Msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Haya ni, ni matangazo ya idaa ya Kiswahili, Redio France International. Benson Wakoli, tumekuandalia mengi tu kwenye awamu ya kwanza matangazo yetu asubuhi hii. Baada ya taarifa utakazosikia ni kwa pamoja, na kwamba mamlaka nchini Uganda, Tanzania, samahani msikilizaji, bado zinawazuiliwa na harakati kutoka Kenya na Uganda. Rais wa Marekani Donald Trump adai mauaji ya kimbari amekuwa akifanyika nchini Afrika Kusini, wakati waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akisema yuko tayari kusitisha vita kwa muda kule Gaza. Nam, tuanze na taarifa kwamba mwanaharakati mmoja wa Uganda na Kenya ambao walikamatwa na idara za usalama nchini Tanzania baada ya kusafiri nchini humo kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu wanaendelea kuzuiliwa na mamlaka za nchi hizo. Chama cha wanasheria nchini nchini humo kimethibitisha yani nchini Tanzania. Taarifa ya chama hicho imesema Boniface Mwangi na wakili wa Uganda Agatha Atuhuire wanazuiliwa kusikujulikana, huku wakinyimwa haki ya kuonana na mawakili wao. Onesimo Ole Ngurumwa ni mkurugenzi mtanda wa mtandao wa tetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Toka juzi tunatafuta mamlaka, tunatafuta uongozi, tunashauri hao watu waachiwe, lakini viongozi hawataki kusikiliza, watu hawataki kupokea simu za watu. Kama haya hatawezekana, nadhani utaratibu tunaoweza kuufanya ni kwenda kuiomba mahakama iingilie swala kati hili, swala hili kwa kufungua E, shauri la habeas corpus ambalo ni utaratibu wa kisheria tu pale mtu ambapo anashikiliwa bila utaratibu wake kueleweka un, ukoje, na mamlaka hazitaki kufuata utaratibu wa kisheria, nadhani itabidi twende mahakamani sasa kuiomba mahakama iweze, e, kuita mamlaka zinazohusika na kuuliza ni e, nini hasa wanafanya na hawa watu, au kutaka wawachie au wawafikishe mahakamani kwa mujibu wa sheria. Juma hili mamlaka za Tanzania ziliwakamata wanaharakati wengine katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam, ambapo ziliwazuia kwa muda kabla ya kuwafukuza. Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan akiwatuhumu kwa kujaribu kutatiza amani na utulivu wa taifa la Tanzania. Mwanasiasa wa Kenya Martha Karua, ambaye ni mmoja wa mawakili wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kisa Besige anayekabiliwa na mashtaka uhaini baada ya kutekwa nchini Kenya, ametuhumu serikali ya Kenya kwa kushirikiana na mamlaka za Uganda kumkamata Besige, hasa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Kenya Msalem Davadi kukiri kwamba serikali ya Kenya ilishirikiana na mamlaka za Uganda kumkamata Besige. Karua akisema nchi ya Kenya imeanza kuongozwa kihuni. Samaki mkunje, angali mbichi, ndio msemo ambao umekumbatiwa katika hifadhi uhifadhi wa mazingira na bahari, kulinda wanyama pori, mifumo ya ekolojia na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kuhusisha wanafunzi wa shule ya pwani ya Kenya. Jupiter Mayaka amekuwa jijini Mombasa hivi karibuni na ameandaa ripoti ifuatayo. Wanafunzi wa shule katika eneo la Mwambao wa Pwani wanahusishwa sana kama wadau muhimu wa kuhifadhi mazingira, wanyama wa bahari na umuhimu wa bahari. Huyu ni mmoja wa wanafunzi hao. Kenya kilituhimiza kufanya hii project ni kwa sababu ukienda pale hivyo kwa ocean, yani watu wanatupa So wale wanyama wenye wanakaa pale ndani ndo wanateseka kwa sababu ile waste. Zainab Meja Adam ni mwandishi na mtaalamu wa ubunifu na usimamizi wa mpango huo. Wanapata nafasi ya kuandika barua kwa, kwa bahari. So kuambia kwa shukuru kwa kuwapa maji ya kuogelea kwa shukuru kwa kuwapa kwa kwa kwa kwa samaki kutotupa takataka baharini. So kwa nini tutumie barua? Ni kwa sababu barua ni rahisi, ni fupi, ili kupata uelewa wa kuwahusisha wanafunzi. Sofa Mwene ni mshirikishi wa jumuiya ya kuhifadhi wanyamapori nchini Kenya. Wazee tayari kidogo wameshaanza kuchapa na wengi wanaenda, lakini vijana bado wapo na mazingira yanawahusu pia kwa hivyo kuna umuhimu wawe wana information na habari zaidi kuhusiana na mazingira haya na mazingira yetu ya baharini na nchi kavu. Bwana Mwini, elimu kuhusu mazingira kwa wavumbuzi hao wachanga imekuwa na matokeo gani? Kwa mfano tunapokuwa na World Environment Day ama tunapokuwa na beach cleanups na township cleanups utakuta kwamba watoto wanatoka kwa wingi na ukiwahoja ama ukiwauliza, unaona ya kwamba wanaelewa. Wadau mbalimbali wameonya kuwa uchafuzi wa bahari unaathiri utalii, ajira, wakati huu wakipendekeza ufadhili zaidi kuhusu hili, lakini pia wizara ya elimu kuhusika pakubwa, jupita mayaka irefikisohili wajue umuhimu wa bahari, wajue kutotupa takataka baharini. Ya kijiri hayo, msikilizaji, rais wa Uganda Yoweri Museveni amepongeza wabunge wa chama chake kwa kupitisha mswada wa sheria wa UPDF ambao sasa unatoa nafasi kwa raia kufunguliwa mashtaka kwenye mahakama za kijeshi. Museveni akidai hatua hiyo imeondolea Uganda aibu. E, Bunge la Seneti nchini DRC leo litapiga kura kuamua ikiwa kumwondolea kinga rais wa zamani Joseph Kabila ambaye anatuhumiwa kwa makosa ya kivita pamoja na kushirikiana na wasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda. Ila ringati anafahamisha zaidi. Masenata watajadili kwanza kuhusu pendekezo hilo la jeshi la Congo kabla ya kupiga kura ya siri kuamua hatima ya rais Kabila ambaye Kinishasa inasema anawafadhili waasi na kushirikiana na AFC AFCM. Kamati maalum yenye wanachama 40 inaongozwa na Christophe Lutundula ilikuwa imemwalika Josef Kabila kufika mbele yake pamoja na mwakilishi wa jeshi la FRDC kujieleza. Licha ya kutakiwa kufika mbele ya kamati hiyo, Kabila alikosa kuheshimu mwaliko wao. Jeshi la Kongo rais huya zamani amevunja kifungu cha 136 na 137 ibara ya tatu ya katiba ya nchi kwa kushiriki uwasi dhidi ya jamhuri ya Kongo. Na mm, karokori leo tunajadili nini kwenye makala barafiki? Kwenye habari rafiki, mataifa wanachama wa Shirika la Afya Duniani yamepitisha rasmi makubaliano ya kimataifa ya kuzuia, kujiandaa na kupambana na magonjwa ya milipuko kwa siku zijazo. Mtume muliza msikilizaji maoni yake kuhusu hatua hii. Anahisi mataifa ya Afrika yamefanya vya kutosha kukabiliana na majanga ya magonjwa ya milipuko. Anaweza kushiriki kwa kutuma mchango wake wa sauti. Na WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420 na, na msikilizaji, matangazo yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Licha ya kushutukiza na madai ya udhaifu wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu nchi yake kubagua na kuwanyanyasa wazungu weupe ambao wengi ni wakulima. Rais Ramafosa ametetea serikali ikikanusha kuwepo kwa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii hiyo. Wakizungumza katika ofisi ya Oval, Rais Trump alirejelea madai ambayo hayana uthibitisho, ambapo licha ya kumnyoshea kidole cha lawama moja kwa moja, Rais Ramafosa alionekana kuwa mtulivu What you saw, the Ulichokiona hotuba zilizokuwa zinatolewa moja, hiyo sio sera ya serikali Afrika Kusini. Tuna demokrasia ya vyama vingi ambayo inaruhusu watu kujieleza, vyama vya siasa kuzingatia sera mbalimbali mbali, na mara nyingi au wakati mwingine sera hizo haziendani kabisa na ile ya serikali. Sera ya serikali iko kinyume kabisa na alichokuwa anakisema hata bungeni, na wao ni chama cha watu wachache ambacho kinaruhusiwa kuwepo kwa mujibu wa katiba ya nchi yetu. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Afrika Magharibi, Yakoas, haujapiga hatua katika kutimiza ndoto yake ya kuwa na kikosi cha kupambana na ugaidi. Mahakama ya kikatiba nchini Chad imeagiza kiongozi wa upinzani na waziri mkuu wa zamani Ses Masara kuendelea kuzuiliwa kwa misingi ya kuchochea uhasama baada ya wakamatwa juma lilopita. Nam, kwingineko duniani waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema yuko tayari kwa makubaliano ya kusitisha kwa muda vita kwenye ukanda wa Gaza, wakati huu jumuia ya kimataifa ikiongoza shinikizo kwa taifa hilo kutokana na mashambulio mapya yaliyoanzishwa kwa majuma kadhaa sasa. Waziri mkuu Netanyahu alikuwa kwenye shinikizo ambalo hata hivyo halijajadiliwa au msimamo kuchukuliwa kuhusu kusitisha vita kule Gaza. Niko tayari kumaliza vita, lakini kwa masharti ya wazi ambayo yatahakikisha usalama wa Israel: mateka wote wanarudi nyumbani, Hamasi inakabidhi silaha zake na kuondoka madarakani, uongozi wao unafukuzwa kutoka Gaza au kile kilichosalia, Gaza kuwa huru kwa silaha, na tunatekeleza mpango wa Trump. Mpango wa Trump ni mzuri na unaleta mabadiliko, na inamaanisha kitu rahisi sana, kwamba wakazi wa Gaza wanaotaka kuondoka wanaweza kuondoka. Kwa hivyo mtu yoyote anayetutaka za vita hivi kabla ya kufikia malengo haya kwa hakika anatoa wito wa kuendelea kuwaweka Hamas madarakani. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Awamu ya tano mazungumzo kati ya Marekani na Iran kuhusu mpango wa silaha za nuklia itafanyika mwishoni mwa juma, Iran imesema. Marekani imekubali zawadi ya ndege kutoka Katar itakayotumika kwa usafiri wa rais, hatua hii ikiwa ibwesi ya mseto miongoni mwa wandani wa rais Donald Trump. Raia wa Venezuela zaidi ya laki tatu waliokuwa wamekimbilia Marekani wameeleza wasiwasi wao wa kurejea nyumbani baada ya mahakama moja nchini Marekani kuruhusu utawala wa rais Donald Trump kuondolea kinga ya kufurushwa Marekani. Na matangazo ya msikilizaji ambayo yanakuja mbashara.