Ni saa moja na dakika thelathini na sita tupate makala ya nyumba ya sanaa, muda utakaofika ni, ni makala ambayo unaletewa naye Steve Mumbi, tutakuletea hivi punde. na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi na hii leo tunaangazia muziki wa kizazi kipya na nitakuwa naye Elizabeth Ernest maarufu Liz Lee. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Lizi Lee katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana dasan, dasan. Ukinikaribia, nafsi yangu inajisi furaha na ndo maana niko nawe venye ukinitoma saa oh yeah. Nini nikupe nini nikupe, nivute kwako Mamenwada, Aaa... Lizy Lee, ni lini ni hasa ulianza sana hii ya muziki hya muzik? Kama muziki ameanza elfu mbili na kumi na nane lakini kuna wasowaso nyingi. Unajua mziki unakuwa unapilikapilika sana. Kwa hiyo elfu mbili na kumi na nane nilipoanza mziki, nilifikia mtu wangu kwanza kumtafuta, ambaye nilijua kabisa kwamba anaweza akanisaidia, alikuwa ni Doris Sax. Nilivyomcheki Doris Sax Instagram, nilivyomcheki Instagram, DM yes, DM, akanijibu Nashukuru alinijibu akaniambia k okay. Una, unafanya mziki gani? Nikamwambia Bongo Flava. Una uhakika unaweza? Nikamwambia yes naweza. Lakini mimi sasa siwezi kuamini bila kuona kile ambacho unakifanya. Kwa hiyo ushawahi kurekodi? Nikamwambia sijawahi. Basi nenda karekodi wimbo then unitumie. Alafu mimi ndo nita nitajua hapo sasa kwamba wewe Lizzy ni msanii mzuri au la. Nikafanya hivyo. Niwakumbushe, nilikuwa siitwi Lizzy hapo. Kwa hiyo tu nani? Hapo nilikuwa natumia, nilikuwa natumia Lee, Half Queen. Yeah, lquin ya yeah. Basi baada ya hapo nilipata kazi, unajua kitu ambacho hujawahi kurekodi, alafu ndo naanza kutafuta zile production za studio yeah, kwa hiyo nakumbuka nilikaa chini mimi. Uzuri ni kwamba nilijaliwa kuwa mwandishi toka niko shule, naandika shule ya msingi naandika, unaandika nyimbo naandika nyimbo yes, nilianza kuandika nyimbo za wasanii so wengine hivyo wanazoimba, mimi naandika kwenye kaunta, zinajia na chafua. Nakumbuka kopi yoyote yoyote ile naandika nyingi sana. Hebu kopi moja au wakati ukaendea kutusimulia kopi yoyote ile ya msanii yote ambayo unakumbuka. Sawa, si wema usinipe mateso ya moyo, yeah. Lady JD. Sikiliza kidogo kibao hiki msikilizaji. Ni ya kwake Lady JD, Judith Wambula Mbibo. Wimbo unaitwa Siwema, msikilizaji. Haya, so baada ya hapo nikaenda studio nikarekodi huo wimbo. Nakumbuka yaani ni wimbo ambao nimeufanya lakini sikuwahi tena maskini kutumia ku baada ya hapo ilikuwa kama ni wimbo wa kuombea ajira <laughs> kwao. Basi nilirekodi ule wimbo nikamtumia Duri, nilimwomba namba tena DM akanipa, nikamtumia, akausikiliza, akanambia una kitu kizuri ambacho nakiona kipo kwako, kwa hiyo unaweza ukaja studio kwangu Tabata. Ndio kwa mara ya kwanza, bibi, mimi naenda zangu kuonana na Duri Tabata, si hapo, sina alio, yaani hata sijui ya kwamba kinikifika ta..., ndio ni wimbo sawa. Je, yeah, atakubali kufanya kazi na mimi itakuwaje na itakuwaje ndo na ita najiuliza. Basi nikafika mpaka pale, nakumbuka nilimkuta ana interview na yeye anafanya fanya interview. Baada hapo akaniambia okay, wewe ndo liquid. Nikamwambia yeye ndo mimi. Uh, basi sawa, nimeona wimbo wako umefanya wimbo unafanya mzuri, ila kuna vitu vidogo ambavyo bado, ila ni msanii mzuri ambaye mtakikusikiliza kuoni kama una sound kama ndo unaanza, anakuona kama star tayari. Okay, basi ngoja nikupigie beat ufanye wimbo mwingine hapa hapa ni usikie, afu nitausimamia mwenyewe. Kwa hiyo, kwa mara ya kwanza Duri akanipigia beat. Again nashukuru Mungu kwanza, hakuwa mtu yule wa roho mbaya. Unajua mwingine angeanza, oh wimbo labda nini nini, rudi studio labda ndogo. Maana