Dakika 36 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki tupate makala ya nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam, na hii leo tunaangazia sanaa ya ushairi na itakuwa naye Michael James maarufu Kide kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Michael James Kidi Kide katika makala haya nyumba sana. Asante sana, sana. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kabla ya kuanza kuzungumza na Michael James maarufu Michael Kid, sikiliza kibao hiki Ololufemi Jux wakishirikiana na Diamond Platnumz. Na sasa nianze kuzungumza na Michael James maarufu Michael Kidd. Ni vipi uliingia katika sanaa hii ya ushairi? Sanaa ya ushairi kiukweli, niseme ni kupenda, kwa sababu sanaa wengi waga tunafanya kwa mapenzi, kwamba mwanzo uko nasikiliza baadhi ya watu, niko napenda ku, kuandika lakini niko sijui naandika nini. Unajua tunavyoanzaga Nandika, andika, andika, andika. Lakini watu walikuwa wakisoma wanapenda, wakisoma wanapenda kwao, nikaona okay, kumbe naweza nikaendelea kuandika so nikajikita humo. Unakumbuka mashairi yao ya mwanzo, kile ulichokiandika mwanzo, unakumbuka? Ah, ikoni zamani sana muda mrefu, hata yale ya kukopi ya kukopi. Sana sana tulianziaga kwanzia huko: karudi baba mmoja kutoka safari ya mbali, kavimba yote mapaja na kutetemeka mwili, watoto wake wakaja ili kumtaka hali. Hizo ndo tulianziaga huko, za shule ya, ya msingi. E, sekondari ulichukua uli mchepuo gani ambao ulikusukuma kuja chuo kikuu cha Dar es Salaam na kusoma sana hii ya ushairi? Uh, olevo nilichukua art ambayo nilikuwa napenda art kiufupi. Ni manake, umo ndani yake kuna lugha, maana yake Kiingereza, Kiingereza na Kiswahili. Ya, kuna lugha, kuna Kiingereza na Kiswahili na historia pia, kwa hiyo kutokana na kupenda sanaa kwa baada ya kumaliza advance form 6 nikaweza kuopti kuja UDSM hapa, katika department ya sanaa bunifu kuweza kuendeleza karia yangu ya, ya sanaa. Tupate shairi moja lolote lile ambalo nalikumbuka, ukivuta kilili linaweza likaja. Karibu moja, naweza nikasema ilikuwa linaitwaga wife material, yani mwanamke mwenye sifa za kuwa mke Yeah, mwanamke mwenye sifa za kuwa mke ndio nilikuwa nataka kumwandikia, kwa sababu kila mtu ana mwanamke wake anaye dream kumpata. kwa linasema hivi kwamba katika pilikapilika pilika za kuangaika na kutafuta Manzese, Sinza mpaka Tabata, mpaka leo sijapata mwanamke mwenye sifa ninazozitaka mpaka najiuliza kwani mapenzi ni nini, sura ama noti? Pongezi zifike kwa Zari the boss lady, maana mapenzi yangekuwa sura Wasafi wangekosa first lady. Tuachane na hayo, sijeleta tata. Sasa tuingie kwenye mada, sifa za mwanamke ninayemtaka. Kwanza awe anajua kuvumilia, hata akinifumania acheke na kunisifia kwa mashoga zake kuwa amepata mume lijali katika dunia. Pili awe anajua kujali pia, wazungu wanaita kukea. Hata akienda mwezini kutembelea, asisite kunipatia shoga yake mmoja wa kunihudumia. E, e, kama hivyo hapo. <laughs> <laughs> mwishoni asisite kuachia shuga yake mmoja. <laughs> e, but, et, ndo, ni, nilikuwa na waza hivyo, kwa sababu watu wengi waga wana, wana, wanaandika kwa, kwa kusema kwamba mwanamke wangu nataka hivyo hivyo hi mimi nilikuwa na waza mwanamke wangu hivyo, japokuwa wengi wanahisi kama hawezekani kupatikana, lakini kwangu mimi naamini hiyo ndo ilikuwa feeling yangu, ndo kitu nilichokuwa na kifili kwa muda huo wakati naandika. Tuvute pumzi na kibao chochote wakati tukiendelea kutafakari