ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Kigali nchini Rwanda. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu kuungana nami tena asubuhi ya leo Jumanne, Mei ishirini mwaka elfu mbili ishirini na tano. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wanapanga kuishitaki serikali ya Tanzania kwa kuwazuia watetezi wa haki za binadamu waliokwenda Tanzania kusikiliza kesi ya Tundu Lissu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kuzuru nchini Marekani juma hili, wakati huu uhusiano na taifa hilo ukionekana kutetereka. Uingereza na Umoja wa Ulaya hapo jana zimefikia makubaliano ya kihistoria kuhusu ushirikiano wa kibiashara na usalama. Habari kamili. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya sasa wanapanga kwenda mahakamani kuishitaki serikali ya Tanzania kwa kile wanachosema imekiuka haki za binadamu kwa kufuatia kuwakamata na kuwafukuza nchini humo wanaharakati waliotaka kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lisu. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi akizungumza baada ya kurudishwa nyumbani mkurugenzi wa shirika la Voko Africa Halidi Hassan akiwa sambamba na jaji mkuu wa zamani wa Kenya Willy Mutunga na mwanaharakati Hanifa Adan amesema wanatafuta ushauri wa kisheria. Tuna nia ya kuweza kufikisha swala hili mahakamani ili kusonga mbele kuhakikisha udhalimu kama huu ulioonekana leo hii na jana pia na, ma, na Martha Karua usiweze kurudia tena katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Kufukuzwa kwa wanaharakati hao kulikuja siku moja kupita tangu idara za usalama kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere zimkamate waziri wa zamani wa sheria wa Kenya, Martha Karua pamoja na wanasheria wengine wawili na kuwafukuza. haya ya kijiri, Rais Samia Suluhu Hassan ametoa onyo kali kwa wanaharakati wa kigeni aliyodai wanajaribu kutatiza utulivu wa nchi yake, akiapa kuwashughulikia ipasavyo, kauli iliyoibua ukosolewaji zaidi wa serikali yake. Kuna majaribio kadhaa, niwaombe sana, vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu, hapana. Awali Tunduliso alipandishwa kizimbani katika mahakama ya Dar es Salaam akikabiliwa na mashtaka uhaini katika kesi ambayo hata hivyo imeahirishwa hadi Juni mbili, akiwa mahakamani akionekana mwenye furaha. Kama mnaweza mkamrudisha jaji mkuu William Mtunga hapo asije kuangalia kesi inaendake, mmekwisha. <laughs> Haya ya kijiri, polisi nchini humo inaendelea kumshikilia mwanaharakati mwingine wa Kenya, Boniface Mwangi, aliyekamatwa hotelini pamoja na mwanaharakati mwingine wa Uganda, Agata Atuhire. Matukio ya kukamatwa na kuzuiwa kuingia nchini humo kwa wanaharakati kumezidisha ukosolewaji wa serikali ya Rais Samia inayotuhumiwa kutumia vyombo vya usalama kuwanyanyasa na kuminya uhuru wa watu kutoa maoni. Nelson Koech, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi, mambo ya nje na ujasusi nchini Kenya, ametoa pingamizi la moja kwa moja kwa seneta wa Marekani Jim Rich kuhusu wasiwasi juu ya uhusiano wa Kenya na China, akisema nchi hiyo inatafuta ushirikiano wala si shinikizo. Aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya ambaye sasa amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali, Rigathi Gachagua anadai serikali ya rais William Ruto ina njama ya kumuua kwa kumpa sumu. Aidha, Gachagua anadai rais Ruto ameagiza walinzi wake binafsi wapokonywe silaha, hatua anayosema itatoa nafasi kwa wahuni kumshambulia. Maagizo inhaled... ni kwamba nipewe sumu kupitia njia ya kupumua ambayo itapooza ubongo wangu kwa kipindi cha miezi tatu. Rais Ruto pia ameagiza walinzi wangu wapokonywe silaha na leseni zao, so ili mimi niwachwe bila walinzi, hatua itakayoruhusu wahuni kunishambulia na pengine kuniua. Gachagu ambaye aliondolewa madarakani kupitia bunge tayari ametangaza kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka 2027. Mkutano wa kila mwaka wa Shirika la Afya Duniani unatarajiwa kupitisha makubaliano ya kihistoria juu ya kukabiliana na mlipuko ya siku zijazo baada ya kamati ya juu katika shirika la Umoja wa Mataifa kuidhinisha kwa kauli moja. Maandishi ya mkataba huu yalihitimishwa mwezi wa Aprili baada ya miaka mitatu ya mazungumzo yenye mvutano. Kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdel Fattah Al Burhan, hapo jana