Afrika Mashariki, msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na dakika thelathini na sita, wakati wa kumpisha Ruben Lukumbuka na makala mtazamo wako kwaliojiri wiki hii Asubuhi hapo ulipo, karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na maandamano makubwa yalivyoshuhudiwa nchini Kenya, huku Rais Ruto akitangaza kuwa hata saini mswada wa fedha wa mwaka 2024 uliokuwa umeidhinishwa na wabunge walio wengi. Kule DRC waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda walifanikiwa kuuteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga wilayani Lubero mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa kule Bukavu na Goma mashariki mwa Kongo. Tutaangazia mgomo wa wafanyabiashara nchini Tanzania na nini hatima yake, lakini pia siasa za Afrika Kusini na mchakato wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Pia mdahalo kati ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na Joe Biden ambaye alionekana kubabaika huku akijichanganya kuelekea uchaguzi wa mwaka huu. Tutaangazia yaliyojiri nchini Ufaransa na kwingineko duniani. Kwa moyo mkunjufu, ni kukaribishe msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Msikilizaji, kwa sehemu kubwa, makala hii itaangazia kilichotokea hapa nchini Kenya, ambako siku ya Alhamis ya Juni 26 shughuli mbalimbali zilisimama katika jiji la Nairobi kufuatia makabiliano ya polisi na baadhi ya waandamanaji waliojitokeza licha ya serikali Jumatano kutangaza kuuondoa mswada wa fedha 2024 uliokuwa unapingwa na wananchi. Mwandishi wetu Victor Moturi. Alikuwa katika jiji la Nairobi na kutuandalia ripoti ifuatayo. ni maandamano yaliyoanza mwendo wa saa tano asubuhi licha ya polisi wengi kushuhudiwa katikati mwa barabara kuu na zile za ndani ya mji, hali ambayo ilisababisha makabiliano kati ya waandamanaji na polisi. Bila haijatupiliwa mbali, wanatupima afta siku 21, bili itapita, si ati hatujui. Jana Rais wa Kenya William Ruto aliitikia wito wa raia wa nchi hiyo na kukubali kutotia saini mswada huo tata wa fedha, lakini raia wengi wao vijana, sasa wanamtaka rais huyo kujiuzulu, wakidai nchi iko katika hali mbaya kiuchumi. Sisi twaka, tuna trail och for, for impeaching kwa sababu tumechoka bana na tuna aji wazazi wetu wakuja watusupot na no, tuna vurugu no, no. Magari ya kijeshi nayo yameonekana kupiga doria hasa katika maeneo yanayomiliki majengo ya serikali na idara kukuu za serikali kama vile afisi ya rais, huku maeneo yaliyo na maduka yakichungwa na polisi wa kawaida. Sasa wanajeshi wanatishia hata wale ambao wangefanya wangefanya kazi hawawezi tokea, wana, wanaleta uoga e, wao kupita kama vile. Umeona kuna wenye wamepita hivi wakipanda hivi, sasa ukiangalia hii barabara huwa busy kabisa, lakini leo hakuna watu. Victor Muturi, Nairobi, RF Kiswahili. Kabla ya William Ruto Jumatano ya wiki hii alitangazwa na kakubali shinikizo kukataa ni mswada tata wa fedha uliopitishwa na wabunge wal li... hatu ambayo ira Ruto amezachana alis... na mswada huo kama alivyoeleza reflected... baada ya kutafakari kuhusu mazungumzo yanayoendelea kuhusu mswada huu wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kuwasikiliza kikamilifu wananchi ambao wamesema hawataki mswada huu na kubali na sitatia saini mswada huu wa fedha kuwa sheria, na vilevile vile utaondolewa bungeni, na hivyo ndivyo tumekubaliana na wabunge hawa kwa pamoja. Hii imekuja baada ya maandamano ya siku ya Jumanne kushuhudia waandamanaji kuvamia majengo ya bunge na polisi kuwapiga risasi na kuwaua watu zaidi ya ishirini, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Katika hatua nyingine, naibu rais Rigathi Gachagua naye alijitokeza na kumlaumu mkuu wa kitengo cha ujasusi Nurdin Haji kwa kumpotosha Ruto kuhusu hisia za Wakenya kuhusu mswada huo na sasa anamtaka ajiuzulu, shutuma ambazo Haji alizikanusha. Tuna idara ya ujasusi ambayo ni hafifu, imemweka taariri rais wetu, serikali na raia wa Kenya, Kenya. Idara hiyo ingekuwa imemfichulia