Saa moja asubuhi uh, tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii Karibu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Miongoni mwa yale tumekuandalia ni pamoja na kundi la waasi la M23 kule mashariki mwa DRC kuripotiwa kuteka maeneo mengine baada ya mapambano makali kwenye mji wa Kichanga. Na huko DRC ndege ya jeshi la Kongo FARDC ilirushiwa kombora huko Goma, lakini pia safari ya rais wa Kenya William Ruto nchini Ufaransa wiki hii. Nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni aliadhimisha miaka 37 tangu alipoingia madarakani kwa kutumia vita vya msituni. Na mwanasiasa mwenye umaarufu sana nchini Tanzania, Tundu Lisu alirejea nyumbani wiki hii. Katika Afrika Magharibi Ufaransa ilimuitisha balozi wake wa Burkina Faso, Luc Halade, vilevile kuendelea kwa mapigano huko Ukrain na mambo mengine. Kwa hayo na mengine mengi, msikilizaji, ni kukaribishi kuandamana nami hadi tamati. Naitwa Ruben Lukumbuka na makala hii inaanzia nchini DRC ambako Alhamisi ya Januari 26 waasi wa kundi la M23 waliripotiwa kuuteka mji wa Kichanga ulioko kwenye umbali wa kilomita mia moja na mji wa Goma, mashariki mwa DRC. Mwanahabari wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alitutumia ripoti ifuatayo. Ni raia wa Kichanga wakiwa mafichoni kwa kuhofia mlipuko ya risasi kijijini humo, walisema kwamba ni tangu saa kumi jioni baada ya mapigano makali kati ya M23 na FARDC ndipo M23 walidhibiti kijiji cha Kichanga. Hapo hapo masasi ilikuwa nyingi kabisa, wachache walibaki ndani ya muji. Adui amekwisha kuingia hapa mjini Kichanga na raia kabisa wanakosa wapi kwa kuelekea. Kulingana na mashahidi, wapiganaji wa M23 huko na mapigano yaendelea katika maeneo mengine haswa magharibi mwa Kichanga. Jiste Baimuke ni msemaji wa shirika la raia wilayani Masisi internasional ifanye yenye itaweza fanya kuokoa watu kule, sino watu wanateseka sana huko. Alexi Baunga, mchaguliwa wa Masisi, amejulisha sikitiko lake la kukatwa sasa kwa barabara ya Masisi Goma wakungumani. Tunapenda tupate usalama, kusema waendelee kusapoti jeshi, adui anakuja kuharibisha mali yetu ya Kongo na kuendelea kuua watu. Ayajiri siku mbili baada ya Rwanda kushutumu ndege ya kivita ya Kongo DRC kwa kukeuka anga yake. Kinshasa ilikanusha ikishutumu Rwanda kwa kushambulia ki hicho ambacho kwa mujibu wa serikali ya Kongo ni sawa na kitendo cha vita. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Wiki hii serikali ya Kinshasa iliyakanusha madai yaliyotolewa na utawala wa Rwanda kwamba ndege ya kivita ya nchi hiyo ilikiuka anga lake ambapo zilisambazwa video zikionyesha ndege aina ya Sukhoi 25 ikirushiwa kombora kutokea nchi jirani ya Rwanda. Serikali ya DRC ililaani Rwanda kwa kuishambulia ndege yake ikisema ilirushiwa kombora ikitua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa Wagoma ikiwa katika anga la nchi yake, kitendo inachosema ni cha uchokozi na vita. Nini hatima ya mzozo huu? Dominic Wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama na mizozo akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Sasa kidogo naona ni, ni kama Rwanda inajaribu kujitetea kuonyesha kuwa hawa hawana makosa, lakini ni ile nchi nyingine demokrasia ya Kongo ndio iko na makosa kule. Mnavyoona, itabidi tutatarajia msukosuko um, kati