Saa mbili saa moja na dakika 36 saa za Afrika Mashariki. Tupate makala Nyumba ya Sanaa na Steve Mumbi na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala Nyumba ya Sanaa leo, naye Fredi Felix maarufu nyota Tiger, msanii wa muziki wa kizazi kipya. Tutakuwa tukizungumzia ya safari yake ya sanaa hii ya muziki. Mimi ni Steve Mumbi mitandaoni tinini Mumbi. Karibu, karibu sana Fredi Felix maarufu nyota Taiga, katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante sana Santa Santa, bro. Haya, na ili wasikilizaji wapate radha ya huyu nyota Taiga, ni nani na ananogaje? Tupate kidogo radha ya kibao hiki cha kwako cha mwanzo kabisa. wivu omutima gwa ngenga ngunduma Ukikosa nkusame moyo wangu jawana uruma. Uh, uh, Nyota Tiger, hii ni lugha gani? Hiyo uh, nitumia ni Kiganda uh, kwa sababu likuwa hii nimeimba tgiwa shule elfu mbili na kumi, elfu mbili na kumi, maana yake ukizungumzia elfu mbili na kumi, diamond wa moto Umesikia na ndo nyimbo ambayo niliweza kutoa elfu mbili na kumi na ndo nyimbo ambayo ilinipa chance kubwa sana ila ni nyimbo ambayo siwezi kuisahau hiyo nyimbo kwa sababu ndio ilisababisha babangu kunichapa fimbo nichezea fimbo nyingi sana kwa sababu ni kwa shule tetemesha record pale Mwanza pale nikuwepo na kina Baraka De Prince tuko pamoja. Nika tukao tunaenda kwa, kwa juri taxi hapo ana record ana shoot, shoot movie zake za kina Saladini hizi za nini kanafika pale. Jamaa akasema mbona una kitu unaweza kuimba? Kwa sababu kwa pale shule nilikuwa ni mwandishi sana wa nyimbo. Na ni yaani, nikikaa kwenye swala la kutunga story hata movie hivi nikiandika mtu anakubali. Nikasema sawa hii ni jambo zuri. Jamaa kanambia unaweza kuimba producer. pale pale No, manake no. Mana, manake hapo sasa ndio unajitafuta yeah, un, namna uingie vipi kwenye yeah, sanaa. Jamaa akakudokeza kwamba wewe una, una kitu una kitu, nikasema sawa, nafanyeje? Kanaambia wewe una kitu, njoo urekodi, nakusaidia urekodi. Akanisaidia mimi nikafanyaje nika rekodi. Hapo niko form 4 niko form 4 nasubiriwa mimi sasa hapo 2010 fumbi, eh, niko form 4 manake mwaka wa mwisho kumaliza Nimemaliza ile nyimbo, nasemaje, nataka ni shoot video shule. Sasa ile nyimbo nikasema nakosa hela, nikaongea na mtu wa video akanambia laki moja na nusu mimi nakwambia, alivyofika pale, nilivulishwa nguo, nikabaki na pensi tu, nilichezea fimbo basi, nikachezea pale. Nikaamua kuacha sasa muziki tena, nikaamua kuacha. Nikaja hapa da, nikawa na forsi sana kwenda kuonana na Kanumba, nikisikia yuko wapi nachoma nauli naenda. Bado ni elfu mbili na kumi. Hiyo elfu mbili na kumi nikakosa hiyo chance. Baba akaona huyu mtoto analeta dharau, uko wapi, ni boda, kaongea na baba mdogo yupo nchini Angola. Sikiliza, huyu mtoto sasa akae hapa ataribikiwa, aja wakae huko. Nikatolewa hapa, nikapandishwa ndege nikaenda nchini Angola, kukaa Angola. Kipindi nikiwepo Angola kule, hata babangu mdogo salikuwa nani, alikuwa anapinga. Kulikuwa kuna mashindano ya kuimba, kulikuwa kuna mashindano ya kuimba kule nchini Angola. Kwa hiyo kule akaniambia, wakawa wanasema kwamba kuna mashindano watu wanaimba. Sasa ameshafika kwenye robo. Hata nikawa nafika, wale wanaongea kile leo. Alafu mimi wana Kiingereza hawajui vizuri. Hata nikiongea Kiingereza changu bado cha kuokota, nitafanya kitu gani? Kitu gani? Nikaona, so