Sa kum, ni saa moja na dakika thelathini sita saa za Afrika Mashariki, muda wa kupata marudio ya makala nyumba ya sanaa, naye Steve Mumbi na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi na hii leo nakuletea makala haya tukiangazia sanaa ya uigizaji wa filamu hasa tukijikita katika ucheshi. Mimi ni Steven Mumbi na nitakuwa naye Mea Shaban maarufu Mr Pimbi. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Mr Pimbi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Uh, nashukuru sana, sana, na nishukuru nyinyi kwa kweli kwa kunipa fursa kama hii, kunitembelea. Imekuwa ni jambo jema sana Ngoma gani ya Kiafrika unaipenda? Naipenda ile twende twende tukatambike mizimu. Twende twende tukatambike mizimu. Twende twende tukatambike mizimu. Wanne Star kibao kinaitwa Asili ya Muafrika. Apo zamani babu zetu aesaoritamii mila zetu, desturi na utamaduni. Tuko wapi, tumetoka wapi, tunakwenda wapi wanne sta msikilizaji mzaliwa wa Mafyati kutoka pale jijini Mbeya, kwa kabila ni Msafwa, ndiyo kinatupa fursa ya kwanza makala haya ya Nyumba ya Sanaa nikiwa naye Mr Pimbi jina lake la kuzaliwa Mea Shabani, ndio niko naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa, tukizungumzia sanaa hii ya uigizaji. Uliingia vipi katika sanaa hii ya, katika sanaa hii mimi? Hapo awali sikuwa na ndoto wala sikuwa na fikra, sikuwa hata na kichezo cha kuwahi kufikiri kwamba naweza nikawa mwigizaji. Kipaji changu kikubwa ilikuwa ni kuimba, lakini pia ilikuwa ni kucheza hizi ngoma hizi nyimbo za uh, kutoka Kongo, uh, Kofii Pepe, uh, Kale Awilo ndio ikikuwa kipaji changu kikubwa. So baadaye nilivyokuwa nikiwa niko shule, kuna mwalimu ndio alikuwa akiniambia kwamba nikikutazama na kuona kabisa una kipaji tofauti na hicho ambacho we unakinyang'ania na kukipenda kwa sababu mimi mziki, kuimba nilikuwa napenda sana. Lakini pia baba yangu mzazi yeye alikuwa kwenye sanaa ya uigizaji muda mrefu, na alikuwa akijaribu kuniweka katika sanaa ya uigizaji, mimi nilikuwa napingana naye. Na mwalimu pia ambaye alikuwa ananifundisha Kiswahili alikuwa anajaribu kunishawishi kufanya uigizaji, lakini nilikuwa sikubali. Siku moja baba yangu aliwa, alikuwa anazindua filamu yake kwa mara ya kwanza mkoani Kigoma. Tukumbushe jina la baba kwanza, anaitwa Shaban Hamisi e, alikuwa anazindua filamu yake kwa mara ya kwanza na akamwalika Kingwendo. Sasa a, mimi nilialikwa tu kama msanii wa kuimba, na wakati baba yangu anazindua hiyo filamu yake nikaenda pale nikatumbuiza, nikamaliza, nikashuka. Asubuhi naamka, kwa sababu Kingwendu alifikia nyumbani kwetu, akaniita akaniambia, mimi nikikutizama naona kabisa wewe ni mwigizaji mchekeshaji mzuri, tena utakuja kuwa mkubwa kuliko hata ukubwa niliokuwa nao mimi. Akaniambia, naomba zingatia maneno yangu, lifanyie kazi hili swala. Kingwendu kwa wakati ule alikuwa ndo katika mwili wangu. Nikaanza kufanyia kazi, kazi, ya ya eh, nika, nika, kazi yangu sasa, nikaamua kuileta Dar es Salaam, ambaye pia ni mwigizaji Akaangalia akaniambia, una kipaji cha hali ya juu e, hivi vichekesho viche vyako umevishuti katika ubora wa chini, kamera iko chini, editor iko chini, kameramani hawakushuti katika ubora mzuri, lakini mimi nimeangalia kipaji ulicho nacho. Akaniambia kama utakuwa uko tayari, nataka usaini mkataba uwe chini yangu. Niliona kama ndoto, kama ndoto kabisa, kwa sababu kwa wakati ule Pasta Myamba alikuwa anaigiza na, na kina Kanumba anaigiza kama mchungaji sasa