Saa moja asubuhi Afrika Mashariki, tupate makala yaliyojiri wiki hii. Habari ya asubuhi hapo ulipo, karibu kwenye makala ya yaliyojiri wiki hii, ukiwa nami Jupita Mayaka kwa niaba ya mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye kwa sasa anakula upepo wa bahari, lakini siku si nyingi utakuwa naye Wiki hii, baadhi ya mambo tunayoangazia ni athari za mvua na kimbunga Hidaya katika ukanda wa Afrika Mashariki, pia mgogoro kule Sudan, lakini pia kauli ya Ufaransa kwa Rwanda kuacha kuunga mkono wa kundi la M23 kule DRC. Kadhalika tutaangazia uhuru wa vyombo vya habari kuminywa nchini Burkina Faso, lakini pia kibali cha kukamatwa kwa rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwingine kwa ulimwenguni tutaangazia mambo yanavyojiri kule Gaza wakati wito ukitolewa pande zote mbili kuafikiana na kusitisha mapigano. Karibu na moja kwa moja. Tunaanza na athari za mvua kubwa ambayo imekuwa ikishuhudiwa katika mataifa mengi haswa barani Afrika na kule nchini Kenya ni kwamba tangu mwezi Machi, mafuriko na maporomoko ya ardhi yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja themanini huku mamia kwa maelfu wakilazimika kuacha makazi yao kwa mjibu wa serikali na shirika la Msalaba Mwekundu, katika janga hili ambalo pia limeathiri nchi jirani za Tanzania na Burundi. Rais wa Kenya William Ruto, katika hotuba yake kwa nchi siku ya Ijumaa, amewataka raia kuendelea kuchukua tahadhari wakati huu mvua zikiendelea kunyesha. Serikali imeainisha mabwawa na hifadhi za maji 78 ya yaliyoko katika maeneo ya umma na binafsi kwenye kaunti 33 na ambayo tayari yamejaa na yanahatarisha jamii zilizoko jirani na watu wake. Aidha, tumeainisha maeneo mengine ambayo ni sugu kwa maporomoko ya udongo na mchanga katika kaunti kadhaa, na kuyabainisha kuwa maeneo hatari na kwamba jamii jirani lazima ziondolewe. Jambo la tatu: notisi za kuondoka zimeshatolewa kwa wale wote wanaoishi katika maeneo ambayo hayakupangwa kujengwa na yaliyo jirani na kingo za mito. Katika hatua nyingine, Rais Ruto ameagiza kuendelea kufungwa kwa shule nchi nzima kwa kipindi kisichojulikana. Wakazi wanaoishi maeneo ya pwani ya Kenya pia wametakiwa kuchukua tahadhari kufuatia kuwepo kwa kimbunga Hidaya ambacho kimeanza kushuhudiwa. Kimbunga tayari kimetokea katika visiwa vya Komoro na kitaathiri sana pwani za Kenya na Tanzania. Tukisalia nchini humo, mgomo wa madaktari unaendelea kwa takribani miezi miwili sasa, wakishinikiza kuboreshwa kwa maslahi yao, ikiwemo utekelezaji wa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Rais Ruto akihutubia nchi siku ya wafanyakazi mnamo Mei mosi, alisisitiza kuwa serikali haina pesa ya kuwalipa madaktari. Katika hatua nyingine, baada ya kifo cha mkuu wa majeshi Jenerali Francis Ogola mwezi uliopita, Luteni Jenerali Charles Hariri ameteuliwa kuwa mkuu mpya. Tuelekee nchini Uganda ambapo kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine ametaka mataifa ya nje kumwekea vikwazo Rais Yoweri Museveni na washirika wake, akiwemo mwanaye, mkuu wa majeshi Jenerali Muhozi Kainerugaba, kwa madai ya rushwa na ukiukaji wa haki za binadamu. Gurudumu la haki the linaweza kusaga polepole pole, pole, lakini hakika the linasaga vyema mwishoni. Watu hawa, yaani serikali za magharibi, wanawanyima maafisa wa serikali wanaokimbia na pesa zetu fursa ya kufurahia katika nchi zao. Maafisa hao wa utawala waliharibu na kupora nchi zao kwa sababu wanafikiri kwamba wanaweza kufurahia maisha na familia