Saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo, karibu na tuanze na mktasari wa habari. Wanamgambo wa RSF washambulia kituo cha mafuta na kambi ya jeshi kusini mwa Sudan Kuwepo kwa Rais Joseph Kabila wa DRC kule Goma kwa zua mashaka mengi. na mkuu wa kamandi ya Marekani Africom au halalisha ukosoaji wake Ibrahim Traore wa Burkina Faso. Wanajeshi wa Israeli wa wafiaturia risasi wa Palestina waliokuwa na njaa wakitafuta chakula huko Gaza. Ni Jumatano ya Mei 28 mwaka wa 2025. Msikilizaji, tuanzie kule Sudani ambako wanamgambo wa RSF wameshambulia kituo cha mafuta na kambi ya jeshi kusini mwa nchi hiyo, wakati huu jiji kuu Khartum likiendelea kukabiliwa na maambukizi ya kipindupindu. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Mashambulio hayo yametokea katika mji wa Kosti katika jimbo la White Nile na yanakuja wiki kadhaa baada ya RSF kuanza kulenga miundombinu nchini Sudan. RSF wameendeleza mashambulio hayo licha ya jeshi kufanikiwa kuwaondoa kabisa kwenye jiji kuu la Khartoum wiki iliyopita, hatua ambayo imesababisha wanamgambo hao sasa kugeukia kushambulia miundombinu ya umeme na kusababisha ukosefu wa umeme. Wakati hayo ya kijiri, wizara ya afya inayoshirikiana na jeshi imesema watu 27 wameambukizwa kipindupindu katika majimbo sita nchini humo na kusababisha vifo mia moja sabini na mbili katika kipindi cha wiki moja iliyopita huku asilimia tisini ya maambukizo hayo yakiwa jijini Khartoum. Umoja wa Mataifa kupitia Stephan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu Antonio Guterres, amesema vita vinavyoendelea nchini Sudani vinaendelea kusababisha hali ya kibinadamu kuwa mbaya na ongezeko la magonjwa kama kipindupindu. Hilari Ingati kutoka huko Sudan. Sasa tu nchini Kenya ambako wabunge wanaoegemea upande wa serikali wanataka kukamatwa kwa naibu uh, aliyekuwa naibu rais uh, Rigathi Gashagwa na ambaye aliondolewa madarakani mwaka uliopita kufuatia matamshi ya uchochezi aliyoyatoa akionya kuwa machafuko mabaya ya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na, na saba yanaweza kutokea tena mwaka wa elfu mbili na ishirini na saba uh, Gashagwa ametakiwa uh, kufika mbele ya tume ya uhiano na yaki, ya, kitaifa lakini amesema hatotii wito huo wa kwenda Kujieleza. Kule DRC, waziri wa biashara ya nje na gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julien Paluku Kahungia, amesema ripoti za ujio wa rais wa zamani Joseph Kabila katika jiji la Goma ni hatari na zinamuunganisha na waasi wa M23 anaodaiwa kuwaunga mkono. Je connais l'ancien president. Je suis en train de poser la question. Si c'est une silhouette... Ninamfahamu rais wa zamani na ninajiuliza iwapo ni yeye au ni kivuli chake. Kwa sababu mtu anayemfahamu hakupaswa kuishia Goma kutokana na mapambano yote ya miaka 30 ya ukosefu wa utulivu nchini DRC. Alitawala kwa miaka kumi na minane ambapo alikuwa chini ya shinikizo la Rwanda. Kama yupo Goma, ina maana kwamba ni kweli anashirikiana na M23 na ni kinyume na mapambano yetu yote. Anakubali kubeba jukumu lote la uchafu wa watu, kuna mauaji ya kishishe Bunagana. Haiwezekani kwamba ashirikiane na Paul Kagame na apitie katika nchi yake ili kuingia katika mji wa Goma. Hili haliwezekani. Gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julien Luku Kahonja akiwa Kinshasa. Tukiwa huko DRC, waziri wa sheria Constant Mutamba amesema kwamba hawezi kufikishwa mbele ya mahakama ya hakimu mkazi kujibu mashtaka yoyote yaliyotolewa na mwanasheria mkuu wa serikali kujibu tuhuma za ubadhirifu wa hela za kujenga magereza. Nam Benson Wakoli, tupe mada ya habari rafiki leo. Nam, leo kwenye makala ya habari rafiki tunajadili Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na wanachama nani. Lengo la kuunda Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa kuwezesha raia kusafiri na kufanya biashara bila vikwazo. Tunamuuliza