Dakika 36 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki, tupate tu makala nyumba ya sanaa, na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Steven Mumbi. Kama ilivyohada, hii leo utakuwa na mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya kutoka kule katika mji wa Goma, anaitwa Torina Boy. Karibu sana msikilizaji, tujiweke sawa kwanza, kabla ya mwenzangu Ruben Kakule iliokumbuka akijiweka vizuri kuzungumza na msanii huyu Torina Boy kutoka kule mji wa Goma <mimu> Umemsikiliza Tornaboy akijigamba hapo, msikilizaji. Bila shaka Ruben Kakule lukumbuka upo sawasawa hapo Goma, anza mazungumzo yako murwa na <tutu> Unaweza kutueleza tuna boy umeanzaje kazi hii ya usanii? Ya kazi ya usanii nimeanza kitambo sana. Unajua mimi kabla ya kuanza mziki nilijaribu kwanza kufanya dance. Nilikuwa kazi dansa mkubwa hapa Goma. Nilianza cheza dance tokea nilikuwa mtoto. Tulikuwa na grupi kubwa hapa inaitwa Magic Dance ilikuwa katika ilikuwa kati ma, ma ya magrupi ambazo zilikuwa celebre hapa katika maarufu yani. Maarufu hapa Goma na mjini, watu wa Goma ilikuwa grupi ambayo inafanya vyema. Wakati nilikuwa nafanya dance nilikuwa na inspire sana music sababu mziki na dansa inaenda pamoja e. Wakati nilifika kipindi kimoja, mziki kan inspire sana. nilikuwa nafuatilia sana wa Tanzania, nilikuwa nafuatilia sana wa Niger, hata na wasauza wakaninspire kufanya mziki wangu na nikajaribu eh, kuingia siku yangu ya kwanza studio, niliingia, nilingia 2012, nda, mm, maana, nilingia studio nikajaribu kufanya nyimbo moja; ilikuwa nyimbo ya mapenzi ndio nilijaribia eh, lakini wakati eh, ndo na mimi muziki likuwa kama vile ilikuwa kama vile ndoto, ilikuwa kama kitu ambayo napenda na, na sana kufanya, so nikajifoki sana na muziki wangu. Leo naendelea na muziki, leo nakuwa na mashabiki, leo nafanya muziki ambayo nasikilika popote pale na sijafanya lakini niko nafanya, sijaanza, sijaanza, so kusema sijaanza, yani uko bado mwanzo mwanzo mwanzo, naweza sema mm -hmm. si kuwa mwanzo mm -hmm. Nimeshafanya, lakini mimi nimeona kama sijafanya, inabidi tena nifanye zaidi. Unakumbuka kitu gani ambacho umewahi kufanya mawimbo ambao umewahi ku ume kuimba afu kakuletea shida? Namaanisha baadhi ya changamoto ambazo pengine ulikabiliana nazo? Uh, katika tasnia hii ya uh, muziki yeah, mimi kwanza ni msanii ambao na, nafanya muziki wa waku, waku, kuelimisha na kufurahisha. Sif, mimi sifanye muziki wa wa, wa, wa, wa siasa ama muziki wa, wa kuleta shida, hapana. Mimi ni msanii wa tunaona, sisi tunaishi eh, katika mji ambao go, vita nini ao, hatuwezi ishi kila siku kwa vita. Kuna wakati ambao sisi kazi yetu ni kufresha wale watu wa wakulia kila siku, kuna wakati wa kuwafurahisha, na hatuna kingine kitu cha kuwafresha isipokuwa muziki. Yeah. Wakisikia muziki ambao tunaimba pengine, pale wanaweza kujisikia fresh, wana mawazo yanapunguka, wana, tuna, unajua sisi wana muziki, wakati tunaimba tunaangalia watu ambao tunaimbia wanafurahi na sisi Yeah. Pengine anatuletea ka furaha kusema, wanasahabu shida wanasahabu vitu ambavyo tunapitia mafariji. Mafariji, lakini kusema muziki ambao nimeshaimba inaletea shida haipo kwa sababu mimi sio revolution. Sifanya muziki wa revolution. Sio mwanamapinduzi, anafanya muziki wa kufurahisha na kuelimisha. Ya. Na kuwafanya watu wacheze, wasahau mateso. Mateso, wasahau shida na madeni. Kuna jamaa moja kananiambia hivyo. Eti bwana, sisi wengine ni wasanii kweli, lakini kikubwa ambacho tunatamani ni kwamba watu wasibaki kwenye masumbufu haya, vita kila siku. E, wengine yeah. Hata mpaka wanajipata wana, wana wakati anasikiliza muziki wake, mtu ameniambia wa