Ni saa moja na dakika thelathini na sita tupate makala ya Nyumba ya Sanaa na Steve Mumbi. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Bado tuna vinjali mashariki mwa DRC katika mji wa Goma, na mara hii tunayoogisha Matale, msanii wa muziki. Mimi ni Stephen Mumbi, karibu. Tuanze namna hii, ngoma inaitwa Kaya na Ogisha Matale. Fire, sembe, sembe, sembe, sembe, sembe, sembe, sembe, sembe. Wimbo unaitwa Kaya ni Ogisha Matale katika makala Nyumba ya Sanaa akiwa kule Goma na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka nam Ogisha Matale e, wewe kama mzawa hapa mjini Goma ni msanii e, unaweza kutupa kwa urefu a, katika makala ya Nyumba ya Sanaa historia namna ambavyo ulianza sanaa eh, tangu mwanzo hadi kuja kufika umri huu wa leo uh. Sanaa nimeanza kanisani. Kanisani nilikuwa nikiimba nikisifu eh, uh, baada hapo nikaingia kwenye muvi uh. Muvi nitengeneza muvi mingi sana uh. baada ya muvi, alafu ndio nikaanza kuimba mwaka ishirini na moja kwa mwaka wa 2021 yeah. yeah. ndio ulianza? Nimeanza kuimba uh sasa rasmi, rasmi nikajitupa katika eh, kariere profesionale, well, okay. yeah. katika nyanja za kikazi kabisa, okay. kwenye okay. tasnia ya usanii hii, mm -hmm. uh, pengine uh, niseme ni miaka minne sasa na album moja EP, EP. EP wanaita Africa Dream. mm -hmm. EP EP Afrika. Na zingine nyimbo zipo nyingi sana na nyimbo zaidi ya kumi na tano hivi mm -hmm. Yeah, ilikuwa ilikuwa kuwaje, wewe kama Mkristo umeanza kanisani ukimwimbia Mwenyezi Mungu na sasa unaanza kuimba hizo nyimbo zako, sijui pengine utakuja kutuambia baadaye, ni nyimbo za aina gani? Sijaimba vitu vibaya ama sijamsifu shetani bado. <laughs> no. <zu>, naweza <laughs> kusema ni kazi ya Mungu nafanya tu kufikisha message, kama vita tunapitia. Kuna nyimbo nimefanya kwa ajili ya namna nimekuambia, nimefanya IP inaitwa Africa Dream kwa ajili ya umoja wa Afrika, nimefanya kitu nichangie kidogo na mimi sawa sawa. Mm. Okay, ni aina gani ama ni mtindo gani wa nyimbo ambazo unapiga? Bwana, okay. mimi zote nachanga tu tni unaweza kurap kuimba na imba reggae yote, reggae yote, nipo nipo popote pale, rap unafanya, yeah, yote nafanya. Sawa, sawa. na kwa nini unachagua hii? Kwa nini usichague mmoja ili kwamba, uh, watu wako identify, watu wakutambue kupitia mtindo mmoja? Naweza kusema muziki wa leo unaenda na upepo. Mm -hmm. Umeona? Leo kama kuna ngoma ambayo zinavuma kama mapiano. Kwa nini mimi nisingi <laughs> katika upepo? <laughs> Na kwa sana usanii inabidi uende na upepo. Nyimbo zako zinapokelewa vipi katika jamii hapa Goma lakini vile vile katika eneo nzima la mashariki mwa DRC? Um, uh, nashukuru kwanza mafans wote ambao wanatufuatilia na wanatupa nguvu. Sababu ni kitu ambacho mi na miaka mingi. Alafu mm -hmm, pale ambapo nimefika naweza kusema nimeweza. Asivyo, umejitahidi ya umejitahidi hivi, sababu kuna wengi wame walianza awali, lakini nilipo hawapo, alafu naweza kusema <laughs> ni baraka toka kwa Mungu, yaani naweza kusema naam, hapa nilipo si haba. Ni kweli. Yeah. Asivyo, <laughs> <Mba> umejitahidi. <laughs> Yeah. Ni changamoto gani, za aina gani unazipitia, sababu umesema kwamba ni wewe unatumia mitindo yote aina yoyote, mm -hmm. Ile ya nyimbo mbalimbali, pengine ni matatizo gani ambayo umeshawahi kushuhudia na ambayo mpaka leo unakumbuka, dah nah, hii kitu bwana kilinipata sitaki kirudie tena? Kwanza naweza kusema kwenye music kuna chuki, yaani wasanii hatupendane sana sana alafu mm -hmm. mm. kuna changamoto nyingi tunapitiaga, si wasanii kwa wasanii, umeona Ee, ukifanya kitu kizuri wengine watafurahishwa, kuna wengine wanafurahishwa, kila mmoja na upande wake, upandewake. uh, changamoto tunazipataga nyingi sana wanaweza kunyima show umeona wa mm-hmm. hawataki wa kupromote wakufanyie yani mambo mm, uwe uwe, fresh fresh fresh yani tatizo ni nyingi sana zingine hatuwezi kusema ha, kwa sababu pengine tutakera wengine, ha, sivyo? na redio na yeah, sikika ulimwengu wote. Yeah. Wewe binafsi Matale, pengine unaweza kutuambia kwa kwa kwa, kwa namna ambavyo huo huo unajihisi unahisi kwamba unaweza kutamani ufanye kolabo na msanii yeyote, zaidi sana ni yupi, yule ambaye hata wewe mwenyewe unamkubali? Ni wasanii wengi wanafanya vizuri, mimi siwezi kusema naweza kuimba na huyu ama huyu, yaani ikitokea fursa nafanya na mtu yeyote. Mhm, mm -hmm. Mm -hmm. sijali anafanya nini, ino, yani, nauna, ni aina gani? Yaani fursa ikitokea tu. Naona ni fursa nzuri itaendeleza kitu kidogo kwa kwa nani kwa mfumo, anasema mm -hmm. mfumo. Ndio mfumo. Wa, wa music yangu mimi nitafanya naye tu. Na umeshawahi kufanya? Ya, nimefanya collab na wasanii. Kama wangapi eh? na kina nani hasa? Nimefanya collab na Mr. Shampeni wa, wa nani wa Burundi. Burundi. Yeah, nimefanya collab na huyo hapa uh, Kivu nimefanya kolabo na mtoto Fadja ni wa Butembo. Bwana Champagne alifika kwenye studio zetu za Nairobi <laughs> uh, tumempokea pale kwenye jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ametutumbuiza uh, kweli kweli kwenye studio, ametuchangamsha kweli kweli. Hakuna mtu, hakuna mtu ambaye <laughs> hajapendezwa na namna ambavyo alifika hapo studio ni kwetu. uh -huh, mbali na Champagne, umesema mwingine nani? Mwingine ni mtoto wa Butembo na ni mtoto Faja. Unamtaja mtoto Faja, tumefanya naye pia Faja. Faja, faba Faja mwingine mm -hmm. ni wa Cameroon, tumefanya naye pia. big lamb wanamwita, mm -hmm. yeah. Burundi na hapa mjini Goma kwenyewe hapa Goma sijafanya na mtu yoyote. Na nani yule ambaye ungependelea, ama na um, mradi pengine? Sijui, ni wengi sana ila kuna collab tunaandaa kwa sasa ama. Uh, uh, nimechochea tu, kuna collab <laughs> tumemaliza hata kurekodi, naweza kusema naam na, I, na D Black uh, muda si mrefu itatokea. Kuna, kuna wimbo wasanii hapa Goma walitoa, pia ulishiriki? Uh, wimbo wa kuhusu kuhusu hali ya vita, sijui ni kumbuki. Ah, hiyo no. Fursa sikupata mm. fursa hapo, nilikuwa bado, nilikuwa, ya... nilikuwa safari, walifanya mambo, mimi siku hapa Goma mm. Uh. sikupata fursa kabisa kuingia kwenye umo. Sawa sawa. Umesema kwamba watu wanafurahia, umesema mafan eh? mm -hmm. Yaani, wale mashabiki wako ndio mm -hmm. ambao wanakuhimiza zaidi. Mm -hmm. Ni kwa namna gani uh, unafanya biashara zako? Unajiuza vipi? Kujiuza kwanza, kuwa mtandao leo unalipa. mm. Asihivyo mi nilipoanza music nilisema, siwezi kufanya kitu, yaani nisikuwe na