Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari ya asubuhi hapo ulipo msikilizaji, na karibu tuanze na muktasari wa habari. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila Kabange afanya mazungumzo ya kwanza kabisa na viongozi wa dini katika mji unaodhibitiwa na waasi wa M23 huko Goma. Sidi Uld Ta, raia wa Mauritania, achaguliwa kuwa rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika. Na Marekani yasema Israeli imeidhinisha mpango wa Trump wa usitishaji vita kwenye ukanda wa Gaza. Kamili msikilizaji, ni Ijumaa ya Mei 30 mwaka wa 2025. Rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, jana alionekana hadharani kwa mara ya kwanza baada ya kuwasili katika jiji la Goma, jiji ambalo linadhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Viongozi wa mazehebu ya Kikristo wamejulisha malalamiko yao baada ya kukutana na rais huyo wa zamani wa DRC, kama anavyojulisha hapa Askofu Joel Amurani, mmoja wa viongozi wa madhehebu ya kikristo mkoani Kivu Kaskazini. Rais Kabila ali, ali, alitualika sisi, tunampendekeza kumwambia kwamba yeye kama vile rais wa zamani alipigana vita na kufanya kazi kuwa hei, ote, iyo, iyo ekima, iyo, iyo ujuzi, e, ambaye tunaesifu sisi wote muda wa miaka kumi na minane, hiyo hiyo hekima hiyo hiyo ujuzi moyo ambaye alitumikisha ili amani irudi, afanya yake yote ili amani na umoja wa nchi vipate kurudi. Viongozi hao wameongeza kuwa Joseph Kabila aliwajulisha kuwa ni kwa lengo la kusikiliza mahitaji ya raia ndipo aliwasili jijini Goma, na kwa hayo baadhi ya raia wa Goma wamejulisha pia. Vile vyote vyenye viko banaeleza, siyaona faida yangu me, chenye minatafuta mu vile vyote chenye kitatuletea amani sisi wa Kongomani. Kabila ameingia muvitu mbaya sana vyenye havifurahishe raia. Tunaomba amani, kwani vita imetutatiza wanawake, wamebakwa, wababa wameuawa, watoto vilevile vile. Tunaomba amani, karibu sana tunashukuru. Na yetu ni mali ya batu kutoka shirika la raia ya Kivu Kaskazini amejulisha kuwa ni mapema mno kwa Joseph Kabila kutembelea Kivu Kaskazini, wakati akishutumiwa na serikali ya DRC kuunga mkono waasi. Kama seneta wa Kongo, kwangu nawaza ni mapema zaidi, e, kulipitia e, tendo hilo, kwani tuna changamoto kubwa. Joseph Kabila ametembelea mkoa wa Kivu Kaskazini siku chache tu baada ya serikali ya kinsha ya kinga ya kutoshtakiwa. Tukiwa bado huko DRC, msikilizaji wa bunge wa bunge la taifa hapo jana wamemwondolea ya kinga ya kutoshtakiwa waziri wa sheria Constant Mutamba, na sasa anahitajika kufika mbele ya mwendesha mashtaka kujibu tuhuma za ubadhirifu wa mali ya umma. Jimbo la Somaliland linalojiongoza nchini Somalia limefungua ofisi yake ya uwakilishi katika jiji la Nairobi katika harakati za kutafuta kutambuliwa kikanda. Awali Kenya ilikuwa imezuia Somaliland kufungua ofisi zake jijini Nairobi, lakini rais wa jimbo hilo Abdirahman Mohamed Abdilahi amedokeza kuwa Rais William Ruto alimpa idhini hiyo ili kuimarisha masuala ya kibiashara na diplomasia. Wakati huo, wakati huu, wakati wa ufunguzi kuni radhi Alikuwa na kauli hii: without the dedication of countless individuals bila shaka nawashukuru sana watu mbalimbali waliojitolea kuhakikisha kwamba hili linafanyika wakiwemo watu mashuhuri kwenye serikali ya Kenya na rais wa nchi hii, kuwezesha kufunguliwa kwa ofisi hii ya uwakilishi ya watu wa Somaliland. Napenda niwaambie kwamba ofisi hii ni yenu. Tunachofanya hapa sio kufungua tu ofisi hii, ni kuimarisha uhusiano wetu ambao umeendelea kuimarika bila kutumia nguvu. Hatua hii kwa mujibu wa wachambuzi wa maswala ya kidiplomasia itaikasirisha serikali ya Mogadishu na hivyo kuzua mvutano kati yake na Nairobi. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi jaji mkuu wa muda mrefu na rais wa mahakama ya juu huko Sudan Kusini Chanrek Madut pamoja na naibu wake John Gatwech Lul majina makali hayo na hivyo kumteua Benjamin Bakdang kuchukua nafasi ya Madut. Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni madahuru, tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Matangazo haya pia msikilizaji, yanasikika huko nchini Tanzania kupitia radio Smile FM 95.3 fm kule Manyara. Waziri wa zamani wa fedha wa Mauritania, Sidi Ould Tah, amechaguliwa kuwa rais mpya wa benki ya maendeleo ya Afrika na sasa anatarajiwa kumrithi Akinumi Adesina kutoka Nigeria, ambaye amekuwa akiongoza benki hiyo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kuelekea uchaguzi uliofanyika siku ya Alhamis. ta mwenye umri wa miaka 60, alielezea RFI maoni yake: biashara ndogo ndogo na za kati zinawakilisha zaidi ya asilimia tisini ya muundo wa uchumi barani Afrika, na kwa sehemu kubwa ziko katika sekta isiyo rasmi hata zile ambazo ni rasmi kuna asilimia ishirini pekee ambazo zinafadhiliwa kifedha. Matarajio yangu ni kuunda wakala wa dhamana kwa bara la Afrika, na jukumu lake litakuwa ni pande mbili. Kwanza, kurahisisha ufadhili wa biashara ndogo ndogo na zakati bila kuomba dhamana au kitu kingine. Kwa hivyo nadhani vijana wa Afrika lazima wajitume. Sisi tunasaidia kuimarisha elimu na kazi ya mikono, na fikiri kwamba bara hili itapata ukuaji mkubwa ambao utaunda nafasi za kazi milioni ishirini ambazo tunazihitaji. Ni sauti yake Usidi Uld Taha, ambaye yeye sasa ndiye uh, rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika. Misururu ya mashambulio ya wanajihadi kaskazini mwa Msumbiji imeripotiwa kurejelewa tena kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa, wakati huu kampuni ya mafuta ya Total Energies ikijiandaa kurejea shughuli za kuchimba mafuta katika mkoa wa Cabo Delgado. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Mwezi huo Mei pameripotiwa mashambulio kadhaa ya wanajihadi kaskazini mwa Msumbiji, kambi mbili za wanajeshi zikishambuliwa, huku wanajeshi 11 wakiripotiwa kuuawa katika kambi ya kwanza na wengine kumi kwenye kambi ya pili, vyombo vya usalama nchini Msumbiji vikisalia kimya kuhusu matukio hayo. Watafiti na wachambuzi wa mambo wamehusisha mashambulio hayo na shughuli nyingi eneo hilo ambazo zimeonekana kuanza kurejelewa na kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total ambayo ilikuwa na mradi mkubwa wa kuchimba gesi na mafuta kaskazini mwa Msumbiji ambao ulisitishwa mwaka 2021 kutokana na utovu wa usalama. Shirika la haki la Umoja wa Mataifa limesema zaidi ya watu elfu 25 tayari wamekimbia makwao kipindi hiki mashambulio yameanza kuripotiwa tena. Benson Wakoli. Mahakama mmoja ya Afrika Kusini imemhukumu mwanamke mmoja na wenzake wawili kifungo cha maisha jela kwa kosa la kumteka nyara na kiisha kumuuza bintiye wa umri wa miaka sita katika kesi ambayo ilishtua nchi nzima tangu mtoto huyo alipotoweka mwaka RFI Ikulu ya Marekani inasema Israeli imekubali pendekezo la Rais Donald Trump la usitishaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza. Aidha, Marekani imesema kundi la Hamas limesema viongozi wake wanatathmini pendekezo hilo la kusitisha vita katika eneo hilo. Caroline Leavitt ni msemaji wa ikulu ya Marekani. Nathibitisha kuwa mjumbe maalum Witkoff na rais waliwasilisha mapendekezo ya kusitisha vita kwa Hamas, pendekezo ambalo Israeli imeunga mkono. Israeli iliridhia pendekezo hili kabla halijatumwa kwa Hamas. Nathibitisha pia kuna majadiliano hayo yanaendelea na tunatumai kuwa na makubaliano ya usitishaji vita huko Gaza, ili tuweze kuwarejesha mateka wote nyumbani, na hili limekuwa kipaumbele cha utawala huu ni sauti yake Caroline Leavitt, msemaji wa ikulu ya White House Marekani. kuni radhi. Mahakama ya rufaa ya shirikisho huko Marekani imerejesha kwa muda tu ushuru mkubwa zaidi katika baadhi ya ushuru ambazo rais Donald Trump alikuwa ametangaza, na hii ni mara baada ya mahakama ya biashara kuamua kwa