amemteua afisa wa zamani kwenye umoja wa mataifa, Kamil Idris, kuwa waziri mkuu mpya. Uteuzi unaofanywa wakati huu mapigano kasi ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF yakishika kasi misleti ijai Kamil Idris ni mwanadiplomasia wa kutajika. Aliwahi pia kuhudumu kama mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la haki miliki WIPO, lakini pia alihudumu katika ujumbe wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa. Awali Burhan alidokeza kuhusu kuunda serikali ya kipindi cha vita kwa lengo la kuikomboa Sudan kutoka kwa waasi hao. Mzozo huu wa tangu Aprili mwaka 2023 umesababisha vifo vya maelfu ya watu na wengine milioni 13 kuyahama makazi yao katika kile Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa janga baya zaidi la kibinadamu duniani. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Kwenye habari rafiki, wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya akiwemo jaji mkuu mstaafu Willy Mutunga na mwanasiasa wa upinzani walizuiwa kuingia nchini Tanzania walikokwenda kusikiliza kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lissu. Rais Samia Suluhu Hassan amesema serikali yake haitaruhusu wanaharakati wa kigeni kuingia nchini Tanzania na kuingia na kuingilia masuala ya ndani ya nchi yake. Unazungumziaje kauli ya rais Samia? Unadhani hatua hii inayumbisha demokrasia katika nchi za afrika mashariki? Msikilizaji anaweza kututumia maoni yake kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420 na saa 1 dakika 36 afrika mashariki. Rais wa afrika kusini Cyril Ramaphosa juma hili anatarajiwa kuwasili Marekani katika ziara ya kikazi anayoifanya wakati huu uhusiano kati ya mataifa hayo ukiendelea kuyumba. Kwa mujibu wa waziri mmoja, uhusiano wa kibiashara kati ya nchi hizo utakuwa ndio lengo kuu la ziara yake. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Li Ndlela ni mchambuzi wa maswala ya Afrika Kusini. Afrika Kusini, ikonomi yao imesimamishwa kabisa na wazungu wenye wako huko Afrika Kusini, na wakitolewa aa, inawezekana Afrika Kusini labda iende kwa njia yenye Zimbabwe ilifanyiwa sasa. Ndiyo Ramaphosa anafaa akuwe mtu mwenye atajileta chini, aongee vizuri na Trump ndio waelewane, ndio ambapo kutakuwa na suluhu ya kusimamia ikonomi ya south Africa. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kusitisha misaada kwa nchi hiyo, akiituhumu kuwanyanyasa na kuwabagua wazungu wachache ambao amewapa hifadhi nchini mwake. baadhi majaji katika mahakama kuu ya Umoja wa Mataifa wameunga mkono Equatorial Guinea katika mzozo na nchi jirani ya Gabon kuhusu ni mkataba gani ulisuluhisha umiliki wa visiwa vitatu vyenye utajiri mkubwa wa mafuta ambavyo havikaliwi. Uamuzi huo unakabidhi visiwa hivyo kwa Ekwatorio Gine. Takriban watu elfu ishirini wamekimbia mji wa Mart hufuatia kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno nchini Nigeria. Nam matangazo haya yanakujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RF Kiswahili hapa Nairobi, Kenya. Uingereza na Umoja wa Ulaya hapo jana zimefikia makubaliano ya kihistoria kuhusu ushirikiano wa kibiashara na usalama, haya yakiwa ni makubaliano ya kwanza tangu London ilipojitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen, amesema makubaliano haya yatazinufaisha pande zote. We're opening a new chapter. In our unique relations... tunafungua ukurasa mpya katika uhusiano wetu wa kipekee. Hii ni hadithi ya washirika wawili wa kihistoria kusimama pamoja katika jukwaa la ulimwengu, wakikabiliwa na changamoto sawa, kuwa na malengo sawa na kushiriki maadili sawa, na hivyo kutafuta suluhu ambazo zinafaidi pande zote na kusimama pamoja, hasa inapokuja swala la kutafuta suluhu Um, getting to the solutions. Waziri Mkuu Keir Starmer anasema makubaliano haya pia yataipa nafasi nchi yake kushiriki operesheni za kijeshi za Umoja wa Ulaya. Mahakama ya Juu ya Marekani imeruhusu utawala wa Donald Trump siku ya Jumatatu kusitisha hadhi ya ulinzi ya muda ambayo ilitolewa kwa mamia ya maelfu ya raia wa Venezuela nchini Marekani na mtangulizi wake Joe Biden. Israeli imesema hapo jana Jumatatu kwamba itadhibiti eneo lote la Ghaza huku ikizidisha mashambulizi katika eneo hilo na ambapo misaada iliingia kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi miwili baada ya kupunguzwa kwa vizuizi.