Na msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu kule Dar es Salaam Tanzania. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Benson Wakoli. ni kukaribisha kwa moyo mkunjufu kwa matangazo yetu msikilizaji asubuhi hii, baada ya taarifa utakazosikieni, pamoja na kwamba chama tawala nchini Burundi CNDD-FDD kimenya kwa ushindi wa viti vyote vya ubunge. Mafuriko yamesababisha vifo vya watu zaidi ya hamsini nchini Afrika Kusini, na rais wa Marekani Donald Trump anadai wafanyakazi wake katika ubalozi wa Iraq wameagizwa kuondoka. Naam, leo msikilizaji, ni mwezi wa sita tarehe 12 mwaka 2025. Matangazo haya yanakuja mbashara Unaweza pia kutufuata kupitia RFI Pure Radio application unayoipata katika simu yako na kutufuata moja na kwa moja. Tuanze na taarifa kwamba chama tawala nchini Burundi, CNDD FDD, kimeshinda viti vyote kwa asilimia 96.51 ya kura zilizopigwa katika uchaguzi wa ubunge uliofanyika juni tano, na hii ni kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na rais wa tume ya uchaguzi nchini Burundi, Seni Prospe Ndoho Ruami, kupitia televisheni inayomilikiwa na serikali. Vyama vya upinzani vinasema uchaguzi huu uligubikwa na kasoro nyingi na wapinzani hawakupewa nafasi ya kuwania. Kwa upande wake, chama cha Uprona kinasema demokrasia imekufa nchini Burundi, kama anavyoeleza katibu mkuu Olivier Ngurunzinza. <coughs> Ona, tuwe la demokrasi wameua demokrasia Burundi. Nchini Burundi ikupe, tulisusia nabokra, uchaguzi huu sababu tulijua kwamba tunaenda kupata matokeo kama haya ya aibu. Utaona kwamba kuna maeneo ambayo asilimia mia moja ya kura ndiyo yanatangazwa, jambo ambalo halijawahi kutokea nchini mwetu. Mwezi huu unashuhudia utashi wa chama tawala wa kutokukubali demokrasia na kutaka kulazimisha kwa nguvu mfumo wa chama kimoja kama walivyosema tangu zamani, natukujua kwamba tungeweza kupitia uwizi mkubwa wa kura kama hivi. Sauti yake Olivier Ngurunzinza, katibu mkuu wa chama cha Aprona nchini Burundi. Nam tuvuke mpaka na kuingia nchini DRC ambapo vyama visa, msikilizaji samahani, vya maambukizi ya kipindupindu vimeongezeka jijini Kinshasa tangu mwezi Aprili, huku watu zaidi ya mia tano arobaini na wawili wakipoteza maisha katika majimbo kumi yaliyoathiriwa zaidi. Fredi Tendilonge ni mwandishi wetu jijini Kinshasa. Kinshasa lilianza kurekodi kesi za ugonjwa huo mwishoni mwa mwezi Aprili na mapema Mei mwaka 2025 na na kuifanya jimbo la tatu lililoathirika zaidi mchini humo, jimbo la Sankuru na Hoka Tanga zikishikilia nafasi ya kwanza <totipos> Binamu yangu alikuwa anauma, hatukujua ni kwa sababu gani. Alikuwa na maumivu ya kichwa, tumbo na kisha kuanza kuharisha. Tulipoona daktari alisema ni kipindupindu, na akafariki sababu alichelewa kufika hospitali. Kufikia Mei 25, kesi 11 zilithibitishwa na vifo vya watu tano vilirekodiwa kituo cha afya la Makala na Kokolo ndizo zimeathirika zaidi na kipindupindu. Dr. Robert Lala aeleza hapa. On a beaucoup de cas de choléra puisque les conditions d'hygiène sont pas bonnes. Majua watu wacha uchafu kila mahali, hakuna maji safi. Hizi ni sababu zinazowezesha kusababisha kipindupindu. Hakika hali sio nzuri na hivyo tuko hapa ili kupunguza hali hiyo isiweze kuwa mbaya zaidi, mamlaka za afya na washirika wake wa MSF wamefungua kituo cha matibabu ya kipindupindu katika eneo la afya la Ngiringiri. Il de Vochen ni mratibu wa madaktari wasio na mipaka. Siwezi kusema hii ni mara ya kwanza kwa kipindupindu kuwasili Kinshasa. Janga kuu la mwisho lilikuwa mnamo mwaka 2011, kwa hivyo inakuja kwa mzunguko. Tutaanzisha vituo vinne vya kutibu kipindupindu. Hii itabadilika kwa wakati, tukiona kuwa kuna matukio mengi zaidi tutarekebisha idadi ya vituo. DRC imerekodi angalau visa 26,805 za kipindupindu na takriban <coughs> vifo 544 katika majimbo kumi zaidi ya jimbo zake. 26, Fredzi Tenzilongi, Kinshasa, RFI, Kiswahili. Na, msikilizaji, mbali na tarifei ni kwamba mawaziri wa fedha katika mataifa ya Afrika Mashariki baadaye leo wanatarajiwa kusoma makadirio ya bajeti ya serikali zao. Nchini Kenya, Rais William Ruto amelani mauaji ya mwanablogu Albert Ojwang akiwa kizuizini kwenye kituo cha polisi cha kati jijini Nairobi wiki iliyopita, kitendo ambacho kimezua hasira kubwa nchini humo. Kauli ya ya Rais Ruto inakuja baada ya uchunguzi wa