Sala ni marahaba, msikilizaji popote ulipo, hujambo na karibu kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Benson Wakoli tumekuandalia mengi tu. Baadhi ya taarifa ambazo tutasikia kwenye matangazo yetu asubuhi hii ni pamoja na kwamba naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya Ilitlagat ashinikizwa kujiuzulu baada ya kifo cha mwanablogu Albert Ojuang. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa ametangaza kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa, wakati hatua ya kutotembea kwenye jimbo la Los Angeles nchini Marekani majira ya usiku ikianza kutekelezwa. Popote ulipo hujambo na karibu. Naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya Eliud Lagat na anashinikizwa kujiuzulu nafasi yake kufuatia kifo cha mwanablogu Albert Ojuang kilichotokea mwishoni mwa wiki iliyopita akiwa kizuizini jijini Nairobi. Lagat alidai kuwa kijana huyo mwenye umri wa miaka 31 alichapisha tuma zinazomchafulia jina kwenye ukurasa wake wa X. Hatua hii inakuja baada ya uchunguzi wa kifo cha Ojuang uliofanyika siku ya Jumanne kubaini kuwa kifo chake kilitokana na mateso ya kupigwa na kuumizwa kichwani. Msikilizaji, Bennett media aliongoza uchunguzi huo kutoka upande wa serikali. Kufuatia upasuaji wa mwili tuliofanya sisi watano, tumebaini kwamba kulikuwa na majeraha makubwa head, kichwani, dalili za kunyongwa na kufinywa kwenye shingo na majeraha mengine. Hayo ni majeraha ambayo yalisababishwa na kuumizwa kwa nje. Sasa chanzo cha kifo kama nilivyosema resources. Awali Kipo wazi: majeruhi ya kichwa kwenye maeneo ya shingo na sehemu zingine za mwili zilizoashiria kuumizwa awali. Polisi katika ripoti yao walidai kuwa Jwang mwenye umri wa miaka 31 alijigonga kichwani kitendo kilichosababisha kifo chake. Tukisalia nchini Kenya, jaji mkuu mstaafu nchini humo Dr Willy Mutunga na kinara wa chama cha kisiasa cha PLP ambaye pia ni wakili Martha Karua wameshtaki serikali ya Tanzania kwenye mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kufuatia kukamatwa kwao na kutimuliwa nchini Tanzania mwezi uliopita katika hatua ambayo wanasema ilikiuka haki zao kama wanajumuia ya Afrika Mashariki. Wanaharakati wengine wanne wa haki za binadamu pia waliwasilisha kesi mahakamani akiwemo Gdore Kimani, Lin Ngugi, Hosein Halid na Hamida Adamu. Kwingineko, msikilizaji, ni kwamba shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limesitisha huduma zake na kufunga hospitali kubwa ya Ulang Aa, katika jimbo la Upper Nile nchini Sudan Kusini kwa sababu ya kuendelea kwa utovu wa usalama. Hatua hii inakuja baada ya kituo chake kingine cha afya kushambuliwa mwezi Mei. Zakaria Mwatia ni mkuu wa MSF nchini Sudan Kusini. They took everything. Medical equipment, laptops. Beds and mattresses. Walichukua kila kitu, vifaa vya kimatibabu, tarakilishi, vitanda vya wagonjwa na magodoro kwenye wodi, pia manunuzi ya vifaa na dawa ya miezi tisa, pia vifaa vya upasuaji ambavyo vilikuwa vimeletwa wiki moja kabla. Kile ambacho walishindwa kupora waliharibu. Hasara tuliyopata imetugharimu mno na kutuacha bila msaada, na imebidi tuchukue uamuzi wa kufunga hospitali na kusitisha msaada kwa vituo vingine kumi na tatu, maana vilikuwa vinatutegemea kwa vifaa, dawa na masuala ya rufaa na ufundi. Jimbo la Apanai limeendelea kushuhudia utovu wa usalama miezi kadhaa iliyopita, baada ya kuzuka kwa mapigano kati ya wanajeshi wa kikosi uh, cha makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, ambaye amezuiliwa nyumbani kwake. Utawala wa kijeshi nchini Sudan wakati huu umetuhumu mbaba wa kivita nchini Libya Halif Haftar na jeshi lake kwa kushirikiana na wapiganaji wa RSF chini ya ufadhili wa taifa la Falme za Kiarabu kutekeleza mashambulio katika maeneo ya mipaka yanayounganisha Libya, Sudan na Misri. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP nalo limeonya kwamba maeneo kadhaa ya kusini mwa jiji kuu la Sudan, Khartum, yamo hatarini kukumbwa na njaa kutokana na kuendelea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, anavyoeleza mwanahabari wetu Hilary Ngati. Na msikilizaji, taarifa hiyo, ila Ringati itakuwa na kukujia muda si mrefu, ila sasa tupate yale ambayo tutakuwa tunajadili kwenye makala yetu ya habari rafiki muda mfupi unaokuja, msikilizaji. Naam, leo Joja Joy tunajadili nini kwenye habari rafiki? Shukran sana Juni, ni mwezi wa uhamasishaji wa afya ya akili kwa wanaume. Kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya, mwanaume mmoja kati ya kumi hupambana na mafadhaiko, msongo wa mawazo au wasiwasi Unafikiri ni kwa nini wanaume wanashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili? Unadhani afya ya akili ya mwanaume inasahaulika? Kushiriki tume ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420. Na msikilizaji, turejelee habari ya mwanahabari wetu Ila Ringati, ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula dunia, WFP limeonya kwamba maeneo kadhaa nchini Sudan, uh, Sudan, hasa jiji la Khartoum yapo hatarini kukumbwa na baa la njaa. Ila Ringati, hali ipoje? Shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula WFP limeonya kwamba maeneo kadhaa kusini mwa mji mkuu wa Sudani Khatum yamo hatarini kukumbwa na njaa kutokana na kuendelea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Onyo hili la WFP lilitolewa hapo jana siku ya Jumanne, huku kukiwa na uhitaji mkubwa wa rasilimali nyingi, wakati huu WFP ikieleza kukumbwa na no upungufu wa fedha za msaada wa chakula kwa mikoa iliyoharibiwa na vita. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva kwa nji ya video kutoka Port Sudan, mkurugenzi wa WFP nchini Sudan, Loro Bukera, amefahamisha kuwa kiwango cha njaa na ufukara vimeenea katika sehemu nyingi za nchi hiyo zilizokumbwa na vita. Bukera amesema raia wengi wamekuwa wakiishi bila ya matumaini wala matarajio ya kupata chakula, hali ambayo pia inasababisha maafa zaidi. Haya yanajiri wakati Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa wito kwa jumuiya za kikanda kuchangia katika juhudi za wa amani kwenye nchi hiyo. Kwingineko Afrika, msikilizaji, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuanzia Agosti 15 kujadili masuala mbalimbali yanayokumba nchi hiyo. Ramaphosa, kwenye hotuba yake kikatiba, amesema mazungumzo hayo yatawapa nafasi wananchi kupitia mashirika ya kiraia kujadili changamoto za nchi hiyo na kuendeleza na kupatikana suluhu. Led... mazungumzo haya yataongozwa na wananchi na kumjumuisha kila mmoja kwenye jamii ili kupata na kujadili changamoto zinazotusumbua. Hii ni fursa adhimu kwa raia wote wa Afrika Kusini kuja pamoja na kusaidia kupanga ukurasa mpya kuhusu demokrasia yetu to kupitia mazungumzo haya and tutakuwa and na mtazamo mmoja kama wananchi wa Afrika Kusini na kukubaliana kuhusu mambo tunayoyasimamia. Itakuwa ni fursa ya kipekee ya kuja pamoja na kupata mwafaka wa namna ya kuipeleka nchi yetu mbele. Kuinginea kwa msikilizaji, muungano wa mataifa ya Sahel hatimaye umezundua wimbo wao wa taifa kwa jina la Sahel Benkani, ambao tayari umechezwa katika mataifa hayo, Burkina Faso ni jina Mali aliyekuwa mkuu wa wafanyakazi katika ikulu nchini, afri, uh, nchini Chad. Msikilizaji Yosef Boy amepelekwa katika gereza la Colstom kutumikia kifungu cha miaka tano jela, RFI. Ni matangazo yanayokuja mbashara kutoka na Nairobi, Kenya, ambapo hatua ya watu kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo ya miji wa Los Angeles nchini Marekani nchini Marekani imeanza kutekelezwa. Hatua hii ilitangazwa saa chache zilizopita na meya ambaye ni Karen Bass, ili kuzuia visa vya waandamanaji kuvunja na kuharibu mali ya watu kwenye maeneo ya biashara. Nawatangazia wenyeji wa mji huu kufahamu kuwa nimetangaza amri ya watu kutotembea nje katika maeneo ya chini ya Los Angeles ili kuzuia uwizi na uharibifu wa mali. Usiku wa jana, maduka ya biashara 23 zilivamiwa na kwa sasa, ukiwa katika maeneo ya chini ya mji huu utaona hasara iliyojitokeza namna biashara za watu zilivyoharibiwa. Meya wa mji wa Los Angeles Marekani ambaye ni Karen Bass. Kwingineko, maafisa wa China na Marekani wamekubaliana kuhusu mchakato wa kuweka kando tofauti zao za kibiashara na kuondoa baadhi ya masharti kwa bidhaa kutoka China. Israeli imemrejesha nchini Ufaransa mwanaharakati ambaye ni Greta Thunberg baada ya kukamatwa na wanaharakati wengine kumi na moja wakielekea ukanda wa Gaza. Baada ya siku kadhaa za mafululizo ya kubadilishana wafungwa, Urusi imeendeleza mashambulizi yake makali mapema Jumatano na no kwa watu kadhaa kulikaa Kiev nchini Ukraini. Msikilizaji