Msikilizaji tutokana nchini Kenya, hivi sasa ni saa moja na nusu, yaani matangazo ya idhaa ya so Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli asubuhi hii, baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba polisi nchini Kenya amekamatwa akihusisha na mauaji ya mwanablogu Albert Ojuang, asemi Goita kusalia madarakani nchini Mali, wakati Israeli ikitekeleza mashambulio kule Iran. Na msikilizaji, moja kwa moja tunaanza na taarifa kutoka nchini Kenya, ikiwa leo ni tarehe 13 mwezi wa sita mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni kwamba afisa wa polisi nchini Kenya James Mkhwana amekamatwa na kuzuiliwa akihusishwa na kifo cha mwali, mwana, mwalimu na mwana blogu Albert Ojwang aliyewawa akiwa katika kituo cha polisi cha kati jijini Nairobi wiki iliyopita. Mauaji ya Ojwang yamezua hasira nchini humo na kusababisha maandamano makubwa hapo jana jijini Nairobi, kushinikiza kujiuzulu kwa naibu inspekta wa polisi wa kizuizini katika vituo vya polisi kwa kipindi cha miezi nne iliyopita. Isaac Hassan ni mwenyekiti wa mamlaka hiyo. Kumekuwa na majeraha na mauaji ambayo yametokea kwenye vituo vya polisi kote nchini kwa kipindi cha miezi minne iliyopita, watu ishirini wameuawa wakiwa kwenye vizuizi vya polisi katika kaunti za Kisumu, Nakuru, Nyeri, Kakamega, Kisii, Taita Taveta, Nairobi na Bungoma. si na si tumepokea, si taarifa hizi si kutoka si kwa ndugu zao, si ripoti si za polisi, wametuandikia barua watu wengine, lakini pia mitandao ya kijamii sauti. Yake Issack Hassan ambaye ni mwenyekiti wa mamlaka ya IPOA inashughulikia utendakazi wa polisi nchini Kenya. Serikali ya Tanzania inalenga kuanzisha malipo ya bima ya afya kwa wageni wote wanaozuru nchi hiyo kwa mujibu wa waziri wa fedha ambaye ni Mwigulu Jemba, akisema hatua hiyo inalenga kulinda raia hawa kigeni wa kigeni pamoja na watanzania kwa jumla. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu linasema Human Rights Watch, maafisa wa serikali nchini Burundi na makundi ya vijana yanaunga mkono serikali waliwatishia na kuangaisha wapiga kura kabla na wakati wa uchaguzi wa wabunge uliofanyika mapema mwezi Juni. Ripoti hii ya Human Rights Watch ya ya inakuja baada ya matokeo ya awali onyesha kwamba chama tawala CNDD-FDD kimeshinda viti vyote vya ubunge kwa kupata asilimia 96 ya kura zilizopigwa. Clement ni mtafiti wa Human Rights Watch nchini Burundi. Tulitambua kupitia <coughs> mawasiliano tuliyofanya na watu walioshiriki uchaguzi, wanahabari, pamoja na wanaharakati katika nchi yote kwamba hapa kuwepo na ushindani wa kweli wa kisiasa wakati wa chaguzi hizi. Warundi wengi wanaishi katika hali ya wasiwasi mkubwa, uchumi umeporomoka sana, na hali hiyo inaathiri maisha ya wananchi wa Burundi. Uhaba wa mafuta ambao na wenyewe unaathiri usafiri kote nchini. Kuna shida ya ukiukaji wa haki za binadamu tangu zamani, pia upinzani unanyanyaswa kuna mauaji, mashirika ya kiraia na vyombo vya habari vinanyamazishwa na serikali ambayo haitaki kukubali ukosoaji uwe wa kweli ama wa kimaoni. Sauti yake Clementine de Manjoy, ambaye ni mtafiti wa Human Rights Watch nchini Burundi. Vyama vya upinzani nchini Burundi vimelaani namna uchaguzi huo wa bunge ulivyofanyika. Zaidi ya watu thelathini na wawili wamefariki nchini DRC baada ya boti kuzama katika ziwa Tumba katika jimbo la Equator, mamlaka zikisema boti hiyo ilikuwa na abiria mia moja na ilizama kutokana na kubeba uzani kupita kiasi. Miezi mitano baada ya waasi wa M23 wanaunga mkono na Rwanda kuteka mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini wa Goma, hatimaye mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO, Bendi Keita, amewasili mjini humo kutathimini hali ilivyo katika eneo hilo. Undani wa taarifa hii na Ruben Kakule Lukumbuka. Ziara hii ya mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, MONUSCO Bintu Keita, inajiri baada ya miezi kadhaa ya mvutano kati ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na vuguvugu la waasi AFC M23 ambao tangu mwezi Januari mwaka huu waliuteka mji huo wa Goma. Mji huu bado unadhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Na muda ama wakati unaotarajiwa zaidi katika ziara hii ni ule mkutano kati ya Bintu Keita na mkuu Corneille Nangaa, ambapo