Sadakta, ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Idi Mubarak kwa ndugu wa Islamu ulimwenguni pote, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, na tuanze na muhtasari wa habari. Uganda yakaribisha uamuzi wa, wa Benki ya Dunia wa kuondoa marufuku ya mikopo kwa nchi hiyo. Watu wasiopungua mia moja wapotea wiki moja baada ya mafuriko kukumba mji wa Mokwa huko Nigeria. Na muungano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na bilionea Elon Musk Wavunjika baada ya Trump kusitisha baadhi ya zabuni za kampuni zake. Ni Ijumaa ya Juni 6 mwaka wa 2025. Serikali ya Uganda imekaribisha kwa uh, mikono miwili uamuzi wa Benki ya Dunia ambayo imetangaza kuanza tena kutoa misaada kwa nchi hiyo baada ya kuisitisha mwaka wa 2023 kutokana na sheria tata kuhusu ushoga iliyopitishwa na bunge. Mwanahabari wetu Florence Kivuva na maelezo zaidi. Benki ya Dunia inasema ina imani katika hatua mpya ya kupunguza athari iliyopo ya ubaguzi na haitaruhusu kusambaza ufadhili kwa njia ambayo haidhuru au kubagua watu wa LGBTQ, kwa mujibu wa taarifa ya AFP. Benki hiyo inasema inashirikiana na serikali ya Uganda na wadau wengine nchini humo kuanzisha, kutekeleza na kufanyia majaribio hatua za kupinga ubaguzi. Benki ya Dunia ni mojawapo ya wafadhili wakubwa wa Uganda, ikifadhili miradi ya maendeleo, miradi ya miundombinu na kupambana na umaskini. Mwaka elfu mbili ishirini na tatu, Uganda ilipitisha sheria kali zaidi ya kupinga mapenzi ya jinsia moja duniani, ikimaanisha kwamba mtu yeyote anayejihusisha na vitendo vya mapenzi ya jinsia moja anaweza kuhukumiwa kifo. Florence Kivuva. Wananchi wa Burundi wamepiga kura hapo jana kwa wachagua wabunge katika uchaguzi ambao chama tawala kinachoongozwa na Evariste Ndayishimiye cha CNDD FDD kinatarajiwa kina kuibuka mshindi baada ya viongozi wakuu wa upinzani kuzuiwa kuwania. Umoja wa Afrika umeitaka nchi ya Marekani kufikiria upya uamuzi wake wa kupiga marufuku ya kuingia nchini humo kwa raia toka mataifa kumi na mbili duniani ikiwemo yale ya Afrika na Amerika undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Wito wa AU umekuja saa chache tangu rais Trump atangaze makataa hayo, aliyoyasema yamechochewa na tukio la hivi karibuni ambapo raia mmoja wa Misri aliwashambulia kwa moto waandamanaji wa kiyahudi mjini Colorado. Nchi za Afrika zilizolengwa katika makataa haya mapya ni pamoja na Chad, Congo Brazaville, Equatorial Guinea, Libya, Eritrea, Somalia na Sudan. Aidha, Trump ameweka makataa ya muda ya kutoa viza kwa raia wa Burundi, Sierra Leone na Togo. Mataifa mengine yaliyoguswa na hatua hii ya Trump ni pamoja na Afghanistan, Myanmar, Haiti, Iran, Venezuela, Cuba na Yemen hata hivyo makata haya hayatawahusu wana michezo watakaoingia nchini humo kwa ajili ya fainali za kombe la dunia la mwakani pamoja na michezo ya olimpiki ya Los Angeles mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Makata haya pia hayatawahusu wana diplomasia toka kwenye mataifa tajwa. Tayari tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa pamoja na shirika la Amnesty International wamekosoa hatua hii ya Marekani waliyohitaja kuwa ya kibaguzi na kinyume cha sheria za kimataifa. Emmanuel Makundi. Waziri mkuu wa zamani wa Sudan Abdallah Hamdok Siku ya Jumatano alipuzilia mbali hatua za hivi majuzi za jeshi kuundwa kwa serikali mpya na kusema ni feki, akisema mafanikio katika uwanja wa vita hayatamaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe kwenye nchi hiyo. Rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu, ambaye alitawala taifa hilo kwa karibu miaka saba hadi mwaka wa 2021 amefariki dunia akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini akiwa na umri wa miaka sitini na minane yake na familia yake wamethibitisha. Maelezo zaidi na Carol Corir chama chake Patriotic Front kilisema amekuwa akipokea matibabu maalum nchini ya Afrika Kusini, taarifa iliyothibitishwa pia na binti yake Tasila Lungu Mwanza kupitia video kwenye mtandao wake wa kijamii wa X, japo hakuweka bayana habari zaidi kuhusu afya yake ambayo amesema imekuwa ikidhibitiwa kwa msaada wa wahisani na kwa