Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Red In France International. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuandalia: kinara upinzani, Odinga, pa fidia. Wa upinzani Raila Odinga ashinikiza serikali kuwapa fidia waadhiriwa wa uchaguzi na wale wa maandamano ya jinsii nchini Kenya. Uingereza yabadili msimamo wake kuhusu eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi. Na Marekani yathibitisha kujeruhiwa kwa watu sita kwenye maandamano ya raia kushinikiza kuachiwa mateka wa Gaza. Hujambo na karibu. Tunaanzia nchini Kenya. Kinara wa upinzani Raila Odinga amesema ili waathiriwa wa vurugu za baada ya uchaguzi uliopita na wale wa maandamano ya vijana wa jensi waweze kutoa msamaha, ni lazima serikali itoe fidia kama njia ya maridhiano kulikuwa na kuomba msamaha ambayo ni hatua nzuri kuleta upatanisho, lakini kuna suala la watu waliojeruhiwa na waliofariki wakati wa maandamano. Nataka leo niseme kwamba tufanye fidia kwa familia za waliofariki na waliojeruhiwa, ili tufunge kabisa sura hii ya historia ya taifa letu. Katika hatua nyingine, akizungumza wakati wa sherehe za Madaraka, Rais William Ruto aliwataka Wakenya kuiamini serikali yake kuleta mabadiliko ya kweli. Build... njia ya pekee ya kuijenga Kenya tunayoitaka ni kukubali mabadiliko hata kama yanaweza kuonekana kuwa magumu mwanzoni, na kwamba ni lazima tuwe na imani binafsi na ya pamoja ili kukabiliana na majukumu yetu kwa ujasiri, kujiamini na kwa nia thabiti, ili kuleta mabadiliko mapya na bora zaidi mapema badala ya baadaye. Sooner rather than later. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Tukisalia nchini Kenya, wanaharakati hapo jana wamekusanyika nje ya kituo cha polisi Nairobi kupinga kukamatwa na kuzuiliwa kwa siku mbili kwa mmiliki wa tovuti ya kupinga mswada wa fedha wa mwaka huu kwa jina Rose Njeri. Waziri mkuu mpya wa Sudan, Kamil Idris, amevunja serikali ya muda ya nchi hiyo siku chache tangu waapishwe kushika wadhifa huo. shirika la habari la serikali ya Suna liliripoti hapo jana. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake, Hillary Ingati. Licha ya tangazo hilo, haikuwekwa wazi ni lini serikali mpya itatangazwa, ikiwa ni ya kwanza tangu mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF kuzuka. Idris aliteuliwa na mkuu wa serikali ya kijeshi Jenerali Abdel Fata al Burhan kuhudumu katika wadhifa wa waziri mkuu. Kwa upande wake, wapiganaji wa RSF wamekuwa wakisisitiza kwamba wataunda serikali mbadala inayojumuisha washirika wake. Idris aliapishwa Jumamosi ya wikendi iliyopita akiwa waziri mkuu wa kwanza tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021. Wameahidi kuhakisha udhabiti wa Sudan, usalama na kuijenga upya nchi yao. Tukiwa bado nchini Sudan, jeshi limefanya mashambulizi matatu kutumia ndege zilizo na rubani yakilenga maeneo yanayodhibitiwa na wanamigambo wa RSF eneo la Nyala, kusini mwa Dafur, ambapo hoteli moja na kituo cha afya zilishambuliwa. Douglas Mariba, muda utukumbushe tunajadili nini kwenye habari rafiki. Nchini Kenya, baadhi wa bunge, wa maendali, ya wabunge wameendelea kuonyesha nia ya kutaka kutunga sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii hasa baada ya hivi karibuni nchi za Kenya na Tanzania kuitumia kuwadhalilisha baadhi ya viongozi matumizi mabaya ya mitandao ni suala ambalo limeendelea kuwa mjadala kwenye nchi za Afrika Mashariki. Tunamuuliza msikilizaji, anafikiri kuna haja ya kutungwa sheria za kudhibiti mitandao ya kijamii? Kushiriki atume ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000120. Matangazo mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 89, yanasikika pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy amesema kuwa Uingereza inaunga mkono pendekezo la Moroko kuhusu eneo la Sahara Magharibi kujitawala kwa msingi unaoweza kutatua mzozo uliodumu kwa miongo kadhaa. Ali Bilali na maelezo zaidi. Sahara Magharibi, koloni la zamani la Uhispania hadi mwaka 1975, inadhibitiwa kwa kiasi kikubwa na Moroko, lakini inachukuliwa kuwa eneo lisilo la kujitawala na Umoja wa Mataifa. Mzozo huko umeikutanisha Moroko na kundi la Polisario Front linaloungwa mkono na Algeria kwa miaka 50. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy aliwaambia waandishi wa habari mjini Rabat na mwenzake wa Moroko na Ser Burita kwamba Uingereza, ambaye ni mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, inalichukulia pendekezo la kujitawala lililowasilishwa na Moroko mwaka 2007 kama msingi unaoaminika zaidi. Algeria imejibu mara moja kwa kusema inasikitishwa na hatua hiyo ya uungwaji mkono wa London kwa mpango wa Moroko. Kutoka Moroko tunashuka kule nchini Misri, ambapo Rais Abdul Fatah Al Sisi hapo jana amezindua mipango ya kujengwa mji wa kisasa magharibi mwa jiji la Kairo kwa jina Jirian, ambapo mto Nil utaelekezwa kupitia sehemu hiyo ambayo imekuwa ni jangwa, huu ukiwa ni mpango wa kutanua sehemu zinazotumika kwenye miradi ya kilimo cha umwagiliaji maji. Waziri wa mambo ya nje wa Benin Oleshegun Ajaji Bakar ametupilia mbali shutuma zilizotolewa na mkuu wa serikali ya Niger dhidi ya nchi yake mwisho mwa juma lililopita. Kiongozi wa kijeshi wa Niger Jenerali Abdul Rahmani Tiani alidai kuwa Kotunu inaunga mkono na kutoa mafunzo kwa magaidi ili kuyumbisha usalama wa Niamei. Waziri Oleshegun ambaye serikali yake bado inaendelea kufunga mpaka wake na Niger Benin inapambana na ugaidi kwa nguvu zote katika ardhi yake, na kwa wanaotoka katika nchi jirani. Kwa kujitolea kuhusishwa na tuhuma hizo, sio tu kwamba haikubaliki, lakini pia sio haki. Tunaheshimu uhuru wa nje na haki yao ya kuwachagua washirika wao. Ni kwa namna hiyo pia Benin haiwezi kukubali kuelekezwa ni mtu gani wa kushirikiana naye, swala ambalo ni la uhuru wake. Mwaka 2024 licha ya mpaka wa Nije kufungwa, Benin imeorodhesha ukuaji wa asilimia 5.5 ambalo na ni nje ya matarajio na, de de ni sauti so yake Waziri wa Mambo ya Nje wa Benin Olishegun Ajadi Bakari. Nchini Mali vikosi vyake vimeshambuliwa mara kadhaa mwishoni mwa wiki na kundi la kijihadi la JNIM ambalo limekiri kushambulia kambi za kijeshi. Hata hivyo, taarifa ya kijeshi ikisema ilijibu mashambulizi hayo kwa mashambulizi ya anga na kuwaua baadhi ya wanajihadi. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa sehemu ya Mombasa unawatupata kupitia 105.5 FM. Idara za usalama kwenye mji wa Colorado nchini Marekani zinasema watu sita wamejeruhiwa baada ya mtu mmoja kurusha moto wakati wa maandamano ya ria kushinikiza kuachiwa kwa, kwa mateka wanaoshikiliwa na kundi la Hamas huko Gaza. Mark Michalek ni afisa wa shirika la upelelezi la FBI kwenye mji wa Denver. Baada ya kupata taarifa za awali, ni wazi hiki kilikuwa kitendo cha kupangwa kufanya uhalifu, na FBI inachunguza tukio hili kama tendo la kigaidi. Kwa huzuni kubwa, like matukio kama haya yameanza kuwa ya mara kwa mara kwenye nchi yetu. Huu ni mfano wa namna wahalifu wanaendelea kutisha jamii zetu. Ni jukumu letu yani FBI, walinzi wa mipaka, the polisi, the na washirika wetu wa kijamii kuwafikisha wahalifu hawa kwenye mikono ya sheria na kuzifanya jamii zetu kuwa salama ni sauti yake mak maclek afisa wa shirika la upelelezi la fbi kwenye mji wa demfa kule marekani shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka msf limesema limewatibu watu kadhaa waliopigwa risasi katika eneo linalotumika na shirika la marekani la msaada la gaza Humanitarian Foundation. ambapo watu 31 walishambuliwa na kuawa msf ikilaumu shirika hilo kwa kusababisha potea maisha. Uingereza inatarajiwa leo kuchapisha rasmi marekebisho kwenye mikakati yake ya kijeshi ambayo yamebidi kubadilishwa kukabiliana na vitisho vipya, tishio kubwa likiwa ni Urusi, amesema waziri mkuu wa Uingereza, Keir Starmer. Nchini Poland, matokeo ya duru ya pili ya uchaguzi yameonyesha ushindani mkubwa kati ya mgombea wa chama cha Conservative na mpinzani wake ra