ni saa moja na nusu za asubuhi jijini dar es salaam nchini tanzania sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini kigali nchini rwanda na hii ni rfi kiswahili ali bilali asante kwa kuichagua uh, rfi kiswahili na karibu katika matangazo yetu asubuhi leo jumanne juni tatu mwaka elfu mbili ishirini na tano tunao mengi lakini kwanza kabisa muhtasari Kesi ya tuhuma za uhaini dhidi ya mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Chadema, Tundu Lissu imeahirishwa kwa mara nyingine hadi Juni 16. Kundi la kijihadi la JNIM nchini Mali la akiri kutekeleza mashambulio mfululizo hapo jana Jumatatu katika kambi nne za kijeshi kwenye mji wa Timbuktu. Na Uingereza asema itawekeza zaidi kijeshi, kujiweka tayari kivita ikiwa vita vitatokea baina yake na Urusi. Habari kamili. Kesi ya tuhuma za uhaini dhidi ya mwanasiasa na mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Tundu Lisu, imeahirishwa tena kwa mara nyingine hadi Juni 16 6, kwa kile waendesha mashtaka wameieleza mahakama kuwa upelelezi bado haujakamilika. Akizungumza nje ya mahakama baada ya kuahirishwa kwa kesi ya mteja wao Wakili kiongozi wa jopo la utetezi Rugemeleza Nshala alieleza kusikitishwa na yanayoendelea. Upande wa mashtaka wamesema tena kwa mara nyingine kwamba upelelezi bado una, unaendelea hujakamilika. Wamesema faili imerudi siu kwa, kwa mkurugenzi wa, wa mashtaka ya, ya jinai wa taifa, na bado huyu ambaye kuna vitu ameagiza vichunguzo zaidi. Sasa upande wa wa utetezi tukawa tuna, tumepinga kwa tunapinga kwamba si sahihi e, aingia akirini kufungua kesi kubwa namna hii ambayo inahusisha ina tu maneno ambayo anasema kwamba ndimeleta uhaini, alafu ukasema unaenda kupeleleza maneno. Kwa mujibu wa sheria za makosa ya jinai nchini Tanzania, polisi kupitia idara upelelezi wa makosa ya jinai inaweza kuiomba mahakama kuendelea kumweka kizuizini mtuhumiwa hadi pale uchunguzi utapokamilika Polisi nchini Tanzania usiku kwa mkia leo walizingira kanisa la Ufufuo na Uzima linaloongozwa na, na mbunge Askofu Josephat Gwajima kwa lengo la kutaka kumkamata, saa chache baada ya kutoka taarifa kuwa serikali imefuta leseni ya kanisa lake kufuatia ukosoaji wake wa hivi karibuni kuhusu vitendo vya utekaji. Wanaharakati Boniface Mwangi kutoka nchini Kenya na Agatha Atuaire kutoka Uganda o wamesimulia kilichowapata nchini Tanzania, na ambapo wamesema walifanyiwa mateso na unyanyasaji wa kimwili wakiwa mikononi mwa polisi. Boniface Mwangi ameeleza namna alivyofanyiwa vitendo vya ukatili. My government let me down Serikali yangu ilinipuuza. Serikali yangu ilishirikiana na ile ya Rais Samia na kusema tunaingilia siasa za Tanzania. Hatuko tunafanya hivyo, tulienda huko kama wageni na hatukuficha sababu zetu za kuzuru Tanzania. Si mara ya kwanza mimi kwenda Tanzania, nimewahi pia mtembelea mfungwa mwingine wa kisiasa Freeman Mbowe aliyekuwa mwenyekiti wa Chadema kabla ya Lisu. Nimezuru pia Uganda wakati Bobi Wine alipewa kifungo cha nyumbani na pia wakati Stela Nyanzi alikuwa amekamatwa. Nimefanya hivyo kwa mate mataifa mengine ya kia Kiafrika maana mimi ni Mwafrika na Afrika ni nyumbani. Mili yetu inaweza kuwa na majeraha, lakini nafsi zetu bado zina nguvu. Wakati wa kitoa kauli hizi, serikali ya Tanzania haijazungumza chochote madai ya wanaharakati hawa, ingawa Rais Samia Suluhu Hassan alionya dhidi ya wimbi la wanaharakati kutoka nje wanaojaribu kutatiza utulivu wa nchi yake. Bilionea na mwenyekiti wa taasisi ya uongozi bora Mo Ibrahim amewataka viongozi wa Tanzania na Uganda kuacha kuwanyanyasa wanaharakati na wanasiasa, akiwataka viongozi wa nchi hizo kuruhusu uhuru wa maoni bila kubughudhiwa. Namuuliza Rais Samia, tafadhali, kuwa na utu kidogo. Wakati tunakabiliana na wapinzani, sio sawa kwa kile kinawafanyikia baadhi ya wa wapinzani nchini Tanzania. Kwa Rais Museveni, tafadhali, kwa hali zote, nafikiri Bobi Wine yuko hapa, tafadhali zungumza naye, usikie dhuluma gani wanapitia. Kwa hivyo tunahitaji kusonga mbele pamoja. Poleni sana, kauli hii si ya kirafiki, ila ndiyo ukweli. Ni