zao katika nchi zilizoendelea utajiri wanaowaibia wananchi maskini. Kwa hivyo, tunakaribisha vikwazo hivi na tunataka vikwazo zaidi kwa Jenerali Museveni mtoto wake na maafisa hao wote anaowatumia kukandamiza haki za watu, waende hospitali za Uganda na watoto wao pia waende shule za Uganda. Have go to. Hii inakuja baada ya wiki hii Uingereza kuwawekea vikwazo spika wa bunge Anita Among na waliokuwa mawaziri kwa madai ya kuhusika na wizi wa maelfu ya mabati yaliyokuwa yametolewa kuwajengea nyumba wananchi maskini kwenye eneo la Karamoja, kaskazini mwa nchi hiyo. Msikilizaji, wanaharakati nchini DRC sasa wanaitaka serikali ya Ufaransa kutekeleza kwa vitendo kauli yake ya kuitaka nchi ya Rwanda kuacha kuwasaidia waasi wa M23 kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo. Ni kauli aliyotoa Rais Emmanuel Macron walipokutana na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi jijini Paris katika ikulu ya Elysee siku ya Jumanne wiki hii. Sisi tunaotetea uhuru wa ardhi ya mataifa ya Ulaya tunatetea pia kwa mataifa ya Afrika. Ufaransa haiwezi kamwe kuafikiana kuhusu kupokonywa kwa ardhi ya Kongo, na pia hatuogopi kumnyoshea kidole yeyote yule. Ufaransa ina laani mashambulio ya makundi yenye silaha, hususani kundi la M23 na kuwataka wasitishe mapigano na kuondoka mara moja katika maeneo wanayokalia. Nilimwambia Rais Kagame hivi karibuni kwamba anatakiwa kuwacha kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 na kuondoa majeshi yake katika ardhi ya Kongo. La haraka ni kuepuka hali kuwa mbaya. Wakati huo huo, inafaa kupiga vita hutuba za chuki na kupiga vita vitendo vya waliotekeleza mauaji ya kimbari wa FDLR. Ninakushukuru kwa hatua za wazi ulizochukua kwa kupiga vita vitendo vya FDLR na kutufanya sisi, jumuia ya kimataifa na vikosi vya Umoja wa Mataifa, kusindikiza mchakato wa DDR na hakuna kikosi chochote kinacho mamlaka. Kikosi pekee chenye ce sont les forces armées de la RDC. Baada ya mkutano huo, Macron aliahidi kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame hivi karibuni. Na Rwanda kupitia naibu msemaji wa serikali Alain Mukuralinda alisema shutuma hizo zimezingatia tu sehemu ya tatizo bila kuliangalia kiujumla. Katika hatua nyingine, kuhusu athari ya mvua, serikali imetangaza kuwa familia zaidi ya elfu ishirini na nane zimepoteza makazi yao kutokana na mafuriko baada ya kuja kwa ziwa Tanganyika kutokana na mvua kubwa ambayo imekuwa ikinyesha hasa huko Kalemie. Je, watu walioathiriwa wako katika hali gani? Mwandishi wetu Denis Mayo amewatembelea na kututumia ripoti ifuatayo. Miongoni mwa waathiriwa, mamia ya kadhaa yalipata hifadhi katika kijiji cha Mukukuu, karibu kilometa nne kaskazini mwa jiji Kalemie. Bibi Jan amewasili hivi punde katika makao yake mpya Maazitia, tuyajua, fashima, nasata. Bwana Andre Mirebo toka mtam kam Kolobondo naye pia ni mkimbizi. Nishida kabisa njo, inatumana tunajikuta mwai kondisio. Tunaikala njo mshantia ni sababu hayaisha ata, waafiriwa wengine waliamia vilimani katika kijiji cha Katanika, magharibi mwa Kalimi. Wamoja wamejenga makazi ya muda, wengine wanaishi na familia zilizo wakaribisha. Hivi sasa familia 1028 zimehamishwa na janga hili. Jodoni Kambulo, kiongozi wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu, sende ashuko Kalemi husema kuna zaruga. Maafa kama haya yanapotokea ni serikali ambayo inapaswa kuchukua tahadhari ili kukabiliana nayo na siyo raia. Ni lazima iwahudumie wahanga ili kuwapa hifadhi