kuhusiana na sanaa hii ya ushairi. Ningechagua nyimbo ya mm, Malomboso na Zuchu, mpenzi wangu Tuvute <tuhu> pumzi, msikilizaji, na kibao hicho cha kwake Zuchu na Maromboso <tuhu> Baby tumewashinda mahasidi, tumewashinda mahayawani oh, hala hala, kitanda kiwe sahani mpenzi, ni kule ni kufaidi nichoshe niwetabani mi oh, hala hala, mtoto wa udongo, mvua siziwezi mvua siziwezi kile mansia na magongo na chechemea chechemea Dumange, tupige msondo unirutishe, nani nianze ndondo ndondo, kunyemelea nyemelea, my ja my my love bless my baby oh, oh. Bless my one and only unirutishe, nani nianze ndondo ndondo, kunyemelea nyemelea iaenenui kitu changu gani kinakuvutia kutunga shairi? Ushawiri ni sehemu ya mtu kuelezea kile kitu anachojisikia, labda ameshindwa kukieleza kwa watu, amekaa kimemtouch kwa namna moja au nyingine, kimemgusa kwa namna moja au nyingine, ko anaamua kukiweka kwa njia ya maandishi, so akishare na watu. Inawezekana kuna watu ambao walipitia experience hiyo, wakajifunza, wakajua namna gani ya kutatua alichokutana nacho hivyo Nadhani ni mi mwenyewe tu nikiwa nimekaa na, na feelings zangu tofauti tofauti, ndo waga napenda kuandika mashairi kwa, kwa sababu naamini ni sehemu ya mimi kuelezea hisia zangu ambazo ninazo, kwa sababu sio kila mmoja anaweza nikamfikia na kumwambia kitu gani na feel, ila kwa kupitia ushairi nadhani kila mmoja anaweza akaelewa nini ambacho nataka kuelezea. Umefanikiwa ujumbe unafika? Ujumbe huo, hisia zile ambazo zinabebwa na mashairi, umefanikiwa zinafika? Ah, zinafika, lakini niseme kwamba zifiki kwa mawanda mapana, kwa sababu audience ya ushairi inakuwa kama, niseme tu, fani ya ushairi kwa sasa inakuwa kama imeminywa kidogo, haiko katika upana ule ambao unaweza ukaufikiria. Wapenzi wapo, lakini mara nyingi waga wajui ma, ma event ya, ya ushairi yanafanyika wapi, anafanyikaje ya kwao, unakuta muda mwingine ukishea na watu ndo ii mi napendaga hichi kitu nanini na nini. Kwa hiyo kungekuwa na mawanda mapana kidogo zaidi ya hata maredio ma TV angekuwa na vipindi vinavyohusu ushairi, nadhani ndo ingekuwa inafika kwa urahisi zaidi. kazi yenyewe ya, ya ushairi, washairi mnafanya kazi inavyostahiki? ili kuwa mshairi mzuri unatakiwa ufanye nini? Ili kuwa mshairi mzuri, kwanza inabidi ujue ushairi wenyewe ni nini, kwa sababu kuna namna mbalimbali za kuandika mashairi. Kuna mapokeo kisasa, njia za kimapokeo, njia za kisasa. Ujue jamii yako inayokuzunguka pia ina, inataka nini. Ujue wewe mwenyewe unataka kuelezea nini, zewe utakavyoandika. Je, jamii itakipokea moja kwa moja au itaelewa? Kwa sababu jamii inayotuzunguka kuna wengine samtime unafanya mashairi ya Kiingereza lakini akuta jamii ambayo inaelewa mashairi ya Kiingereza ni ndogo. Kwa hiyo ukiweza kujua audiensi yako, kwa mfano ukifanya kwa maeneo kama chuo kikuu watu wengi watakuelewa, lakini ukienda maeneo ya mtaani hauwezi kueleweka. Kwa hiyo ni kitu ambacho unatakiwa kujua kwanza, muktadha wako, unatakiwa kujua fani ya ushairi yenyewe ni nini, na kujua mwenyewe unataka kuelezea nini, ili uweze kuifikia hadhira yako ambayo inakusikiliza. Umezungumzia aina za ushairi, um, ushairi wa kisasa, ushairi wa kimapokeo. Hebu tuchanganue kwanza, umezungumzia mapokeo, unamaanisha nini? Kisasa unamaanisha nini? Ah, nikisema kimapokeo tu kwa haraka haraka, ni mashairi ambayo yanafuata ulali wa vina na mizani, au yanafuata sheria zote za uandishi wa mashairi. Kwa mbona natakiwa andike