Saa moja na dakika 36 tupate makala ya nyumba ya sanaa na Steve Mumbi na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili leo, naye Jilema Mwananshija, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania, akitumbuiza kutumia chombo chake cha asili kinaitwa zeze. Mimi ni Stephen Mumbi, karibu sana msikilizaji karibu sana Mwanashija katika makala haya nyumba sana. Asante sana, mimi ndo jirema mwanashija mwenyewe live, bila chenga kabisa. Kama unaposikia hapa, hii melodi, ukiisikia unajua tu imepigwa kwenye wimbo wa nani? Ni wa nani? Wa Mario, usiniambie! <laughs> Na wewe unaweza kuimba kidogo, wimbo wa Mario? Aa, wimbo wimbo wenyewe mimi si, siuwezi, si kuimba kwa sababu sijaufanyia mazoezi, ila unaweza kupiga chombo. Hebu piga. He, tena wasikie tena Yeah, ni zeze msikilizaji. Zeze, mtu akisikia zeze aelewe ni chombo cha namna gani? Chombo cha asili, chombo cha asili kabisa. Yenyewe hiki, kina nyuzi moja kwanza kama unapoona, na kinabatilisha milio yote. Ukipiga kitapa tunapiga wote, ukipiga kinanda tunagonga wote bila shida. Hebu jaribu tena, uh, mlio mwingine. Hiyo ilikuwa ni kionjo cha wimbo wa Mario. Haya, piga nini kinanda ama nini ya ng'ombe Ch aishani unaposema chapa ya ng'ombe. Wimbo. Ni wimbo na moja ilo sisi ndo chati we, najua ni Msukuma kutoka kanda ya ziwa chombo. Yeah, yeah. Well, hiki eh, babangu alikuwa anafanya hii kazi, mimi nilianza kucheza hii kazi, nilianza kufanya mziki wa asili kwa hiyo nikawa nianza kupiga nikiwa mdogo, nikawa nimejua kipindi hicho tunapiga tu, watu wanalima, unawapigia wanalima, au kipindi cha mavuno unawapigia watu wanavuna. Sawa, tuzungumzie aina ya nyimbo ambazo una unapiga mbali na huu. Nimeona una Kiswahili, kuna nyimbo za asili kabisa za Kisukuma ambazo unawafanya eh, nazo. Kuna wimbo unajulikana sana kanda ya ziwa, kanda ya usukumani kule. Ukimaanisha nini? Eh, hey, yani kimaanisha kwamba yani ah ya, kwa Kiswahili kufafanua hapo changamoto. Changamoto kwa vipi? Yani ulikuwa unazungumzia ya mafanikio yako ama kufeli kwako ama nini? Anasema ni kwa bahaire, yani nimesikia wanasema, yani wananitania mimi, miguu yangu zina nini nini, kichwa changu zuri nini, ndevu zangu zuri. Kwa hiyo najiimba mwenyewe. Kwa hiyo kama nawaambia na, na, na, na, na, nimeshawasikia. Nimesikia mnaongea hivi. <laughs> <laughs> Kwa hiyo manake ile minong'ono ambayo umekuwa ukiisikia sasa wewe me, unajaribu kuivaa. Nimeipata live sawa. Tuzungumzie e, ufundi wenyewe wa kupiga chombo hiki. Unapiga una, una unapiga vipi? Ufundi wa, wa, wa kupiga kichombo, kama unavyoona hapa mimi sinapiga, kila kidole kina sauti yake hapa. Na maana ni kid... weka kidole hiki, kama unavyosikia kama unavyosikia kama unavyosikia. Umeelewa? unapata vid... na ni sauti kama nne, ila nikichanganya na sauti kama kumi au na zaidi. Kwa hiyo kila kitole kinaweza kikatembea kwenye waya hata mara hata sehemu mbili au tatu, kinabadilisha sauti. una, una, una, unatumia nini kuamua kwamba hapa niweke cha kwanza, hapa niweke cha pili ili kupata mlio mwingine? Unajua ukiujua okay, tu muziki unajua kabisa, nikiweka hapa nitaenda na ki na saundi iliyopo Uwezi ukaweka nje, umeelewa mfano unapiga hivi, uwezi ukaweka hivi, uwezi ukaenda uka sehemu tofauti na ulipo uweka hapo. Hata kikianguka kitole kingine lazima kiende na kile ile, hasa mimi najua namna ya kuangusha vitole na angukia wapi, ili niendae na hiyo sauti <laughs> Sawa, tupate wimbo wote mmoja wapo, wakati tukitafakari haya yanayohusu ufundi wenyewe wa kufanya sanaa hii ya muziki kupitia kifaa hiki zeze. Ya yeah, wimbo unapigwa una, una sasa hivi nda ndawimba kifupi sana. <coughs> wimbo ni Selina <coughs> Unamsifia Selina usija kawa ndio mama watoto wako una, unauliza tena <laughs> <laughs> ningeshtuka kama angekuwa ni jina la mwanamke mwingine mbali na mama watoto wako. Yaani uko sahihi kabisa. Sawa, na