rais habari hizi mapema, namna Wakenya wanavyohisi kuhusu mswada huo wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, maafa na machafuko yasingetokea. Ni lazima mkurugenzi wa idara hiyo awajibike kwa kushindwa kufanya kazi yake vizuri, he, na ni vema achukue uamuzi wa kujiuzulu kutoka kwenye ofisi hiyo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu tangazo la Ruto? Torostad Alenga alizungumza nasi akiwa hapa Nairobi. Nafikiri amebadili msimamo kwa sababu Wakenya wamemwonyesha kwamba uh, hili si taifa ambalo zinaweza tawaliwa kwa falsafa ya kiimla. Mambo yamebadilika. Unakumbuka kwamba usemi wake hapo awali, alisema kwamba wapende wasipende, huo mswada utakuwa sheria. Basi ameweza kuona wananchi wana nguvu na wana uwezo wa kuweza kutathmini mambo, wakasema jinsi wanavyotaka yawe, msikilizaji, kwa kuitaka serikali kuachana na mpango wa nyongeza ilizokuwa zifikie dola bilioni 7 harakati wa Kenya na kwa mkakati mwingine kupinga vitendo vya rushwa na utawala mbovu nchini yao. Hii ya Kenya Ai ya Kenya Mombasa FM. Na kule Uganda, wanadiplomasia Jumanne ya Juni 25 walifanya kazi usiku kucha kujaribu kubaini chanzo cha moto uliounguza sehemu ya ofisi zake katika jiji la Nairobi, Kampala ikitaka maelezo kutoka kwa serikali ya Kenya kuhusu kilichotokea baada ya kuhusishwa na vurugu za waandamanaji waliokuwa wanapinga mswada wa fedha. Henry Okelo Oriem ni waziri wa mambo ya nje wa Uganda. We have no problem with the demonstration. Hatuna shida na maandamano ikiwa ni maandamano ya amani na yanafuata sheria za nchi. Hata hivyo, tuna laani aina yoyote maandamano yenye vurugu na yenye chembechembe za ugaidi. Uhusiano wetu na Kenya unaendelea kuwa imara. Hata huu moto ambao umeharibu jengo letu la Uganda House hautaathiri kwa vyovyote uhusiano wetu, hata kama wangeuteketeza na kuwa na ni majivu kabisa. Matukio kama haya ya watu wachache hayataathiri mahusiano yetu. yes, lakini kwa sasa tumeridhika kuwa wafanyakazi wetu wote we wako salama, hakuna aliyeripotiwa kujeruhiwa au kuwawa. Sauti yake Henry Okelo Riem, waziri wa mambo ya nje wa Uganda. Jumaa hili nchini Tanzania, ina jumuia ya wafanyabiashara walikubaliana kwa mgomo wa wafanyabiashara yao mbalimbali nchini humo. Serikali wiki hii Sitisha ukamataji yaji wa risiti za EFD hadi Agosti mwaka huu, ikiwa ni moja ya kero ambazo wakiwasumbua wafanyabiashara hao yes. ha ya Tanzania pande zote mbili zimekubaliana hali ya biashara kote nchini kuendelea kama kawaida ili kuwapa watanzania huduma wanazostahili bila kuwabuguli, kwa maslahi mapana ya nchi yetu. Serikali ya awamu ya sita chini ya uongozi wa uongozi uh, wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, itaendelea kuboresha mazingira ya wafanyabiashara wote, kama ambavyo Mheshimiwa Rais amekuwa akisisitiza katika uongozi wake toka ingia madarakani. Wafanyabiashara wanaomiliki maduka tangu Juni 24 wamekuwa wakigoma kuilalamikia serikali kwa kushindwa kutatua changamoto zao RFI. Na kutoka Tanzania tuelekee huko DRC ambako Ijumaa ya Juni 28 na waasi wa kundi la M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF walifanikiwa kuuteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga wilayani Lubero na kuanza safari kuelekea miji mikuu ya kibiashara kama Butembo na Beni. Washuhuda wakieleza kuwa waasi hao hawakusita kusogelea miji ya Kaina na Kirumba, hali ambayo inaashiria kuwa waasi hao wamejiapiza kuendelea kuteka miji zaidi mashariki mwa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Judith Tuluka Suminwa, ambaye wiki hii alizuru eneo la mashariki mwa nchi hiyo, siku ya Alhamis alitembelea kambi ya Lushagala kwenye mji wa Goma, inayowapa hifadhi watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita kati ya wanajeshi wa serikali FARDC na waasi wa M23. Judith Suminwa alikuwa na ujumbe huu kwa wakimbizi hao. Nimekuja kuwapa ujumbe wa matumaini kwa serikali iliyoteuliwa na Rais Felix Shisekedi itafanya kila kinachowezekana kutatua