ya hizi nchi mbili, kurushiana maneno kule na kule, kulaumiana, wanajeshi watawajibizana kwa kwa silaha, hayo yatafanyika. Ni mtazamo wake Dominic Wabala, ni mtaalamu wa maswala ya usalama na mizozo akiwa jijini Nairobi. Wiki hii shirikisho la kimataifa la kutetea haki za binadamu FIDH liliitaka serikali ya Rwanda kuchunguza mazingira ya kifo chenye utata cha mwanahabari John William Twali ambaye polisi walisema alifariki katika ajali ya barabarani. Julia Duble ni naibu mkurugenzi wa shirika hilo FIDH kanda ya Afrika ni mtu ambaye alitishiwa maisha na ambaye hakujihisi kuwa salama. Pia alikamatwa na kuwekwa mahabusu, na alikuwa mwenye kuchunguza habari na kesi nyeti sana. Mtu kama Ntwali, mmoja wa waandishi wa habari huru wa mwisho katika nchi hii, ambapo uhuru wa kujieleza na haki za kimsingi zimebanwa na zimewekewa mipaka. Ni muhimu mwanga uonekane kuangaziwa kuhusu mazingira ya kifo chake. Kabla ya kifo chake Ntwali alikuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Kigali kupitia habari zake za uchunguzi. nchini Uganda, rais Yoweri Museveni aliadhimisha miaka 37 tangu alipoingia madarakani kwa kutumia vita vya msituni vilivyodumu miaka mitano na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Rais Yoweri Museveni ameongoza maadhimisho haya wilayani Kakumiro, magharibi mwa jiji kuu Kampala, na kusifia hatua ambazo uongozi wake umepiga licha ya wapinzani kulalamika kuwa ameendelea kuwanyanyasa. NRM imewataka wananchi kuachana na siasa ambazo msingi wake ni ubaguzi. Imehakikisha kwamba amani imerejea na ndio maana tunasherehekea. Idadi kubwa ya raia wa Uganda wali kuwa hawajazaliwa wakati Rais Museveni aliposhika madaraka je wanazungumzia vipi uongozi wake hatuna uongozi Uganda tuna ufugaji kumekuwa na mabadiliko lakini mabadiliko haya hayakuwa ya msingi watu wamenyanyaswa wameuawa wamefungwa bila makosa hata wengine hatujui wa mahali wako umekuwa uongozi wa kidikteta ule uhuru watu walionao hapa Uganda fanya wapa, wapindalo watu wangefaa jivunie Meja maisha ni mepesi mstaafu Greg Mugisha Muntu mshirika wa zamani wa Rais Museveni ambaye kwa sasa ni mpinzani wake, anamshtumu kwa kusahau sababu za vita ya ukombozi walivyopigana pamoja. Tulikuwa tunasubiri eti historia ya inchi itageuka, tukashika madaraka, kiongozi mkuu akapoteza lengo, akalewa madaraka. Wachambuzi wa siasa wanaona huenda Rais Museveni asiondoke madarakani licha wa umri wake kuwa mkubwa na kuongoza kwa muda mrefu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Jumanne ya Januari 24 mwaka huu Benki ya Maendeleo ya Afrika ilisema katika ripoti yake kuwa pato ghafi la bara la Afrika linatarajiwa kukua kwa asilimia nne kati ya mwaka huu na mwaka ujao na kwamba kwa sehemu kubwa chumi nyingi zitasalia katika hali ya kawaida. Miezi mitano tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu nchini Kenya, wiki hii kinara wa upinzani nchini humo, Raila Odinga, alifufua madai yake kuwa yeye ndiye alikuwa mshindi halali, akiwataka wafuasi wake kutoitambua wa serikali ya Rais William Ruto. Tunawataka watu wetu kusema hapana kwa serikali ya UDA. Utawala huu wa bahati mbaya na sera zake zisizo na usawa lazima ukataliwe na ukataliwe kuanzia leo. Hata hivyo, rais Ruto alitupilia mbali madai ya Odinga akimtaka kuendelea na maisha