wanaokimbia janga hili kwa upande wake Bob Morisho, waziri wa mkoa wa masuala ya kibinadamu amesema maeneo ya kuwahifadhi waathiriwa hao Kalimi ni tayari, na kwamba mazungumzo yanaendelea ili kuwaandalia misaada. Denis Mayo, Kalemi, RFI Kiswahili. Ni ripoti yake mwandishi wetu Denis Mayo alipowatembelea waathiriwa wa mvua kubwa kule Kalemi nchini DRC. Mamlaka nchini Uingereza zimeanza kuwakamata waomba hifadhi tayari kwa ajili ya kutumwa Rwanda katika kipindi cha wiki tisa hadi kumi na moja zijazo, hatua ambayo ni utekelezaji wa serikali kuhusu uhamiaji ya waziri mkuu Rishi Sunak. Msikilizaji, kuhusiana na mapigano yanayoendelea nchini Sudan, Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield ameonya kuwa wanamgambo wa RSF wanaopambana na jeshi nchini humo wanapanga kushambulia mji wa Elfasher kwenye jimbo la Darfur. Wakati wito wa kusitisha mapigano ukiendelea kutolewa, kuna ripoti za uhakika kuwa RSF na washirika wake wamezingira vijiji kwenye mji wa Elfasher na wakati huo tunapozungumza, wamepanga kushambulia. Kama nilivyowahi kusema, historia inajirudia Darfur. Na iwapo shambulio hilo litafanyika, itakuwa ni janga kubwa sana, kwa sababu watu zaidi ya laki tano wamekimbilia eneo hilo kutoka Darfur kupata hifadhi Refuge. Na katika nchi jirani ya Sudan Kusini mazungumzo ya amani kati ya serikali na makundi pinzani yanatarajiwa kuanza jijini Nairobi tarehe kumi ya mwezi huu, hatua inayotajwa kuwa ishara ya kuijenga upya nchi hiyo ambayo imekabiliwa na mizozo. Siku ya Ijumaa ulimwengu uliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, na shirika la kimataifa la wanahabari wasio na mipaka RSF limeonya kuhusu kupungua kwa mchango wa serikali katika kulinda uhuru wa vyombo vya habari, wakiitaja nchi ya Argentina na Eritrea hali kuwa mbaya zaidi. RSF imebainisha haya katika ripoti yake ya mwaka, kama anavyoitazama hapa mwanahabari wetu Emmanuel Makundi. Katika orodha yake kuhusu nchi zinazofanya vibaya na vizu katika ulinzi wa uhuru wa habari RSF imeitaja Norway kuendelea kushikilia nafasi ya kwanza huku Eritrea ikishikilia mkia kutoka kwa Korea Kaskazini iliyokuwa katika nafasi hiyo mwaka jana. Nchi ambazo zimeporomoka ni pamoja na Afghanistan iliyoanguka kwa nafasi 26 hadi ya 178, Togo kwa nafasi 43 hadi 113, pamoja na Ecuador iliyoanguka kwa nafasi 30 hadi 110, huku nchi kumi za mwisho zikijumuisha China, Iran, Korea Kaskazini, Siria na Eritrea. Aidha, RSF imeonya kuwa wanasiasa duniani kote kwa sehemu kubwa wameendelea kushambulia vyombo vya habari kwa kuchochea chuki, matusi, vitisho na hata kudhibiti baadhi ya vyombo vyenyewe. Msikilizaji, viongozi wa Afrika Jumatatu juma hili walikutana jijini Nairobi, Kenya, na kuzitaka nchi tajiri duniani kutoa mchango wa kifedha wa kutosha wenye riba nafuu kwa Benki ya Dunia kwa ajili ya kuzisaidia nchi zinazoendelea kupambana na umaskini pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano huu wa Benki ya Dunia ulifanyika kipindi ambacho nchi za Afrika zinataka kuwepo usawa katika utoaji na urejeshaji mikopo kwenye taasisi za kimataifa za kifedha. Tuelekee katika nchi za Afrika ya Kati na Magharibi, ambapo Baraza la Wazee Wenye Busara kutoka Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS limetoa wito kwa viongozi wa kijeshi nchini Mali, Burkina Faso na Niger kuachana na mipango yao ya kuondoka kwenye jumuiya hiyo. Mengi zaidi na Hillary Ingate. Wazee hao wakiongozwa na aliyekuwa rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan, wamesema wanaguswa na ripoti ya nchi hizo tatu kutaka kujiondoa kwenye jumuiya hiyo na kuwataka wakuu wa nchi hizo wabadilishe mpango huo kwa ajili ya umoja na utulivu wa kikanda. Aidha, wamesema wanaendelea kutafuta suluhu ya kudumu kuhusu changamoto zinazoshuhudiwa katika nchi hizo na ugomvi wake na ECOWAS. Katika hatua nyingine, wazee hao wamesema wanasikitishwa na uhuru wa kisiasa unavyoendelea kushuka kwenye mataifa hayo na kutoa wito kwa wananchi kushirikishwa kwenye maswala ya uongozi na uongozi wa kiraia kurejeshwa. Mwezi Februari, nchi hizo tatu za Niger, Mali na Burkina Faso, kwenye taarifa pamoja, zilitangaza nia ya kujiondoa kwenye jumuiya hiyo baada ya kuwekewa vikwazo vya kiuchumi na ECOWAS, vikwazo ambavyo waliviita vya kikatili. Mataifa hayo yaliituhumu ECOS kwa kushindwa kuyasaidia kupambana na ugaidi na kurejesha utulivu katika ukanda huo. Kule nchini Togo, wakati matokeo ya uchaguzi wa wabunge na viongozi wa serikali za mitaa ukisubiriwa kutangazwa rasmi, upinzani nchini humo umesema utachukua hatua za kisheria kulaani matokeo yake, ukidai kuwa kulikuwa na udanganyifu mkubwa wa kura. Chama cha upinzani Dynamics for the majority of the people kilitangaza kuwa kitawasilisha pingamizi mahakamani. Zaidi ya wapiga kura milioni nne waliitwa kwenye uchaguzi kuchagua wabunge mia moja na kumi na tatu na madiwani mia moja sabini na tisa wa mkoa. Raia nchini Chad Jumatatu ya wiki ijayo wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia baada ya kifo cha rais wa zamani wa taifa hilo Idris Debi Itno, ambaye nafasi yake ilichukuliwa na mtoto wake Mahamat Idris Debi. Kutufahamisha zaidi, huyu hapa mwanahabari wetu Douglas Umariba. Jenerali Mahamat Idris Debi aliyeingia madarakani Aprili mwaka 2021 aliahidi mpito wa miezi kumi na nane lakini baadaye akapitisha azimio la kuahirisha uchaguzi na kumruhusu kuwania urais. Hatua hiyo ilichochea gasia, ambapo kinara wa upinzani Yaya ya Dilo alipigwa risasi na kuuawa na vikosi vya usalama, huku pia raia 50 wakiuawa. Miongoni mwa wapinzani wa Debi ni Sakse Mazira ambaye alirejea kutoka uhamishoni mwaka uliopita, ambapo aliwashangaza wengi alipokubali kuwa waziri mkuu wake. Uchaguzi huu unatazamwa kwa karibu na mataifa ya Magharibi ambayo yana imani kwamba zoezi hilo litarejesha utulivu katika eneo ambalo limekumbwa na mapinduzi ya kijeshi kwa miongo kadhaa. ni ripoti yake Douglas Omariba. Mahakama ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Jumanne juma hili ilitoa hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo aliyeuhamishoni Francois Bozize Caro Corel. Kibali hiki kimetolewa kwa sababu gani? Bozize anatafutwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu, hati hiyo ikihusu uhalifu uliotindika kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi mwaka elfu mbili kumi na tatu na walinzi mwaka wa rais pamoja na vikosi vingine vya usalama. Hata hivyo, rais wa Guinea Bissau Umaro Sisoko Embalo ambaye amempa hifadhi Bozize, aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba hajapokea ombi lolote kutoka Bangui kuhusu hati ya kukamatwa kwake, akisisitiza sheria za nchi yake haziruhusu kiongozi huyo kusafirishwa. Kulingana na ripoti ya mwaka ya elfu mbili ishirini na moja ya Amnesty International, makumi ya watu wanaoshukiwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu bado hawajakamatwa licha ya vibali vilivyotolewa na mahakama. Mahakama hiyo ya makosa ya uhalifu