nirekodi studio. Alikuamini haraka. Eh, studio nilofanya mzungu ni ya kawaida tu. Lakini pale nikarekodi wimbo mzuri ambao pia ni wakati huo studio zake Dhahabu Records au wapi? Yaani Dhahabu Records ilikuwa iko Tabata. Tabata Kimanga. Yeah. Basi nikarekodi ule wimbo ambao nimeutoa unaitwa Nimempata, yeah. Kwa hiyo ule wimbo ni nilivyorekodi ni ulikuwa ni mzuri, yeye mwenyewe aliupenda, afu kuna watu wengi ambao walivutiwa na ule wimbo ikiwemo, nakumbuka Christian Bella alikuwa siku hiyo anakuja, yuko nje akaanza kuuimba. Yani chorus ipo ndani huko, inaimba kwa studio, yeye yuko nje, lakini alishaika lini, akaanza kuimba. Na baada ya hapo, Duri alinikubali kuwa pale kwake, japo yeye aliongea tu kweli kwamba hizi ni sikudanganye, liku sikudanganya kwamba siwezi kumanaji msanii sasa hivi kutokana na hali yangu. Unajua kwenye mdia mtu anaweza kuona mtu uko hivi hivi, lakini kuna vitu vingi hapa katikati vipo, ambavyo kwa sasa hivi ningesema na manaji msanii hiyo. Kwa hiyo cha kufanya wewe, kaa hapa kwenye rebo yangu, utakaa hapa. Msanii yeyote atakayekuja, au management itakuwa ikijitokeza ikitamani kufanya kazi na wewe au kukusaini, nitakutoa hapa, utaenda kufanya nao kazi. Kitokea mimi pia nimebarikiwa, niko sawa, nitafanya basi na wewe kazi. 2018 ilipita, 2019 ikapita. Ni watu tu ile, unajua wengi walikuwa wanaahidi, lakini uwezo kummanage msanii kwa muda huo hawana. 2020 nikawa nimekata tamaa, nasema ya kwamba nimekaa sana lakini mbona sioni kama kuna mwanga, labda. So, nikaanza kujikongoja mwenyewe. Nilianza kufanya kopi za baadhi ya wasanii, kwa sababu uzuri ni kwamba nikifanyaga kopi ya mtu inakuwa bora kama huyo mtu au zaidi ya huyo mtu. Watu wakawa wanavutika na zile kopi sasa ambazo natoa. Mwisho rekodi ulikuwa na posti wapi? Na posti kwenye Instagram page yangu. Kwa hiyo ilienda wa watu wakaanza kunifahamu na kuna mtu ambaye aliniona kupitia huko, baadaye tena tukaja tukakutana, mimi sifahamu kama mtu ananifuatilia. Tukakutana tena akiwa kwenye yeye, yani yeye ana studio ya ndugu yake, yani wanamiliki studio ambao ndio huyo boss ambaye alikuwa anafanya kazi hapo nyuma kidogo. So baada ya hapo yule ndani ya saluni ambako anafanya kazi mimi nilikuwa naimba sana. Kwa hiyo na ukiangalia tulikuwa kuna watu wanne, wadada tulikuwa wanne, lakini ilikuwa kuna watu wanakuja wanasema namtaka dada anaimba <laughs> Yeah, unawahudumia nywele zao huku naimba ya, yeah, namtaka yule dada anayeimba. Kwa hiyo kulikuwa kuna watu wanapenda kile nachokifanya, nikaona na kumbe wanapenda kwao. Mimi sasa ikawa kila siku na kazi na mimi pia nikikaa saluni, kuna muda ni kama mna wateja, najifungia sehemu wao naimba. Sasa kumbe sauti inatoka nje, mimi sijui, watu ndo wasema wao naimba nani, mbona ana kipaji sana, kwa nini yafanya. Kaambia mimi nafanya cover, mbona kwao naweza ngasema. Management nilipata kwa staili hiyo Nikiwa pale saluni naimbaimba imba, imba, imba, imba. kuna mtu kumbe alinisikia, akaenda kuambia, kuna nataka mtu wa kuingiza jingo, kuna mdada mkali sana, ngoja niwatafutie. Wakanitafuta, lakini mimi nimeishaacha kazi pale, sipo, nimefungua ofisi yangu sehemu nyingine. Basi siku hiyo nimeshangazwa, nimekaa, mtu anakuja ananiambia, samahani, wewe ndo ndo li queen? Akaambia yeye ndo mimi, tunakuhitaji, kuna mtu anataka kumuingiza jingo. Kwanza nilishtuka kwa sababu mtu anakuja tu haumjui, anakuja tu kuniambia tunakuhitaji. Wamejuaje kama mimi naimba? Najiuliza, okay, sawa, naona labda kwenye mitandao, kajuaje, kaniko pale, anajiuliza maswali mengi. Nikawaingiza ni hiyo jingo yao, lakini sasa bosi yauweo, bosi mwenyewe akaanza kusema, akawa nivyo rekodi ile