katika ulali wa vina na mizani na nini? Natakiwa uwe kuna mjalizo, kuna takrili, kuna nini, vitu vingi sana. Kwa hiyo ni yale mashairi ambayo anafuata zile sheria au principles za uandishi wa mashairi. Lakini ukizungumzia maandishi ya kisasa, uandishi wa kisasa ni kama freestyle. Unaandika kile unachojisikia. Sio lazima ufuate ulali wa vina na mizani, lakini tu yao yanatamkika ya au tunasema yanaimbika. Hivyo lakini ya kimapokeo ndo tunavyosema kwamba ni yale ya kizamani ambayo yanafuata yanafuata sheria zote za uandishi. Yapi yana mashiko kwa hivi sasa? Kwa hivi sasa yenye mashiko ni uandishi wa kisasa kwa sababu uandishi wa kisasa nadhani watu wengi sana ndo wanausikiliza, kuliko uandishi wa kizamani. Uandishi wa kizamani kidogo kama umepungua, lakini sio kwamba hauna mashiko, una mashiko, lakini sema kwa saizi naona kama haufanyiki sana. Hazira ya saizi kama haiutumii sana, ndo maana watu wengi wanatumia uandishi wa kisasa ambao unasikilizwa sana. Utaona kwenye hata kwenye TV siku ukiona kuna kipindi cha ushairi, basi utakuta watu wengi wametumia uandishi wa kisasa, so ule wa kizamani kama kamatukga tunasikiliza ile ya hiyo mibange mnayovuta vijana siku hizi sio sana kama ndiyo kwanza. Unafungulia ya redio yako, ni makala ya nyumba ya sanaa nikisikika kutoka jiji kuu ya kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi na leo niko naye Michael James Kid tukizungumzia sanaa hii ya ushairi. Safari ya ushairi unaionaje? Ni nzuri, naweza nikasema kwamba oh, siku hizi wanasema yajao yanafurahisha, kwamba tunaona kuna future inaonekana kwamba saa hizi kidogo tunaanza kupata watu wa kutusikiliza. Tuna, kama midia hivi umenifuata leo tumeongea hivyo, ndivyo watu wanavyozidi kuendelea kujua fani ya ushairi inakuwaje. Nadhani baada ya miaka kadhaa fani ya ushairi itakuwa tu kama fani nyingine, kama ilivyokuwa vichekesho. Unajua zamani kidogo, fani ya vichekesho ilikuwa kama na yenyewe iko chini, lakini wameipa wameipa nanili promo promo promo, mpaka saizi tukiangalia fani ya vichekesho ni kubwa, tena ni katika nyanja zote, so stand-up comedy, so uchekeshaji wa kwenye tv vyote viko, viko juu. Kwa hiyo nadhani hata ushairi pia, baada ya miaka kadhaa, naona kwamba itakuwa ni tasnia kubwa. Naona sio kazi rahisi kuwashawishi wazazi kwamba anaenda chuo kikuu cha Dar es Salaam kusomea sanaa bunifu, hawaelewi. Ukiwambia sanaa za majukwani kwamba unaenda kuwa mcheza eh, mnengwaji kwenye stejini. Unaenda kuwa mshairi wewe, uliweza vipi? Kwa, kwa kweli ni, ni, ni, sio sio, sio, kazi ndogo, lakini niseme tu labda nimebarikiwa kuwa na wazazi waelewa, kwa sababu mara ya kwanza siku, sikupewa limit kwamba omba kozi hizi kozi hizi kozi hizi kozi hizi, ila nilipo omba nikachaguliwa, mzee wangu aliniambia all the best, tuta kwa sababu ni kitu ambacho umekipenda, siwezi nikakuzuia Naweza nikakuchagulia kitu kingine ambacho pia unaweza usikifanya ukiwa na furaha. Na bado tunaendelea kufanya sanaa, tunaamini siku moja sanaa ita, itafikisha pale ambapo tunataka, kwa sababu unaikimbia sanaa kati ni kitu ambacho kiko moyoni mwako, naenda wapi sasa? Ya tunafanya tunaamini, ipo siku moja itakuwa ni kitu kikubwa, kwa sababu kama sio wewe wa kuipambania sanaa sasa, ni nani? Maanake inabidi ujitoe, tutajitoa mpaka tuta, tunajua tutaifikisha tu mahali Pata shairi kidogo moja wapo. Tumeliona shairi lile la kwanza likizungumzia mapenzi, hebu tuone shairi lingine linazungumzia