eti, ukisikiliza muziki wake hata na madeni yote utasahau yeah, na shida zote za maisha sawa. Yes. Sawa sawa. Na ni aina gani ya muziki una, uh, unafanya? Nafanya aina yote ya muziki. Mm -hmm. Mimi niko niko polivalent na, nafanya aina nafanya yote ya muziki, nafanya afrobeats. Mm -hmm. Nafanya dancehall nafanya rnb no. na, nafanya pia na, na, na, rumba, na na, rumba, na, na ndombolo okay. Sababu popote pale hata ukinibeba kwenye nyimbo za, za Mungu kule batibuku kutajitosha na mimi nafaa mziki yoyote na, lakini na, mziki ambao nafanya kwa sasa sababu na, ni, ni Afrobeat Afro ama piano ndo no. Na mziki ambao kwa sasa naikalia na niko katika wale wasanii ambao wanaongoza mziki wa mapiano Kivu mm. ukiongea mziki wa mapiano palepale unaangalia jina ya Toronaboi inakuja, sababu ni stili ambao tumekuja kuburudisha wale watu ambao mm wameshalia siku nyingi mm. wamesha teseka sa, mapiano ni muziki wa kuonyesha kama mm -hmm. Afrika sio tu mateso, sio vilio mm -hmm. Afrika nao wana haja ya kufurahia. E, ina maana e, okay ina maana yeah. wakati mwingine unapopiga afrobeat, unajisikia kuwa na fahari yani unaji, yeah. unaji unakuwa proud unajisikia, yeah. unajisikia unajisifu yeah, unasema hapa ndio pangu kabisa kweli, nimeshafika penyewe, ndio hivyo kabisa <laughs> hey. na sasa hivi unaweza penda tu kabla kuendelea tupige wimbo gani? Ah uh, nyimbo ambayo unaweza penda tupige kwa sasa mm -hmm. E, ni nyimbo wangu ambao ilini iliniuzisha tena zaidi mm, ulkufanya, ulkufanya. E, ni nyimbo ambao ilinipatia ilinifikisha na ikanisikilizisha nje ya nchi mm -hmm. nje ya Kongo ni nyimbo ambayo ilifanya veme litoboa mm -hmm. ni nyimbo yangu ya Yesu kamata bizu wow. E, ambao nilishirikisha msanii kubwa kutoka Kongo Kivu anamuitaka Fande Redi mmoja, mm -hmm. kati wa wasanii wanaongoza game pia fresh mm -hmm. Mbo ni nyimbo yangu ambayo naweza penda ni nipatie shabiki wasikie, sababu wakisikia hiyo nyimbo wanawazaka turu na boi tu. <laughs> Eh hey, hata mi mwenyewe natamani walau uni, unipe maonjo kidogo tu kama akapela. Nililala jana wengine wakwamka, Baba Yesu kamata bizu, kama niko leo ni kwa neema yako Baba Yesu kamata bizu. Wamoja walikufa na sida wengine wakakufa na sida unalona kula nyama na kirda, ila mini mzima bila shida. nilianza kama adama jigo ona, leo wananitatuna, boy. Sasa leo naonekana kukaliko sent esprit mina enjoy. Tumwabudu Mungu, abudu Mungu, abudu Mungu, hey mama we, abudu Mungu hey, hey Mungu we Ah, kweli kabisa ndio hivyo kamata bizu yeah. ni, ni nyimbo ambayo yani iko Yesu kama wa, iko, iko kama vile nyimbo ya sifa iko kama vile iko kama vile nyimbo ya kumshukuru, ndio nyimbo ya kumwabudu Mungu unakosa mm, kama umpatie nini ndio eh, unakosa una namna ya kum ya kumwabudu nasema mm, yani sina cha kukupatia basi mm -hmm. na kukupatia busu na kubusu kwa hiyo sababu kubusu, kubusu mtu ni ni kama vile tendo ya, ya ya kumheshimu ya mm kumheshimu -hmm. eh, ya kumconsiderer ya mm, yani ya unaona, yeah. huyu anatosha anatosha, alikuwa yeye ama singeamka mhaminianatoshana sina uwezo wa kumpatia eti mm -hmm. pesa, ni nimurizishe yeye, ndio anaweza kunirizisha, sababu yeye yeye ndio ye ndo mumbapatia na mbusu tu kwa heshima ambayo aliniumba nayo, mpatia ni vizuri ni Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, unampokea vizuri Ruben Kakule Lukumbuka akiwa kule katika mji wa Goma, mashariki mwa DRC akizungumza na mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya. Unasikia miondoko yake ya kisasa kabisa, kugongea mapiano mujarab, na ukifurahia, bila shaka huwezi amini. Mashariki mwa DRC vita inazungumzwa sana, lakini pia burudani ipo na imesheheni. Maisha