Dakika 36 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki, tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii. Natumai huna neno hapo ulipo na kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yale utakayoyasikia ni pamoja na mchakato wa kumwondoa madarakani naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua; makumi ya watu wafa maji katika ajali ya boti huko DRC, katika mji wa Goma, mashariki mwa Kongo. Tutaangazia hali nchini Rwanda kuhusu ugonjwa wa mabag, Marekani yawawekea vikwazo maafisa wanne wa polisi nchini Uganda, hali nchini Sudan Kusini, mkutano wa 19 wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa kufunguliwa nchini Ufaransa, huko Mashambulio ya jeshi la Israeli dhidi ya ngome za Hezbollah nchini Lebanon na mashambulio yaliyotekelezwa na Hezbollah nchini Israeli na mambo mengine. Karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini in Kenya ambako mwanzoni mwa juma hili wabunge walianza mchakato wa kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gashagwa. Maelezo zaidi na Minzilet Ijai. Kinyume na siku zingine wabunge waliwasili kwa wakati kwenye vikao vya bunge jijini Nairobi kusikiliza mswada uliokuwa unasubiriwa kwa hamu kubwa. Kwanza ilikuwa ni zamu ya spika Moses Wetangula aliyewatangazia wabunge kuridhishwa na namna mswada huo ulivyowasilishwa. Mbunge wa Kibwezi Magharibi Mwengi Mtuse kutoka chama kidogo cha maendeleo Chapchap ndiye alipewa kibarua cha kuwasilisha mswada huo mbele ya wabunge wenzake waliomshangilia. Aliwasilisha mashtaka kumi moja yanayomkabili Ghashagwa, ikiwa ni pamoja na kukiuka katiba, kuipinga serikali, kueneza ukabila kisiasa na kujipatia mali kinyume cha sheria. Nitawaonyesha Wakenya namna naibu rais ametumia madaraka yake kujilimbikizia mali ya umma kwa utafiti wangu, kwa kipindi ambacho amekuwa madarakani, amejipatia utajiri wa shilingi bilioni 5.2 za Kenya. Hizi ni mali ambazo hawezi kueleza amezitoa wapi, na ni lazima tupambane na ufisadi kutoka ofisi ya juu. Wabunge 291 kati ya 349 walitia saini mswada huo wa kumwondoa madarakani Ghashagwa, na sasa mjadala kuhusu mswada huo unatarajiwa kuanza kabla ya kuwasilishwa kwa, kwa maseneta. Gashagwa siku chache zilizopita alisema yupo tayari kuondoka, ikisemekana tuendelee na kasi, tuko tayari. Ikisemekana tuende nyumbani, pia tuko tayari, na sio lazima niongoze nyinyi. Baada ya kuanza kwa mchakato huu, cheche zinatarajiwa kushuhudiwa katika siku zijazo kabla ya wabunge na maseneta kufanya maamuzi ya kumwondoa Gashagwa ofisini. Nam minzlet na sasa, raia wa nchi hiyo wamekuwa wakitoa maoni yao wakiwa kwenye miji na vijiji mbalimbali mbali, kuhusu mswada huo kuelekea Jumanne wiki ijayo wakati wabunge watakapoujadili na kuupigia kura. Hawa ni baadhi yao walizungumza katika kumbi mbalimbali mbali, na hapa Nairobi ilikuwa ni katika ukumbi wa Bomas of Kenya Le kumbuka mayouth mmekumbuka wananchi kwa sababu muko na mashida zenyu. Ingekuwa si impeachment, amungeita watu wananchi wa chini. Kwa majina yangu naitwa Edward Agoma Rasta, kitu yenye kwanza ningependa kuunga ni kama wanatoka watoke wote. Unajua ule jamaa hakuwa kwa ballot peke yake, walikuwa kwa ballot na president, na ule president tulimchagua ule president ametuangusha. Unajua hiyo shida yote, yote yenye inatokea Kenya na mlima mrima, shida yote, yote inatoka kwa Ruto. Majina naitwa Isaac Omonti, na uenda wenyewe wameona kwamba, eh, aliye mkubwa aweze kumwondoa mku, mdogo yake, ya, ya kuweza kufanya kazi, ameenda Pii, hakuna kitu yenye wataweza mi. Naitwa Victor Mise. Maoni yangu kuhusu hiyo public participation ni siasa tu. Kuna watu wana personal interest about your issue. Jijini Kisumu, wakazi walifika kwenye ukumbi wa Tomboya. Kwa majina mimi ni Daniel Ogendoliach, mimi ni mkazi hapa Kisumu. Ni makosa yale Kenya Kwanza government walifanya, wangekaa