jingo, wakasema mimi, nadhani natamani kuendelea kufanya kazi na wewe, sio tu kwa hii jingo. Nimeelewa, alifurahishwa na kazi yako na na uwezo wako yeah. Kwa hiyo natamani kuendelea kufanya kazi na wewe kwao, naomba wewe una rekodi, alafu kisha rekodi nitajua cha kufanya. Kiukweli na na nazo, tuanze na ngoma yako. kwa ya kwanza ni gande, uliimba pale awali, wakati tukianza makala haya ya nyumba ya sanaa. mimi nakwenda vipi? Kwanza tupate rhythm kidogo, alafu tuizungumzie, nivute kwako Tuzungumzie kidogo tenzi zako na nyimbo zako. Nilikuwa nikipekua pekua, eh, kuna wimbo nikutana nao pia, unaitwa mama. Kwa nini uliamua kuandika wimbo unahusu mama? Niliandika wimbo wa mama kwa sababu yani karne hii vijana wengi wanadharau kwanza mama zao tu, wetu wa kweli ya kwamba ni wengi sana washaribika, watu wengi wamekuwa wauni, wengine ndio wamekuwa hivyo, wanafanya mambo ya ajabu. Unakuta mzazi anamwambia kitu amsikilizi. Kwa hiyo ni miongoni mwa kitu ambacho nilikifikiria nikaona ya kwamba nikitunga wimbo wa, ma, wa mahadhi haya mtu atakapousikiliza kama anafanya kitu kibaya, basi huenda akaingiwa na ile loya ya kurudi nyuma kwa mama yake ya, na ndo maana ilijaribu sana kuelezea vitu kuhusu mama. Aliteseka sisi tusome, aliteseka sisi tule, kwa sababu kuna wengine masingomaza wametulea mpaka hivi wamekuwa, ukija kumuuliza Lizi, mimi baba yangu amefariki ya, nikiwa na miaka mitatu. Sasa hapo nimelelewa na nani? Sina mama wewe, huyo kwa hiyo nadhani wakina mama pia wapewe heshima zao. Msikilizaji, kibao cha mama kinakwenda namna hii. Mama, mama, mama, mama, mama, mama, Badala ya Mungu ni wewe hapa duniani mama, hata chochote ni wewe bado. Yakifanani na upendo wako mama, kwenye kizawendo yangu tata, unanimulikiaye daima, ujawahi kunichoka kwani napokosea eh. Wewe ndio unayejua kweli wote kuhusu mimi mama eh. Ulinilea vyema kwa busara tena ndani ya dini mama eh. Ninakumbuka lile neno la moja mwanangu, mwanangugu wauyakone, leo nayaona mengi, wala sio moja, kweli dunia ni tonge. Asante mama. aji kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa, nami ni Stephen Mumbi nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kupitia RFI Kiswahili, na niko naye Elizabeth Ernest maarufu Lizle, tukizungumzia sanaa hii ya muziki, muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania unashirikiana vipi na wasanii wengine? Nilikuwa nikipekua pekua, nikakutana na vibao ambavyo umemshirikisha Barnaba. Kuna kingine pia kinaitwa Hautoki, umemshirikisha Jinako Warawara. Um, mi niseme kwanza, nashirikiana nao vizuri na walinipokea vizuri, kwa sababu karabo, sisi ndo tulizihitaji Sio kama wao labda walinifuata mimilizi hapana. Mi ndo nilitamani sana kufanya nao kazi, kwa sababu naamini katika uwezo wao, na baadaye ndo wao wakaamini katika uwezo wangu pia. Kwa hiyo niseme tunashirikiana nao vizuri tu, hamna shida yoyote. Tuzungumzie kibao hiki sisiki ulichomshirikisha Barnaba, umu, ulikuwa unalenga kufikisha ujumbe gani kwa hadhira? Um, ujumbe ambao nilikuwa nalenga umu kufikisha Unajua, katika haya maisha unaweza kuwa kwenye mahusiano fulani, lakini kuna watu wanakushindilia misumari, yani hatari, yani utoke kwenye mahusiano <tikimema> <tikimema> yani hawataki hata kusikia, yani wanatamani utoke, lakini wewe wimbo, unajua kwa katisha tamaa ya kwamba moyo umezimika, mabaya yako sioni na masikio nishaziba, sisikii. Na maana kama usiki basi, kuna mengi anaongelewa ambayo hutaki kuyasikia. Tupate radha, kibao hiki vile. Moyo umezimika, mabaya yake sioni Mashabu, ya ya. Hongera sana, Mungu kakujalia sauti nzuri rafudhi nzuri, na hata kuimba unaimba vizuri. Asante sana. Kuna wimbo mwingine