usiri. Lungu aliyekuwa mwanajeshi na wakili alichaguliwa kuongoza Zambia kuanzia 2015 baada ya rais Michael Sata kufariki akiwa madarakani na kushindwa katika uchaguzi wa 2021 na rais wa sasa Akainde Hichilema kwa kura nyingi. Baada ya kushindwa katika uchaguzi huo, alijiondoa kwenye siasa, lakini baadaye akarejea na kuonekana kuwa na nia ya kugombea tena urais. Rais Hichilema ni miongoni mwa viongozi ambao wametuma rambirambi kufuatia kifo cha rais huyo wa sita, akisema kando na tofauti za kisiasa, wananchi wa Zambia wanahitaji kuja pamoja. Watafiti wamesema jana kwamba ukato kwa, kwa pembe za faru kumesababisha kupungua kwa karibu asilimia themanini kwa ujangili wa wanyama hao, kwa mujibu wa utafiti ambao ulifanyika kwa muda wa miaka saba katika eneo kubwa la hifadhi kule Afrika Kusini. Habari ndio kila siku za Ijumaa. Katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba, alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Sikilizaji, zaidi ya watu 98 bado hawajulikani walipo jumamoja baada ya mafuriko kuwaua watu 160 katika jiji la mokwa kule Nigeria, idara ya majanga nchini humo imesema. Jupita mayaka anakamilisha taarifa hii. Idara ya majanga nchini Nigeria imesema matumaini ya kuwapata manusura zaidi yamedidimia na kuyataja mafuriko hayo kuwa mabaya zaidi kuwahi kuripotiwa nchini humo. Juhudi za uokozi aidha zimelemazwa pakubwa na kuharibiwa na miundo mbinu. Tahadhari ya kutokea kwa milipuko ya magonjwa pia ikitolewa. Umoja wa Mataifa nao ukisema umetuma kikosi chake kutoa huduma za dharura kwa maeneo yaliyoathirika. Raia katika maeneo yaliyoathirika, hata hivyo, wameendelea kulaumu serikali kwa kukosa kuweka mikakati ya kuzuia athari zinazotokana na mafuriko. Jupiter mayaka. Chad imesitisha utoaji wa viza kwa raia wa Marekani siku moja baada ya raia wake kujumuishwa katika marufuku ya kusafiri kwenda Marekani inayolenga mataifa kumi na mbili ikiwemo Chad. Rais Idris Deby amesema maafisa wa usalama wamethibitisha kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia vituo viwili vya jeshi siku ya Jumatano, uh, huku, hao, kuwa, ya Jumatano na Alhamis, huku wanajihadi hao wakijigamba kuwa mashambulio yao yamewaua wa mamia ya wanajeshi nchini Mali. RFI. Mvutano kati ya bilionea Elon Musk msikilizaji na rais wa Marekani Donald Trump umechukua sura mpya, ambapo serikali ya rais Donald Trump imetangaza kusitisha mikataba kadhaa iliyotolewa kwa kampuni zake. Siku chache tangu atangaze kujiondoa katika serikali ya Trump, Elon Musk alikosoa wazi bajeti mpya ya nchi hiyo akisema hailengi kubana matumizi, ukosoaji ambao haukupokelewa vizuri na Trump. Because... nimesikitishwa sana kwa sababu Elon, Elon alijua utendaji wa ndani wa muswada huu kuliko mtu yeyote pengine aliyeketi hapa. Alijua kila kitu kuhusu muswada huu, hakuwa na tatizo nao, lakini ghafla alianza kuwa na tatizo nao pale tulipogundua kwamba tutalazimika kuondoa makataa ya lazima ya ununuzi wa magari ya umeme kwa sababu ni mradi wa mabilioni ya dola, na hajafanya haki kwa kweli. Sisi tunataka kuwa na magari ya aina zote, tunataka kuwa na yale ya umeme, lakini pia tunataka kuwa na yale yanayotumia mafuta ya petrol. Tunataka tuwe na uwezo wa kuuza kila kitu. Sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Marekani imewawekea vikwazo majaji wanne wa mahakama ya ICC, hatua inayokuja baada ya kutolewa hati ya kukamatwa kwa Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Uh, huku Marekani ikiongeza shinikizo la kuifunga mahakama hiyo. Zaidi ya mahujaji milioni moja na nusu wamekusanyika kwenye milima ama milima na viwanja vya Arafa jijini Saudi Arabia, wakielekea kwenye hatua za mwisho za kukamilisha ibada ya hija, kupigwa mawe kwa shetani, mojawapo ya nguzo tano za Uislamu. Wakati huu Waislamu kote ulimwenguni wakiadhimisha mwanzo wa sikukuu ya Eid al-Adha. Msururu wa mashambulio ya anga ya jeshi la Israeli yalipiga viunga vya kusini mwa Beirut siku ya Alhamis usiku baada ya jeshi kusema kuwa litalenga viwanda vya ndege zisizo na rubani ya, zina, vinazo, viwanda kwenye radhi vinavyomilikiwa na kundi la Hezbollah. Hii ni RFI Kiswahili.