36 baada ya saa moja tupate makala ya yaliyojiri wiki hii na Florence Kibuba. Jambo hapo ulipo, natumai umzima wa afya. Karibu kwenye makala yaliyojiri wiki hii, na kwa niaba ya Ruben Lukumbuka, mimi ni Florence Kibuba. Baadhi ya habari ambazo tutaziangazia wiki hii ni usalama wa DRC, mgomo wa madaktari nchini Kenya, mvua kubwa zinazoendelea kusababisha mafuriko nchini Tanzania na Kenya, Tanzania kuadhimisha miaka sitini tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, safari za wahamiaji walioko nchini Uingereza kuelekea Nchini Rwanda. Tutangazia pia uchaguzi wa bunge nchini Togo, usalama wa Burkina Faso na ulimwenguni tutazidi kuangazia mzozo unaoendelea baina ya Israel la Hamas, mazungumzo baina ya rais wa China Xi Jinping na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na mwishowe taarifa kuhusu kuundwa kwa baraza la mpito nchini Haiti. Karibu. Tuanze na nchini DRC ambako mashirika ya kiraia wanasiasa, pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu wilayani Beni wameitaka serikali ya Kinshasa kuchukua hatua za dharura ili kukomesha mauaji ya mara kwa mara yanayotekelezwa e, na waasi wa ADF katika miji na vijiji kadhaa kwenye wilaya kuanzia mji wa Mangina na katika sekta ya Rwenzori mpakani na nchi ya Uganda. Haya yanajiri wakati huo mkuu wa sekta ya Ruenzori Jafet Kasereka akitaka kuwahusisha zaidi viongozi wa ngazi za chini ili kukomesha ongezeko la ukosefu wa usalama katika mji wa mpakani wa Kasindi Lubirhika katika eneo la Beni, Kivu Kaskazini. Wakili Achille Kapanga ni mmoja wa wanasiasa kutoka eneo la Beni. Kwa kweli mashariki ya Kongo tunateseka sana, watu wanaendelea kuwawa kukatwa mavichwa, inaleta shida na oga, inaogopesha hasa, mpaka leo tunajiuliza nani anaua na anatafuta nini? Ile inaonekana kuna aina mbili ya maadui, kuna adui wa ndani na adui wa nje. Adui wa ndani ni wale wakongomani wenye wanaenda jiunga na wengine, ni wakongomani wenyewe wanatumika kumakazi kubwa kubwa ndani ya serikali ya Kongo, wanapora mali, wanashindwa kuheshimu katiba. Adui za nje ni hizi inji jirani, pamoja na makambu ni kubwa kubwa, wanaendelea kupana silaha na kusapoti awa maadui wenyewe, wanaendelea kutesa Kongo na kupiganisha vita andani ya ndani ya kwanza ni kuheshimu katiba yetu na kutia Wakili Achile Kapanga ni mmoja wa wanasiasa kutoka eneo la Beni alipozungumza na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Tukisalia nchini humo, ni kwamba mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa nchi za Maziwa Makuu Huang Shia ameonya dhidi ya kile alichodai kuwa ni kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama kwenye eneo hilo, na hasa mzozo kati ya DRC na Rwanda. Na kwa mujibu wa naibu msemaji wa UN Farhan Hak amesema kwamba mjumbe huyo aliliambia baraza la usalama kuwa hatua stahiki zinatakiwa kuchukuliwa ili kuzuia mzozo unaoweza kutokea Wangsha, The special envoy for the region, told council members that he. Jumbe maalum wa kanda hiyo aliwaambia wajumbe baraza la usalama kuwa anaendelea kusikitishwa na kuongezeka kwa migogoro na kuzorota kwa hali ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha aliongeza kuwa hili limechangiwa na kuongezeka kwa matamshi ya uchochezi yanayoendelea kutolewa kati ya Kongo na Rwanda. Shia alitoa wito wa juhudi za haraka za kutuliza mivutano na kuruhusu mazungumzo. Mbali na kuunga mkono mipango ya sasa ya kidiplomasia inayoendelea, alihimiza nchi za eneo hilo kushiriki kikamilifu katika juhudi za kufufua na kutekeleza kikamilifu mfumo wa amani, usalama na ushirikiano wa DRC na eneo zima la ukanda. Kauli yake imekuja wakati huu Kigali na Kinshasa zikiendelea kuzozana kuhusu mzozo wa eneo la Mashariki mwa Kongo, kila mmoja akimtuhumu mwingine kwa kujaribu kutatiza usalama wake. RFI Nairobi 89.9 FM. Tuelekee nchini Kenya ambapo mgomo wa madaktari umeingia siku yake ya 45 hii leo, serikali ikiwataka madaktari kulegeza msimamo wao na kukubali yale ambayo serikali iko tayari kutekeleza. Serikali na madaktari hao wameafikiana kuhusu masuala kadhaa yaliyosababisha mgomo huo, ila swala la malipo ya madaktari wanafunzi ndiyo limesababisha mazungumzo kukwama. Katibu katika wizara ya afya Harry Kimtai amesema madaktari hawana budi ila kukubali yale ambayo serikali imekubali kutekeleza. Tunakiomba chama cha madaktari kutafakari tena kuhusu ofa ya serikali ambayo inatatua matatizo yao yote. Pia sehemu ya hiyo ilikuwa kuundwa kwa tume ya afya itakayoangalia matatizo ya kila mara. Ni sauti yake, katibu katika wizara ya afya nchini Kenya, Hari Kimtai. ke taarifa nyingine iliyogonga vichwa vya habari, msikilizaji, katika ukanda huu na hasa Tanzania na Kenya ni kuhusu mafuriko huku idadi kubwa ya raia wakiathirika na kulazimika kuhama makazi yao. Nchini Kenya Rais William Ruto alikuwa na kauli hii. Mvua zimekuwa baraka sana kwetu kama taifa. Tumeona mabadiliko mengi kwa sababu ya mvua hizi, lakini pia tuna changamoto ya mafuriko katika maeneo mbalimbali, na hivyo ni muhimu kujua tuweke nini kiwe kipaumbele chetu katika kuchukua hatua za kudhibiti hali. Katika hatua hii tunapaswa kuelewa kuhakika, kwa uhakika, na nina furaha kwamba waziri wa nishati uko hapa, ili tuanze kuwafahamisha wananchi kama wako katika maeneo ambayo ni hatari kwao na kuanza kuwahamisha. Nchini Tanzania, Waziri Mkuu Kasim Majaliwa aliwaambia wabunge jijini Dodoma kuwa mvua hizo kubwa ambazo zimesababisha vifo vya watu zaidi ya 150 mwezi huu wa Aprili ni kitu ambacho kitabidi kitafutiwe mwafaka mvua kubwa za elnino zinazoambatana na upepo mkali, mafuriko, na maporomoko ya udongo katika maeneo mbalimbali nchini zimesababisha athari kubwa. Athari hizo ni pamoja na vifo, uharibifu wa mazao, makazi, mali za wananchi, miundo mbinu kama vile barabara, madaraja, nareli na reli na kutokana na athari hizo zaidi ya kaya 51,000 za watu laki mbili waliathirika ambapo watu laki watu 155 walipoteza maisha na watu wapatao 236 walijeuriwa na, na nyumba zaidi ya 10000 ziliathiriwa kwa kiwango tofauti. Kauli hii inakuja wakati huu, mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini humo ikionya kuwa mvua za masika za El Nino zitaendelea kunyesha nchini humo. Hapo jana Tanzania iliadhimisha miaka sitini tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambapo maadhimisho hayo yalifanyika jijini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa nchi za kikanda na wengine kutoka maeneo mengine ya bara la Afrika. Mwandishi wetu Stephen Mombi alitutumia ripoti ifuatayo. katika sherehe za maadhimisho ya miaka sitini ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, muungano uliozaa Tanzania, sherehe zilizofanyika uwanja wa Uhuru jijini humo. Gwaride maalum la jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ lilikaguliwa na Rais Samia Suluhu Hassan na baadaye akatoa neno kwa Watanzania. Hatuna budi kuitekeleza falsafa yetu ya maridhiano, kustamiliana, kuleta mageuzi na kujenga nchi yetu. Hata hivyo haya ndiyo yataendelea kutujengea amani na utulivu wa kudumu nchini kwetu. Akizungumza kwa niaba ya viongozi mbalimbali waliohudhuria sherehe hizo, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amesema Tanzania imepiga hatua kubwa kimaendeleo. Udugu uliopo baina ya mataifa jirani ni wa damu, yaani kabla ya wakoloni kufika kwetu, waha waangaza na Warundi walikuwa wa ndugu. Mtanzania wa Kigoma wa Kagera na kadhalika, huwezi kumtofautisha na Murundi. Miongoni mwa maraisi waliohudhuria sherehe hizi ni pamoja na Rais William Ruto wa Kenya na Hakainde Hichilema wa Zambia. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili, RFI Juba 90.4 FM. Nchini Sudan Kusini, Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa elimu kwa wadau mbalimbali nchini humo kuhusu kuzuia watoto zaidi kusajiliwa kama wanajeshi, wakati huu pia ripoti zikionyesha kuwa bado kuna idadi kubwa ya watoto wanaosajiliwa na makundi ya wapiganaji. Mwanahabari wetu wa maswala ya Sudan James Shimanyula aliandaa ripoti ifuatayo. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto UNICEF linasema watoto zaidi ya elfu kumi na tisa wamesajiliwa kwenye makundi yenye silaha, kitendo wanachosema ni kinyume cha haki zao. Abia Acheng ni mwakilishi wa UNICEF nchini Sudan Kusini. serikali ina jukumu la kulinda watoto. Serikali pia inahusika na ulinzi huo kulingana na sheria za kimataifa za haki ya watoto. Serikali inahusika na kuhakikisha kuwa haki hiyo inalindwa ipasavyo na kwamba sheria inafuatwa kulinda watoto na matakwa yao yanatimizwa. Waziri wa ulinzi wa Sudani Kusini, Jenerali Chol Thon Balak, amesema jeshi limeweka mikakati ya kukabiliana na changamoto hiyo. The commitment. Ninakiri kuwa kuanzia sasa jeshi la Sudan na wizara ya ulinzi itahakikisha kuwa watoto wanalindwa ipasavyo kwa kiwango cha juu, na kwamba hakuna mtoto ambaye atahusika katika kazi ya kijeshi ama kutumiwa na makundi. Watoto wetu hawahitajiki kuwa kwenye kambi za kijeshi, isipokuwa wanahitajika kuwa darasani na wala si kubeba bunduki ila wabebe vitabu na kalamu. And not to carry guns, but books and pens. Mwaka elfu mbili na ishirini makundi pinzani yalitia saini mkataba wa kuzuia watoto kuhusishwa kwenye vita, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa unataka yatekelezwe. Tuelekee nchini Rwanda, ambapo mwanzoni mwa wiki waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza James Cleverly alisema kuwa wakati wowote kuanzia sasa, safari za ndege kuwahamisha wahamiaji kwenda nchini Rwanda zitaanza na kwamba wingi wao watakuwa huko kwa muda usiojulikana, huku akitetea kiasi gharama zitakazotumika kwenye mpango huo. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Katika mahojiano yake ya kwanza na gazeti la The Guardian tangu mpango wa serikali kuidhinishwa Jumaatatu wa wiki hii, Cleverly anasema safari kadhaa zimeshapangwa, huku akiongeza kuwa mamlaka zimeanza msako dhidi ya wa wahamiaji haramu. Licha ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kuonya kuwa mpango huo unaweza kuvuka paundi za Uingereza milioni mia tano waziri huyo ametetea matumizi ya fedha hizo, akisema mpango huu utasaidia kupunguza gharama zilizokuwa zinatumika kuwahudumia utekelezwaji wa sheria hii sasa unasubiri kuidhinishwa rasmi na Mfalme Charles anayetarajiwa kufanya hivyo hivi leo, licha ya ukosolewaji mkubwa kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu yanayotaka sheria hiyo kubatilishwa. Nchini Togo, muungano wa upinzani ulitoa wito kwa raia wa nchi hiyo kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi wa wabunge siku ya Jumatatu, wakati huu marekebisho ya katiba kuhusu namna ya kumchagua rais nchini Togo yakiendelea kusababisha taharuki ya kisiasa. Benson Wakoli, hali ikoje? Muungano wa upinzani The National Alliance for Change umeambia raia wa Togo kwamba ni sharti wajitokeze kwa wingi kuwachagua wabunge wa upinzani ili kumaliza hali ambayo wametaja kuwa ni ya kutoelewana ka bungeni. Kiongozi wa ANC Jean Pierre Fabre amesema marekebisho hayo ya katiba yanalenga kurefusha kipindi cha rais Fonasingbe madarakani, wakati chama tawala Union for Public Party kikisema marekebisho hayo yanaimarisha demokrasia ya Togo. Taharuki ya kisiasa nchini Togo imeendelea kushuhudiwa baada ya bunge kupitisha sheria ya kuruhusu wa bunge kumchagua rais badala ya raia, upinzani ukisema ni njama ya rais Fonasingbe kutaka kuendelea kusalia madarakani baada ya mwaka ujao. Rais Fonasingbe alimridi ya baba yake ambaye ya alikuwa ametawala nchi hiyo kwa Msikilizaji, taarifa hiyo ya Togo inatupeleka hadi nchini Burkina Faso ambako watu zaidi ya mia mbili wakiwemo watoto zaidi ya 50 wameuawa mikononi mwa wanajeshi wa Burkina Faso tangu kuanza kwa mwaka huu, na taarifa hii ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. kuingineko Afrika ni kuwa maisha ya watu milioni 51 na laki mbili yaliyokolewa kupitia chanjo kwenye eneo la Afrika katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, limesema shirika la afya duniani, WHO. WHO vilevile vile inasema katika nusu karne chanjo dhidi ya magonjwa 14 imechangia moja kwa moja kupunguza vifo vya watoto wachanga kwa asilimia 40 duniani na kwa zaidi ya asilimia 50 barani Afrika. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi wa shirika hilo. is... chanjo wanaozaliwa sasa wanaweza kusherehekea siku yao ya kuzaliwa ya miaka tano kuliko mtoto aliyezaliwa miaka 50 iliyopita, na maisha zaidi yanazidi kuokolewa kutokana na chanjo mpya ya magonjwa kama vile uviko 19, malaria, kipindupindu, dengu, ebola na mpox. Mtoto anapopelekwa kupata chanjo anapata huduma zingine muhimu kama vile ushauri kuhusu lishi na uchunguzi wa magonjwa. Hata hivyo, wakati hatua zikipigwa, bara la Afrika bado linakabiliwa na changamoto kubwa katika kufikia lengo na zoezi la utoaji chanjo kuwa endelevu, hasa kwa magonjwa mengi yanayoweza kuzuilika. Mskilizaji, tuelekee kwenye habari tulizokuwa nazo kimataifa wiki hii, ambako waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa kuendelea na operesheni dhidi ya kundi la Hamas kule Gaza ili kuwaokoa raiya wa Israel wanaoshikiliwa mateka, kauli yake ikijiri licha ya wito wa jamii ya kimataifa kumtaka kusitisha operesheni hiyo. Aidha, Netanyahu aliongeza kuwa atapambana na yeyote atakayetangaza vikwazo dhidi ya jeshi la Israel akisema Nitapigana. Ni kwa nguvu yangu yote kutetea jeshi la Israeli. Iwapo kuna mtu au kundi linahisi linaweza kini weka kini vikwazo dhidi ya jeshi la Israeli, nitapigana na nguvu yangu yote kupambana na hilo. Wanajeshi wetu wameungana kutupigania katika uwanja wa mapambano, na sisi hapa tumeungana kuwatetea katika uwanja wa kisiasa. Pamoja tutapigana na kwa msaada wa Mungu sote tutashinda. Leo hii mateka wetu wakiwa mbele ya kundi la Hamas wanatutizama, mateso yao na familia zao yanavunja mioyo yetu, na hilo linafanya Yachad tufanye juhudi zaidi kuwarejesha. Israel inaamini baadhi ya mateka waliochukuliwa katika shambulizi la Oktoba saba wanashikiliwa katika mji wa Rafa. Nchini Marekani, mahakama ya juu zaidi ilijadili iwapo marais wa zamani wanakinga dhidi ya kushtakiwa na nini maana yake hasa, ikiwa kinga hiyo ipo. Matokeo yake yatamua ikiwa rais wa zamani Donald Trump anaweza kushtakiwa kwa madai ya kujaribu kuharibu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kesi hiyo iliyosikilizwa katika maalum ilijikita kwenye madai ya bwana Trump kwamba ana haki ya kutoshtakiwa kwa makosa ya jinai kwa vitendo vilivyofanywa akiwa ofisini. Rais wa ufaransa Emmanuel Macron wiki hii alionya kuwa umoja wa Ulaya unakabiliwa na hatari ya kufa kutokana na tishio la nchi ya Urusi, akizitaka nchi wanachama kuja na mikakati ya haraka ya ulinzi ambao hautakuwa unaitegemea sana Marekani. Na katika hotuba yake Macron alisema kitendo cha Urusi kuivamia ya Ukraine hakikubaliki na kwamba Moscow haionyeshi kama ina kiwango cha vita uaminifu. Natutaka kukiri kwamba hatujashinda mapambano haya na tuko mbali sana. Na kuelekea mwongo mmoja ujao, mambo yatakuwa hatari sana na huenda tukadhofika au hata kushushwa daraja, kwa sababu tupo kwenye wakati ambao dunia imejaa machafuko na ujumbe wangu ni kwamba kama alivyosema Palvegri, baada ya vita vya kwanza vya dunia, tuefahamu kwamba ustaarabu wetu unaweza kutoweka. Lazima tuwe wazi kwamba Ulaya yetu inaweza kutoweka, na inaweza kutoweka, na inaweza kufa, na hili linategemea maamuzi ambayo tutayafanya. Bila shaka ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Rais wa China Shi Jinping amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na kumwambia kuwa nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani hazipaswi kuwa pinzani, bali washirika wa, wa maendeleo. Naye Blinken, baada ya kutamatisha ziara yake ya siku tatu, amekosoa hatua ya China kuendelea kuiunga mkono Urusi baada ya kuivamia Ukraine. Ilikuwa wazi kuhusu mashaka yetu lakini tutaona kitakachotokea baada hiki. China imeonyesha huku nyuma kwamba China inaweza kufanya maamuzi kuhusu Ukraine na Urusi. Wakati Urusi ilipoonya kwamba inaweza kutumia silaha za maangamizi dhidi ya Ukraine, sauti ya China ilisikika sana. Ukraine. Ukraine. Uh, na mambo yakabadilika. Sasa hivi, msaada wa ulinzi inayotoa kwa Urusi ni jambo ambalo ni hatari sana kwa usalama wa Ukraine na Europe, pia unatishia usalama wa ukanda wa Ulaya na nimeona kwamba ni jambo ambalo pia ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Kule Haiti, Umoja wa Mataifa umekaribisha hatua ya kuundwa kwa baraza la mpito wa uongozi nchini humo ambalo liliapishwa mwishoni mwa juma, saa chache tangu aliyekuwa waziri mkuu Ariel Henry kujiuzulu. Sherehe zilifanyika huku milio ya risasi kitamalake kwenye jiji kuu la nchi hiyo. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo hii leo. Hadi wakati mwingine, mimi ni Florence Kiuva, kwa heri. Shukrani kwako Florence Kibuba, kwa makala haya safi. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Wagonjwa waendelea kutaabika nchini Kenya, serikali ikiendelea kushikilia msimamo mkali kuhusu masharti ya kumaliza mgomo wa madaktari. Watu 11 wauawa katika mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini nchini Nigeria, na mwenge wa michezo ya olimpiki waanza safari kuelekea nchini Ufaransa. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Tunamalizia na kibao Paradise cha kwake Tiwoni kutoka kule Kodelupe. Ni kibao paradis cha ja kwake Tiwony msanii kutoka kule Guadeloupe, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji kwa kuwa nasi awamu ya kwanza, na kualika kwa awamu ya pili kuanzia saa mbili na nusu. Mimi ni Carol Coril, hadi pale saa mbili na nusu nasema na kwa heri.