kwa kweli sikujiuliza maswali, nilimwambia mimi hata sasa hivi ukinipa mkataba nitasaini. Akanambia hapana, nenda nyumbani kawaeleze, ukarudi Kigoma. hey, Haka... ukiwa na umri gani? hapo hapo nilikuwa nimemaliza fom 4 ilikuwa elfu mbili na tisa mwishoni. So nikaenda nikawaambia wazazi wangu, wazazi hawakupinga wala hawakutaka hata kusoma ule mkataba. Waliniambia bana, hii fursa ni kubwa, nenda kaifanyie kazi. So safari yangu ikaanzia hapo, mkataba mimi na Pasta Miamba ukaanzia elfu mbili na kumi. Jina Mr. Pimbi, wewe jina lako la kuzaliwa ni Mea Shabani. Lilikuja vipi? Ah, kwanza ku, kabla ya kuwa na Mr. Pimbi, wengi walikuwa na Twitter akina ukwa wa bongo kwa sababu ya muonekano nilikuwa na yule pacha wangu ambaye naye ni mfupi kama mimi wakati tunatoka sasa, baada ya yule pacha wangu akaamua kuokoka na akakaa mbali na sanaa akiamini ni anasa, ndo nikaona kuna haja sasa ya kubadilisha brand, sababu hapo awali tulikuwa tukitambulika kama kina hukwa, lakini pia sikujisikia vizuri kutumia brand ya watu wengine, umeona, kwa sababu wale tayari ni watu maarufu wako Nigeria. Sikujisikia vizuri kutumia kina hukwa kwao, nikakaa nikabuni, nikagundua jina la Mr. Pimbi. Na kwa kwanini Mr. Pimbi? Kwa sababu kuna ule mnyama ambaye ni pimbi, ni anaumbo dogo, ni mjanja. Uh, basi nikatokewa kuvutiwa na historia yake ule mnyama, the way alivyo, lifestyle yake. Nikaona kwa sababu na mimi pia ni mfupi, ninakamwili kadogo, kwanini nisijiite pimbi? Pimbi kaa naona haitoshi. Ndo nikaunganisha nikaipata Mr. Pimbi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi niko na Mea Shaban, Mr. Pimbi maarufu, tukizungumzia sanaa hii ya uigizaji wa filamu tukibobea ama kujikita katika ucheshi. Tuzungumzie kazi zako ambazo ume, umefanya mpaka sasa. Kazi yako ya kwanza umeizungumzia hapa, ikuwa na ubora unaostahiki tuzungumzie ya pili ambayo ili kliki sokoni. A, kazi ya pili ambayo ili kliki sokoni ilikuwa na ubora wa hali ya juu kwa sababu nilikutana mtu na mtu ambaye ana uzoefu lakini pia ana vifaa uh, kwa hiyo ile experience aliyokuwa nayo aliyahamisha kwangu. Nilikuwa na madhaifu fulani kwa sababu ya kutokuwa mzoefu akanirekebisha. Kwa hiyo baada ya kufanya ile kazi, nashukuru Mungu, mapokeo yalikuwa ni makubwa, na kwa sababu kazi ilifanyika katika ubora mzuri, basi nikapokelewa vizuri na Watanzania. Safari eh, ikaanzia hapo rasmi. Kazi yenyewe hujaitaja. Ilikuwa inaitwa Sometimes Yes Sometimes No. Hebu tukumbushe vitimbi vivyo kwa katika kazi hii. Hali ya maisha ilikuwa ngumu, kwa hiyo katika hiyo kazi sasa nikaamua kumwambia baba yangu aingie kwenye friji ili niseme yeye amekufa. Kwa hiyo nikaa napita sehemu nakusanya michango kwamba jamani, babangu amekufa, analia, babangu amekufa, wananipa michango. Sasa siku ambao watu wamekusanyika wameku, unajua ukishasema baba yako amekufa ina maana watu watakusanyika, kwa hiyo watu kwenye msiba. Sasa kwenye msiba, sasa kwa bila kujua kwamba watu wa kwamba watu watakusanyika, watu wakakusanyika. Walipokusanyika wakasema, sasa tunataka tuone mwili. Kwa hiyo mwili ukatolewa ukawekwa pale, ikiwa baba yangu ni mzima kwa watu wakajitolea kwamba sisi tunatoa jeneza. Kutoa jeneza, yule aliyenunua jeneza akasema jeneza ni dogo, kwa itabidi tukate miguu yake ili aweze kuenea katika jeneza. Sasa mzee wangu kalala pale chini, akaona mm, wakati tena miguu iwe kilema, ikabidi ainuke. Kwa hiyo kuna kulikuwa kuna visa kama hivyo, msikilizaji. Kwa