mpaka sasa hivi unaweza kusema una nyimbo ngapi? albamu mbili, albamu ya kwanza na nyimbo kumi na moja, albamu ya pili na nyimbo nane. Albamu ya kwanza uliitoa mwaka gani? Ah, nakumbuka albamu ya kwanza nilitoa studio ilikuwa Mwanza, Tivoli studio ilikuwa Mwanza. Ya, ni muda kidogo ndo natoa wimbo ikungurume ya Ahira, ya Ahira ya yompa kiki. Ilikuwa ni elfu mbili na tisa. Ah, elfu mbili na saba. Elfu mbili na saba. Yeah. Ndo, ndo nimeingia ikungurume sasa kwenye muziki rasmi kabisa. Miaka ishirini na saba iliyopita. ya Yeah. Ndo nikauachia ikungurume ya Ahira Niliachia pale, kuna nyimbo za harusi mbili niliziachia, nyimbo harusi mbili ilza albamu ya kwanza, mfumo tofauti. Afu nikajija nikaimba tena mfumo tofauti kwenye albamu ya pili. Nikaimba huu mfumo ni miimba traditional na bongo flava, ukaimba akaimba mtu wa rap albamu ya pili. Usiniambie na albamu ya tatu tamuimba tena Selina. Albamu ya tatu na wimbo nimesha muimba tena. <laughs> <laughs> Nimesha muimba. <laughs> Yeah, nimesha muimba tena Selina. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa ikujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na niko na Ngwanashija, msanii wa muziki wa asili kutoka kanda ya Ziwa. Msukuma huyu, nyimbo nyingi zimesheheni maudhui ambayo yanazungumzwa na kabila kubwa kabisa la Wasukuma. Na Ngwanashija, tuzungumzie kidogo safari ya muziki wa asili. Unaiona Tanzania muziki wa asili unaendelea, unakufurahisha unavyoendelea? Yaani, naweza nikasema muziki wa asili <coughs> unadidimia. Niongelee mfano. Tukiangalia tu hata waimbaji wa wa Bongo Flava ni wachache sana, wanaweka vitu vya asili vya kwetu hapa Tanzania. Wanaimba sawa muziki ya, ya kigeni, lakini walitakiwa waweke hata ngoma kidogo. Kuna malimba zetu zile, kuna zeze kama hizi, vitu vingi, kuna filimbi zetu ni vitu vingi, kuna maditungu yapo. Ukiweka kwenye nyimbo hizi za, za bongo fulevu, ukaweka vitu kama vile, ni noma. Mfano kama mimi tu nyimbo nilizozipigia zeze, ukiwepo wimbo, wimbo wa Kala Jeremiah usikate tamaa, ule wimbo ulitikisa mpaka ukachukua tunzo mbili. Wimbo wa Kala Jeremiah usikate tamaa. Onja kidogo, msikilizaji, kibao hiki cha kwake Kala Jeremiah <mimu> Yeah, no, unaamka asubuhi na ulilala njaa, una pesa ya mkate wala ya mkaa, unaamua kuzunguka nyuma ya mtaa, unawakuta majirani wamekesha ba, unaongea peke yako, hii dunia da Unawafata, unavuta kiti w... wanakuliza, mbona hauna raha? Halafu oya, mbona hata ndala haujavaa? Unawajibu wajibu kwa unyonga, mikopesheni jako udagaa bu... wanacheka, kisha unaona ujingo na nyanyuka Bata. Getu nabamiza mlango unaona zote Man. Well, well. Manaake katika huu wimbo yeah, na mirindimo ya zeze ndani yake, wimbo wa kala jeemea, nimepiga mle, ukachukua tunzo mashairi bora, tunzo ya kwanza, ikachukua tunzo tena kwa bongo fulevi, iliyopigiwa vionjo vya asili ya Kitanzania, ukabeba tunzo. Ukiangalia hata wimbo wa Mario nimeupigia zeze, angalia univotisha, umetikisa, umelewa. Kwa hiyo inawe... ni wimbo upi? Wimbo wa Mario unaitwa Hakuna Matata. Hakuna matata ni wimbo mpya msikilizaji wa Mario, na wenyewe onja kidogo radha yake hapo, usikie mirindimo hiyo ya zeze hapo ndani yake. Haya, wimbo wa Mario hakuna matata eh, ni wimbo mpya msikilizaji, msikia humo Mirindimo ya zeze lipo ndani yake. Mwanashija naye kaweka vionjo vyake, kwa hii maana yake inafanya umiliki wa muziki huu kuonekana hasa wa Kitanzania kwa sababu ya aina yeah, yani ya vyombo ambavyo vimetumika, ya yani muziki ya bongo flava ikipigiwa vitu kama hivi, kwanza tutatisha Tanzania nzima na kimataifa, mpaka tunzo tutazibeba nje huko, kwa sababu mimi kama mimi, sababu nimesafiri sana manchi mengi najua zamani ya mziki wa asili unavyosaminika kule, ukienda manchi ya wenzetu kwanza unapokelewa kifarume kweli. Hebu tuzungumze pia hiyo ziara yako, najua umetembea sana kupiga muziki. safari yako ya