msikilizaji, je, binafsi yeye amefaidika kivyovyote kwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na anahisi nini kinastahili kufanyika ili kuboresha sera za Jumuiya ya Afrika Mashariki? Atutumie maoni yake mafupi ya sauti kwenda nambari ya mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420. Sikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya RFI ukiwa kule uh, Ho Uele maeneo ya Wacha. Matangazo haya yanasikika kupitia radio la Voi de Moku huko DRC, Ho Uele Wacha. Kamanda wa kikosi cha Marekani cha Afrika AFRICOM, Jenerali Michael Langley ametetea kauli yake ya kumkosoa kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore kwa kutumia akiba ya kitaifa ya abu kujilinda binafsi na kusema kuna haja ya kumchukulia hatua kali za kimataifa. Langley amesema kauli yake yalikuwa ya, ya mtazamo wa kijeshi matamshi yangu ya tahadhari yalikuwa ni mtazamo tu wa kijeshi. Kuna mambo mengi mazuri yanafanyika kuendeleza Burkina Faso, lakini ukiangalia upande wa kijeshi na hasa ukizingatia nchi hiyo ni kitovu cha ugaidi duniani, ilikuwa ni wakati wangu wa kuweka wazi udhaifu uliopo katika sekta ya kijeshi na kwamba rasilimali za kutosha zinahitajika kuelekezwa katika Michael Langley kauli yake ni mwezi uliopita ikiko, i, ikikosea, ikikosoa kwenye radhi vikali na hasa zaidi waangalizi wa kimataifa katika nchi hiyo. Maafisa wa usalama huko Nigeria wamethibitisha kuwa wanamgambo wanane wa kundi la wapiganaji wanaopinga jihadi na ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakilisaidia jeshi la Nigeria waliuawa hapo jana wakati gari lao lilipoganyaga bomu lililotegwa ardhini kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Rais wa Senegal Basirou Diomaye Faye hii leo ataongoza sherehe za ufunguzi wa mazungumzo ya kitaifa katika jiji la Dakar yanayolenga kuimarisha mshikamano wa kitaifa. Msikilizaji, jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOAS, kwa matamshi ya kifaransa inaitwa SEDEAO, hii leo inaadhimisha miaka hamsini tangu kuundwa kwake Mei 28 mwaka wa 1975 kupitia mkataba wa Lagos. Jumuiya hii yenye makao yake makuu huko Abuja, Nigeria inakabiliwa na changamoto za kisiasa na kiusalama kutokana na mashambulio ya wanajihadi, na hivi karibuni nchi tatu za Sahel, Burkina Faso, Mali na Niger zilivunja wanachama wa jumuiya hiyo. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wa kupendwa fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw Wapalestina watatu wameuawa na wengine wamejeruhiwa katika mji wa Rafa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kutokea kwa fujo wakati maelfu ya watu walipojitokeza kupokea misaada. Wanajeshi wa Israeli waliwafituria risasi kuwadhibiti watu hao waliofika kupokea msaada, hasa chakula, wakati huu watu milioni zaidi ya mbili wakikabiliwa na baa la njaa. Umoja wa Mataifa kupitia kwa msemaji wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dijarich pia umeweka neno Not perfect. Nothing in Gaza is... mpangilio tuliokuwa nao haukuwa kamilifu, na hatusemi kwamba kila kitu huko Gaza ni kamilifu, lakini ni mfumo uliofanya kazi. Tuliona mfumo huu ukifanya kazi kipindi cha uthitishaji mapigano. Msaada wa kibinadamu unatakiwa kusambazwa katika njia iliyo salama chini ya kanuni za uhuru. Tunapoendelea kama ambavyo tumekuwa tukifanya, tuliona mpango waliotupa, lakini hauna vigezo tunavyohisi si unaendana na kanuni zetu tunazotumia kila mahali, kutoka Gaza, Sudan hadi Myanmar. Stefan Dijarich, msemaji wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres. Rais wa Marekani Donald Trump amemwonya rais wa Urusi Vladimir Putin kwamba anacheza na moto, akimsuta mwenzake wa Urusi wakati huu Washington ikijaribu kuzuia vikwazo vipya dhidi ya Moscow kutokana na vita yake kule Ukraine. Mfalme wa Uingereza Charles watatu amesema nchi ya Kanada ni imara na huru Kauli aliyotoa kwa wabunge jijini Ottawa.