kweli, ntaenda kuimba chocho cho Kiswahili. Jamaa kanaambia, nenda. Nimeimba ile nyimbo ya Ben Paul baadaye wakaona waka da jamaa huyo, baada ya kumaliza pale, akamwita. Baada ya kumaliza, nikaondoka, watu wako kwenye lobo, mimi nilikuwa nataka tu nifanye tu niimbe pale, watu hawajajua, lakini bwana imba hata kama hajui kinachoimbwa, lakini wanaona mtu anavyotoa vocals zile. Akaniambia njoo wewe venga, akakuita akaniita, akaniambia yule jamaa muite njoo, unatokea mkaambia, mimi natokea Tanzania, hapa nimekuja kimasomo, anaonekana naye na kana babangu mdogo. sasa sikiliza, wewe unajua kitu sikiliza unaingia kwenye nusu, moja kwa moja pambana kwenye nusu, ingie finali. Ndo chance nikawa nimepata pale, nikasema ah, mbona kama zari nda huo. Mshindi wa kwanza kwa hela ki Tanzania ni kama milioni 30, mshindi wa kwanza, mshindi wa pili milioni 25, mm. mshindi wa pili watatu ndo milioni 15. Nikasema ah, mimi sijui hapo yeah, nikawa naenda pale ah, nusu fainali sasa, nikajisema naimba nini? So kweli nikakumbuka nyimbo ya Diamond. Ipi nzuri? Haya ah! Ingia, tumeingia kwenye, kwenye finali. Tukaendea kwenye finali, finali tumeingia tu saba takiwa patikane wanaeleweka kule, yaani, eh, eh, mimi sasa simbi Kireno. So nikabidi niimbe sasa hicho hicho kileno. Nimeimba kile kileno watu wakapenda. Nikaingia finali. Finali pale nilipofika nikasema hapa msinitanie. Kenda jamaa kani, nikamwambia bana sikiliza. Naandika nyimbo kwa Kiswahili nikaandika. Naomba nitafsiri kwa Kireno. Akanitafsiria akaniandikia kwa Kireno pale chini. Nikaiandika. Nikasema, "Da Mungu asante." Ndio nikachukua ile pesa milioni ishirini na tano kwa ile kibongo bongo. Nilipochukua tu ile hela nikamwambia ba mdogo mimi narudi Tanzania. Nikarudi zangu na pesa hapa nikasema, "Ah, Baba akanichelewesha ni, mbona mimi bora nifanye mziki. Nikaanza kufanya mziki, but mbaya tena baba angu ndo akaza kuniambia, dah, kumbe mziki unalipa, fanya mziki. Anakuja kutoa goaedi baada ya mwaka tena, ndo akawa amevuta mzee wangu. Kwa hiyo nikabaki tu na mama, ndo mama ambaye ananisapoti mpaka sahivi. Ilikuwa ni changamoto kubwa sana mpaka kufika hapa, kuweza kusimama kufika hapa nilipo. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, yani makala ya Nyumba ya Sanaa yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania na Dar es Salaam. Na leo niko naye Fredi Felix aka Nyota Tiger, msanii wa muziki wa kizazi kipya. Tunazungumzia ya safari yake ya muziki huu. Kibao cha pili, Vuga, nataka kusikia kwanza radha ya kibao hiki safi mujarab, Vuga. Mtu mzima anaswaga za kitota kisikia mziki anasobokea dundo mama, kajaza fitina kila semu kazima mama, ah. No, no, ulisema najipendekeza sana kwa kos siwe so. Na mimi naomba nipite kushoto. Sina shida na wanafiki vunga wanaopiga majungu vunga yeah. Watoto wakali nilikula kwa macho guaik kanitenga misoto mikali nilikula kwa jasho hadi zege nilibeba kweli unati manake miaka tisa baadaye, wakati ukifanya sanaa hii ya muziki yeah. Baada ya hapo nilikuwa na kumi na tisa kabla ap ikaanza kunirudisha na nikaanza kaapo, ndio nikafanya yo vunga. Bada apo nikafanya nyimbo inaitwa Milomilo baada ya Milomilo nikaimba nika nyimbo nikatengeneza nyimbo ambayo inaitwa Watanionaje. Baada watanionaje, ehe, watanionaje ni kibao chenye kinapendwa sana msikilizaji nchini Tanzania. Watanionaje, sikiliza