kimo Mr. Pimbi ni kama futi tatu hivi, kwa makadirio. Ee, binadamu wa kawaida anaanzia futi tano kwenda juu kwa sisi wanaume. Tuvute pumzi msikilizaji na kibao hiki. Msikilizaji, kibao hiki kinaitwa Motherland cha kwake Ivon Chakachaka Motherland, jina la kibao cha kwake Ivon ni Chaka Chaka, msikilizaji kinatusogeza mbele katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Bado niko naye Meya Shaban, e unaweza ukamwita Mr. Pimbi, maarufu zama hizo kutoka nchini Tanzania. Alikuwa akiitwa Aki na Ukwa, lakini mara baada ya mwenzake kuachana na sanaa mara baada ya kuweka kando sanaa yeye akaamua kujiita eh, Mr Pimbi. Umefanikiwa kiasi gani katika sanaa? Sijafika pale ninapopahitaji, lakini asieshukuru kwa kidogo, basi hata kikubwa hawezi kushukuru. Kwa hapa nilipofikia nashukuru Mungu, alhamdulillah, nina production yangu mimi mwenyewe, vifaa vyangu na kampuni yangu, kwa hivyo kazi zangu zote sasa hivi ninazozifanya nazifanya chini ya vifaa vyangu, chini ya kampuni yangu. Nina watu ambao nafanya nao kazi wananitegemea, e, eh, napofanya nao kazi na wao wanapata posho kwa kupitia kwangu, lakini pia nina familia na watoto wawili, na kwa hiyo wote wananitegemea na wanaishi na au naweza nikasema tunaishi kwa kutumia kazi hii ambayo ni ya sanaa ya uchekeshaji. Kwa hiyo namshukuru Mungu, lakini mbali na hivyo kazi ya uchekeshaji ama ya uigizaji imenipa fursa nyingi ama connection nyingi. Na kuna wakati mwingine napata kazi tofauti na ya uigizaji lakini kwa kupitia sanaa hii ya uigizaji. Kwa hiyo nashukuru sana Mungu kwa kipaji hichi. Naomba sana wa Tanzania, Afrika Mashariki, Afrika na dunia kwa ujumla waendelee kunisupoti. Lengo langu ni kufika katika level za international na mpaka sasa kazi ulizozifanya, kwa idadi yake zinafika ngapi? Ah. Filamu ambazo umeshatoa. Kwa filamu nilizokwishatoa mpaka sasa zinazidi 30. Zinazidi 30. Na mpaka sasa tunavyozungumza nina tamthilia yangu ambayo inaitwa Zero Brain imesha ruka season one, na Mungu akipenda mwezi wa kumi na mbili season two itaanza kuruka. Vipi sana hii mtu anaweza kumshauri akajikita huko. Inalipa kwa sasa Tanzania? Eh, inalipa. Kuna watu wanafanya shughuli zao ama biashara zao lakini bado hawajaweza kufanikiwa kuwa na na vitu vidogo vidogo tunaweza tukaviita. Kwa mfano tayari nimeshakuwa tayari na kiwanja cha kwangu mimi mwenyewe na kiwanja hichi kimetokana na sanaa, ndio maana sanaa ndo imenunua kiwanja nilicho nacho sasa. Hizi basi ni, ni matunda kwa kupitia sanaa. Kwa hiyo eh, sanaa ni kitu ambacho kinahitaji uvumilivu subira, eh, ki, kuna watu wanaoingia kwa pupa, kutaka mafanikio ya haraka, it takes time, kwa hiyo inataka muda, inataka uvumilivu, inataka utumie muda wako wa kutosha, akili yako pia basi uifanye na yenyewe kama kazi kama kazi zingine, uiheshimu pia. Tuzungumzie ufundi wenyewe, mchekeshaji mzuri anatakiwa kuwa kufata misingi ipi? Kwanza mchekeshaji, kuna uchekeshaji wa aina tofauti. Kwa uchekeshaji wa sisi ambao tunatumia motion motion picture, yani picha ya mjongeo, mara nyingi vinavyomchekesha mchike, mtazamaji ni vitendo na si maneno. Tanzania, sanaa yetu ya uchekeshaji, wengi wanaoingia kwenye uchekeshaji wanaingia wakiamini maneno mengi na kuongea sana na kujichetua ndio sehemu ya kumchekesha mtazamaji, kumbe sivyo. Uh, njia pekee ya kumchekesha mtazamaji ama mtanzania dunia yote kwa ujumla ni kwa kupitia vitendo. Mfano mzuri ni mtu kama Mr. Bean. Eh, kazi zake zinaishi mpaka kesho na zitaendelea kuishi vizazi na vizazi. Hata kae atakayezaliwa na mtoto wangu mimi lazima atakuja atamkuta Mr. Bean. Ni kwa sababu tu anachekesha kwa kupitia vitendo na sio kulazimisha. Kwa hivyo na niwaambie tu kwa wale ambao wana ndoto na wanatamani kuwa wachekeshaji wajitahidi kuzama sana katika vitendo nasima, na si maneno. Vipi unaviona vikwazo kwenye sanaa hii ya uigizaji wa filamu? Vikwazo vipo vingi sana ikiwemo ni wawekezaji. Aa, kwa mfano hai tu naamini kabisa kama ningekuwa na wawekezaji safari yangu kama ingechukua miaka miaka kumi, basi kama ningekuwa na wawekezaji tafsiri yake ingechukua miaka michache chini ya kumi, mitano, mitatu, miwili, lakini kwa sababu ya kukosa wawekezaji wa kutosha ama wawekezaji ambao wako serious, basi inakuwa ni shida. Wawekezaji wengine wanakuja kwa ajili ya kutaka sifa, kwa sababu mimi Mr. Pimbi ni maarufu, basi ijulikane, yeye kawekeza kwa Mr. Pimbi apate ule umaarufu na baadaye aendelee na mambo yake asiendelee kuwekeza kwa Mr. Pimbe. Kwa hiyo bado tuna changamoto ya wawekezaji ambao bado hawa, hawana elimu ama hawana ule uthubutu wa kuwekeza katika sanaa na hawana malengo mazuri thabiti ya kuwekeza katika sanaa. Hiyo ni changamoto kubwa sana katika sanaa yetu ya filamu. Hiyo ni moja. Pili, waigizaji wenyewe wako tayari waigizaji wenyewe, wengi wetu tumekuwa hatuboreshi kazi zetu, kitendo ambacho kinafanya watu badala ya kufuatilia tamthilia zetu ama kufuatilia kazi zetu na basi, wana, wanaamua kufuatilia kazi za nje. Kwa hiyo nitoe rai ama nitoe neno kwa waigizaji wenzangu na wachekeshaji wenzangu kwa ujumla, tujitahidi tujitahidi kuboresha uh, kazi zetu ili tuweze kufika katika uh, malengo ya kimataifa e, tufanye kwenye ubora wa kimataifa ili tufike mbali. Unapatikana vipi? Napatikana kwa kupitia YouTube, unaweka klipu zangu za comedy kila siku ukiandika Mr. Pimbi Comedy unapata kazi zangu, nenda pale subscribe uh, na unaweza ukashare na ukalike. Lakini pia kwa Insta napatikana kwa Mr. Pimbi, napatikana kwa jina la Mr. Pimbi. Facebook unapatikana kwa Mr. Pimbi, lakini pia hata Twitter anapatikana Mr. Pimbi, kila sehemu, mitandao yote ya kijamii ukiandika Mr. Pimbi unanipata. Kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255 napatikana kwa 67466450 uh, nakushukuru sana, eh, Meya Shaban ama Mr. Pimbi kwa kuzungumza nasi katika makala haya Nyumba ya Sanaa. Nashukuru sana na Msikilizaji, ndio anatua nanga katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Juma lijalo ni makala nyingine, usiache kufuatilia makala haya. Jina langu ni Stephen Mumbi. Mr. Pimbi ni mwigizaji wa filamu za ucheshi kutoka nchini Tanzania. Tumezungumzia sanaa hii kwa kirefu. Kwa heri na uwe na wakati mwema. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia: Kenya ya ripoti kushuka kwa matumizi ya huduma za kupanga uzazi tangu kuzuka korona. Mali yaitumu Ufaransa kwa kuiacha kwenye njia panda katika mapambano dhidi ya wanajihadi. Na Ujerumani yapiga kura kwa kumpata mrithi wa kansela Angela Merkel. Tumalizie na kibao Jennifer chake Gushi akitokea kule Nigeria, akimshirikisha Raibani kutoka Tanzania. bao Jennifer gushi akitokea kule Nigeria, akimshirikisha raivani kutoka Tanzania. Na ndivyo tunatamatisha awamu ya kwanza ya matangazo yetu kutoka RFA Kiswahili. kushukuru, tena na kushukuru na nikualike kualike tena saa mbili na nusu tungane kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. kwa heri.