Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Hujambo hapo ulipo, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Mwandishi wa vitabu na gwiji wa fasihi Ngugi wa Thiong'o kutoka Kenya afariki dunia. Na mwenyekiti wa ECOAS Bola Tinubu akiri kuwa jumuiya hiyo ya ECOAS inayumba kutokana na matatizo ya kiusalama na kisiasa. Mahakama ya biashara huko Marekani yazuia ushuru wa Trump. Na katika michezo, mwenzangu Victor Abuso amekuandalia mapya katika uga wa kimichezo. Ni Alhamisi ya Mei 29 mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano, msikilizaji. Mwandishi mashuhuri wa vitabu kutoka nchini Kenya na eneo la Afrika Mashariki, Ngugi wa Thiong'o, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87, na Hilari Ngati anaeleza zaidi. Binti yake Wanjiko wa Ngugi, kupitia chapisho kwenye ukurasa wake wa Facebook, amethibitisha kifo cha mwandishi huyo nguli ambaye alipatwa na umauti siku Jumatano asubuhi. Ngugi wa Thiong'o alikimbilia uhamishoni mwaka elfu moja themanini na mbili baada ya Kenya kupiga marufuku michezo ya kuigiza iliyokuwa inatumiwa kuikosoa serikali wakati huo. Aliishi nchini Uingereza na baadaye Marekani, ambako amekuwa akiishi maisha yake yote ambapo mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba alifungwa jela bila hatia baada ya kuandika igizo kwa jina la Ngahika Ndenda yenye maana nitaua nikitaka, mchezo ulioonekana kuikosoa serikali ya Kenya baada ya kumalizika kwa ukoloni na kuachiwa mwaka mmoja baadaye kutokana na shinikizo. Mwandishi huyo mkongwe alianza kupata umaarufu mwaka wa 1986 baada ya kuandika kitabu maarufu Decolonizing the Mind au kuikomboa fikra za kikoloni, alikozungumzia namna Waafrika wanavyoweza kutumia lugha zao za kiasili kuimarisha tamaduni na kujitambua kwa historia yao. Baadaye aliacha kuandika vitabu vyake kwa lugha ya kigeni ya Kiingereza na kuanza kutumia lugha ya ya asili ya Kikuyu na kujipatia umaarufu katika mapambano ya kutaka Waafrika wajitambue. Hilary Ingati. Mahakama ya Kenya hapo jana iliwapa waendesha mashtaka muda zaidi wa kuwachunguza watayarishaji wanne wa filamu ambao ni Nicholas Wambugu uh, Brian Adagala, Mark Karubiu na Chris Wamae, waliokamatwa kufuatia makala ya BBC kuhusu mauaji yaliyotekelezwa na polisi dhidi ya waandamanaji. Rais wa Uganda Yoeri Museveni aliyeongoza mkutano wa nchi za ukanda wa eneo la maziwa makuu hapo jana katika ikulu ya Entebe kujadili changamoto za mashariki mwa DRC amesema suluhu lipo mikononi mwa viongozi wa nchi hiyo na kikanda kusaidia kupata suluhu. Hapo Uganda tumewahi kuwa na tatizo kama hili la DRC. Kulikuwa na wakati kulikuwa na ubaguzi wa dini, lakini pia suala kubwa la ubaguzi wa kikabila, lakini tukajikita kwenye kujenga uchumi badala ya ubaguzi. Sisi ndio tunaelewa matatizo yetu katika ukanda huu, kuhusu shida za DRC, Rwanda na hata Burundi. Ili kupata suluhu, lazima tuwe na utashi wa kisiasa, lakini tuwaambie watu wa nje waache kuingilia maswala yetu kwa sababu wapo upande wa wale wanaoharibu, na hili ndilo tatizo ambalo naloliona. Rais wa Uganda Yoweri Museveni. Shirika la madaktari wasio na mipaka ya MSF limesema kwamba unyanyasaji wa kimapenzi ni tishio la wazi kwa wanawake na wasichana katika eneo la Darfur, eneo la magharibi mwa Sudan. MSF sasa ikitaka hatua kuchukuliwa kuwalinda raia na kutoa msaada wa, kwa manusura wa unyanyasaji huo. Katika hatua nyingine, shirika la UNICEF uh, linalowashughulikia watoto ulimwenguni yani, limeonya watoto zaidi wanakumbwa na tishio la kipindupindu na utapia mlo katika nchi hiyo, kama anavyoeleza msemaji wa kikatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dijarich. In affected... UNICEF inaonya kuwa zaidi ya watoto milioni moja wanakadiriwa kuishi katika maeneo yaliyoathiriwa katika jimbo la Hatumu. Kwa watoto ambao tayari afya yao imedhoofishwa na ukosefu wa chakula bora, kipindupindu sababu nyingine yoyote ya kuharisha inaweza kuwa hatari hata zaidi iwapo hawatatibiwa vizuri. UNICEF