msingi bora ndio. mm. E, maanake nilikuwa na matamanio nianze hata hivi mwanzoni, lakini ni, kuna vitu nilikuwa baada ya vitu sikupenda nianze music bado sijakuwa navyo, ili niweze kukuza music ya kwangu, kama niwe na studio ya kwangu, unaona channel yangu ya YouTube inilipe. Mengine mengine yote tunashukuru Mungu. Channel yako, kama ah, tunashukuru hey. Mungu, mambo yanaenda poa, si ya kusema hapa kwenye <laughs> eh. Mambo yanaenda poa tu, Mungu anasaidia. Like hiki like ni miongoni mwa vibao ambavyo vinazungumzia namna namna askari wanavyojitolea kuhakikisha amani inarejea mashariki mwa DRC. Ebu sikiliza uone utamu wa kibao hiki cha kwake ukisha matale Les hommes qui donnent leur vie pour le bonheur des autres. Congolais, dis-moi, quel prix ça demande à ces grands sacrifices? Oui ou non Les gens sont morts, oui. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi, mwenzangu akiwa kule mashariki mwa DRC katika mji wa Goma, ni Ruben Kakule Lukumbuka akiwa na Ugisha Matale na wanazungumzia sanaa ya muziki sante kwa kuendelea kuichagua idhaa yako bora kabisa ikisikika ulimwenguni kupitia www.rfikiswahili.com okay, popote pale mi niogisha matale tu ukiandika instagram ukiandika facebook kiandika youtube tiktok naandika tu ogisha ogishamaal. Utanipata nyimbo gani ambao ungependa tucheze sasa? Hii e, kwa hali ya sasa ambayo tunapitia si mi mtoto wa Kivu, ningetaka hata tu tu, tu tu tu, tucheze wimbo kama Africa Dream. Aia e, una kitu fulani hivi kiusikia uta, utasikia kwa kuna target fulani kabisa kwa husu hali ya leo ambayo tunapitia. Kuna message, kuna message kubwa sana. Nataka tumpate akapela kidogo tu kwa kifupi, kabla kuingiza kablakuingiza wenyewe wimbo wenyewe tu tucheze. Imagine Kongo na Rwanda. Imagine Tanzania na Kenya tukiungana will be more strong, kila muda ni kucheza michezo ya kwetu Afrika mobi matoko bina dasoyo Na, Dari, na, na, na, na imagine vitu vingi, mm -hmm. Kama Rwanda, Kongo tunajiona tuko nah, mtu mmoja tumeona tumeungana, tunasema tufanyi kitu fulani kwa ajili ya Afrika, mm -hmm. Hakuna mizozo ambayo iko leo Kenya, Tanzania tumojasmiki <laughs> yeah, yeah. Ama mimi binafsi, tuna mzee wetu, kwanza namsalimu kwa kupita Ali Musavuli naam. Um, alituhimiza sisi vijana tuungane, yani tuone namna kusaidia wale watu ambao wameacha nyumba zao, watu ambao wanapitia magumu kwa sasa a sababu ya hiyo vita Uh, tumeungana vijana kama 20 tuko hapa si kwa jina la Ali Musavuli tunasaidia saidia tu kidogo kidogo kwa watu ambao wako huko yeah. Mm. Unawaambia nini watu ambao wao wanajua tu kwamba ukifika Goma bwana hutalala usingizi, ukifika Goma sijui kuna hiki na hiki na lile eh, lakini je, kuna maisha? Lakini nakuta kwamba kuna ujumbe fulani ambao nyinyi kama wasanii mnaweza mkatolea watu wenye kuwa na mawazo kama hayo. Uh, Goma tuko go fresh <laughs> ama anaweza kusema pengine mm -hmm. Si tumezoea, mwingine ameishi katika amani everyday kukimia. Akifika huku anaona kama mm? Lakini si tumezoea e, tu kidogo na hatuwezi kukwepa. Nyumbani ndio nyumbani tu, hata magumo yao yaje tuta tutavumilia, tupo tu. Mm. Uh, tunajitahidi tu eh, na Mungu atatusaidia na jua yote yatapita na tutaka