mengine na kusisitiza yeye hatukubali mbinu zake za kutaka kuingia serikalini kama ilivyokuwa kwa mtangulizi wake. Hawa watu hakuna kitu wanataka hii ni watu wanapanga tu mambo ya nusu mkate, sijui wanatafuta handshake. Mimi nataka niwaambie mapema mchana, my friends, sahau mambo ya handshake <laughs> na musituambia ya kwamba ati amutake handshake. We can see you. Si situnawajua hii ukora yenu ya kila siku tunajua hata hivyo Odinga hakuweka wazi mbinu atakazotumia kuishinikiza serikali iliyoko madarakani RFI. tukisalia nchini Kenya, rais wa nchi hiyo William Ruto wiki hii alitembelea Ufaransa, ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika taifa hilo la bara Ulaya baada ya kuingia madarakani mwezi Septemba mwaka uliopita. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Ziara ya Rais Ruto nchini Ufaransa inalenga kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili, uhusiano ulioanzishwa wakati wa rais aliyepita Uhuru Kenyatta. Viongozi hao wanakuzungumzia mradi wa ujenzi wa barabara kutoka Nairobi kwenda Mau Summit uliotiwa saini mwaka 2019. Mkataba wa mradi huo wa kima cha euro bilioni 1.6 utakaojengwa na kampuni za Ufaransa haujaanza kutekelezwa baada ya ripoti kuibuka kwamba serikali mpya ya Ruto inataka mazungumzo mapya kuhusu mradi huo kabla ya kuelekea nchini Senegal kwenye mkutano wa usalama wa chakula barani Afrika, Ruto pia ameratibiwa kukutana na wawekezaji wa Ufaransa. Kule Tanzania, Jumatano ya Januari 25 mwanasiasa wa upinzani katika nchi hiyo, Tundu Lisu Antipas, ambaye amekuwa akiishi uhamishoni baada ya jaribio la kumuua alipopigwa risasi na watu wasiojulikana mnamo mwaka wa 2017 alirejea nyumbani na kupokelewa na wafuasi wa chama cha demokrasia na maendeleo cha Chadema jijini Dar es Salaam. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Stephen Mumbi alitutumia ripoti ifuatayo. Tundu Antipasi Lisu amewasili jijini Dar es Salaam, akipokelewa na mamia wafuasi wa chama hicho akitokea Brussels Ubelgiji. Hatua hiyo inakuja baada ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kufuta katazo la mikutano ya hadhara lilowekwa na mtangulizi wake kwa vyama vya siasa. Peter Msigwa na John Heche ni wabunge wa awamu ya tano waliopoteza viti vyao awamu iliyopita. kwa jinsi ambavyo umma wa wananchi unavyouona umeitikia vizuri, na hii inadhihirisha chama chetu Chadema iko imara. Ishara yake ni kwamba wana mapenzi ya dhati na chama chetu, na kwamba tunabeba matumaini makubwa sana. Akizungumza na wafuasi wa chama hicho jijini humu, Lisu amesema huu ni mwanzo mpya. Nilisema tukitoka airport, stop ya kwanza kuzungumza na Watanzania kwenye mkutano wa hadhara. Nilipotangaza kurudi, nilisema nitafurahi kwa maandalizi yoyote itakayowapendeza itakayo kuniandalia tayari. Chama hicho kimeanza mikutano wa kwanza wa hadhara Jumamosi iliyopita jijini Mwanza tangu ilipopigwa marufuku mwaka 2016. Steven Mumbi, Dar es Salaam. Wiki hii nchi ya Sudan Kusini iliripotiwa kuwa ni miongoni mwa mataifa ya Afrika kama Burundi, Uganda na Libya ambayo sasa inakabiliwa na tatizo la biashara haramu ya binadamu. Waziri wa afya nchini Malawi, Kumbise Chiponda, wiki hii alisema zaidi ya watu elfu moja wamefariki nchini humo kutokana na ugonjwa wa kipindupindu wakati huu maambukizi yakifikia watu zaidi ya 30,000 na sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukiangazia nchini Burkina Faso ambako aliyekuwa balozi wa Ufaransa katika nchi hiyo Luc Halade alilazimika kurejea nchini mwake Alhamisi ya Januari 26, siku moja baada ya Paris kumwagiza arudi nyumbani kufuatia ombi la utawala wa Uagadugu. Anne-Claire Legendre ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa. Notre ambassadeur dans les circonstances actuelles était rappelé... Katika mazingira yaliyopo sasa, ni kuwa balozi wetu ameitwa kuja kutoa maelezo na kuzungumzia kwa kina hali ya kisiasa na nini kinachohitajiwa kufanywa kuhusu mahusiano ya pande zote mbili. Hivi kuwepo kwake hapa kutasaidia kuwa na mikutano pamoja naye. Na kuhusu kutumwa kwa balozi mwingine, kama ambavyo wakuu wa Burkina Faso waliomba, tumesema kwamba tutaongea nao zaidi ki diplomasia kwa njia za kawaida. Mwezi Desemba mwaka jana, Burkina Faso ilimtaka balozi huyo Luc Halade kuondoka kutokana na matamshi yaliyoyatoa kuhusu kuzorota kwa usalama wa taifa hilo. Waandishi wa habari nchini Kamerun mwanzoni mwa juma hili walikutana na waziri wa habari kutaka haki itendeke baada ya mauaji ya mwanahabari mwenzao Martinez Zungu aliyetoweka siku ya Jumanne na mwili wake kupatikana baadaye karibu na mji mkuu Yaunde. Kule Senegal, viongozi kutoka nchi za Afrika walikutana kuanzia tarehe 25 mwezi huu hadi 26 jijini Dakar, wakisisitiza kuwa bara lao lina uwezo wa kujitegemea kwa chakula kuliko kutegemea misaada ya uagizaji wa kutoka nje. Rais wa Senegal Macky Sall aliwaambia viongozi wenzake kuwa bara hilo lina utajiri wa kutosha ambao nchi hazijaweza kuhutumia kikamilifu, wakati nchi zetu zinapoendelea kuteseka na mabadiliko ya tabia nchi na janga hili. Ripoti kuhusu shida ya chakula mnamo mwaka wa 2022 kote ulimwenguni inasema shida hiyo iliwapata watu milioni 205 na kwamba kuna hatari ya kutokea kwa uhaba wa chakula duniani, ongezea ukosefu wa mbolea, ongezeko la bei ya chakula, hii ikionyesha kwamba katika bara letu kuna udharura uliopo wa kukomesha utegemezi wa chakula kutoka nje. Hapo zamani Afrika haikuwa anategemea kupata chakula kutoka nje. Ni sauti yake Macky Sall, rais wa Senegal. Kwengineko duniani wiki hii, kule Marekani, serikali ilisema kwamba itatuma vifaru vyake 31 aina ya M1 Abraham vyenye uwezo mkubwa wa mapambano nchini Ukraine, ikiungana na Ujerumani kutuma magari zaidi kuusaidia utawala wa Kiev kukabiliana na uvamizi wa Urusi. Tangazo hili lilitolewa na Rais Joe Biden saa chache baada ya Ujerumani kutangaza kwamba itatuma vifaru 14 aina ya Leopard 2 kwa nchi ya Ukraine. Joe Biden alisema huu ndio msingi kuisaidia Ukrain kujilinda na kulinda ardhi yake. Hili sio tishio kwa Urusi, na ikiwa majeshi ya Urusi yatarejea nyumbani, basi vita itaisha leo hii. Hatutaruhusu kamwe nchi moja kuchukua ardhi ya nchi nyingine kwa nguvu. Kwa hivyo, Marekani inasimama pamoja na washirika wetu na tutaendelea kufanya kila linalowezekana kuiunga mkono Ukrain. Putin alitarajia Marekani na Ulaya kulegeza kamba. Hakuwa sahihi. Hakuwa sahihi tangu mwanzo, na hata sasa anaendelea kukosea. Tuko na umoja Marekani iko iko na na na umoja umoja na dunia iko na umoja. Aidha, akizungumza na wanahabari wiki hii, katibu mkuu wa jumuiya ya NATO Jens Stoltenberg alisema ana imani