nini. Karibu Michael James, karibu ah. Na hili pia naweza nikasema linazungumzia mapenzi, linaitwa Kidawa. Ah, Kidawa. Binti ameuteka moyo na nyororo kabisa kuufungia, amejawa na huba la choyo, hataki kabisa na mtu kushea. Kama ni safari nishafika na mabegi tayari nishayatua. Nishakula kiapo cha utulivu kwake tuli nimetulia. Naye asha hapa kwa mababu kutokuwa kiguu kiruka na njia. Napotoka kazini nimejichokea kwa mahaba uja kunikumbatia huku maneno mazuri akinitamkia. Wallahi huwa najifili niko high like a train in the sky. Kidawa saluti zote nampigia mitutu 24 yote angani Italia kwa laa nazo nipatia. Hivyo <laughs> safi sana. Na kwa nini mashairi yako zaidi umejikita kwenye mapenzi? Maanake pale awali ulizungumzia kwamba namna gani unapenda kuwasilisha yale unayoyawaza ama yale unayoyafikiria. Najaribugi kutengeneza kitu ambacho hata nikiwa nakifanyia performance on the stage hata mtu ambaye ametoka sehemu nyingine au nchi nyingine akiona anaweza kaona that is Tanzanian culture. Ule ni utamaduni wa Mtanzania. Kwa hiyo uwezi ukasema umefanya shairi la kidawa. Unafanya shairi la kidawa, unaingia umevaa labda nanilia, haiwezekani yani. Uta, lazima utavaa Kitanzania, utavaa kidawa labda utavaa kanga, atavaa nini. Kwa hiyo inakuwa ni rahisi ku, kuwasilisha kacha yetu ya Kitanzania kuliko, kuliko mashairi mengine, ambayo mimi napenda kuandika mashairi ambayo yanawasilisha sana tamaduni zetu. Kibao Ololo Mbosokan, kutoka nchini Tanzania. Nimefanya savei, Jeje lako liko salama. Umenitoa hofu mashaka, moyo upo bombei, mwili upo Dar es Salaam, hisia zimevuka mipaka, raha zimefatizana, utamusuka itele Ololo mapenzi matamu, msikilizaji. Anaitwa Mboso Kan, mwanamuziki kutoka nchini Tanzania. Kushukuru sana Michael James Kid kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Unapatikana vipi mitandaoni? Napatikana kwa Instagram, natumia Kid Black, K I D Y black, Kid Black, yeah. Kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255. ni jumlisha 255 715 099 132 Nakushukuru sana, asante sana. Ndio, na kunja jamvi la makala haya nyumba ya sanaa, kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, nilikuwa na Michael James maarufu Kid, tukizungumzia sanaa hii ya ushairi. Juma lijalo ni makala nyingine, kila laheri na nikutakia wakati mwema. Baby watazame wale hawali wakashiba wanakesha kuroga tuachane Kwetu mambo nare nare, raha siyo kawaida, wenye pressure na pumusi wa bane. RFI Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @RFI_SW. Baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza: benki ya Dunia yasema inalenga kulinda miradi mbalimbali mbali, nchini Uganda dhidi ya sheria tata inayopinga ushoga Waziri wa zamani nchini Senegal afungwa jela kwa makosa ya ubadhirifu na utakatishaji fedha. na Israeli yaendeleza misururi ya mashambulio dhidi ya kundi la Hezbollah nchini Lebanon. kukamilisha matangazo awamu hii ya kwanza, Joviol na wimbo wake Baisho kutokea nchini baba langu Kenya. bila hata kuposti nitaridhika baba wendo langu koti ntashinda nja nkupe ule nisosi-sosi <muchilis> misosisosi kunijali bebi moyo utauma mwana ah maumivu kwangu so sawa sawa nina uwivu wa wajibu nimekurusu kwambe vilopendavyo kujibu baby, nikipata maradhi ndio tabibu baby, nishibu kama viliopendavyo kujibu. Tungekuwa njiwa, tungeruka tuwafunze hey. kwamba mibawa la kushoto wala kulia Saa mbili na nusu, Afrika Mashariki inarejea kwa awamu nyingine ya matangazo.