iliundwa kushughulikia kesi za uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu uliofanywa wakati wa mapinduzi na ghasia ambazo nchi hiyo imepitia tangu mwaka elfu mbili na tatu. Na msikilizaji, raia nchini Zimbabwe siku ya Jumanne walianza kutumia sarafu mpya maarufu ZiG, yaani Zimbabwe Gold, kuchukua nafasi ya sarafu iliyoathiriwa na kushuka kwa thamani na mara nyingi kukataliwa na watu. Katika ulingo wa kimataifa rais wa Marekani Joe Biden ametetea kitendo cha wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo kuandamana kushinikiza kumalizika kwa vita huko Gaza, lakini akaonya kuwa ni lazima harakati hizo zifanyike kwa utulivu bila watu kuvunja sheria. Kuna mambo mawili ambayo tunayaamini hapa Marekani. Jambo la kwanza ni uhuru wa watu kuongea na kukutana ili wasikike, lakini pili ni utii wa sheria. Sisi sio nchi ya kimabavu ambayo tunawaziba watu midomo ili wasiseme. Hapa Marekani watu wanasikika, lakini ni lazima hilo lifanyike kwa utaratibu. Maandamano yenye fujo hayalindwi, na uharibifu wa mali siyo maandamano ya amani na ni kinyume cha sheria. Kundi hilo la Hamas limesema ujumbe wake wikendi hii umeelekea jijini Kairo, Misri, kuanza tena mazungumzo ya kusitisha mapigano kule Gaza. Na wakati huu mabadiliko ya tabia ya nchi yakiendelea kuathiri ulimwengu, mawaziri wa nishati na mazingira kutoka muungano wa nchi za G7 wamekubaliana kimsingi kuachana na matumizi ya nishati zinazotokana na makaa ya mawe kwa lengo la kukabiliana na uchafuzi wa tabaka hewa. Kule Uingereza, chama kikuu cha upinzani cha Leba kimemtaka waziri mkuu Rishi Sunak kuitisha uchaguzi mkuu baada ya chama hicho kunyakua kiti kingine cha ubunge kutoka kwa Conservatives na kupata mafanikio katika chaguzi za mitaa za Uingereza. Joja Joi na maelezo zaidi. Kiongozi wa chama cha Leba Starmer amesema ushindi wa chama hicho kwenye eneo la Blackpool kusini, kaskazini magharibi mwa Uingereza umetuma ujumbe kwa Waziri Sunak ambaye ana hadi Januari mwaka ujao kuitisha uchaguzi. Chama cha Leba kilichoondolewa madarakani mwaka 2010 kimeshinda kura ya Blackpool kusini kwa asilimia 26, hatua ambayo imemlazimu mbunge wa eneo hilo la Conservative kujiuzulu. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa chama cha Leba kimekuwa kikipata mafanikio katika VT kadhaa lakini macho yote yamekuwa kwenye kinyang'anyiro hicho muhimu cha umea wa kikanda hatimaye rais wa China Xi Jinping Jumapili anaanza ziara yake barani Ulaya akilenga kutetea uhusiano wa nchi yake na Urusi. Jinping akitarajiwa kuzuru Ufaransa na baadaye Hungary na Serbia, ambapo wote ni washirika wakaribu, wa karibu wa Urusi. Niishi hapo kwa sababu ya muda, ni kushukuru kwa kuichagua arifa ya Kiswahili. Mimi ni Jupita Mayaka, mcheza kwao kutuzwa. Kwa heri kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz, Radio France Internationale ni tamatishe matangazo awamu hii ya kwanza. Ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo awamu hii: Kenya iko kwenye tahadhari ya juu kufuatia tishio la kimbunga Hidaya. Chama tawala nchini Togo chaibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa wabunge wa mwezi uliopita. Na mazungumzo mapya ya kusaka usitishaji wa mapigano na kuachiliwa kwa mateka katika ukanda wa Gaza yaanza tena nchini Misri. MC1 akishirikiana na Oxlade na wimbo wao Mr Romantic wanatutamatishia matangazo. Kibao hicho kinatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Itarejea saa mbili na nusu afrika Mashariki.