lazima ya songe mimi ni Steven Mumbi, asante kwa kutupokea ukiwa hapo Beni, Kisangani, Ituri na kwingineko huko, unazungumzia Kivu Kaskazini, hali kadhalika Kivu Kusini, tunaposikika vizuri kupitia masafa ya FM Kigali Rwanda, Bujumbura Burundi, pale Mombasa pamoja na Nairobi nchini Kenya, hali kadhalika Kisumu katika nchi hiyo ya Kenya. Tunasikika vizuri kupitia masafa ya FM na kwingineko katika nchi za Afrika Mashariki. Kule Juba Kusini pia unaweza kutupokea eh, vizuri. Lakini pia kupitia www.rfikiswahili.com bado na kuelekeza kule kwa Ruben. Endelea mwenzangu Ruben kakule, ilikumbuka ikumbuka, tuelekee kwenye biashara, sanaa yako nyimbo zako unaziuza vipi? E, sisi wasanii wa Kivu e, tuna matatizo kidogo kuuzisha mziki, lakini tuna imani sababu tunafanya muziki mzuri na vizuri vinaziuzishwa yenyewe vinajibeba, vinapendwa. Nikusema kuuzishwa mziki kwa sasa, tuna, tuna matatizo kidogo ya management nini, sisi wenyewe tunajiuzisha, sisi wenyewe tunaingia studio, sisi wenyewe tunafanya video, sisi wenyewe tunajipromote. Unaona, hatujakuwa na wale watu wa kutuzisha kimataifa, kutuzisha nje ya nchi. Nikusema tu mziki wetu kipenya nje, wanatuita tu, wanatukoli, wanatupatia sifa za mdomo, lakini kwa sasa hatujanzo uzisha mziki kama kawaida, wala hamtaki kushibishwa na sifa za Ah, unajua sifa za mdomo ni kutupatia hatu eti, bradha umeua, bradha umetoboa, yeah. bradha lakini mm. aujani aujani, mm. patia hiyo kitu ya kunibeba katika njia ya kutafuta, ya kutafuta kitu kidogo ya ya kuridhisha mziki wangu mm, kuna ile taasisi inayojihusisha na maswala ya uh, mnaita kiltire ya utamaduni na maswala ya sanaa bo maswala wanawasaidia vipi bo maswala ya sanaa kutusaidia hapo sema ni ifa, ngumu tu, ngumu tu. Unajua Goma, kama hauna mtu ambaye anatumika msanaa ama hakuna mtu ambao ni mtu mkubwa huko mm. ili akusaidie ama kuongoza akukokote, ni, ni vigumu. Wanatusikiaka na, wa wana na penginepo kuna mashabiki wetu wanatupendaka, lakini kutusaidia kusapoti sana yetu kungali ngumu, kazi sio kesho ama kesho yake, lakini kuna wakati ya kutengeneza ile sisi wasanii tuanze kujisikia kama tunajivunia sanaa yetu ya mziki ndio, ndio. Lakini hatuchoki sababu sisi kia maana ni kufanya mziki mzuri, mziki mzuri, najibeba ni kusema, hata sio sanaa hapa Kongo tu ndio naweza kutusapoti. mm. mziki kwake na haikwake na, na limite na mm. na frontiena mpaka, mpaka nikusema hmm. hata mm. tukitoboa hata tizi ama Uganda yuji ama Kenya, Kigali, Burundi hmm. tukifanya mziki mzuri huko huko, tunaweza kupata hata mtu akutuita, blaza, tumesikia mziki wako hivi na hivi, tunataka tukusaidie. Naweza pia sejiona, watu wengine sio hmm. tu wakongomani ama sanaa yetu ya hapa kweli hmm. kabisa huu hmm. unapatikana vipi mtandaoni kwa wale ambao hawakufahamu? Ukitafuta kunipata mtandaoni ni unaandika tu tourna boy, tour na boy t -u -i -r -n a space boy b o y mm -hmm. tour na boy YouTube eh, instagram tour na boy tiktok, tourna boy platform zote, spotify boomplay, yani tur na boy tu mm -hmm. ukipenda kunifuata kabisa ama kupenda kusikia kazi zangu ambao nafanya unaingia tu YouTube tu na unatafuta tu nabuo, unafuatilia kazi zangu, nami najua Uh, utapenda kazi. Ndo kazi yetu hii, sawa sawa t o o u r -a n a turna boy oh, yeah. Namna hiyo unapatikana mara moja. Okay, sasa ungependa kumalizia tucheze tena muziki gani wa kwako ambao wewe binafsi yeah. na wenyewe unapousikia yeah. si tofauti, yani ni kama vile tu Yesu kamata bizu wengine yeah. uh, ambao tumalizie nao ya yeah, muziki ambao unazataka ni nimalizie nao kwa ku kwa kulaga shabiki wangu na wote ambao wananisikia Afrika, ni muziki wangu ambao