakama kuu ikisitisha kuapishwa kwa Kithure Kindiki aliyeteuliwa na rais William Ruto na hivyo kupitishwa na wabunge kuwa naibu rais mpya nchini Kenya. RFI. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi ulimwenguni, UNHCR, Filippo Grandi, ambaye wiki hii alikuwa ziarani nchini Uganda, ametaka juhudi zaidi zielekezwe katika kuwasaidia wakimbizi ili was, wajisimamie wenyewe na kutatua changamoto zinazowakabili. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alitutumia ripoti ifuatayo. Bwana Brandi anabainisha kuwa nchi ambazo zimekuwa zikiunga mkono mwitukio wa wakimbizi zinakabiliwa na matatizo ya kiuchumi na kwamba ni muhimu wakimbizi wajitegemee. Tumegundua kuwa msaada wa kibinadamu hautoshi, hasa pale hali ya ukimbizi inapodumu kwa miaka mingi. Watu wanatakiwa kujitegemea, hawawezi kutegemea chakula cha msaada kwa muda mrefu, hivyo unahitaji kujitegemea mwenyewe. Kwa hiyo wito wangu kwa jumuia ya kimataifa, tuiunge mkono Uganda, hasa kuimarisha mfumo wao wa elimu na afya Their husika na masuala ya wakimbizi, Hilary Onek ametoa wito wa kuungwa mkono akisema juhudi za Uganda tayari zinapendelea wakimbizi. Cha kwanza, sera yetu inawaruhusu kufanya kazi. Wengine wana mashamba, viwanda vinaajiri wakimbizi wengi, hivyo wako huru kama raia. Aina ya elimu tunayowapa sasa inazingatia zaidi ujuzi. Uganda ni mwenyeji wa takriban wakimbizi milioni moja na laki tano kutoka zaidi kwa eneo la Maziwa Makuu. Kenneth Lukwago, Kampala, Kiswahili. Msikilizaji, mamlaka za Chad zilikanusha vikali kuchochea vita ya Sudan, Njamena ikituhumiwa kuwasaidia kwa silaha wapiganaji wa RSF wanaopigana na vikosi vya serikali ya, ya Khartoum, vita ambayo mpaka sasa imesababisha vifo vya maelfu ya raia. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la mpango wa chakula WFP lilionya kuhusu machafuko yanayoendelea kutatiza kampeni yao ya usambazaji chakula. Farhan Haq ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kulingana na shirika la chakula, dalili za mapema zinaonyesha kuimarika kiasi kwa usalama wa chakula, hasa wakati huu mafuriko ya kihistoria nchini Sudan yaliharibu mazao, huku migogoro inayoendelea ilifanya iwe vigumu kwa wakulima kupanda, kulima na hata kuvuna. WFP imesaidia zaidi ya watu milioni sita mwaka huu, lakini hii bado ni kama kuweka tone la maji katika bahari ikilinganishwa na mahitaji. Mwezi Septemba, WFP ilisaidia idadi kubwa ya watu katika eneo la Khartoum tangu kuanza kwa mzozo unaoendelea na kuwafikia zaidi ya watu nusu milioni wenye uhitaji. Haya yanajiri wakati huu mashirika ya misaada yakitaka pande hasimu kupewa shinikizo zaidi ili kusitisha vita. Namna kule Msumbiji, mgombea tawala wa chama tawala ndiye alitangazwa mshindi wa jumla wa uchaguzi wa urais na wabunge, matokeo yanayopingwa na kinara wa upinzani wa chama kikuu cha upinzani Renamo ambaye wafuasi wake walifanya maandamano katika maeneo kadhaa kupinga ushindi wa Frelimo. jupita mayaka lipoje hili Daniel Chapo kutoka chama tawala cha Frelimo ametangazwa mshindi kwa kupata asilimia 70.67 ya kura huku mpinzani wake wa karibu Venancio Mondlane akipata asilimia 20.32. Wakati matokeo hayo yaliposubiriwa jiji kuu Maputo lilibaki mahame kuanzia mapema leo, wakati huu wafuasi wa upinzani wakitarajiwa kuandamana kupinga matokeo. Mondlane anayeungwa mkono na vyama vingine vya upinzani tayari amesema kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na matokeo ya mwisho hayatakuwa huru na haki, na hivyo kuwataka wafuasi wake kujitokeza kwa maandamano. Hali ya wasiwasi imekuwa ikiendelea kushuhudiwa nchini Msumbiji kuanzia Jumamosi iliyopita baada ya kuuawa kwa wakili wa upinzani Elvino Dias na mwanaharakati Paulo Guambe. Rais anayemaliza muda wake Filipe Nyusi amewashtumu wanasiasa wa upinzani kwa kupanga na kuchochea machafuko nchini humo. Barani Afrika, kuongezeka kwa umaarufu duniani na watu hodari kulisababisha kukua kwa utawala wa kimabavu katika bara hilo, umaarufu ambao unarudisha nyuma maendeleo, ilisema ripoti mpya ya mfanyabiashara na mwanahisani Mo Ibrahim. Kufahamu zaidi hii hapa taarifa ya Hillary Ingati. Kulingana na ripoti ya Mo Ibrahim kuhusu utawala barani Afrika, asilimia 78 ya raia wake wanaishi katika nchi ambayo usalama na demokrasia vilidorora kati ya mwaka 2014 na mwaka 2023. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mambo haya yameathiri ukuaji wa maendeleo, afya na elimu, ingawa hali hazifanani katika bara zima, huku nusu ya nchi zikikabiliwa na kuzorota kwa utawala wa jumla na nusu nyingine zikiwa na maendeleo pisha kila baada ya miaka miwili unapima utendaji wa serikali za Afrika katika nyanja za usalama, sheria, ushiriki, haki na ushirikishwaji, fursa za kiuchumi na maendeleo ya binadamu. Aidha, ripoti inaonyesha kuwa kuminywa kwa uhuru wa watu kukusanyika, uhuru wa kutoa maoni na ukosefu wa usalama ni miongoni mwa vitu vinavyochangia baadhi ya mataifa kuwa na rekodi mbaya ya utawala bora. Nchi za ukanda wa Sahel, Sudan na DRC zimetajwa kwa miongoni wa mataifa yaliyorekodi kiwango cha juu cha kuzorota kwa haki za binadam, huku nchi za Moroko, Ivory Coast, Benin na Angola zikitajwa kuimarika. Msikilizaji, ripoti mpya zilionyesha kuwa wanajihadi wa Kiislamu wanaopigana nchini Burkina Faso. Waasi wanatumia njia za kaskazini mwa nchi ya Ghana kupitisha silaha na bidhaa nyingine ili kuendeleza uasi. Wataalamu wakionya kuhusu uwezekano wa makundi haya kukua zaidi. Na kule Jamhuri ya Afrika ya Kati, mashirika ya kiraia na wanaharakati waliandamana siku ya Alhamis kupinga mswada unaohusiana na mawakala wa kigeni ambapo kila shirika la kiraia linalopokea ufadhili na usaidizi wowote kutoka nje lilitakiwa kutoa, linatakiwa kutoa ripoti kwa mamlaka za nchi hiyo. Mswada huu ambao maandishi yake yalitakiwa kupigiwa kura siku ya Ijumaa katika bunge unalenga kulazimisha mashirika ya kiraia kuwa chini ya uangalizi wa kisheria Wakili Bruno Yacente... Biegba ni mmoja wa wanachama wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kilichotupelekea kuikataa sheria hii ni kuwa sheria hii ni ile ile inayonakiliwa kutoka kopi ya sheria ya Warusi mwaka elfu mbili kumi na mbili. Na kwa kuwa Urusi ina mamlaka dhidi ya viongozi wetu, imelazimisha tabia ile ile kwa kila shirika la kiraia hapa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wanaposema kwamba kila shirika litoe ripoti kuhusu ufadhili wake kutoka nje, hamna shida, inamaanisha kila unapopata ufadhili huo. Wanaposema kulia kuwa wewe ni jasusi, ni hapo tunaona sheria hii inavunja uhuru wa watu na ni kinyume cha demokrasia. Kwa dakika za mwisho, bunge jijini Bangi liliahirisha kura hiyo hadi siku za usoni. Na kule Cote d'Ivoire ni kwamba zoezi la kuandika wapiga kura lililoanza mwishoni mwa juma lililopita linaendelea huku tume huru ya uchaguzi CEI ikitarajia kukamilisha zoezi hili Novemba 10. Hata hivyo upinzani nchini humo ulikosoa kile unachosema kurefushwa kwa muda wa zoezi hili kinyume cha katiba. Uchaguzi mkuu wa urais nchini humo utafanyika mnamo mwezi Oktoba mwaka ujao. Kwengineko duniani, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Alhamisi ya Oktoba 24 alisema ni lazima dunia na hasa nchi zilizoendelea zihakikishe usawa katika upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu pamoja na kushiriki katika ngazi za juu za maamuzi. Akihutubia kilele cha mkutano wa viongozi kutoka muungano wa nchi za BRICS, Guteres Alisema muungano huo una mchango katika kufanikisha malengo ya mataifa yanayoendelea. Leo hii mifumo ya kimataifa ya kifedha haitoi ahueni kwa mataifa yaliyoko katika wakati mgumu kwa kuyapa hakikisho au usaidizi wanaohitaji. Makubaliano ya hivi karibuni ya mustakabali wa dunia yanataka mabadiliko ya mfumo wa dunia wa kifedha ambao umepitwa na wakati, hautoi matokeo na hauna usawa. Mkutano wa mwaka ujao kuhusu ufadhili wa kifedha kwa maendeleo na kijamii ni hatua mbili kubwa muhimu katika kusaidia kufikia lengo. Aidha, katika mkutano huo wakuu wa nchi walikubaliana kupanua zaidi muungano wao ikiwemo kuanzisha benki kuu ya pamoja itakayochochea usawa kwa mataifa masikini yatakayojiunga. Tumalizie makala hii na kilichotokea kule Lebanon ambako wiki hii Lebanon iliwashutumu wanajeshi wa Israeli kwa kuwalenga wanahabari kwa makusudi, hususan wanahabari wanaoripoti vita vinavyoendelea nchini humo, Taarifa ambayo ilitolewa baada ya shambulio lililotekelezwa na wanajeshi wa Israel kuwaua wanahabari watatu kusini mwa Lebanon siku ya Alhamis. Naam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, kwa heri. Na msikilizaji, baada ya kupata marudio ya makala yaliyojiri wiki hii tu ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Watu zaidi ya 120 wauawa katika mashambulio ya kundi la RSF nchini Sudan. Kampeni kuelekea uchaguzi wa wabunge nchini Senegal kungoa nanga hivi leo. Na Iran yasema itajilinda baada ya mashambulio ya Israeli kuua wanajeshi wake wanne. Isa kibao chake inosb akishirikiana na baadhi ya wasanii kutoka kule DRC.