Ni saa 12 na nusu za asubuhi mjini Lubumbashi, wakati jini Nairobi chini Kenya ni saa moja na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Juni 16, mwaka 2025. Tunao mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Wabunge nchini DRC wamepiga kura hapo jana kuidhinisha kufunguliwa mashtaka kwa waziri mkuu wa sheria Constant Mutamba. Mwendesha mashtaka nchini Chad apiga marufuku uchunguzi wa yaliyotokea katika kijiji cha Mandakao. Na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani wamekutana kuanzia jana katika mji wa Canaxis nchini Canada kwa siku tatu kujadili kuhusu maswala yanayoikumba dunia. Habari kamili, tuanzie huko nchini DRC ambako wabunge nchini humo wamepiga kura hapo jana kuidhinisha kumfungulia mashtaka waziri wa sheria Constant Mutamba kwa tuhuma za ubadhirifu wa mali ya umma. Mwanasheria mkuu wa mahakama ya juu Firme Mvonde Juni tisa aliiomba bunge kumshtaki waziri wa sheria wa DRC Consta Mutamba. Fredi Tendilongwe anatufafanulia zaidi. Wabunge walifanya uamuzi wao katika kikao cha kipekee kisichohudhuriwa. Kwa wabunge 363 waliopiga kura, 329 walipiga kura ya kuunga mkono kumfungulia mashtaka waziri wa sheria Konsta Mutamba. Kibali hicho hufungua njia ya kesi yake kusikilizwa kwa siku zijazo. Waziri anayetuhumiwa anatarajiwa kujiuzulu mapema wiki hii kama inavyotakiwa na sheria Konsta Mutamba, mwenye umri wa hamsini na saba anatuhumiwa kwa ubadilifu wa dola milioni 19 kwa kampuni binafsi kama sehemu ya kandarasi kwa ujenzi wa gereza huko jimboni Kisangani. Mkataba wa thamani za dola milioni 29, ambao ni kama asilimia 95 ulikuwa umelipwa licha ya sheria ya ununuzi wa umma unaweka ukomo wa malipo ya sehemu ya kwanza kwa asilimia 30 tu. Mkataba huo haukuwa umeidhinishwa na waziri mkuu. Wabunge na mwende cha mashtaka mkuu wanahisi kuwa kiasi hiki cha fedha kingeweza kubadilishwa, ingawa kitengo cha kitaifa cha ujasusi akingezuia akaunti ya walengwa kwa wakati na kutoa taarifa. Kampuni linalozungumziwa linaelezewa kama kampuni hewa bila ofisi linalojulikana, halina wafanyakazi na hata utaalamu mdogo. Nam taarifa yake Fredi Tendilongwe. Tukisalia huko huko nchini DRC, ambako kunaarifiwa watu 318 wamepoteza maisha kwa kupigwa risasi na mishale usiku wa Jumamosi huko Moba katika jimbo la Tanganyika na vijiji uh, kuhamishwa. Spika wa bunge la taifa la DRC Vital Kamerhe amefahamisha bunge katika kikao cha Jumapili na kuomba bunge kuzingatia kukaa kimya kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya wahanga hao. Pia nataka kusisitiza kwamba tunapaswa kufikiria wenzetu huko Moba. Nilipokea wabunge kutoka Tanganyika na hawakuzungumzia tu ukosefu wa usalama katika mji wa Kalemi lakini pia kuhusu kiongozi mmoja wa wanamgambo huko Moba ambaye alitajwa awali wakati wa ziara ya waziri wa ulinzi eneo hilo. Kiongozi huyo alikuwa na bunduki mbili na mishale michache, ilichukua kiwango, wakati raia Walijaribu raia, walijaribu kujihami. Tumeorodhesha usiku huu watu 318 waliouawa. Ni sauti yake spika wa bunge Vital Kameri, ambaye alikuwa akizungumza jana kuhusiana na taarifa hiyo ya kusikitisha ya vifo vya watu mia tatu kumi na wanane waliouawa kwa kupigwa risasi pamoja na mishale. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na sita amekamatwa kwa kujaribu kusafirisha gramu mia sita ishirini na sita za kokaine kutoka nchini Kenya kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Wendi Mbeke Muli alikamatwa na wapelelezi kutoka kitengo cha kupambana na dawa za kulevya muda mfupi kabla ya kupanda ndege. Hata hivyo, haikufahamika mahali ndege hiyo ilikokuwa inaelekea. Mahakama ya rufaa nchini Tanzania mwishoni mwa juma ilitoa uamuzi wa kihistoria kwa kubadilisha kifungo cha miaka minne cha sheria, kifungo cha nne cha sheria kwa mradhi ya utekelezwaji wa haki ya msingi kwa sababu ya kukinzana na katiba, hatua hiyo ikitafsiriwa kuruhusu uwezekano wa viongozi kushtakiwa hatua hii imepokelewa kama hatua chanya katika mfumo wa kupambania haki za binadamu hata hivyo spika wa bunge Dr. tulia Ackson amesema mahakama imetekeleza jukumu lake vilevile bunge sisi ni kazi yetu kutunga sheria lakini tukishatunga sheria ni kazi ya mahakama kutafsiri sheria wakati ni kazi ya serikali kutekeleza sheria eh, mahakama imetoa Imetoa uamuzi ambao nimesikia watu mahali wanasherehekea kana kwamba wameshinda lotari hivi. Nikashangaa sana, nikasema hawa ni wanasheria kweli, wanaijua katiba? Kwa sababu katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatupa fursa kama bunge kutunga sheria, inaipa mahakama kazi ya kutafsiri sheria. Mahakama ikisha tafsiri hiyo sheria ni kazi yetu bunge sasa kuchukua hatua. Na wakati mwingine, kwa upande mwingine, mahakama inaweza ikatoa hukumu fulani, lakini bunge likiona mm, hii hukumu iko namna fulani, tunatunga sasa sheria kuweka ile misingi kuweka ile mipaka. Ni sauti yake Spika wa Bunge la Tanzania Dr Tulia Akson. Jeshi la Sudan na makundi washirika yenye silaha yamesema kwamba yamezima shambulio la ardhini lililotekelezwa Jumapili na wanajeshi wa RSF dhidi ya mji wa Al Fasher, ngome ya mwisho ya jeshi katika eneo la Dafur. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Rais wa Burundi Evarist Daishimie ametoa wito kwa upinzani kushiriki katika mazungumzo na chama chake FDD baada ya uchaguzi wa wiki iliyopita ambao ulikumbwa na upinzani mkubwa kwa ukosefu wa uwazi. Hata hivyo, upinzani haujaonyesha nia ya kushiriki mazungumzo hayo. Tunamuuliza msikilizaji, ni sahihi upinzani kujiunga na serikali na nini kifanyike kuleta uwazi katika chaguzi barani Afrika? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 254 Afrika Mashariki tuelekee kule nchini Chad ambako mwendesha mashtaka katika mahakama kuu ya Njamena Umar Mahamad Kadeleye amepiga marufuku waandishi wa habari na wanaharakati kufanya uchunguzi kuhusu ghasia zilizotokea kati ya jamii za watu ambazo husababisha mauaji ya watu arobaini mwanzoni mwa mwezi Mei na kusababisha kukamatwa kwa kiongozi mkuu wa upinzani wa Chad Sikse Masra. Onyo hili lilitolewa kufuatia kuchapishwa kwa ripoti ya mashirika ya kiraia kuhusu mkasa huo. Umar Mahamat Kedelai ni mwendesha mashtaka Majaji wapelelezi wamearifiwa wamearifiwa na wameanza kuchukua hatua ndani ya mfumo wa upelelezi wa awali ambao tayari umefunguliwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa wilaya. Kwa hiyo kutokana na unyeti wa kesi hiyo, mbinu nyingine yoyote sambamba na hiyo inaweza kuwa ni kuingilia kazi ya mahakama au unyakuzi wa ofisi U na unaweza kumweka wazi muhusika kwenye taratibu za kisheria. Ni sauti yake Umar Mahamat Kedelai, ambaye ni mwendesha mashtaka nchini Chad, RFI. Nam, saa moja na dakika thelathini na tisa afrika Mashariki. Vita vya Israel na Iran vimeendelea asubuhi leo, huku kukiwa na wito kutoka kwa viongozi wa dunia kwa kuwafikiwa kwa makubaliano. Watu kumi wamethibitishwa kuuawa huko Israel baada ya mashambulizi mawili ya makombora ya Iran, huku watu zaidi ya mia wakisemekana kupoteza maisha huko Iran na Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumapili ameagiza mamlaka za shirikisho kuongeza juhudi za kuwafukuza watu katika miji inayoongozwa na demokrasia na kuongeza maradufu harakati za kisiasa.