dunia nzima. Dunia nzima pia ni muziki wangu ambao inaitwa Depot. Ni kati ya muziki pia ziko nafanya vema hapo, mm -hmm. na ziko natoboa kwanza kwenye mtandao ya jamii TikTok, zina challenge nyingi sana na ni muziki ambao ina mashauri na ni ya mapiano tu, muziki ya kuchezesha wa kuelimisha pia Nimini za penda tumalize na hiyo music ya depo, akwambia wa, wa dada ambao wameshindikana kwa saizi watoshe madepo wazali, namaanisha mm -hmm. Yeah. Depo, depo. Depo, hapana, depo ni ni kitu depo ni kitu ambao depo najua ni, ni, ni, ni neno ambao iko mkifaransa lakini kwa Swahili sijui wanaitajii ni kit kitu ambao, wana, wa, wa ambao wa, wanamke hata wamama wanacheka ndani ya mwili oh. ili wafunge vizazi nini, sasa imekuwa me, kama kawaida na watoto wa, wa miaka wa miaka 15 16, mm. -hmm. Wameshaanza tia hiyo vitu vya kusema eti wanapenda wafanye biashara mm -hmm. wakatia hiyo vitu, ndio tuliwashauria watoshi hiyo vitu ili, wasi, ili wasipate ujauzito wa, wasipate ujauzito ni vitu mwa oh. sisi, sisi wana muziki kama mimi niliwaza ni vitu ambavyo vilinichanganya mm -hmm. Mungu alisema tuingie duniani tuongezekeni tujeze duniani Zai. Mungu anakupatia uwezo wa kuzaa mm -hmm. unataka uifunge oh, unamaanisha una huo ni, ni, ni, ni, ni, ni vile vi, vi, vi, vi, vi, vile ambavyo tuseme ni kama ku, vile ambavyo wanawake wanatumia kuzuia wanatumia mimba, mimba sasa wa, u, kuna, kuna watoto pia mm, wa kumi, kumi na tano mm, kumi na sita wewe haujakuwa hauja, hauja hata na miaka ya kwanza, panga uzazi unaanza tia vile vitu juu ufanye biashara. Kuna watoto wameshaharibika aribika kimalaya ki nini vitu ya hivo, ndo tumewashauri watoshe huyo vitu wazae, tupate nafasi ya kupata wimbo huo depo. Yes. na Na mtuna boy tumepata wimbo huo, na pengine tuambie neno gani umesahau kumwambia msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI katika makala ya nyumba ya sanaa? Yamineza tu kusema nashukuru kwanza kwa kunipokea RFI, sababu ni, ni kwangu ni shukrani kubwa, na ni kusema sisi muziki, wanamuziki hapo, kazi yetu ni kuimba, kuelimisha jamii, ni kusema tunatamani tuna kupata wale watu wa kusupport mziki wetu Turnaboy ana ana, ana besoin ya kutafuta huyo mtu wa kumsapoti wa kufanya naye biashara, sababu mimi ni biashara. Hmm, ukifanya na mie mziki tutafanya biashara pe, tutapiga pesa, tutauzisha, tutatoboa, tutuzisha. alafu natafuta huyo mtu wa kusapoti mziki wangu tu, tufanye business music, itakuwa kitu kikubwa, sio tu tuna boy kusikiliwa Goma, Kivu nzima. Hapana, natamani mtoboe popote pale Afrika. Nipa fursa ya kukunja jambi hili la makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ulikuwa ukifurahia safi makala haya ya nyumba ya sanaa, na nilikuwa ukimsikiliza Ruben Kakuli alikumbuka akiwa na Thorna Boy kutoka mashariki mwa DRC. Mimi ni Steven Mumbi, nifuate mitandaoni, andika hati nini Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri, nafurahia na muda wako. Wa no. Ni mama tumbona ni lea mpaka nikona dunia, miezi tisa nilivumilia, domana muko na nisikia mama mama, nani mama? Mama mama. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu um, hii ya kwanza asubuhi hii Umoja wa Mataifa waimarisha doria katika eneo la Tunji Mashariki nchini Sudani Kusini. Wapinzani nchini Mali wakamatwa kwa kushinikiza kurejelewa kwa utawala wa kiraia, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aonya kuhusu mzozo unaoendelea kutokota kati ya Israeli na Lebanon. Tunatamatisha matangazo na kibao chikecha. Karola kasita kishirikiana na vinka na wini nwagi na wimbo wao remix chekecha. Unaona, tutamatishia matangazo, itarejea saa mbili na nusu afrika Mashariki. <coughs>