chini before wangeelewana, wangetupatia sisi kama wananchi waliwachagua njia ya kufuata, lakini kama njia yao imekwenda imeenda kombokombo mpaka sasa wanaitisha tukuje kwa public participation, sisi tutatoa uamuzi umu, umu, kwa sababu hawa walishindwa na kukaa chini na wasemeane katika hiyo government yao. Hali kama hii ilishuhudiwa katika kaunti za Baringo, ngome ya rais William Ruto. Hata hivyo katika ngome ya kisiasa ya naibu rais Gashagwa katika kaunti ya Nyeri, wafuasi wake waliandamana kupinga mswada huo. Hatutaki kuona deputy president wa Kenya wakidhulumiwa. Baada ya mchakato huu utakaoendelea mpaka Jumamosi, wabunge sasa watajadili mswada huo tarehe nane mwezi huu na kuupigia kura, na iwapo utapitishwa, utawasilishwa kwa maseneta ambao watakuwa na uamuzi wa mwisho. Pia aende hayo, ni maoni ya baadhi ya raia wa Kenya yaliyokusanywa na mwenzangu George Ajoi. Kule nchini Tanzania mamlaka ya mawasiliano ilisitisha kwa muda leseni ya maudhui ya mtandaoni ya kampuni ya Mwananchi Communications inayochapisha magazeti ya Mwananchi na The Citizen pia Mwanaspoti, baada ya kuchapisha picha za video zilizoonekana kumhusisha Rais Samia Suluhu Hassan na matukio ya utekaji na mauaji ya wapinzani. Carol Korir na undani wa taarifa hii Uamuzi huu umetangazwa rasmi na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, na tayari umeibua hisia mseto. Baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wakikosoa kwa madai kuwa mamlaka zinajaribu kuingilia uhuru wa vyombo vya habari. Baadhi ya wanahabari nchini humo wameungana na watetezi wa haki za binadamu kukosoa hatua hiyo, waliosema ni wazi inarudisha nyuma hatua ambazo zilikuwa zimeanza kupigwa tangu Rais Samia alipoingia madarakani. Kibonzo kilichochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa gazeti la kila wiki la The Citizen kilimwonyesha Rais Samia akitazama video za wakosoaji wa serikali pamoja na waathiriwa wa ukandamizaji wa serikali. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, imetetea uamuzi wake huo kwa kile inachosema ni kutokana na kutangaza maudhui yaliyozuiwa kwa mujibu wa kipengee cha 16 cha kanuni ya mwaka 20. Na, na sasa tuelekee kule DRC tukiangazia yaliyojiri kwenye mji wa Goma ambako miili ya watu zaidi ya 20 ilipatikana baada ya boti iliyokuwa inawasafirisha abiria na mizigo kutoka mji wa Minova, Kivu Kusini kwenda Goma, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini kuzama Oktoba tatu kwenye ziwa Kivu mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alifika eneo la tukio na kututumia ripoti ifuatayo. Kuzama kwa boti ya MV MVR iliyokuwa ikitoka Minova kuelekea bandari ya Kituku mji wa Goma, kama mmoja wao hapa anavyojulisha ya bato, ya kwanza mwenye bato aloasaziabato moyo na mamizigo zilikuwa ndani vaishare mubaya. Kwa mujibu wa mashahidi, meli hii ilikuwa njia pekee ya usafiri kutoka Minova hadi muji wa Goma. Mita chache tu kutoka wanakoelekea, wimbi kubwa ilipiga meli na kusababisha nahodha kushindwa kuidhibiti mashua shamamba. Ezekia Asi ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. jamaa letu nyingi linazama na makano rapide ziko hapa kumai Ekuka Lipopo ni naibu gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini aliweka neno. Ni huzuni, serikali ya Kivu Kaskazini inajulisha taifa na jumuiya kima ya kimataifa kuwa asubuhi ya Alhamis ya tarehe tatu majira ya saa tano katika pwani ya mji wa Goma kuelekea Kieshero kulikuwa na ajali mbaya ya boti. Boti ya MV Merdi ikitokea Minova, Kivu Kusini ilizama, ambapo idara za usalama zinafanya uchunguzi kubaini sababu hasa za ajali hiyo na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika ikiwa kulikuwa na uzembe. Walionusurika ni hamsini na wanane na wengine wanatibiwa katika vituo vya afya mjini Goma. Nacho chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii cha ASEDIP kinachoongozwa naye Jonas Kasimba, mmoja wa wanasiasa na mfanyabiashara katika eneo hilo, alitoa wito kwa serikali kuhakikisha sheria kali zinachukuliwa kuhusu usafiri wa majini. Giza Jean de Dieu ni mwakilishi wa chama hicho cha, cha ACDP katika mkoa wa Kivu Kaskazini akiwa Goma. Kufuatana na ajali ilipitika kuziwa yetu ya Kivu, Jonas Kasimba anatoa pole zake za rambirambi kwa jamaa zote zilizopigwa na musiba, na anasema kama serikali yetu DRC iweze jitahidi kukamilisha sheria zote zenye zinahusika na kusafirisha watu juu ya maji zote zinakuwa ndani ya DRC. Inaomba kufungula mabarabara zote zinakuwa pembeni pembeni ya hiyo ziwa hivi population inaweza pita na ndani ya hizo barabara au unapita kwa maji me, kama barabara zinafungiwa, inakuwa tatizo zaidi sana. Ni sauti yake Giza Jean de Dieu, mwakilishi wa chama cha kisiasa kinachopigania maendeleo ya jamii cha Asedipe katika mkoa wa kivu kaskazini, akiwa Goma. Inaarifiwa kuwa miili ya watu zaidi ya mia mbili hadi sasa haijapatikana. Msikilizaji, wakati huu Rwanda ikitarajia kupokea chanjo zaidi za kukabiliana na virusi vya Marburg, wizara ya afya nchini humo juma hili ilisema asilimia 80 ya wagonjwa walioripotiwa ni wahudumu wa afya. Wakati huu pia idadi ya waliokufa kutokana na ugonjwa huu ikifikia 11. Nsanzimana ni waziri wa afya wa Rwanda. Kufikia uh, leo tumethibitisha maambukizi mapya 36 and, uh, na kwa bahati mbaya tumewapoteza watu 11. Asilimia 8 ni wahudumu wa afya uh, na hivyo ndivyo tulivyotambua kuwepo kwa mlipuko huo. Maambukizo haya yote yamegunduliwa kwenye vituo vya afya. Kwa sasa tunazungumzia namna ya kuokoa watu wetu. Kuhusu chanjo gani tutakayoitumia, tutaujulisha wakati tutakapozindua kampeni ya kutoa chanjo jumaa hili. Utawala wa Kigali pia ulitangaza kuanza kufanya majaribio ya chanjo dhidi ya ugonjwa huu wa mabag Wiki hii wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwawekea vikwazo makamanda wanne wa jeshi la polisi nchini Uganda kwa kile serikali ya Marekani ilisema ni kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya viongozi wa upinzani na wafuasi wao. Maafisa hao wa polisi wa Uganda waliowekewa vikwazo ni pamoja na Bob Kagarura. Aliyekuwa kamanda wa polisi katika eneo la Wamala, na Alex Mwine aliyekuwa kamanda wa polisi katika wilaya ya Mitanya, huku wengine ikiwa ni pamoja na Eli Womanya aliyekuwa naibu mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai, na vilevile vile afisa Hamdani Twesije aliyekuwa naibu inspekta wa polisi. Naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Napenda sana RFI Kiswahili, tunawapenda kule Nairobi. Asante sana RFI. Jumatano ya juma hili, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alimfuta kazi mshirika wake wa karibu na wa muda mrefu Jenerali Acol Cor Kuch, ambaye amekuwa mkuu wa idara ya ujasusi nchini humo NSS. Jenerali Acol Cor amekuwa katika nafasi hiyo tangu Sudan Kusini ilipojitenga na Sudan ya Khartum na kuwa huru mwaka elfu mbili kumi na moja. Kwingineko, mkutano wa 19 wa kilele wa nchi wanachama wa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni, ulifunguliwa siku ya Ijumaa ya Oktoba 4 ambapo viongozi wa nchi wanachama wamekuwa wakizungumzia juu ya mustakabali wa lugha ya Kifaransa, akili mnemba na maendeleo ya kidijitali, pia migogoro mikubwa ya kimataifa yaliyopo sasa. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo uliofanyika katika ukumbi wa Chateau de Villers Cotre, eneo la kaskazini mwa Ufaransa, Rais Emmanuel Macron aliwataka viongozi wa dunia kuzingatia maendeleo ya kidijitali na kuepukana na hotuba zenye kuchochea chuki. Emmanuel Macron: La francophonie est un espace d'un... Francophonie ni nafasi ya ushawishi ya kidiplomasia inayoturuhusu kukumbatia changamoto za karne hii. Na sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunaweza kuelewa mabadiliko ya kiteknolojia. Kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, inabidi kuendeleza uwezo wetu wa majadiliano kupitia utaratibu wa kidijitali katika kuwahimiza wananchi wetu e, na, ni sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunapaswa kupambana na kuenezwa mitandaoni kupambana na hotuba za chuki na ubaguzi wa rangi, pia kupambana na hotuba zenye kupinga Wayahudi. Ni sauti yake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wiki hii. Gabon na Guini Ikweta zilikuwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki tangu Jumatatu, na kwa miongo mitano nchi hizo mbili zimekuwa zikipigania visiwa vya Mbanie, Kokotie na Konga, visiwa hivyo vyenye utajiri wa mafuta vilivyopo katika guba ya Gini. Baada ya maombi ya Gini, ya Ikweta siku ya Jumatatu, nafasi hiyo ilitolewa kwa mawakili wa Gabon, ambayo imekuwa ikijitetea kuhusu makubaliano yaliyokuwepo baina ya mataifa hayo mawili na, na sasa tuelekee huko Ufaransa msikilizaji, ambako waziri mkuu Michel Barnier wiki hii alisema Ufaransa ilihitaji sera na sheria kali kuhusu uhamiaji, matamshi aliyoyatoa mbele ya wabunge wakati akitangaza mikakati ya serikali yake kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu. Aidha, Barnier aliahidi nyongeza ya kodi na kubana matumizi katika kile alisema ni kujaribu kudhibiti deni la taifa. Dhamira yetu ni kuleta mapungufu ya nchi yetu kwenye asilimia tano katika mwaka 2025. Dawa ya kwanza ya deni ni kupunguza matumizi katika mwaka 2025. Heruthi mbili ya juhudi za uokoaji itatoka kwenye kupunguza matumizi, lakini hali ya adhina yetu inaomba juhudi zenye malengo, juhudi za pamoja katika mahitaji ya haki ya kodi. Ushirikiano huu wa juhudi utatuongoza kudai ushiriki katika urejeshaji wa pamoja kwa makampuni makubwa yanayoingiza faida kubwa, lakini pia tutalazimika kuomba michango maalum kwa Wafaransa wenye utajiri mkubwa, ili kuepuka mkakati wa kodi kwa wachangiaji wakubwa. Hii ilikuwa hotuba ya kwanza ya Barnier katika Bunge la Kitaifa tangu ateuliwe kushika wadhifa huo na Rais Emmanuel Macron. Msikilizaji, wiki hii viongozi wa dunia walitoa wito kwa Iran na Israeli kujiepusha dhidi ya vitendo vinavyoweza kusababisha mgogoro mkubwa zaidi kwenye eneo la Mashariki ya Kati, saa chache baada ya Teheran kurusha makombora ya masafa marefu kuelekea Tel Aviv. Wito huu ukitolewa Israeli na mshirika wake wa karibu Marekani. Waliapa kulipiza kisasi kwa Irani bila hata hivyo kuweka wazi ni lini au nini watakifanya. Benjamin Netanyahu ni waziri mkuu wa Israeli, aliweka neno: Wananchi wa Israel, hizi ni nyakati nzuri kwetu. Tuko kwenye kile kinachoonekana kuwa mabadiliko ya kihistoria, na kwa utawala wa Ayatola nasema, yeyote atakayetupiga tutampiga pia. Hakuna mahala katika Iran au mashariki ya kati, ambako mkono mrefu wa Israel hauwezi kufika. Na leo hii tayari mnajua ukweli kuhusu hili. Tumedhamiria kuendelea kuwapiga adui zetu warudisha nyumbani raia wa kaskazini mwa nchi yetu pamoja na mateka wote, hatujawasahau hata kidogo. Iran ilisema mashambulio iliyoyafanya kule Tel Aviv ni kujibu kile kilichofanywa na Israeli kufuatia mauaji ya kiongozi wa kundi la Hezbollah Hassan Nasrallah. Katika hatua nyingine, kiongozi wa kiroho wa Iran Ayatollah ali Hamenei alisifu hatua ya nchi yake kurusha makombora nchini Israeli wiki hii na kusisitiza kuwa Teheran na washirika wake wataendeleza mashambulio hayo. Msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami na shusha nanga kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa hilo limeanza kampeni ya kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa mpox. Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo asema bado ana matumaini ya nchi za Mali, Burkina Faso na Niger kurejea kwenye Jumuiya ya ECOWAS. Nitarejea saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki.