Imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 12 na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali karibu katika awamu hii ya kwanza matangazo katika lugha ya Kiswahili leo Juni 17 mwaka 2025, ambayo tunaanza kwa muhtasari. Kundi la mamluki wa Tigrei latuhumiwa kupigana pamoja na vikosi vya Sudan katika mapigano yanayoendelea Kenya na Tanzania zatajwa kuongoza katika usambazaji wa dawa za kulevya kwenye ukanda wa pwani wa Afrika Mashariki. Muungano wa jamii ya wa Watuareg nchini Mali na Burkina Faso umewasilisha kesi huko ICC dhidi ya jeshi la mataifa hayo kuhusika na uhalifu wa kivita. Na mashambulizi na majibizano makali kati ya Israel na Iran yameendelea usiku kuamkia leo. Habari kamili. Kundi la mamluki wa Tigray wajulikanao kama Army 7 lenye uhusiano na wapiganaji wa TPLF kaskazini mwa Ethiopia sasa linatuhumiwa kupigana pamoja na vikosi vya Sudan katika mapigano yanayoendelea. Carol Corir lipoje hili Vyanzo kutoka eneo hilo vinasema mamluki hao wa Amy 70 wametumwa mashariki mwa Sudan kwa msaada wa Tigray People Liberation Front, TPLF, kusaidia jeshi la Sudan katika mapambano na wanamigambo wa RSF. Inadaiwa kuwa mamluki waliotumwa kuwasaidia wanajeshi chini ya Jenerali Abdul Fatah Al Buran walikuwa wanalipwa dola mia mbili kila mmoja na mawakala ndani ya vikosi vya TPLF walilipwa hadi dola elfu moja. Mpango huo wa ami 70 ulijumuisha mipangilio ya siri kuhamishwa pesa bila mamlaka za Ethiopia kufahamu. Hii inaibua wasiwasi ya mzozo wa Sudan kuhusisha mataifa mengine zaidi. Kiongozi wa RSF Mohamed Dagalo amevishtumu TPLF kwa kufadhili na kuwapa mafunzo wapiganaji wanaowasaidia wanajeshi wa Sudan na kulaani nchi za kigeni kuchochea mzozo wa Sudan. Umoja wa Afrika na muungano wa kimaendeleo kali IGAD bado zimesalia kimya kuhusu tuhuma hizo, ila kuna shinikizo la kuchunguzwa kwa madai hayo. Kikosi cha msaada wa haraka cha Sudan RSF kimesema hapo jana Jumatatu kwamba kimeliteka eneo la kimkakati katika jimbo la kaskazini karibu na mipaka ya Libya na Misri, hatua ambayo inaweza kusaidia kikundi hicho cha kijeshi kuunganisha njia zake za usambazaji wa silaha. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametia saini sheria inayoruhusu mahakama za kijeshi kuwahukumu raia, bunge limesema Jumatatu, hatua ambayo viongozi wa upinzani imesema inakiuka uamuzi wa mahakama ya juu ya nchini humo. Ripoti ya kila mwaka ya tume ya kupambana na dawa za kulevya katika nchi za mashariki na kusini mwa Afrika inataja Kenya na Tanzania kuongoza katika usambazaji wa dawa za kulevya kwenye ukanda wa pwani wa Afrika Mashariki. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Ngalema Motlande, ambaye pia ni mwenyekiti wa tume ya kupambana na mihadarati kusini mashariki mwa Afrika, anasisitiza haja ya serikali za Afrika kuweka sera ya kuzuia usambazaji dawa za kulevya, hasa heroin na kokain ambazo vijana wengi Afrika wameanza kutumia, ripoti hiyo ikiashiria kwamba kufikia mwaka 2050 zaidi ya watu milioni 14 hapa Afrika watakuwa wanatumia mihadarati. Kalema Mutlane ni rais wa zamani wa Afrika Kusini. The commission has noted that regional surveillance. Tume imebaini kwamba uangalizi wa madawa ya kulevya kwenye ukanda huu hauendani na sera za kutenda na kuzuia suala hilo. Mataifa mengi ya kikanda hayana uwezo kufuatilia takwimu kuhusu usambazaji wa mihadarati katika masoko yao. Ni sauti yake Ngalema Motlante, ambaye ni mwenyekiti wa tume ya kupambana na usambazaji wa dawa za kulevya. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, anayekabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, ameiambia mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam kuwa atajitetea mwenyewe katika mashauri yanayoendelea dhidi yake. Mbali na kesi ya uhaini, Lisu ambaye amekuwa akiwakilishwa na mawakili zaidi ya 30, anakabiliwa pia na kesi ya kuchapisha taarifa za uongo mtandaoni. Mbele ya mahakama, Lisu alikuwa na kauli hii: mawakili wangu, nawashukuru. You fought bravely, you fought professionally Mlipambana sana na kwa weledi na mmefanya kazi nzuri. Wakati umefika wa kujiondoa, ili mniachie nifanye kile nachopaswa kufanya. Muda huu umefika. Hii ni kesi yangu, mheshimiwa. Well, from now on, mimi ndio ntakayejibizana na hawa mawakili wa serikali. Uamuzi huu wa Lisu unamaanisha kuwa atakuwa anajibu na kubishana na mawakili wa upande wa serikali hadi atakapofanya maamuzi mengine. Kesi dhidi yake imeahirishwa hadi tarehe mosi Julai. Takriban watu 48 wamefariki dunia baada ya boti kuzama kwenye ziwa Tumba, kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na taarifa za serikali. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya ndani ya DRC imetangaza takwimu za muda za vifo vya watu 29 kufuatia mvua, mvua kubwa iliyoonyesha katika jiji kuu Kinshasa usiku wa Juni 13 na 14. Manispaa kadhaa katika mji mkuu ikiwa ni pamoja na Ngaliema, Masina, Lemba na Matete, zilirekodi mafuriko makubwa, nyumba zikiharibiwa na barabara kuharibika. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Naam, leo kwenye makala ya habari rafiki tunajadili hatua ya naibu mkuu wa polisi nchini Kenya Eliud Lagat, ambaye ametajwa kuhusika na mauaji ya mwanablogo Albert Ojuang, kujiondoa afisini kwa muda ili kupisha uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo. Kwa hivyo, tunakuuliza, msikilizaji, unazungumziaje hatua ya Lagat? Na je, unahisi hatua ya Lagat itasababisha haki kutendeka kwa familia ya Ojuang? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 220. Nam, saa moja na dakika 37 pale Mwanza nchini Tanzania, ambapo tunasikika vema kupitia Inland FM 93.3 FM. Muungano wa jamii ya watuareg nchini Mali na Burkina Faso umewasilisha kesi katika mahakama ya ICC dhidi ya jeshi la mataifa hayo kuhusika kwenye uhalifu wa kivita. Hilary Ingati, lipoje hili? muungano huo unatuhumu jeshi la Mali na Bukina Faso kwa kuhusika na uhalifu wa kivita ikiwemo mauaji, utekaji, mateso na kupora mali ya raia, visa vilivyofanyika tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kadhalika, muungano huo unatuhumu utawala wa kijeshi katika mataifa hayo kwa kutafuta msaada wa mamluki wa Urusi Africa Corps, ambao pia wametajwa kuhusika katika mauaji ya raia zaidi ya sitini mwezi Aprili katika eneo la Kwala. Tayari ICC ilikuwa inaendesha uchunguzi uchunguzi wa uhalifu wa kivita nchini Mali uliofanyika eneo la Timbuktu mwaka 2012 ila kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo kumesababisha uchunguzi huo kusitishwa. ICC sasa inatarajiwa kutoa taarifa kuhusiana na kesi hiyo katika harakati za kuhakikisha waathiriwa wanapata haki. Mamlaka nchini Togo imetangaza kuvifungia vituo vya Ufaransa RFI na France 24 kwa muda wa miezi mitatu, ikivishutumu kusambaza maudhui yasiyo sahihi na yenye upendeleo. Tayari vituo hivyo vimefungiwa pia katika mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger. Kote Divoir inajiandaa kwa uchaguzi wa rais uliokumbwa na utata mwezi Oktoba, huku wafuasi wa Rais Alassane Ouattara, Ouattara wakiandamana kumtaka upeperushe uh, eh, chama hicho. Saa moja na dakika 38, Afrika Mashariki. Mashambulizi na majibizano makali kati ya Israel na Iran yameendelea usiku, wakati idadi ya vifo ikiongezeka. Rais wa Marekani Donald Trump, katika chapisho kwenye mtandao wake wa X, mtandao wa kijamii wa Truth, amesema ni vema kila mtu anapaswa kuondoka mara moja Teheran, huku akisisitiza Iran kuja na mpango mpya wa nyuklia. Kauli yake inakuja baada ya maafisa wa Israel kuwashauri wakazi kuhama maeneo ya kaskazini mashariki mwa Teheran, wakisema kuwa inapanga kulenga miundombinu ya kijeshi rais. Uh, tukiendelea na taarifa msikilizaji, taarifa za chuki zimeongezeka kwenye mitandao ya Meta ikiwemo Facebook na Instagram tangu kampuni hiyo kukatisha mkataba na kukagua taarifa za kweli kwenye mitandao hiyo.