inasisitiza kuwa kipindupindu na utapiamlo vinaweza kuzuilika na vinatibika ikiwa tunaweza kuwafikia watoto kwa wakati. Tunaendelea kutoa wito tena kwa pande zinazopigana kuweka bunduki zao chini na badala yake kuweka maslahi ya wananchi mbele na hasa watoto. Stefan Dujarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Nam Benson Wakoli, tunajadili nini katika makala ya habari rafiki? Nam msikilizaji, leo kwenye makala ya habari rafiki tunajadili hatua ya Rais Museveni wa Uganda pamoja na mkewe kuomba raia wa nchi hiyo msamaha kwa mabaya yote ambayo serikali yao imetekeleza kwa miaka 39. Tunakuuliza, unafikiri kauli ya Rais Museveni na Mama Janet kuomba msamaha ni ya kweli au ni ya kisiasa? Unadhani ni wakati sahihi kwa viongozi hao kuomba msamaha? Tueleze kwa nini. Utume ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420. Viongozi wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS hapo jana walikutana katika maadhimisho ya miaka 50 tangu kuundwa kwa jumuiya hiyo ambapo walijadili changamoto za kiusalama za kikanda pamoja na mipasuko ya ndani ya muungano huo. Bola Tinubu ni mwenyekiti wa ECOWAS. Tunapotazamia miaka hamsini ijayo, hacha tuendelee kuwa na ushikamano, ujasiri, wazi na kuheshimiana. Kwa hivyo tukuze biashara zetu, na tutashinda changamoto zozote ambazo zitatukabili kama ugaidi, ujambazi na chuki. Bola Tinubu, rais wa Nigeria na mwenyekiti wa jumuiya ya nchi za afrika magharibi, ECOWAS. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema idadi ya watu waliouawa katika ghasia zilizotekelezwa na makundi ya wanajihadi na magenge ya wahalifu ilifikia zaidi ya watu elfu kumi katika kipindi cha miaka miwili katikati na kaskazini mwa Nigeria. Namibia hapo jana imetoa heshima kwa wahanga wa mauaji ya halaiki wakati wa utawala wa kikoloni wa Ujerumani, huku wanasiasa na jamii pia zilizoathirika zikitoa wito wa kulipwa fidia kutoka Berlin. RFI kule Marekani, mahakama imezuia utekelezwaji wa utozwaji wa ushuru uliotangazwa hivi karibuni na rais Donald Trump na hivyo kusababisha mvutano wa kibiashara kati ya taifa hilo na nchi zingine duniani. Victor Abuso na maelezo zaidi. Majaji watatu kutoka mahakama hiyo inayoshughulikia kesi za biashara za kimataifa wamezuia utekelezwaji wa baadhi ya ushuru uliotangazwa na rais Trump aliporejea madarakani mwezi Januari. Mahakama hiyo imesema Trump alikwenda kinyume na mamlaka yake na kufanya maamuzi ya kuongeza kiwango kikubwa cha ushuru bila ya kushirikiana na bunge la Kongres na hakufuata utaratibu unaotakiwa. Ikulu ya White House, hata hivyo, imelaani hatua hiyo ya majaji hao na kusema kwamba hawana haki ya kuingilia maamuzi ya rais Trump ambaye kupitia msemaji wake Kush Desai ameeleza kwamba uamuzi huo ulilenga kuiweka Marekani kwanza. Tangu Aprili tarehe mbili, Trump alitangaza kuanza kutekelezwa kwa nyongeza ushuru wa asilimia kumi kwa bidhaa zote zinazoingia nchini Marekani kutoka mataifa mbalimbali mbali, lakini akasitisha ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Ulaya kwa siku tisini, huku akiingia kwenye mazungumzo na China baada ya kushuhudiwa kwa mvutano mkubwa wa kibiashara. Nam Victor Buso. huko huko, huko Marekani bilionea Elon Musk ambaye aliteuliwa na Trump kuongoza kitengo kipya cha ufanisi wa serikali jana Jumatano alitangaza kuachana na wadhifa wake. Israeli imeituhumu Umoja wa Mataifa kwa kuwa na njama ya kuzuia ugawaji wa vyakula wa chakula na misaada nyingine ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza ili kuilaumu O, licha ya kuruhusu misaada kuanza kufika. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa Riad Mansur ameshutumu Israeli kwa kutumia misaada ya kibinadamu kama silaha ya vita. Na Urusi, msikilizaji, imependekeza kuwa na mazungumzo mapya na Ukrain mjini Istanbul kule Uturuki Jumatatu ijayo, ili kuwasilisha mpango wake wa suluhu la amani. Hata hivyo, Kiev imesema inahitaji kuona pendekezo hilo mapema ili mkutano huo upate matokeo chanya.