cha kwake Nyota Taiga <muchilis> wazo la kuja na kibao hiki watanionaje, ilikuja vipi? Ah, ilikuja kwa sababu ya maisha nilokuwa nayo mwanzo. Nilikuwa kidogo niko vizuri kiuchumi kwao, nilikuwa na mwanamke ambaye nilikuwa naye kwa kwa haraka haraka zangu, nikawahi nikaenda kumpeleka nyumbani, kamtambulisha kwa, kumbe yeye hakuwa lengo lake, kumbe lengo lake yeye ni mchunguliaji wa pesa tu, kwa pesa zangu nilivyokuja kuimba kiuchumi, basi akaondoka. Kwa ikaja kwamba nishawahi nimeenda kutambulisha ukweli nyumbani kwangu mekupeleka ukweni kwako, yani mekupeleka umeenda, watu wamekufahamu na kila kitu, afu baadaye unaondoka. Maana yake mimi familia ananiona vipi? Wataniona vipi? Atanifikiriaje? Ndio maana alisa ile nyimbo watanionaje. Haya, sasa ni miaka imepita, miaka imeenda. A, muziki wa Tanzania hasa huu wa Bongo Flava unaofanya wewe, unauonaje muziki wa Bongo Flava sasa hivi? Ni kama una, unafeli kidogo, kwa sababu ubunifu umekuwa ni mchache sana umekuwa ni mchasi. Kwa sababu gani? Kwa mfano hata mimi mtu anavyonifuata niandikie nyimbo, nafuata kwenda mtu kumwandikia nyimbo. Siwezi nikamwambia nitumie biti. Unajua, sani wengi sasa hivi hawawezi kuandika nyimbo, akaenda kwa producer, akamwambia: nimekuja na nyimbo yangu hii imba, nikaimba na wewe producer ukaweka vitu vyako tukatengeneza kitu kizuri. Ila sasa hivi unakuta tayari producer achatengeza nini, biti tayari wewe unaanza kuchagua, nipe biti hili, nipe biti hili. Hapana, mziki haupo hivyo. Hata wenzetu nje, mziki lazima wewe uandike, wezi kwenda tu pale mtu anakupa biti uandike. Na ndo maana ndo tatizo linapokuja kwamba utakuja kutengeneza vitu vinavyofanana, nyimbo moja, kuna mistari inafanana na ya kwanza, nyimbo ya pili inafanana na fanana, mistari ya kwanza, kwa sababu utumii fikra. Mea. Ubuni, ubunifu wenyewe umeondoka kwa sababu inaonekana wasanii wanaimba kufata beat na sio beat inatengenezwa kufata me, kufata, e, mashairi ya msanii. Ya, ya, ya. Yaani ya, ya. Inakuwa ni ngumu sana kwa sababu unaweza kwenda kwa msanii kwa mb... wenda, hata sasa hivi maproducer wengi hawezi kufikiria. Maproducer wachache sana. Mfano unaweza kwenda kwa kwa sababu kuna nyimbo nilienda kufanya mimi kwa, nilienda kwa P-Funk Majani nyimbo P-Funk, nyimbo, P-Funk, nyimbo yangu kabla, nilipofika hapa da kabla sija rekodi ivunga nilienda kwa P-Funk Majani kwa baada ya uongozi swalifuta ile nyimbo ila nilienda kwa Pifangi Majani wa rekodi nyimbo. Kabla sijarekodi kanaambia, unataka kurekodi, una nini? Kwanza imba, nilikuwa nimeandaa nyimbo kama nne, imba ya kwanza, ya pili, akachagua imba hii nika. Yani manake nakuwa natofautia kidogo, lazima kuna mda fulani namfata producer kwa lazima kutengeneza kitu kizuri, lazima wewe msanii na producer mwene kitu hiki kimoja. So wewe tu unachukua biti ameshatengeneza, kwa sababu wewe unatengeneza sasa, wewe utakuwa unatembea kwenye fikra za producer, sio za kwako wewe. Na ndio maana sasa hivi kila mtu anakuambia nyimbo moja inafanana biti, nyimbo zaidi ya kumi zinafanana biti nili moja, hapo hakuna nyimbo tena, kwa sababu la ya mziki, kila nyimbo hiyo na biti lake yani, uweze ukakaa ukafikiria tu ukakuta vitu vinafanana kama mtu anakaa anaandika eti wakafananisha ni, ni, uongo. Ukiona hivyo ni watu wengi wana kopi na kupaste. Sawa. Na tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, kipi kinafuata? Uh, kipi kinachofuata sasa hivi? Ni nazungumzia sio kwamba jambo langu kwenye mwezi wa saba, nitakuwa na jambo kubwa sana pale Man City ambao nitakuweza kuachia uh, albamu yangu zaidi ya wasanii wakubwa wengi watakuwepo uh, Itakuwa ni jambo kubwa sana ingawa bado nafuatilia kati ya media ambao waweze kunirushia live. Kwa ni msanii ambaye ni mdogo lakini ni msanii kama nimeshatoka Tanzania, lakini bado nahitaji nifike zaidi. Nafika vipi? Kwa hiyo lazima Tanzania ijue nani nyota ni nani. Nyota anafanya kitu gani? Nyota na pawa gani? Nyota pawa gani? Pawa yangu inaonekana vipi? Itaonekana hiyo tarehe ishirini mwezi wa saba, na jambo kubwa sana wasanii wengi zaidi, hao nimewaalika watakuwepo za mastaa wengi ambao unawajua ambao nimewalika watakuwepo kwenye jambo langu kwa ajili ya kuachia albamu yangu na ndo siku hiyo ya kuweza kujua Tanzania kwamba nyota ni mtu aina gani? Sawa, haya, yeah. Tuache na hii kibao weekend. Weekend ni nyimbo ambayo sasa hivi ndo nafanya poa sasa hivi, na ndo kwa sababu kwa maisha yetu tunategemea mziki, unakaa dau, utegemei kazi yoyote. Lizikia toibaba kwatoa manani mko wapi? mlosema mitafeli sasa nishajipata nikalie kwa mbali Wiki zima ni teseke na zege, leo nisi enjoy, niachewe tufula ileo enjoy weekendi Na mitandaoni uh, natumia Nyota Tiger yani, digital platform kote ni Nyota Tiger. Ah, pia paam nashukuru sana, naomba watu mashabiki zangu wanipe sikio zuri kwa sababu nakuja yani haijarishi kwamba naandika nyimbo nyingi ambazo zimefanya poa. Msikilizaji ni Nyota Taiger, jina lake la kisanii. Jina lake halisi ni Freddy Felix. Nakushukuru sana msikilizaji Ms. kwa kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ndio nafungasha kila kiicho changu kutoka hapa jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania na Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbe, nifuate mitandaoni. Uwe na wakati mwema, furahia muda wako. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais wa Kenya William Ruto atangaza nusu ya baraza la mawaziri, wakati huu maandamano yakitazamiwa kurejea wiki ijayo kupinga uteuzi wake. Magaidi 263 wa Boko Haram wajisalimisha mwezi Julai nchini Nigeria. Israel yaendelea kushambulia Gaza licha ya uamuzi wa mahakama ya Umoja wa Mataifa unaoharamisha uvamizi wake wa Palestina. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti yetu kwenye application yetu ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kupata matangazo haya muda wowote mahali popote. Tunamalizia na kibao woman Otile Brown pamoja na Harmonize. <laughs> mzuri kama kachoro budi kakupa mola I'm like my oh my macho yake anavonga sijamwona mpaka sasa wakufanana uomshepu sasa yeah, maneno manunguno na chuki, eti mara kiuno amechongesha Uturuki, uwajibu gurubuki benzi lako ni asari na mino nyuki. Kelele zao za chura hazininyimi tembo kunywa maji, wakisema mchana na usiku atalala Umebarikiwa sura kwenye shindano la warembo atakupeta. Hii kwanza, bado kijana. Ni kibao woman cha kwake Otile Brown, msanii kutoka Kenya, akishirikisha Harmonize kutoka Tanzania. Kibao hicho kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi ya RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji kwa kuwa nasi na kualika, saa mbili na nusu utungane tena kwa matangazo mengine.