Sita tupate makala nyumba ya sanaa na Steve Mumbi. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii leo ninaye Stephen Ibrahim maarufu Edi Music toka, tukizungumzia safari yake ya kimuziki. Mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Eddie Music katika makala ya nyumba sana. Asante na sana nashukuru uh sana uzuri wako adimu sana kifupi, wendo furaha yangu. Oliyo na uhitaji wa kuwa nawe nitimizi ndoto na wewe, uwe mama wa watoto wangu oliyo nakupenda na wepende pia, niwe moja kwenye hii dunia, unipe shima yangu nikupe yako Mm, shida nyingi tutazipitia, changamoto hii ni dunia, amsole kukosea, oh, na zona siku za fula yote zinasimama, ah, mawingu yanagandana yanashuhudia penzi letu wambie, oh, oh, oh. Baba na mama ah, punde tutawana ah, nini mahaba? Ah, mahaba ni zaidi ya upendo, unajua yaani, mahaba ni, ni upendo ambao ni wa kweli, maana yake mahaba ni zaidi ya mapenzi, zaidi ya mapenzi, yani mapenzi yaliyo kisiri. Ni mwaka gani ulitunga kibao hiki? Ya, ilikuwa mwaka jana ndo nimetunga kibao hiki cha mahaba. Lini hasa umeingia kwenye sana hii ya muziki? Ah, sanaa nimeanza toka elfu mbili kumi na tano e hii yako Kigoma, Kibondo. Zake tunaenda naye kanisani tunaimba tunaimba tunaimba, mwisho wa siku na mimi nikaanza zile Sunday school kuimba, nikaimba mashule me, kwenye mapati magadration zile Kipaji changu kulipoanzia hapo, lazima kabisa. Kuna wimbo wa dini wote unaokumbuka? Wote ule ya, za dini zipo nyingi, zipo nyingi sana ambazo nazipenda pia, naziimbaga sana naweza no, ukaimba yeah, kuna dini, kuna nyimbo moja ya Goodluck naipendaga sana. Ah, Goodluck Gospel. Msikilizaji, mm. ni msanii wa muziki wa injili ama nyimbo za injili kutoka nchini Tanzania. Twende kidogo tu Ninakushukuru Mungu sababu ya mengi na hata uhai huu misiku stahiri hivyo, ninakushukuru Mungu tena, maana kwa ajili ya vingi, hata nikiwa nasali, unajua na manisha sokametimi nitenda wema wakujalinganishwa kujalinganishwa na matendo yako maku hivi mimi Mungu ninge kulipa nini? Ulikonitoa nisilia moyo wangu matopeni topeni, ukaniketesha na wakuju, ulinipa heshima, ukanifuta machozi. Asante o Baba, natashukulani zangu ni kwako eh, eh, na shukurani zangu ni kwako baba. We ongera sana, asante sana. wimbo unaitwaje? Unaitwa Shukurani. Shukurani ni wimbo wa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa makuu aliyotenda nawe. Pia bila shaka unamshukuru Mungu kwa makuu aliyokutendea duniani. Kila mtu, sio mimi tu. Yani tunapoamka tukao tumepumua, kwa sababu kuna watu leo hii wanatamani watembee hata waongee kama sisi lakini mwisho wa siku hawawezi ko. Tunapoamka tukiwa na pumzi, tukiwa na uhai, ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu, kwa sababu ndo amesababisha sisi tukuwa hapa yeah. Haya, tuzungumzie safari yako ya muziki toka Kigoma mpaka jijini dar es Salaam. Msikilizaji, unapozungumzia Kigoma ni magharibi kabisa mwa Tanzania. E, unazungumzia pembezoni mwa ziwa Tanganyika, ndio mkoa ambao upo e, magharibi kabisa mwa Tanzania. Maanayake unazungumzia kutoka dar es Salaam ni zaidi ya kilomita elfu moja mpaka ufike Kigoma. Safari yako ilikuwaje ya kimuziki mpaka ukaamua kutoka kigoma mpaka kufika dar es Salaam? Nimefanya mziki Kigoma, mwisho wa siku nilitoka nikaja Mwanza. Nipokuja Mwanza pia nimefanya mziki, nimefanya mziki Mwanza kama miaka mitatu hivi. Msikilizaji, unazungumzia Mwanza ni kanda ya ziwa manake ukiwa Mwanza ni rahisi kwenda Uganda, maanake utaelekea Kagera, lakini pia unaweza ukapitia mkoa wa Mara ukaingia e, moja kwa moja uh, ukaingia moja kwa moja nchini Kenya ama ukapita ukapanda meli ziwa Victoria kwenda katika nchi hizo mbili yeah. Kigoma nime, nimetoka kigoma nikaja Mwanza. Mwanza nimefanya kama miaka mitatu hivi pale mziki. Asafu, mwaka gani huo? Eh, safari yangu toka ilikuwa elfu mbili kama kumi na nane hivi ya kumi na nane ndo nimekaa ni me, nime Mwanza pale. Safari ni ndefu sana, changamoto ni nyingi sana, ila hiyo ni kiufupi tu kwamba paka kufika Mwanza. Muziki wako ulifanya vipi? Mwanza nimefikia kwa blaza yangu ambao ni, tunazaliwa tumbo moja, ndo aliniita pale. Nilikuwa nafanya kazi za umachinga, natembeza nguo huku, nafanya na mziki. Safari yangu ya Mwanza, nimefanya Mwanza lakini Nah, mwisho wa siku nitamani kuja Dar es Salaam. Nimekaa Mwanza lakini bado shauku yangu ikawa ni ada. Kwa Mwanza nimekuja da. Mwanza ukurekodi kibao chochote? Mwanza nimerekodi nyimbo nyingi kwa sababu nilikuwa chini ya lebo. Lakini kama unavyojua kuna lebo ambazo zinakuwa zipo serious. Kidogo ile lebo tuliyofanya kipindi nipo Mwanza haikuwa ipo serious sana. Kwao nimefanya nyimbo nyingi lakini hamna hata nyimbo moja ambayo iliyopandishwa hewani wa wala kwenye dikto zote. Kao niliziacha nyimbo zangu zote kama thelathini na nikafuta kichwani, nikaja nikaanza maisha, maisha mapya Dar es Salaam, ukaanza upya. Kuna mbali na hiki kibao ulichogonga hapa cha, e, cha mahaba, kuna kibao kingine kinaitwa Atanipenda ya, Atanipenda ni nyimbo ambayo katika nyimbo zangu naipenda. Kwanza ya, naipenda na, inaadisia maisha ambayo folili mimi alinikuta Yaliku, yaliku, um, maisha halisi uliopitia, yeah, ni, ni maisha ya mahusiano lakini pia ni mimi, ya kwangu mimi alionikuta. Haya, twende kina, kwenda vipi? Utanipenda. mm. mm -hmm. Baby, me now. Mm -hmm. usije hapo nanipigwe mateke subira yako ndo mwanzo wa mimi kuwa na wewe ni subiri nitakuja siku moja baby sawa sasa atanipenda nani mimi atanipenda nani atanipenda nani mimi. atanipenda nani mimi kama ukiniachoka enda zako atanipenda nani mimi atanipenda nani mimi sasa atanipenda nani mimi, kama ukiniacha na donda la moyo. Na misemo ya wahenga, dalili ya mvua mawingu wepeke, na kupenda penzu usilipange mafungu. Najua wanasema wana mengi, ila usijali, nipo njia. Oh ni narudi, oh my darling, mana kuku chitilo ni hapana Jichunge mupenzi, tutawana hata wakisema, haina mana mupenzi, minoe kufa kuzikana. Oh oh. Waenge walisema kimfacho mtu chake kile, machangu ndoe usije apuna, nipigwe mateke. Hatanipendana nimi, hata nipendana nimi, hata nipendana nimi, nipenda kama ukiniachana dona la moyo kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ninayezungumza nawe ni mimi Steven Mumbi, nikiwa na Steven Ibrahim maarufu Ed Music. Tunazungumzia safari yake ya muziki na kibao Utanipenda. nini kinakusukuma kuja na nyimbo za namna hii? Uh, kinacho nisukuma ni kwamba ni ujumbe, so tuimbe nyimbo ambazo za ujumbe, hata kama baba zetu nyumbani, mama zetu najua. Mimi nimefanya nyimbo hizi, naona kabisa wanaonitafuta wengi nilika tofauti tofauti, hadi wazee wananikubali, dah, unaimba vizuri, napenda sana atanipenda, tilalila ya, nakutajia nyimbo zako. Najivunia sana kwa sababu furaha yetu ni kutengeneza mziki ambao ni mzuri, kwa sababu wazee wetu wanaamini mziki ni uhuni <laughs> Ya, kama mziki ni uuni natakiwa sisi tunaofanya sanaa tuwaaminishe kwamba mziki sio uuni. Si niambia hata we baba nyumbani na mama waliona ah Edmond anaharibika sasa. Ya, ni kweli kabisa kwa sababu ukija ukaangalia pia tumetoka kwenye familia ambazo ni za dini. Mama yangu mimi ni mzee wa kanisa kabisa. Mzee wangu pia ni mzee wa kanisa kabisa pia anapiga solo anapiga lizi. Lakini, ah, waamini kabisa kupitia sanaa. Ah, ila tunachotafuta ni mafanikio. Naamini mzazi anapenda mwanae akifanikiwa kuimba nyimbo ambazo na heshima. nyimbo zako zinapendwa zaidi na wanaume ama na wasichana? Ukweli, kwenye nyimbo zangu mimi nachomshukuru Mungu ni yani zinapendwa na lika zote ndo nacho mshukuru na jinsia zote, wanaume kwa wanawake, wanaume kwa wanawake, wazee, mababu na mabibi, wote wanazipenda. Ndo nachofurahi mimi kwenye mziki wangu, mimi sina malika. Tuzungumzie kidogo biashara yenyewe ya muziki. 2015 2018 ukaanza, 2019 ukaanza kufyatua vibao vi vyako, unaionaje? Ah, kwanza nisemeze na ukweli, mi nimetoka Mwanza, sijui hata kupiga gitaa ya, na mimi nimekuja Dar es Salaam nimekuja kwenye kazi ya kusajili line, acha bwana, yeah. Ndio dili ndio kuleta ndio <laughs> ndio nileta moja, wow. Joba na Dar es Salaam, unajua ukiwa mkoani Dar es Salaam inavyochukuliwa kwenye picha unaweza <laughs> <laughs> kusema ni US Marekani ya. Marekani mji mkubwa, uwezi kaja kirejereje, utapotea, ndio <laughs> ndio, lakini juzi zimepita Kinondoni, naona sehemu amelima tu mahindi tu <laughs> <laughs> katikati mjini, kati ya mji tena, Kinondoni watu wamelima mahindi. Kwa ndugu zangu, Dar es Salaam ni mji mkubwa kweli. Tanzania ni namba moja kwa oh, unapeleka salamu kwa wanaokusikiliza kule Uvinza, Kasulu eh, Kalema na maeneo yote ya mji wa eh, na mkoa wa Kigoma, mkoa wa Kigoma, Kasulu, Katolo, Geita eh, ni kweli Dar es Salaam ni mji mkubwa na ni mji mzuri, pako fresh sana, pako safi sana, lakini ni tofauti na ambayo mtu amkoana anavyochukulia Tawabini. Lakini kuna maeneo ambayo yanaakisi huo Dar es Salaam wenyewe na mjini, mfano kama ukienda katikati ya mji posta, kule Kariakoo ni hatari, unaweza kupotea, alicha kupotea kwa sababu yeah. Dar es Salaam ni kubwa ya yeah, ni kubwa kwa sababu mimi huaga nafanya kazi sometimes, naitwa kwenye kwenye mbuga za wanyama kuwaimbia. Nilikuwa na mzungu juzi ya kama saa kitu temeke hapa juu, sasa alinikubali sana uimbaji wangu na kufanya kazi, akanichukua tukaja nyumbani Nafika nyumbani anashangaa mitaa. Ah, oh. Ah, kumbe Dar es Salaam kuna sehemu kama hizi. Anashangaa ah, anashanga. Ah. Kuna, kuna vitu kama hivi kwao. Dar es Salaam pia ni nzuri kwa sababu yeye amekaa Masaki. Sawa, ni kwa sababu ya mpangilio wa miji yenyewe. Maeneo ambayo yanazungumzia msikilizaji ni squatter, ni maeneo ambayo ya eh, ma, makazi duni, naweza kusema makazi ya saizi ya kati. Kama ukiwa pale Nairobi eh, inaweza ikawa maeneo kama ya Kibera kule, eh, maeneo kama hayo lakini pia unaweza upo hapo Kampala, kuna mitaa ambayo imepangiliwa na kuna maeneo ambayo yana utofauti, ni wanaishi raia wa kawaida au raia wa daraja la chini. Haya, baadaye ulivyokuja Dar es Salaam kusajili line, ukaona eh, kumbe kuna dili ya muziki bwana. mimi lengo langu ni kufanya muziki kwa kukutana, jamaa yako mmoja akakufundisha kupiga gitaa. Jamaa uh, yangu mmoja anaitwa John Gitaa, ndo alionifundisha kupiga gitaa, nilipoanza kupiga gitaa ndio nikapata amisha za kuimba kwanza, kabla kupiga gitaa, ya kupiga gitaa nimeimba pia meuka, bendi ya watu wazimatwaaa. Nilipojua gitaa, ndio ndugu yangu alikuwa anapiga kwenye mabirthday masurprise nini, tuka tunaenda tunafanya kazi kwao, nikaachana na biashara, ndio nikaanza rasmi kazi yangu ya muziki. Manake wewe unazungumzia ni mwaka gani? Ilikuwa elfu mbili tu na ishirini, elfu mbili na ishirini. Tira Lila ni kibao chako kingine It. na ulikitoa muda gani? Tira Lila ina, ina mwaka mmoja kama na nusu. Aha, kinakwendaje Tira Lila? kwaga mwembamba mie kibonge na nawili. mm. Mana sijuti niliyopitia na mini, ni mafunzo ya dunia, walioniumiza mwanzo ndo alofanya nikafika kwako, mikwako ni tilalila, nimeshalewa tilalila, nimesha lewa, tilalila. Ah, ah, ah, ipi mipango ya usoni sasa? Ya yeah, namshukuru Mungu, kadiri ya siku navyozidi kufanya kazi, napata connection na watu tofauti tofauti. Ya yeah, napata connection na watu tofauti tofauti kama sasa hivi na producer wangu anaitwa Perfect Kamix, ndo producer ambao amenikubali kila napojisikia kulekodi, kila napopata idea na mtafuta Perfect Kamexi ananifanyia kazi, kwa hiyo nimetoka hatua moja kwenda hatua nyingine. Pia nina nyimbo nyingi sana, nina digital platform zote. Kwa nyimbo zangu pia zinapatikana kwenye digital platform. Lakini pia nina nyimbo yangu mpya kabisa, ina siku moja tu, inaitwa Hasara. Hasara ni ngoma mpya, msikilizaji ameitoa wiki hii uh, maanake anasema bado ni ya moto kabisa. Inakwendaje? Na unazungumzia nini hasara? Unazungumzia mambo ya fedha? Ah, hasara ni mapenzi, yaani mapenzi ambapo tunapokuwa kwenye mapenzi tunakuwa tunahusiana poa wow. mi nakupenda lakini, chonde chonde mami, kuna moja mbili tatu nne tano sita mle kwenye hasara ndio ameuzungumziwa tu. Haya, sawa, twende nao. Kwenda vipi hasara aye yeah, ukweli na kumbia umewazidi wote kwa sula na shepu lako, midomo yako lipsi langi ya karote, umenishika hapo, unanijua minakujua, nikizingua utaniambia, usinunokiwa na hasira o oh, asara moyo wangu mekupa tena, naomba upoke asalal moyo wangu sobocha hivyo mifupo siniweke. Unapatikana vipi katika mitandao ya kijamii? Uh, katika mitandao ya kijamii jamani, napatikana kwa jina la Eddie Music TZ, Eddie Music, Eddie ya E D D y Music Instagram na unaweka TZ, lakini pia kwenye dikto zote andika Eddie Music mahaba tilalila pia unaweza kuandika Ed Music hasala unaipata ni bado ya moto kwenye dikto zote zote zote nchi. Na kushukuru sana Ed uh, Music uh, jina lake halisi ni Steven Ibrahim, msanii wa muziki wa kizazi kipya akifanya uh, sana hii ya muziki kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi pia nami nifuate Instagram, hali kadhalika katika Facebook andika Tinini Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Serikali ya Kenya yaanza kuhamisha raia wanaokaa sehemu hatari, wakati mvua kubwa ikiendelea kunyesha Chad wiki ijayo kushiriki uchaguzi wa kwanza wa demokrasia tangu kifo cha rais wa zamani Idris Deby Itno. WHO yaonya kuhusu mwagaji wa damu ikiwa Israel itashambulia eneo la Rafa, ukanda wa Gaza. Tupate kibao tiririka cha kwake Yami kutoka kule Tanzania. Susa nisipomuona fukuta moyo. Asante, angalau umenionyesha maana Kibao "Tiririka" hicho cha kwake Yami Msanii, kutoka Tanzania, kinatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Na kushukuru kwa kuwa nami muda huu, na nakualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri na ni muda