Barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa moja na nusu Mombasa, nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, tumekuandalia mengi tu kwenye awamu ya kwanza matangazo yetu asubuhi hii. Baada ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba bunge la Uganda limepitisha mswada tata wa sheria kuhusu UPDF. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kutana na mwenyeji wake rais wa Marekani Donald Trump, wakati Uingereza ikisitisha mazungumzo kuhusu biashara huria na Israeli. Na msikilizaji, leo ni Mei 21 mwaka elfu mbili na ishirini na tano, ambapo tunaanza na taarifa kwamba bunge la Uganda hapo jana lipitisha sheria tata kuhusu mswada wa sheria kuhusu UPDF. Uh, mswada ambao sasa utaruhusu mahakama za kijeshi kusikiza kesi za kiraia, hatua ambayo imeenda kinyume kabisa na uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama ya juu zaidi ambayo ilisema mahakama hizo hazina hadhi kikatiba kusikiza kesi za kiraia. Kutoka jijini Kampala, mwanahabari wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Moja ya marekebisho muhimu yaliyofanywa na bunge ni kulitaka jeshi kuweka alama kwenye vyombo vyao vyote ili kuvitofautisha na vile vya raia. Pia sasa ni sharti kwa mkuu wa mahakama ya kijeshi kuwa wakili katika cheo cha jaji wa mahakama kuu, na kwamba aliyehukumiwa anaweza kukata rufaa katika mahakama ya kiraia. Hapa ni mwanasheria mkuu Kiryowa Kiwanuka: tumefanya kile ambacho mahakama Uh, ilitutaka na kufafanua kwamba mahakama ya kijeshi haina mamlaka juu ya raia wote, bali ni wale tu waliopatikana na silaha kinyume cha sheria na wanaotumia vyombo vya kijeshi. Naamini tumefanya kazi nzuri juu ya hilo. Hapa ni kiongozi wa upinzani katika bunge, Joel Senyonyi: tumechukua uamuzi wa kwenda kwenye mahakama kwa sababu tuna sababu za kutosha, mfano uamuzi wa mahakama ya juu kutoa Hukumu raia kwenye mahakama za kijeshi umepuuzwa na hapakuwa na mashauriano ya kutosha ya wadau mbalimbali. Timothy Chimonges ni mchambuzi wa matokeo bungeni. Serikali ambayo tuko nayo ni serikali ya kimajeshi, wanataka kuhakikisha kwa ya kwamba ni wao wanazidi kuongoza. Sheria hii imepingwa na watetezi wa haki za binadamu na upinzani wakisema kwamba itatumika kuwalenga wakati nchi inakaribia uchaguzi ujao. Kenneth Lukwago Kiswahili kutoka Kampala tureje jijini Nairobi ambapo waziri wa mambo ya, ya nje wa Kenya Wycliffe Musalia Mudavadi amejikuta katika shinikizo na wakosoaji mkubwa kufuatia matamshi aliyotoa hapo jana kuhusu wanaharakati wa Kenya waliofukuzwa nchini Tanzania, wanasiasa, raia na watetezi wa za binada waki humu kutetea kilicho fanywa haki za binadamu, wakimtuhumu kutetea kilichofanywa na serikali ya Tanzania. Akihojiwa na kituo cha runinga ya Citizen nchini Kenya, Mudavadi alionekana kuunga mkono kauli Rais Samia Suluhu Hassan aliyedai raia hawa wa Kenya walikuwa na lengo la kutatiza amani na utulivu katika nchi yake. Kile ambacho tunapaswa kufanya ni kuwa, wakati mwingine tunatumia vibaya uhuru wa maoni tulio nao, na nadhani kilichotokea kinafaa kituamshe kwamba vile sisi tunafanya, vile sisi tunaongea, vile tunatoa maoni yetu, haimaanishi kuwa kinaweza kuwafurahisha na kufanya kazi kwenye nchi nyingine. Wanaharakati hao akiwemo waziri wa zamani wa sheria Martha Karua na jaji mkuu mstaafu Willy Mutunga walienda Tanzania kufuatilia kesi ya uhaini inayomkabili kinara wa upinzani nchini humo Tundu Lissu. Haya yanajiri wakati huu Mudavadi akithibitisha mwanaharakati mwingine raia wa Kenya Boniface Mwangi akiendelea kushikiliwa na idara za usalama za Tanzania, huku akishindwa kueleza lini Mwangi ataachiliwa. Kwingineko, kupunguzwa kwa matumizi ya pesa za umma kwa mataifa sita ya Afrika kumeathiri utoaji wa huduma kwa asilimia hamsini kwenye sekta ya elimu na afya kwa kipindi cha miaka tano iliyopita, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Action Aid ambayo inatuhumu shirika la fedha duniani, IMF, kwa kushauri serikali kuhusika kupunguza matumizi yake ili kulipa deni lake. Mataifa yaliyoathirika ni Kenya, Ethiopia, Malawi, Ghana, Nigeria na Liberia. Shauri jipya liliowasilishwa katika mahakama za Marekani linaonyesha kuwa maofisa wa idara ya uhamiaji nchini humo wameanza kuwafurusha wahamiaji zaidi ya kumi na wawili kutoka Asia kwenda Sudani Kusini, ni kuwasafirisha msikilizaji wa wahamiaji zaidi ya kumi na wawili kutoka Asia kwenda Sudani Kusini kinyume cha sheria na vyarifu ila ringati Hatua hii imechukuliwa licha ya mahakama tarehe saba ya mwezi huu kuzuia mpango mwingine wa kuhamishia raia hao katika nchi za Libya na Saudi Arabia. Mapema mwezi Aprili, utawala wa rais Trump ulifuta viza zilizokuwa zinashikiliwa na raia wa Sudan Kusini katika juhudi za Washington kuwafukuza wahamiaji haramu. Trump mara kwa mara amekuwa akisema Marekani inavamiwa na wahuni na wahalifu kutoka katika mataifa ya kigeni. Mwezi Februari, rais Trump aliagiza kufukuzwa kuwakaribia karibia wahamiaji raia wa Venezuela kwenda nchini el Salvador bila ya kufikishwa mahakamani akidai kwamba wahamiaji hao walikuwa sehemu ya magenge ya kihalifu. Kule nchini Somalia, kundi la kigaidi la Alshabab nchini humo limekiri kuhusika na mashambulio mawili yaliyotekelezwa chini ya saa arobaini nane nchini humo na kusababisha vifo vya watu kumi na watatu. Karo Kori, leo tunajadili nini kwenye habari rafiki? Kwenye habari rafiki tunaangazia hatua ya wabunge nchini Uganda kupitisha mswada tata unaoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi, wabunge wa upinzani wakisusia kikao kilichopitisha mswada huo kwa haraka. Tumemuuliza msikilizaji kuhusu maoni yake kuhusu hatua hii ya wabunge wa Uganda, na anazungumziaje madai ya wanasiasa wa upinzani kwa mswada huo unawalenga wakosoaji wa rais Yoweri Museveni? Anaweza kushiriki kwa kutuma ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha mbili tano nne mia moja na kumi Sifuri sifuri sifuri mia nne ishirini na msikilizaji zimekatika dakika 36 baada ya saa moja asubuhi Afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya redio France International, ambapo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa hivi leo anatarajiwa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump jijini Washington, ambapo swala kuhusu wazungu wachache wa nchi yake ambao Trump anadai wana wao anatarajiwa kutawala mazungumzo yao. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola akizungumza na shirika la utangazaji la nchi hiyo SBC amesema watajaribu kumwonyesha Trump kuwa hakuna mauaji ya kimbari dhidi ya wazungu wachache there is no evidence to back, uh, hakuna ushahidi kuthibitisha unachosema. Hakuna sheria hapa Afrika Kusini ambayo inawalenga wazungu wa Afrikanas, lakini kuna suala la katiba ambalo linaelekeza mabadiliko kwa nchi yetu, jambo ambalo ni kwa maslahi ya nchi nzima, ambapo lazima tuhakikishe tunatekeleza wajibu wa katiba linapokuja suala la ujenzi wa nchi na mabadiliko. Aidha, mbali na suala la uzungu, rais Ramaphosa atajadiliana na mwenyeji wake kuhusu uhusiano wa kibiashara baina nchi hizo mbili. Afisa mkuu wa ofisi ya masuala ya Afrika kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani Troy Fitrell amesema biashara kati ya Marekani na Afrika chini ya mwavuli wa GOA utahitaji manufaa zaidi kwa pande zote mbili. Mama mwanaharakati wa Uingereza mwenye asili ya Misri Alaa Abdul Fattah amesema atasusia chakula kuendelea kushinikiza mamlaka za Misri kumwachilia mwanawe. RFI. Na msikilizaji, matangazo yana kuja mbashara ambapo waziri wa mambo ya nje ya Uingereza David Lammy ametangaza nchi yake kusitisha mazungumzo kuhusu biashara huria kati yake na Israeli kutokana na taifa hilo kuendelea kuzuia misaada kwenye ukanda wa Gaza. Tangazo la Waziri Lammy limekuja wakati ambapo Israeli imeendelea kusisitiza kuwa itathibiti eneo la Gaza. Serikali ya Netanyahu inapanga kuwaondoa raia wa Gaza kutoka kwenye makazi yao na kuwapeleka kwenye eneo dogo la kusini mwa Gaza. Lazima tukitaje hiki kama kilivyo: ni ubaguzi, ni hatari, ni unyanyasaji, ni ukatili, na na laani kwa nguvu zote. Netanyahu, ondoa zuio hili haraka na ruhusu misaada kuingia Haya najiri wakati mashirika ya misaada yakisema licha ya Telavivu hapo jana kuruhusu malori machache kuingia Gaza, bado misaada haitoshi na kwamba malori zaidi yanatakikana kuruhusiwa. Umoja wa Ulaya umetangaza kuondoa vikwazo dhidi ya taifa la Siria, wiki moja baada ya Marekani pia kutangaza kufanya hivyo, mkuu wa sera za kigeni wa EU Kaja Kalasa akisema wanatoa nafasi ya taifa hilo kujiendeleza baada ya kuanguka kwa utawala wa rais Bashar al Assad. Wakati huo Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo vipya dhidi ya Urusi, vikwazo vinavyolenga kushawishi Urusi kusitisha uvamizi wake katika taifa la Ukraine. Na msikilizaji, kwingineko ni kwamba waziri wa fedha wa Canada Francois Philipi amesema na matumaini na kueleza matumaini yake kuhusu hali ya kiuchumi ya dunia kuimarika, wakati huu Canada ikiwa mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G7 7 naam, msikilizaji, haya ni matangazo ambayo yanaendelea kujia mbashara kutoka hapa Nairobi nchini Kenya.