changamoto zenu. Tuendelee tu kupambana. Nalishukuru jeshi la serikali na wapiganaji wa wazalendo. Tunachotakiwa kuwasaidia ni kuwapa wanachohitaji ili viendelee kupambana na kusonga mbele. Ni lazima muheshimiwe kama binadamu wengine, lisha ya mnayopitia ni sauti yake, mkuu wa DRC watulu wa alipukimbizi kwenye kambi ya Lushama, mashariki DRC, wiki hii ila kulinda moja wa mataifa limeonesa katika jimbo la Kivu baada ya kufanyika kuondoka katika kijiji cha Kavumu siku ya Jumatano ya Juni 26, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike. Mbele ya Waziri Mkuu Jirit Suminwa aliyefanya ziara hapa kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu, mkuu wa tume ya amani ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONISCO, Bintu Keita alikagua kwa ufupi muda wa miaka ishirini na mbili ya uwepo wa MONISCO katika jimbo la Kivu kusini akisema: 2002. Tangu mwaka wa elfu mbili na mbili uwepo wa MONUSCO katika Kivu Kusini umewezesha kutoa ulinzi wa moja kwa moja kwa zaidi ya watu milioni tatu na kusaidia jeshi la Kongo kupitia operesheni za pamoja, doria, mafunzo na hata pia msaada wa matibabu. Pia MONUSCO ilitekeleza jukumu muhimu katika michakato ya uchaguzi kwa kusafirisha kilo thelathini elfu za vifaa vya uchaguzi katika wilaya mbalimbali za uchaguzi. Waziri Mkuu Jidit Sumi hakufanya hotuba yoyote wakati wa hafla hiyo. Gavana wa Kivu Kusini Jean Jacques Porusi amechukua fursa hii na kukumbusha kwamba inabidi yapata milioni 59 dola za kimarekani kukidhi mahitaji ya kiusalama na mahitaji mbalimbali mbali, baada ya Monusco kuondoka Kivu Kusini. Jafet Mugisho Zagabe ni mkazi wa Bukavu aliyeshiriki hafla hii hapa Kavumu, anasema: tunashukuru kazi mingi Monusco iliweza kufanya kufanya hapa na kwa leo kazi inaisha mzuri, tunawaza Kongo nawe tafanya yae, yanafasha kufanya kwa kamata, wajibu wake kabisa. Akizungumza kwa niaba ya waziri wa mambo ya nje aliyezuilika, naibu waziri mkuu husika na mambo ya ndani Jacman Shabani alikiri kuwa hali ya usalama bado ni tete, ila ameahidi kuwa juhudi zitafanyika kuhakikisha usalama katika jimbo la Kivu Kusini. Inatarajiwa kuondoka Kongo ifikapo Des. William Kavumu, RFI Kiswahili. Ofisi ya binadamu OCHA kwenye kule Sudan Kusini, liwa na hali mbaya ya machafuko, mafuriko, mdororo wa uchumi na njaa, na sasa ikitoa wito kwa nchi wafadhili ya taifa hilo. Kule Afrika Kusini Pinzani, cha upinzani cha DA ambacho pia kinaunda serikali ya umoja wa kitaifa na chama tawala ANC kilisema hakijajiondoa katika majadiliano na Rais Cyril Ramaphosa kuhusu ugavi wa nafasi za mawaziri. Haya yanajiri baada ya taarifa kuibuka kuwa viongozi wa vyama hivyo wanatofautiana pakubwa kuhusu nafasi ya waziri wa viwanda na biashara, jambo ambalo linatishia ushirikiano wao. Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa maswala ya siasa taifa. Kwa namna ambavyo ilivuja na mafosa, moja ya vitu amewashutumu ni kwamba, kwanza ya kuvujisha zile taarifa za barua ama za yale majadiliano ya, ya mambo ambayo barua ya NC imeongea eh, kwamba vitu ni vingi kumbuke kwamba na uh, vyama vingine pia lakini da naye anaona kwamba ana nafasi ya kusema, mchango wake ni mkubwa na kuwa na mshirika kuwa na zaidi nyingi na si asilimia ndogo katika kuunda serikali. Ni mtazamo wake Lusufu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania. Nchini Gini, Jenerali Sadiba Kulibali aliyewahi kuwa wakati mmoja msaidizi wa kiongozi wa kijeshi Mamadi Mbuya baada ya jeshi kuchukua madaraka mwaka wa elfu mbili ishirini na moja alipatikana amepoteza maisha akiwa jela. Mawakili nchini humo wakiongozwa na Gabriel Kamano wametaka uchunguzi huru kufanyika kubaini kilichosababisha kifo chake. Kile tunachokifahamu ni kwamba Jenerali Sadiba alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela, kifungo ambacho alitakiwa kutumikia kwenye jela huko Konakri au jela yote, yote nchini. Lakini katika hali ya mshangao, Sadiba Kulibali hakwenda jela, kwa hivyo alizuiliwa katika