ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International. Victor Moturi tuliokuandalia asubuhi ya leo. Zaidi ya Warundi milioni sita hii leo Juni tano kushiriki uchaguzi wa ubunge leo. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast imewafungia nje wagombea wane wapinzani kwenye uchaguzi wa urais wa Oktoba, na Marekani yazuia upitishwaji azimio la usitishwaji mapigano eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Natumai uberu wa afya mahali popote ulipo. Zaidi ya Warundi milioni sita hii leo Juni tano wanamiminikia katika vituo zaidi ya elfu kumi na nne vya kupiga kura ili kuwachagua wabunge wao na madiwani na wamaspa katika hali mbaya ya mazingira ya nchi iliyokumbwa pakubwa na mgogoro wa kiuchumi pamoja na uhaba wa bidhaa mbalimbali, huku ikionekana tayari mshindi anafahamika. Mwenzangu Yaringati amefuatilia kwa karibu kufahamu zaidi kinachoendelea. Baada ya wiki tatu za kampeni zilizotawaliwa na chama tawala cha CNDD-FDD ambacho kimetawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma tangu mwaka 2005, hii leo sasa ndio siku yenyewe ya upigaji kura. Huu ni uchaguzi wa kwanza wa bunge na viongozi wa manispaa kutofanyika kwa wakati mmoja, tofauti na uchaguzi wa urais, kwa mujibu wa katiba mpya ya Burundi iliyopitishwa mwaka 2018 na ambayo iliongeza muda wa uongozi wa mkuu wa nchi hadi miaka saba, huku ule wa wabunge na madiwani wa manispaa ukibakia miaka mitano. Jambo lingine jipya ni kwamba idadi ya majimbo ya uchaguzi wa wabunge imepunguzwa kutoka 18 hadi matano, bado kwa mujibu wa katiba mpya ya nchi, wakati idadi ya wabunge waliochaguliwa haikubadilishwa. Wapiga kura lazima wachagui wabunge mia moja, asilimia 60 kati yao wakiwa wahutu walio wengi na asilimia 40 kutoka kwa watuti walio wachache, na takriban asilimia 30 ya wanawake. Kwa uchaguzi wa manispa, idadi ya manispa nguzwa kutoka 119 hadi 42, lakini hakuna tena mgao wa kikabila uliowekwa kwa vyama vya siasa kama zamani. Leo Warundi walio katika umri wa kupiga kura watalazimika kuchagua kati ya wagombea kutoka chama cha CNDD-FDD ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka ishirini na vyama vidogo. Pia kutakuwa na wagombea wachache wa kujitegemea bila ya kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa na wafuasi wake ambao wamezuiwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa hila zilizopangwa na serikali, madai ambayo serikali inakanusha. Aliyekuwa kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato ya Rwanda, Mary Bain, ameteuliwa kwa katibu mtendaji mpya wa shirika la kusimamia ushuru Afrika, akichukua nafasi ya Logan Wot ambaye ameshikilia wadhifa huo tangu lilipoanzishwa mwaka wa elfu mbili na tisa. Kambanda wa jeshi la polisi jijini Iidaressalam, Juman Mriro amepuzilia mbali madai ya nyanyasaji wa kingono na mateso waliodai kufanyiwa wanaharakati wa Kenya Bonfes Mwangi na mwenzake wa Uganda Agathe Atwaire. Mriro anasema madai haya yangekuwa yana msingi, wawili hao wangetumia njia rasmi kuwasilisha lalama zao ili hatua kuchukuliwa, akisema kuwa anatazama madai hayo kama mtazamo. Kwanza hayo ni maoni na mtazamo wao, lakini pili kama wangekuwepo eh, mimi ningehojiana nao, nikawauliza wanasema, wana nini wanamaanisha nini, eh, na maswali mengine mengi ambayo ningeweza kuwauliza. Nilitamani kama angekuwa ni yeye ndio anaongea na mimi ili nimuulize vitu vingi, ili niwe kwenye nafasi nzuri ya kujua anaongea kitu gani. Wakati huo waziri wa habari na mawasiliano Jeri Isla ameitetea hatua ya serikali kufungia mtandao wa X akisema ilenga kuwalinda raia dhidi ya habari potovu na zisofaa nchini kenya. Mahakama imeamuru hospitali ya Aga Khan jijini Nairobi kumfidia mwanamke na mwenzi wake zaidi ya shilingi milioni mia moja hamsini na saba kufuatia upasuaji usiofaa uliotekelezwa na daktari wa magonjwa wa wanawake katika hospitali hiyo ambayo ulisababisha madhara makubwa ya kimwili na kihisia ikiwemo kuondoa kizazi cha mwanamke huyo bila kibali wakati wa upasuaji mwaka wa elfu mbili na sita. Idadi kubwa ya wananchi wa Sudan wanaendelea kutaabika ikiwa ni miezi ishirini na tano tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika ripoti mpya Human Rights Watch imeorodhesha matukio kadhaa ya dhuluma za kijeshi dhidi wa ya wakazi wa Nyala, mji mkuu wa Darfur Kusini. Wakazi wa mji huu wa pili kwa ukubwa nchini