hapo. Biashara ya sanaa yako unaifanya vipi? Mwanzo nilisema mbali na mbali na, na, na, na, na kutumia mitandao ya kijamii okay. Umesema YouTube umesema mm-hmm. sijui Facebook na kadhalika mm. na kadhalika sasa, je kwa kupata bidhaa zenyewe kama mtu akihitaji wa CD wala nini, si kuanza kuishia kwenye mitandao? Kwa sasa CD azitumike huku unajua mm -hmm. kwa imekuwa kama ni vitu vya kizamani kidogo mm -hmm. Leo ni mtandao tu na, ila mi binafsi nili, niliona nijitupe kwenye music ila niwe na studio kwangu, nasaidia wengine wasanii wanakuja kujirekodi hapa Nye, kwenye studio yangu n na, yani nanipa kidogo kidogo ili na mimi niendeleze maisha sivyo? Inaitwa Eben Studio. Eben Studio, mm -hmm. Iko hapa Goma. Iko hapa Goma, sehemu gani? Sehemu gani hapa Goma? Iko hapa Caritas, mm -hmm. Ukifika uh, town ni hapa Caritas. Mbali na na studio hii ambao mwenyewe umesema ume, ume ume mwenyewe umesema kwamba -hmm. umeitengeneza uh, umeijenga mwenyewe, watu wanavutwa, watu wanakuja, wasanii wenzako pia wanaitumia? Yeah, wanatumia kawaida sana, na masharti ni gani? Mashati ni madogo tu, ukiona kipache tunaweza kusaidia. Najua mi mwenyewe ni msanii, najua magumu wasanii, siwezi kuvunja ndugu zangu kusema no, hivi hivi, lakini tumetoa wengi. Ni studio ambayo imefanya nyimbo nyingi za watu na zimehiti. Msikilizaji, ukiambiwa moyo, bila shaka unaelewa. Msikilize Ogisha Matale katika kibao hiki kikiitwa moyo. Goti langu ni kwa mula anionena mimi, mara kumizwa nishachoka kila mara, wa mwisho iduda moyoni, kila siku ni mimi wakuachwa Basi, ah, uh, nwani zako namba zako za simu unapatikana vipi? mbali mm -hmm. na hiyo ulituambia, ukisha Matale 09 ningetamani uanze na alama ya kujumlisha 243 243 kujumlisha Sawa, sawa. Na msikilizaji, <laughs> huyo ni Ogisha Matale, ukishindwa mm, kutamka ama kuzipata namba zake za simu basi moja mm, kwa moja niingie na, na na mm, uh, mm, uh, Matale tu. So, sawa sawa. Mimi bwana nikushukuru sana, asante sana kwa kujiunga nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante. ndivyo navyokunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante kwa mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka kwa kufanikisha makala haya. Mimi ni Stephen Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Nifuate mtandaoni, andika tinini Mumbi, iwe Facebook, Instagram, Thread, TikTok, YouTube na kwingine kote, tinini Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri. ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Mashindano ya olimpiki jijini Paris ya ng'oa nanga kwa tamasha ya kufana. Wanajeshi saba wauawa kwenye mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini nchini Nigeria. Na idara ya upelelezi nchini Marekani yathibitisha Donald Trump alijeruhiwa kwa risasi katika tukio la kujaribu kumua malizia na kibao Mapozi Demon Platinums pamoja na Mr Panuza, blue na J Melody me kijiti na, ukilamba, Unes ayoi kibao mapos cha kwake Diamond Platinums akimshirikisha Mr Blue na J Melody kibao hicho kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuungana nasi na kualika, saa mbili na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Wasasa, kwa sasa, kwa heri ya muda.