na Ujerumani, huku akithibitisha nchi wanachama kutuma vifaru zaidi. We have no indication that President Putin has hakuna ishara kama Rais Putin amebadili lengo lake, anataka kuidhibiti Ukraine na inapanga mashambulio mapya. Hata hivyo, baadhi ya wa washirika wetu wameanza kutoa vifaru vya kivita, ikiwemo Ufaransa iliyosema itatoa vifaru vya kawaida na Uingereza iliyosema itatoa vifaru vyake vya kisasa vya kivita aina ya Challenger 2. na pia leo tumekuwa na majadiliano mazuri kuhusu swala la vifaru vya kivita vya Ujerumani na na uhakika kwamba kutapatikana mwafaka wa haraka zaidi, uh, solution, uh. Katika hatua nyingine, Moscow ilirusha makombora zaidi katika jiji kuu Kiev na kusababisha kifo cha mtu mmoja wiki hii. Na katika hotuba yake, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema kuna mambo mengi muhimu kwa nchi hizo za Magharibi na Marekani kushirikiana kuliko tofauti walizonazo. Wakati huohuo huo, Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky aliyataka mataifa hayo kutuma vifaru kwa haraka, lakini Ujerumani yenyewe ilisema kwamba vifaru vyake viwili aina ya Leopard 2, vitawasili Ukraine mapema mwezi Aprili. wiki hii Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliionya nchi ya Sweden kuwa isitegemee kupata uungwaji mkono wake katika maombi yake ya kujiunga na NATO baada ya tukio la kuchomwa kwa Kurani nje ya ubalozi wa Uturuki ulioko mjini Stockholm. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko Israeli, ambako mamlaka nchini Palestina alhamis ya wiki hii zilisema polisi wa Israeli waliwaua kwa kuwapiga risasi raia wake tisa na kurusha mabomu ya ya machozi katika hospitali moja ya watoto Benson Wakoli na taarifa zaidi. Taarifa hiyo Palestina hata hivyo imekanushwa na jeshi la Israeli ambalo limesema lilijibu mashambulizi kutoka kwa magaidi wakati wa operesheni ya kukabiliana na magaidi ambapo watu ishirini pia wamejeruhiwa vibaya. Jeshi la Israeli pia limeongeza kuwa lilishambuliwa wakati wa operesheni hiyo ya kuwatafuta wanachama wa kundi la kijihadi ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi nchini Israeli na kuwaua maafisa hao jeshi. Waziri wa afya wa Palestina, Mai al Kaila, amesema wanajeshi hao Waisraeli mbali na kutekeleza mauaji hayo, pia walirusha mabomu ya kutoa machozi katika wadi ya watoto. Mauaji hayo yametokea katika kambi moja ya wakimbizi katika mji wa kaskazini wa Jenin. Afisi ya rais wa Palestina imesema mashambulizi ya leo yamefanyika wakati jamii kima ya kimataifa inaendelea kusalia kimya dhidi ya madhila yanayofanyiwa Wapalestina. Na ni kwa taarifa hiyo kutoka Israel ndio nami fikia tamati ya makala ya mtazamo wako wa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pua radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure Ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Raia katika eneo la Kichanga nchini DRC walalamikia uhaba wa chakula baada ya kuvamiwa na waasi wa m 23. Nchini Mali, kundi lenye silaha The Coordination of Azawad Movement CMA lajiondoa kwenye juhudi za kuandika katiba mpya, na Ukraine iko katika mazungumzo na washirika wake kuhusu uwezekano wa kuiwezesha na makombora ya masafa marefu. Tamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea awamu ya pili saa mbili na nusu Afrika Mashariki.