hapa hautoki wa kwake Jinakoarawara. Ulienda kaskazini, eh, jijini Arusha, ukakutana na Jinakoarawara, ilikuwaje? Kwanza aa, nasema tulitengeneza kwa sababu alikuwa anakava sana kwenye huo wimbo, kwa hiyo hatukuwa na connection naye staili yake mimi humo sky. Yaani, namsikia kama anaimba maazi fulani hivi ya ya ya kitaarabu taarabu. Kwa hiyo nadhani humo mi sky akaambiwa, amna huyu anapita staili yoyote. Kweli, sawa. Akapuuzia, akatumia tena mara pili wimbo mwingine akasema, huyu anaimba, mimi ngoja kwanza nije studio. Basi ikabidi yote tufanye mpango, akafika studio kwetu, na alipofika studio ndio kukuta ule wimbo kwamba nishaufanya na huko vizuri, akaingiza Na ki kibao kinaitwa Utoki cha kwake Lizli akimshirikisha jinako warawara. Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa. umekuja na wimbo mpya. Lizzy, unaitwa pete kwa nini pete? um, nimekuja na wimbo huu unaitwa pete kwa sababu kwanza, naweza nikasema kuna ile ladha ya muziki ambayo tunahitaji wa nyimbo za ndoa ndoa, hizi harusi harusi, tunaikosa kwao. Nilikaa nikafikiria, nikaona ya kwamba wimbo ambao nataka kuja nao unahusu kitu fulani, lakini pia wimbo huu unaweza ukawa ni special sana kwangu kwa sababu kweli nimeveshwa pete, kwa hiyo nilishawishika Niko na pete ya uchumba, pete ya ndoa. Ya, ni pete ya uchumba lakini Mungu akijali hivi karibuni mnaweza mkasikia tu eh, hey, alikuwepo akaoleha <laughs> <laughs> Muziki umekupa nini? Um, naweza nikasema Mziki umenipa furaha cha kwanza, kwa sababu mimi bwana napenda mziki toka mtoto yani. Kuna kipindi nilivyokuwa mdogo mamangu alikuwa anapenda sana kuniimbia. Mamangu pia alikuwa ni msanii wa taarabu, kwa hiyo alikuwa ananiimbia sana na mimi na enjoy vile anavyoniimbia. Kwa hiyo nimekuwa katika mazingira ya kuupenda mziki. Kwa hiyo kwanza, ukiniuliza nimepata nini kwenye mziki, unanipa raha mimi. Hata nikikasirika nyumbani wakinikera, nitatafuta tu sehemu, nitakaa, nitatulia, nitaimba. Hata bichi nitaenda, nitakuwa tu naimba. Lakini ukija ukiangalia vitu vingine, bado mziki haujanilipa, ila utanilipa najua, ninapoendelea kufanya kazi. Unawaambia nini wapenzi wa muziki huu hasa muziki wako katika nchi za Afrika Mashariki na kwingineko duniani? RFI Kiswahili inasikika Afrika Mashariki katika masafa ya FM, hali kadhalika www.rfikiswahili.com. Mi nawaambia tu waendelee kusapoti mziki mzuri kwa sababu ninaamini inafanya mziki mzuri na watofauti <mucho> timiza ahadi na Mungu wetu atubariki, na shukuru kwa kutimiza ahadi na ndoa kibao pete ndiyo kinatusogeza ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa. Unapatikana vipi katika mitandao ya kijamii? Asante um, Instagram natumia <rickimedia> sana lizi li kwa kujumuika nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine, na nikutakie wakati mwema, furahia muda wako. Shukrani Steve Mumbi, kwa makala safi ya sanaa na sasa nimkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa. Shirika la afya duniani WHO laidhinisha kipimo cha haraka kubaini uwepo wa virusi vya mpox. Kongamano la 19 la mataifa ya Frankofoni kutamatika leo, rais Emmanuel Macron akisisitiza kutokuwepo upendeleo katika utatuzi wa mizozo. Na Israel upande wake imezidisha mashambulizi nchini Lebanon, idadi ya vifo ikiwa imevu, imevuka watu elfu mbili tangu mashambulizi haya kuanza. Kibao binko lera cha kwake shiba na theban Ni kibao Binkolela cha Ja Queen Shiba akishirikiana na, na The Ben kutoka kule Rwanda. Kibao hicho kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili na kushukuru. Naomba usicheze mbali, maana saa mbili na nusu tutakuja tena na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwaheri ya muda <tikin>