sauti yake Mo Ibrahim, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Marakech, Morocco. Mwanzilishi wa mtandao wa Microsoft, Bill Gates, anasema kwamba kiasi kikubwa cha utajiri wake wa dola bilioni mia mbili e, kitatumika kuboresha huduma za afya na elimu barani Afrika katika kipindi cha miaka ishirini ijayo. Bilionea huyo mwenye umri wa miaka 69 amesema kuwa kwa kuibua uwezo wa kibinadamu kupitia afya na elimu kila nchi barani Afrika inapaswa kuwa kwenye njia ya ustawi. Hebu tueleze kuna nini leo kwenye habari rafiki Bwana Ruben Lukumbuka. Na Bilali, mada ya habari rafiki leo tunajikita huko DRC ambako rais mstaafu Joseph Kabila ameendelea kufanya mashauriano na wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa dini wanaharakati ya huko Goma. Kabila amekuwa na mashauriano baada ya kuondolewa kinga ya kutoshtakiwa na maseneta. Tunamuuliza msikilizaji, je, anafikiri mashauriano hayo yatafanikiwa kuleta amani na kama rais wa zamani ana ushawishi gani kusaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa kushiriki, msikilizaji atutumie ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, akianza na alama ya kujumulisha kisha 254110000420 dakika 36 kule manyara Babati ambako matangazo haya yanasikika vema kupitia radio smile 95 FM. Nchini Mali, watu wenye silaha wametekeleza shambulio hapo jana Jumatatu katika kambi nne za kijeshi kwenye mji wa Timbuktu, shambulio linalojiri baada ya kutekelezwa kwa shambulio jingine katika kambi ya Bolikesi katikati mwa nchi ambapo kundi la kijihadi la Jenim limekiri kuhusika hila ringati lipoje hili. Kulingana na mashuhuda walisikia milipuko na makabiliano ya silaha ambapo iliripotiwa kuwa baada ya wanajihadi hao kufanikiwa kuingia katika kambi hizo za kijeshi, maofisa wa usalama waliwaondoa wanafunzi wote kutoka katika shule jirani kwa ajili ya usalama wao. Kwa upande wake, jeshi la Mali limesema maofisa wake walifanikiwa kuzima mashambulio ya wanajihadi hao ambapo waliwaua wapiganaji kumi na watatu ambao silaha zao zilichukuliwa. Ingawa serikali haijatoa takwimu rasmi za wanajeshi waliouawa, kundi hilo linadai limeua mamia ya wanajeshi wa Bamako na mahakama ya Mali imeahirisha hadi Alhamis kusikilizwa kwa kesi ya iwapo itaweka kampuni ya Barik Mining chini ya usimamizi wa muda. Washambuliaji. Mashambulizi ya anga ya kijeshi kaskazini magharibi mwa Nigeria yamesababisha vifo vya takriban watu 20 kulingana na jeshi na wakazi wa eneo hilo na kusababisha wito kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu wa kutaka kufanyika kwa uchunguzi zaidi kuhusu shambulio hilo. RFI na saa moja na dakika 38 jijini Nairobi, nchini Kenya. Kumbuka, matangazo haya yanaskika pia ukiwa pale Lindi kupitia redio Spirit FM 94.3 FM. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema nchi yake itawekeza zaidi bilioni 15 kwa ajili ya kujiweka tayari kwa vita ikiwa itatokea, wakati huo akisema nchi yake inakabiliwa na tishio kutoka kwa Urusi. Kwa ulimwengu wa sasa tulionao, mstari wa mbele wa vita upo karibu yetu. Tishio tunalokumbana nalo ni kubwa zaidi hatari na hali bashiriki kuliko ilivyokuwa wakati wa vita baridi. Ulaya tunakabiliwa na vita, tishio la nyuklia, uhalifu wa kila siku wa kimtandao na mashambulio ya Urusi katika bahari yetu. Hii inamaanisha kunahitajika mikakati mipya ya usalama na ulinzi. Tutahakikisha tunakuwa wabunifu na kuharakisha ubunifu katika kasi ya vita. Aidha, waziri wa ulinzi John Hile amesema nchi yake inahitaji kuwa na uwezo mara kumi zaidi kujilinda dhidi ya matishio ya kiusalama. Waendesha mashtaka katika mahakama ya Colorado wamesema raia wa Misri aliyeshtakiwa kwa kurusha mabomu ya petroli yana mkutano wa wafuasi wa Israel huko Boulder Colorado, na kuwajeruhi watu kumi na wawili alipanga shambulio lake kwa mwaka mmoja na alitumia vinywaji vya molotov badala ya bunduki kwa sababu hali yake ya kutokuwa raia ilimzuia kununua bunduki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika taarifa yake siku ya Jumatano kwamba amesikitishwa na ripoti kuhusu vita vya Palestine.