Sudan baada ya Khartoum wamelengwa na mashambulizi ya anga ya kijeshi yaliyotekelezwa Februari tatu kwenye maeneo ya watu wengi. Human Rights Watch imeshtumu jeshi kwa kuua kuo raia wengi katika shambulio la Februari mwaka jana katika eneo la Nyala Jijini hilo chini ya udhibiti wa RSF, kulingana na MSF, takriban watu 32 waliuawa siku hiyo. Jean Baste Galopin, mtafiti mkuu katika Human Rights Watch Uchunguzi wetu umejikita zaidi katika mashambulio yaliyowaua watu wengi katikati mwa Niala, katika makazi ya biashara na yenye watu wengi, Februari tatu. Tumewahoji waathiriwa, mashahidi, wauguzi na kutathmini video na picha za hasara ya mashambulio na hasa kutathmini mabaki kwenye mashambulio hayo kufahamu bomu zilizotumiwa na jeshi la Sudan. Tulipata kuwa ni zana zinarushwa bila mwelekeo na ndege zinaruka katika anga la juu zaidi, jambo ambalo linathibitisha kuwa bomu hizo zisingeliweza kulenga vituo vya kijeshi na mashambulio kiholela, hivyo ni uhalifu wa kivita. Hata hivyo, msemaji wa jeshi, Jenerali Nabil Abdallah, amekanusha shutuma za uh, uh, kwamba zinakinzana na ukweli na ni sehemu ya mpango wa kitaifa unaolenga Sudan. Waziri mkuu wa zamani wa Sudan, Abdalah Hamdok, hiyo jana, kwenye mahojiano adimu na shirika moja la habari, amepuzilia mbali hatua za hivi karibuni za jeshi kutaka kuunda serikali mpya na kusema hatua hiyo si, si suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilihudumu kwa miaka miwili nchini humo ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya, ya watu na wengine kuyahama makazi yao. Kwenye habari rafiki, Rubenu Kumbuka, umetuandalia nini? Nam Karol, mada ya habari rafiki leo tunaangazia kauli ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International ambayo yanaitaka jumuiya ya kimataifa kuishinikiza Tanzania kuchunguza na kuwachukulia hatua maafisa wa usalama waliodaiwa kuwatesa na kuwadhulumu kingono wanaharakati wawili, Boniface Mwangi kutoka Kenya na Agatha Atuhaire kutoka Uganda waliokwenda jijini Dar es Salaam mwezi uliopita kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lisu. Tunamuuliza msikilizaji nini mtazamo wake kuhusu shinikizo hizi kwa serikali ya Tanzania, na anazungumziaje madai ya wanaharakati hao wawili msikilizaji. Atutumie maoni kwa ujumbe wa sauti kupitia nambari yetu ya WhatsApp akianza na alama ya kujumulisha kisha 254110000420. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast imefungia nje wagombea wanne wa urais kwenye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi wa Oktoba. Jupita Mayaka na mengi zaidi. Wanne hao ni pamoja na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Democratic Party of Ivory Coast Tijani Tiam, akifungiwa nje kwa misingi kuwa na uraia wa mataifa mawili kipindi akijisajili kuwa mgombea urais mwezi Aprili, japo amekata rufaa dhidi ya uamuzi huo. Wengine waliofungiwa nje ni rais wa zamani Lora Bagbo, mshirika wake wa karibu Charles Ble Gude na waziri mkuu wa zamani ambaye yupo uhamishoni Giome Soro, tume ya uchaguzi ikisema imechukua hatua hiyo kutokana na hali kwamba watatu hao wamewahi kufunguliwa mashtaka. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Ibrahime Kulibali amesema orodha ya wagombea wa urais haitabadilishwa hadi uchaguzi utakapofanyika Oktoba 25 mwaka huu RFI. Kwa mara nyingine baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kupitisha azimio la usitishwaji mapigano eneo la Gaza na kuachiwa kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas na makundi mengine. Hii ni baada ya Marekani kupinga hoja hiyo iliyoungwa mkono na mataifa kumi na nne wanachama kupitia kura yake ya turufu, hii ikiwa ni mara ya pili baada ya wa Washington kuangusha hoja nyingine iliyokuwa imepigwa kura Novemba mwaka jana. Marekani, mshirika wa karibu wa Israeli, sema usitishaji wa mapigano ulikuwa unashinikizwa, haukuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kuachiwa kwa mateka. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei amesema Pendekezo la Marekani kukomesha kurutubisha madini ya nyuklia kwa asilimia mia moja ni kinyume na maslahi ya nchi yake. Pendekezo hilo la Marekani iliwasilishwa kwa Iran siku ya Jumamosi na Oman ambayo imekuwa mpatanishi wa mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araki na mbunge, mjumbe wa, wa rais Donald Trump wa mashariki ya kati Steve Wiktof.