Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili Radio France International. Caroline Coril Baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuandalia: mashirika ya kutetea haki za binadamu yashinikiza serikali ya Tanzania kuwachunguza polisi wanaotuhumiwa kuwadhalilisha kingono wanaharakati wa Kenya na Uganda. Vyombo vya habari nchini Senegal vyataka mazungumzo na serikali kuhusu leseni zao kufutwa. Na Umoja wa Mataifa walaani mauaji ya raia wa Palestina waliokuwa wakigombea chakula eneo la Gaza. Asubuhi njema, msikilizaji. Karibu katika awamu ya kwanza ya matangazo yetu. Muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu ya ndani na nje ya ukanda wa Afrika Mashariki sasa yanaitaka jumuiya ya kimataifa kuweka shinikizo kwa serikali ya Tanzania kuwachunguza polisi wanaotumiwa kuwadhalilisha kingono na kuwatesa wanaharakati wa Kenya na Uganda mwezi uliopita. Juma hili mwanaharakati Bonface Mwangi na Agatha Atuhaire walisimulia namna walivyoteswa na idara za usalama za Tanzania, wakitaka haki itendeke kwa uhusika. Eric Mukaya ni mkurugenzi wa tume ya kimataifa ya wanasheria nchini Kenya, ICJ. Tunawataka wabunge wa Kenya na Uganda kuwawaita mawaziri wao wa, wa mambo ya nje kuwajibika kwa vitendo vilivyofanywa dhidi ya raia wao na kutangaza hatua zilizochukuliwa kuhakikisha haki inapatikana pamoja na fidia ya madhila waliyoyapitia. Tunaguswa kwa sababu inaonekana kuna ushirikiano kati ya serikali hizi tatu kuwanyamazisha wakosoaji kwa kila namna. Kama mnavyojua, hata sasa nchini Kenya kuna sheria zinazotumika vibaya na pia kuna mswada mpya wa sheria kuhusu mawasiliano. Ni sauti yake Eric Mukaya, mkurugenzi wa tume ya kitaifa ya wanasheria nchini Kenya, ICJ. Mwanaharakati wa Kenya Rose Njeri ameachiliwa kwa dhamana ya shilingi laki moja baada ya kushtakiwa kwa kukwamisha mtandao wa bunge na kusababisha shughuli za kamati ya bunge kuhusu fedha kutatizika. Alipofikishwa mahakamani, Njeri anadaiwa kuunda programu inayotuma barua pepe nyingi kuhusu mswada wa fedha na kusababisha msongamano mkubwa wa. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya ICC mwezi Septemba mwaka huu wataanza kusikiliza kesi inayomkabili mbabe wa kivita nchini Uganda Joseph Konyi, bila yeye mwenye kuwepo mahakamani, wakitupilia mbali rufaa iliyokatwa na upande wa utetezi. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi anatufahamisha zaidi. Uamuzi huu wa majaji wa rufaa ulikuwa ni wa kwanza katika historia ya mahakama hiyo ambapo sasa Septemba 9 mwaka huu wataketi kuamua ikiwa kuna ushahidi wa kutosha kuthibitisha mashtaka dhidi ya Kony. Kony anashitakiwa kwa makosa 39 ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu, vitendo anavyodaiwa kuvitekeleza kati ya mwezi Julai mwaka 2002 na disemba 2005 kaskazini mwa nchi ya Uganda. Kony ambaye alikuwa kijana wa kanisa na baadaye kujiita nabii aliunda na, na kuongoza kundi hatari zaidi la waasi lililofahamika kama Lord's Resistance Army kwenye miaka ya 1980. Kundi lake lilikuwa linapigana na wanajeshi wa serikali ya Rais Yoweri Museveni ambapo watu laki moja waliuawa na watoto zaidi ya elfu 60 walitekwa nyara na kutumikishwa kama wapiganaji wa kundi hilo. Makosa mengine ambayo Kony anakabiliwa nayo ni pamoja na mauaji, kutesa watu, utumwa wa kingono na ubakaji. Mwaka 2021 mahakama hiyo ilitoa adhabu ya kifungo cha miaka 25 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu kwa aliyekuwa mtoto na kamanda wa juu wa LRA Dominic Ongweni watu zaidi ya laki sita laki moja na elfu sitini na tano wamefurushwa na makazi yao tangu kuanza mapigano Sudan Kusini miezi mitatu iliyopita umesema Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya milioni nne wamekimbia nchi ya Sudan tangu kuzuka unyewe kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili ishirini na tatu ikizitaja takwimu hizo kama za kuogofya. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. UN imesema idadi hiyo ya watu kuondoka nchini Sudan inatishia usalama wa kikanda na dunia kwa jumla. Raia wengi wa Sudan wameripotiwa kukimbilia mataifa ya Misri, Sudan Kusini na Chad, Bayun akisema idadi hiyo ni ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa. Aidha, UNHCR imesema hali inazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na kupunguzwa kwa misaada ya dharura, ambapo kwa sasa watu wanaishi katika mazingira ya kutisha. Shirika hilo pia limeongeza kuwa kuna haja ya jamii kimataifa kuingilia kati kwa kile kinachoendelea nchini Sudan na kuwaajibisha wale wanaotekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Tukisalia nchini Sudan, pande zinazohasimiana katika mzozo nchini humo zimeendelea kulaumiana kuhusu kuwawa kwa wafanyikazi watano wa mashirika ya msaada baada ya msafara wa Umoja wa Mataifa uliokuwa ukipeleka chakula eneo la Alfashir kushambuliwa usiku. Ruben likumbuka, tukumbushe tunajadili nini kwenye habari rafiki? na Mkarol, mada ya Habari Rafiki leo tunaangazia ripoti iliyochapishwa na shirika la kimataifa la Human Rights Watch ambayo inasema kwamba waasi wa M23 wamekuwa wakiwaua watu huko mashariki mwa DRC hususan kwenye mji wa Goma, Kivu Kaskazini, ili kuwatisha wakazi wa Goma kwa lengo la kuendelea kuwadhibiti na kuonekana kukubalika kwa namna yoyote ile. Tunamuuliza msikilizaji anazungumzieje ripoti hii, na yeye kama mkazi wa Goma anajihisi kuwa salama? Atutumie maoni yake kwa ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp yakianza na alama kujumulisha 254110000420. Uratibu wa vyama vya wanahabari nchini Senegal unatoa wito kwa mamlaka y kuchukua hatua haraka kwa vyombo vya habari kuanzisha mazungumzo kati ya serikali na washikadau wa vyombo vya habari kutafuta suluhu la matatizo ya kifedha ya sekta hiyo tangu kufungiwa kwa kandarasi za matangazo mwezi uliopita wa Mei. Ibrahima Lissa Faye ni rais wa chama cha wachapishaji wa vyombo vya habari mtandaoni na mwandishi wa barua hii ya wazi kwa rais wa Senegal. Yafaa kupaza sauti na kuwakumbusha viongozi wachukue hatua zitakazorekebisha yaliyotangulia, hususan kuhusu kuhodhi mikataba ya matangazo. Tunataraji kwamba viongozi wataelewa yote hayo. Tayari kuna majadiliano yanayoandaliwa kufanyika baada ya sikukuu ya Idi. Natumai kutakuwa mazungumzo ya wazi. Vyombo vya habari vitawasilisha mezani hofu yao, haja zao na matarajio yao, na serikali itajaribu kutafuta suluhu. Ni sauti yake Ibrahima Lissa Faye, rais wa chama cha wachapishaji wa vyombo vya habari mtandaoni nchini Senegal. Waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko amesema nchi yake ina mipango ya kuongeza mapato ya serikali na kuachana na utegemezi wa ufadhili wa taasisi za kimataifa za kifedha kama vile shirika la fedha duniani. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yakiwemo Amnesty na Human yameshinikiza mamlaka nchini Niger kumwachia mwanaharakati Musa wa Changari ambaye alikamatwa miezi sita iliyopita kwa tuhuma za kuwa mmoja wa kundi la kigaidi, uhaini na kutishia usalama wa taifa, mashirika haya yakisema hadi sasa kesi yake haijasikilizwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya raia wa Kipalestina waliokuwa wakigombea chakula kwenye eneo la Gaza, ambapo wanajeshi wa Israel wameripotiwa kuwafyatulia kufuatul risasi. Stefan Dujeric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kwa mara nyingine tena tunashuhudia upotezaji wa maisha usiofikirika huko Gaza. Katibu mkuu analaani kupoteza maisha na kujeruhiwa kwa wapalestina waliokuwa wakitafuta msaada huko Gaza. Haikubaliki, raia wanahatarisha maisha yao, na katika matukio kadhaa kupoteza maisha kwa kujaribu tu kupata chakula. Wapalestina wana haki ya msingi ya kupata chakula cha kutosha na kuwa huru kutokana na njaa. Katibu mkuu anaendelea kutoa wito wa uchunguzi wa haraka na huru kuhusu matukio haya na wahusika wachukuliwe Haya ha, yanajiri wakati huu ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ikisema kitendo cha Israel kuzuia chakula kuingia Gaza ni sawa na uhalifu wa kivita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa leo kupigia kura azimio la kutaka usitishwaji mapigano na kuruhusiwa kwa usambazaji msaada eneo la Gaza. Hata hivyo Marekani, mshirika wa karibu wa Israel, ikitazamiwa kutumia kura yake ya turufu kuzuia azimia hilo kwa mara ya pili. Sasa aliyekuwa mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu maswala ya bajeti, Elon Musk ameendelea kumkosoa rais Trump baada ya kuondoka ofisini, akiwasuta wote waliomchagua, akimtuhumu rais kwa matumizi makubwa ya serikali yake licha ya kuahidi kubana matumizi.