kwa pamoja watatathmini hali inayoendelea tangu waasi waingie kwenye mji huo. Mwezi Aprili, kundi la waasi la M23 AFC lilishutumu jeshi la serikali FRDC, MONUSCO na kikosi cha SADEC kwa kuushambulia mji wa Goma, Kavumba na maeneo mengine katika eneo hilo, taarifa ambayo hata hivyo Umoja wa Mataifa ulikanusha. MONUSCO iliwahifadhi wanajeshi wa serikali FARDC waliohangaika baada ya viongozi wao majenerali wakuu kuutoroka mji huo na kusaidia katika juhudi za kurejesha hali ya utulivu pale waasi wa M23 walipouteka mji huo wa Goma. Tukisalia na taarifa inayofungamana na DRC ni kwamba wanajeshi wa Afrika Kusini waliokuwa wakilinda amani kule DRC wameanza kuondoka nchini humo kikosi cha kwanza kikiwasili nyumbani kule Pretoria mapema ijuma, Ijumaa. Mwezi Machi Afrika Kusini ilitangaza kuondoa wanajeshi wake nchini DRC baada ya wanajeshi 17 kuuawa kutokana na mzozo unaoendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la FRDC. Habari. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko. Kwa uhuru kuchangia, tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki, Msikilizaji, jeshi nchini Mali, baraza la mawaziri pale pale nchini Mali, baraza la mawaziri, msikilizaji, limepitisha mswada unaounga mkono kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita kuendelea kusalia madarakani. Undani wa taarifa hii na Florence Kibuba. Kwa mujibu wa mswada huo, inapendekezwa kuwa Jenerali Goita aendelee kuwa madarakani kwa miaka mitano ijayo, bila ya kufanyika kwa uchaguzi. Hii inamaanisha kuwa kiongozi huyo anatarajiwa kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili thelathini. Hatua hii inakuja baada ya jenerali Goita aliyeingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini na moja kuagiza kufutwa kwa vyama vya kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki. Haya pia yanajiri licha ya kiongozi huyo wa kijeshi mwaka uliopita kuahidi kurejesha madaraka kwa uongozi wa kiraia. Wakati hayo yakijiri, muungano wa wanahabari umechapisha ripoti kuonyesha kuwa kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita, wapiganaji wa Wagner kutoka Urusi waliteka na kuwateka mamia ya raia wa kawaida, huku wengine walioponea wakikimbilia nchini Mauritania. Kwingineko, idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko nchini Afrika Kusini imefikia 78, idadi hii ikitarajiwa kuongezeka hata zaidi, wakati huu shughuli za uokozi nazo zikiendelea. Msikilizaji, kwenye habari zaidi, jeshi la Israeli limetekeleza mashambulio ya anga dhidi ya vituo vya kijeshi vya Iran na vituo vyake vya nyuklia. Mkuu wa majeshi wa Iran Mohamed Baheri ameuawa kwenye mashambulio hayo ya Israeli. Victor Abuso, hali imekuwaje? Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amethibitisha mashambulio hayo na kusema yataendelea hadi pale maamuzi mengine yatakapofanyika na kuongeza kwamba awamu ya kwanza ya mashambulio hayo yamekwenda vizuri. Serikali ya Iran imetangaza kusitisha safari za ndege zinazoondoka na kutua kwenye uwanja wa kimataifa wa Tehran. Kiongozi wa kiroho wa nchi hiyo Ayatola Ali Khamenei ameonya kwamba Israeli italipia kitendo hicho huku Antonio Guterres katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiomba utulivu na uvumilivu kati ya Israeli na Iran. Ripoti zinasema kwamba mashambulio ya wanajeshi wa Israeli yamelenga pia makazi ya watu kwenye jiji kuu Tehran. Mashambulio haya yanakuja muda mfupi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuwaondoa baadhi ya wa wafanyakazi kwenye ubalozi wa nchi yake nchini humo, lakini pia katika nchi zingine za eneo la Mashariki ya Kati na kuapa kwamba Washington haitaruhusu Tehran kutengeneza silaha za nyuklia. Waziri Mkuu wa Israeli wa India msikilizaji Narendra Modi anatarajiwa kuzuru eneo ambalo kulitokea ajali ya ndege na kusababisha vifo vya abiria 265 huku mtu mmoja akinusurika. Umoja wa Mataifa umesema idadi ya watu waliopoteza makao kutokana na vita na mizozo duniani imefikia watu milioni 122, mataifa ya Sudan na Ukraine yakitajwa kuongoza orodha hiyo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema analenga kumshinikiza mwenzake wa Marekani Donald Trump kutangaza vikwazo zaidi dhidi ya Urusi watakapokutana kwenye mkutano wa G7 weekend hii.