kwanza ilikuwa ni nchi gani na ulienda eh, ulipokelewa vipi? nchi ya kwanza ilikuwa Norway. Nikaenda pale mwaka gani huo, 2009 ee, ile nikaenda pale nikapokelewa tu vizuri umelewa tukamaliza ziara ile tukaruti nikaja nikaenda Kenya. Kenya nilienda ni, ni, ni, ni nikaruti nikaja nikaruti tena Kenya, nikaja nikasafiri tena kwenda Ujerumani. Miaka ipi hiyo, kwanza ulienda Kenya? ee elfu mbili kama kumi na nne kumi na tano. Baadaye ukaenda ujerumani mwaka gani? nikaenda Ujerumani kwenye tarehe n kwenye tarehe hizo hizo za elfu mbili kumi na tano mwanzoni, mwanzoni hapo nikaenda Yeah. Nilivyotoka Kenya nikukaa sana nikaa kama wiki moja, nikaenda umeelewa. Ndo nikawa nikiruti hapa, naenda nikiruti, ilikaji ikatukwamisha koloni ilivyoingia hapa, ndo nikawa safari zimesimama simama sasa ya yeah. Kwa hiyo unajivunia angalau kidogo muziki umekutembeza nje ya Tanzania? Na, na nimetembea sana na bado natarajia kutembea pia vile vile, wacha bwana, ndio sasa sana kumbe si, ni tishio Umeona, naweza ukakuta mtu elimu huna lakini ulai unaijua vizuri tu tena kiroho safi, umeelewa? Kwa hiyo ila tukishia samini sisi kiziako kwetu hivi tutatisha sana. Sawa sawa, sawa, tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, kipi kinafuata sasa katika muziki wako wa asili? Sasa mimi nimetili sana na na, sasa hivi na nimetili show zangu sasa hivi hapa nilipo, na tarajia kuingia Tabora. Ndagonga sho pale, ndagonga sho Katavi, tuseme ukanda ule, ndaichakaza sana ile, yale, yale maeneo. Ndo lengo lilopo sasa hivi, ndo nimejipanga kwenye hilo. Kwa hiyo maana yake kutoka kuna tamasha fulani ambalo wewe utaliongoza ama unaenda kushiriki? E, ni sho tu kubwa kabisa nimeziandaa mwenyewe na nitapiga sho mwenyewe usiumelewa mpaka hapo. Kwa hiyo ni kujipromoti kuamua kujipushi kwa sababu ukitegemea ma, wazamini wa miziki yetu wa watu wangali, umeelewa hata akikuita akikuita zaza njoo nipigie show elfu hamsini ni kama, kama dola ishirini na mbili hivi kwa fedha za Marekani. Uh, kama dola ishirini na kitu. Sasa ukipiga hiyo show moja mwenzio anapiga milioni saba milioni sita milioni tatu nne duguane uli mm -hmm. mm -hmm. na nki uku uli na baningi nibalilila bawi bajipuga gi ngoko uluguti chene mndu bulya babishimangwa bali mila matabe basofia bana wako hapa mwisho hapa huu wimbo unasema mtu anaenda kukaa kwa ndugu yake akiwa na watoto na familia, ndio yani, chakula kikiiva eh, kama mzazi wao hayupo, ile tumwa tumwa inakuwa nyingi, mara fukuza kuku, nenda huku. Wale wenyeji wanakula, watoto hao wanatumwa sasa, eh wale wa, wale watoto wa, wageni wageni, tumwa tumwa inakuwa nyingi, yani chakula kikiwa tayari tu inaziti, kwa hiyo huku chakula kinashambulia kuja, imeisha kula na ah wanaku Wow, aon katika <laughs> <Wagi swahizi, sindia. laughs> yeah, makala haya ya Nyumba ya Sanaa kunja jamvi la makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mwananshi ja mwanamuziki wa muziki wa asili ndio nilikuwa nikizungumza naye. Juma lijalo ni makala nyingine. Jina langu ni Steven Mumbi, nifuatwe mitandaoni TikTok, Thread, YouTube, Facebook, Instagram, andika tinini Mumbi. Uwe na wakati mwema. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia: waasi wa M23 huteka mji wa kimkakati wa Kanyabayonga nchini DRC; polisi nchini Burkina Faso wa watawanya waandamanaji wanaotaka ubalozi wa wana Ufaransa kuhamishwa na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kufurushwa kwa wakazi zaidi ukanda wa Gaza. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili pamoja na RFI Pire Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tunamalizia na kibao gutuja cha kwake BC kimshirikisha Rema na makula kutoka kule Uganda. I'm yours, your cargo. kwa bi kushirikisha Rema na Makula ni kule Uganda. Tunatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili kuwa nasi na kualika saa mbili na matangazo hili.