taalamu afya kwamba Albert aliuawa. Mambo ya usalama ya Kenya ni haki ya wananchi, usalama ya mali yao, maisha yao, biashara zao, ni majukumu yetu kama serikali. We cannot accept kwamba kuna uhalifu inaendelea na saa zingine hata officers wetu wengine wanahusika. Sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Nchini Uganda, Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine, amechaguliwa tena bila kupingwa kuongoza chama chake cha NUP kwa miaka mingine tano, kiongozi huyo akitazamiwa kuchuana tena na Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Wapiganaji wa RSF nchini Sudan wametangaza kuchukua udhibiti wa muji muhimu unaounganisha mataifa ya Misri na Libya, siku moja baada ya utawala wa kijeshi nchini humo kumtuhumu mbaba wa kivita nchini Libya Haliva Haftar kwa kushirikiana na wapiganaji wa RSF. Duglas Omariba, leo kwenye Bara Rafiki tunajadili nini? Nam, asante. Leo Juni 12 ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto. Inakadiriwa kwamba takriban watoto milioni 200 kote duniani wanatumikishwa badala ya kuwa shuleni. Tunamuuliza msikilizaji, je, anadhani serikali yake inafanya vya kutosha kukomesha hali hii? Anamfahamu mtoto anayefanyishwa kazi? Kushiriki atume ujumbe wa sauti kwenda namba alama ya kujumulisha 254110000420. Barabara kabisa, msikilizaji. Matangazo ya haya yanakuja mbashara kutoka Nairobi Kenya. Kule nchini Afrika Kusini watu karibu hamsini wakiwemo wanafunzi wa shule wamepoteza maisha kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa inaendelea kunyesha kwenye mkoa wa Cape ya Mashariki. Hilary Ngati anatufahamisha zaidi. Mkuu wa mkoa huo Oscar Mabuyane amesema hali inaendelea kuwa mbaya na kuna uwezekano mkubwa wa idadi ya vifo kuongezeka. Wanafunzi wanne wa shule na dereva wao ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha baada ya basi lao kusombwa na maji ya mafuriko Jumanne asubuhi. Mbali na maafa, mamia ya watu wameachwa bila makazi na kuwalazimu kujenga makazi ya muda kipindi hiki cha mvua kubwa. Wizara ya elimu inasema shule 58 zimeathiriwa katika mkoa wa Cape Mashariki huku zingine ya sitini katika wilaya tisa katika mkoa wa KwaZulu Natal zikiharibiwa. Mbali na mafuriko, wakazi wa mkoa huo pia kuanzia wiki hii wanashuhudia wa baridi kali na upepo mkali na kuacha watu zaidi ya mia tano bila umeme. Mzozo wa msikilizaji unazingira mazishi ya rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu, familia chama chake na serikali wakitofautiana ni jinsi gani kiongozi huyo atakavyozikwa. Zaidi ya watu 20 wameuawa nchini Nigeria juma hili pekee kutokana na mashambulio matatu ya wanajihadi katika kijiji cha Mangu nchini humo Nigeria. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Na msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump amesema baadhi ya wafanyakazi wake kwenye ubalozi wake nchini Iraq wameagizwa kuondoka nchini humo, lakini pia kutoka mataifa mengine ya mashariki ya kati kama vile Bahrain, Kuwait na Falme za Kiarabu. Tuamba amesema hatua hii imechukuliwa kwa sababu ya kuendelea kwa utovo wa usalama kwenye ukanda huo. Well, out... wanaondolewa kwa sababu eneo hilo lina hatari. Tutaona kitakachofanyika lakini tayari tumeshawapa taarifa kwamba waondoke. Iran hatutakubali iwe na uwezo wa kuwa na silaha za nyuklia, hilo kubali. Hatua hii inakuja wakati huu, hali ya wasiwasi ikiendelea kati ya Marekani ya Iran kuhusu mradi wake wa nyuklia, wakati huu mazungumzo yakionekana kugonga mwamba. Maandamano zaidi yameshuhudiwa katika jimbo la Los Angeles nchini Marekani, waandamanaji wakiendelea kupinga sera za Rais Donald Trump kuhusu wahamiaji licha ya jeshi la Marekani kutumika kuwadhibiti waandamanaji hao. Shirika la misaada la misaada linaloungwa mkono na Marekani kule Gaza limetuhumu wapiganaji wa Hamas kwa kulenga basi lililokuwa na wafanyakazi wake, ambapo watu tano waliwawa na wengine kujeruhiwa. Viongozi wa kusini mwa bara la Ulaya wamelaani mashambulio ya Urusi nchini Ukraine, muda mfupi baada ya Urusi kutekeleza mashambulio yaliyosababisha maafa. Viongozi hao wamesema hayo baada ya kikao na rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky. Matangazo haya msikilizaji, kumbuka kwamba yanakujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Hivi punde unapata habari za michezo.