eneo ambalo lisilojulikana ulinzi wa watu wasiojulikana baada tu ya hukumu yake. Mawasiliano na mawakili wake alikatika. Jopo la mawakili linaomba uchunguzi huru kufanywa ili raia wa Guinea wafahamu ni wapi jenerali Sadiba Kulibali alikuwa amezuiwa, lakini pia mazingira na chanzo cha kifo chake. Ni sauti yake wakili Gabriel Kamano akizungumza akiwa jijini Conakry. Kwengineko duniani tuangazie yaliyotokea nchini Ufaransa, huko ambako mwishoni mwa juma hili, msikilizaji, na mwanzoni mwa wiki ijayo raia kwenye nchi hiyo ya Ufaransa na Uingereza watapiga kura katika uchaguzi ya... rais atajua ikiwa bado anaaminika. Ni uchaguzi uchaguzia ya... ukashuhudia vyama vyenye mkali vikapata ushindi Macron aliitisha uchaguzi wa mapema baada ya kufanya vibaya uchaguzi wa umoja wa Ulaya. Nilim Guillaume Bisimwa, raia wa Ufaransa mwenye asili ya DRC akiwa kwenye mji wa Lille kaskazini mwa Ufaransa, naye aliniambia: machaguzi itakuwa siku ya Mungu inafika na leo inakuwa barabarani, sokoni mazungumzo yote nausi uchaguzi uh, yenye linabadirisha mazungumzo ndani ya uchaguzi wa leo kona eh, jinsi gani hiyo front populaire ilijunga ikikwata association yote naingia fasi moja eh, kwa ile jinsi liingia nikiwaza inatia kweli ugumu eh, kwenye camp presidentiel ya Emmanuel Macron eh, maulizo yanakuwa nyingi. Na kutoka Ulaya tuelekee sasa kule Marekani, ambako rais Joe Biden na rais wa zamani Donald Trump walikabiliana vikali kwenye mdahalo wa kwanza wa televisheni kuelekea uchaguzi wa urais mwezi Novemba, ambapo wametupiana maneno na kutofautiana kuhusu masuala ya uchumi, uhamiaji, vita vya Ukraine na Israeli na Hamas. Kwenye mdahalo huo wa dakika 90 uliofanyika katika jiji la Atlanta jimboni Georgia, kila mmoja alimtuhumu mwenzake kwamba hafai kuwa rais wa nchi hiyo. Trump ndiye alianza kumshambulia rais Biden. Jo, nchi yetu inaharibiwa wakati mimi na wewe tunaketi hapa kuharibu muda kwenye mjadala huu. Huu haufai kuwa mjadala. Huyu ni rais mbaya zaidi. Amesema hivyo kwa sababu nami nimesema, lakini angalieni hapa, huyu ndiye rais mbaya katika historia ya nchi yetu. Ameiharibu nchi yetu, na ghafla anajaribu kujikaza kwenye mjadala huu haja kuja na kitu hapa. Anataka kufungua mipaka yetu, anataka nchi yetu iharibiwe, ama anataka kuwatumia wahamiaji kumpigia kura. Rais Biden naye alikuwa anajibu hivi, hakuna anayefikiria kwamba sisi ni wadhaifu, hakuna. Jambo la pili ambalo ningependa kuzungumzia ni kuhusu uongozi mbovu. Hapa sifanye mzaha, angalia hata kwenye utafiti uliofanywa kwenye mitandao na wanahistoria, wamebainisha wazi kwamba wewe kuwa rais mbovu zaidi kwa hiyo kutokea kwenye historia ya Marekani, na huo ndio ukweli wa siasa za Marekani wanasema ambaye anakabiliwa na kesi mbalimbali mbalimbali, inda mdahalo huu ilivyokuwa anajieleza na utulivu wake ji mwanzilishi wa mtandao Assange, hatimaye wiki hii alionekana na kusemekana kuwa yupo huru na kaondoka nchini Uingereza, na hivyo kurejea kwenye nchi yake ya Australia. Na ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka. Kwa heri. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika ishirini jioni saa za Afrika Mashariki. Na msikilizaji, kukamilisha matangazo yetu basi, ni kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi ameapa kurejesha usalama mashariki mwa taifa lake, wakati kule nchini Nigeria magaidi wa Boko Haramu wameua zaidi ya watu kumi na wanane. Raia wa DRC leo wanasherekea miaka 64 tangu tango uhuru wao. Kwa hivyo tunawaletea kibao cha Lwanzo Lwambo Makiadi Frango, kibao Liberte <tipos> lwambo lwanzo mwakiadi yako anasema anataka kuwa huru kabisa na kibao chake liberte, na kwamba hataki kurejea nyuma, anataka kusonga mbele. Wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tusonge mbele, haturudi nyuma. Naam, ndio awamu ya kwanza, msikilizaji, tunaikamilisha hivyo taratibu na kibao liberte. Awamu ya pili ya matangazo hayo bila shaka ni mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki.