Saa moja na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, sawa na saa, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bukavu mashariki mwa DRC na Bujumbura, Burundi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, nina furaha tele kukutana nawe tena leo Jumatatu Mei 19 mwaka 2024, ambapo tunaanza kwa muhtasari Kesi ya uhaini dhidi ya Tundu Lisu, mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema, inarejelewa tena leo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Muungano wa nchi za Kiarabu hapo jana umesema jaribio lolote la kuanzishwa kwa serikali mbadala nchini Sudan halikubaliki. Na waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono na jumuiya ya kimataifa ametoa wito kwa makundi ya silaha kujihusisha na taasisi na Israel yasema sasa itaruhusu kuingizwa kwa misaada ya chakula muhimu kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili tuanzie huko nchini Tanzania ambako kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, Chadema, Tundu Lisu, inarejelewa tena hii leo kwa ajili ya usikilizwaji wa awali, kesi ambayo chama chake kinadai imechochewa kisiasa. Haya yanajiri. Hapo jana, mamlaka nchini humo zilimkamata kwa muda na kuagiza kurejeshwa nchini mwake mwanasheria na mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, ambaye alienda nchini humo kwa ajili ya kufuatilia kesi ya Lisu akiwa katika uwanja wa ndege wa Mwalimu Julius Nyerere. Karua alikamatwa pamoja na wanasheria wengine wawili ambao nao walifukuzwa "We want to tell you that of East" tunataka tukwambie kwamba kama raia wa Afrika Mashariki, right, na mimi ni mmoja wao, hatutapuuza hili. Mamlaka za CCM, mamla CCM zinania kukiuka sheria na zina haja kuhakikisha kwa kwamba Tundulisu, Tundulisu, Tundulisu anapata haki. Kwa rais Samia sulu Hassan, futa mashtaka dhidi ya Tundulisu koma, kuangaisha uangalizi na kama waangalizi, hatuna mchango wote mashirika kima taifa, la la, ya kimataifa ikiwemo bunge la umoja wa ulaya yamekosoa kesi hiyo wakishinikiza mwanasiasa huyo mwana huyo kuachiwa bila masharti profesa mohamed yakubu janabi kutoka nchini tanzania amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa kanda ya afrika katika shirika la afya duniani who na kupata muhula wa miaka mitano kuanzia mwaka huu 2025 hadi mwaka 2030. Daktari huyo mzoefu wa magonjwa ya moyo alinyakua nafasi hiyo kwa kupata kura 32 akiwashinda wagombea wengine watatu kutoka Cote d'Ivoire, Guinea na Togo. Zaidi ya watu elfu kumi na watatu wameuawa baada ya mlipuko wa kujitolea mhanga kulenga shughuli za kuwasajili kurutu wa jeshi nchini Somalia. Beson wakoli lipoje hili. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya habari, tukio hili lilitokea katika kambi ya zero demayo, kusini mwa jiji la Mogadishu. Mlipua juu ya akilenga vijana waliokuwa wakisajiliwa kujiunga na jeshi, japo hakuna likiri kuhusika na shambulio hilo hadi kufikia sasa. Ni kisa kinachojiri siku moja tu baada ya siku Jumamosi, Kanali Abdurahman Hajalal kuuawa na wapiganaji wanaodaiwa kuwa wa kundi la kigaidi la Alshababu, ambao sasa wanakisiwa kwamba wamejiunga bila kufahamika kwa serikali na vyombo vya usalama. Tukio kama hili pia liliwahi kuripotiwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu ambapo zaidi ya wanajeshi 25 waliuwawa. Kundi la Alshabab kwa miongo kadhaa sasa limekuwa likitekeleza mashambulio kwenye kambi za jeshi nchini Somalia na majengo ya serikali. Mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa RSF wa Sudan yameua takriban watu kumi na wanne hapo jana Jumapili Kambi na na katika kambi ya wakimbizi inayokabiliwa na njaa katika eneo lililokumbwa na vita la Darfur magharibi mwa nchi hiyo. Muungano wa nchi za Kiarabu hapo jana umesema jaribio lolote la kuanzisha serikali mbadala nchini Sudan halikubaliki na kwamba njia pekee ni kwa pande zinazohusika kuzungumza ili kumaliza tofauti zao. Mwanahabari wetu Emanuel Makundi na mengi zaidi. Kwa mujibu wa msemaji wa muungano huo, Balozi Jamal Rushid amesema wakuu wa nchi siku ya Jumamosi walikubaliana kwa kauli moja kuiunga mkono serikali ya kijeshi na kutupilia mbali mpango wowote wa, wa kuunda serikali mbadala, kwenye taarifa yao ya pamoja baada ya kutamatika kwa mkutano huo mwishoni. Wakuu hao wa nchi walisisitiza umuhimu wa kutafuta suluhu kwa njia ya amani, huku akitaka kuheshimiwa kwa mipaka na uhuru wa taifa hilo kujitawala. Aidha, kwa upande wake serikali ya Sudan iliyowakilishwa na mjumbe baraza la mpito Ibrahim Jaber ilisema Khatum inaunga mkono mpango wa Umoja wa Mataifa ambao unataka kusitishwa kwa vita, wapiganaji wa RSF kuondoka katika maeneo wanayoakalia pamoja na kurejea kwa wakimbizi. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi amesema nchi ya Sudan iko katika hali mbaya na kwamba kuna juhudi za haraka kukomesha vita na kurejesha utulivu. na mtupate sasa mada ya habari Rafiki msikilizaji, viongozi wa dunia wameendelea kutoa wito wa amani kwenye nchi za Ukraine, Gaza na Sudan, ambako vita zinazoendelea zimesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kwa wakimbizi. Hata hivyo licha wito huu, ya wito huu mapigano yameendelea kuripotiwa. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri nini zaidi kifanyike kupata suluhu na anaamini jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwajibika Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420. Saa moja na dakika 36, jijini Nairobi, nchini Kenya. Waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono jumuiya ya kimataifa ametoa wito kwa makundi yenye silaha kujihusisha na taasisi za serikali baada ya siku kadhaa za mapigano mjini Tripoli na maandamano ya kumtaka ajiuzulu. Fran kua lipoje. Libya imegawanyika pande mbili ambapo kuna serikali ya waziri mkuu Abdul Hamid Deiba inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na ile ya mashariki inayoongozwa na mbabe wa kivita Khalifa Haftar. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini imesalia katika mzozo mkubwa tangu uasi wa mwaka 2011 ulioungwa mkono na NATO ambao ulimwondoa na kumuua kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Mapigano ya hivi majuzi yamesababisha vifo vya takribani watu wanane, ilisema taarifa ya Umoja wa Mataifa, wakati huu mamlaka za Tripoli zikiwa bado hazijatoa idadi kamili. Licha ya shinikizo la kutakiwa kujiuzulu, waziri mkuu Deiba ameyataka makundi yanayompinga kuunga mkono serikali yake. Majambazi nchini Nigeria yameanzisha mashambulizi mapya katika majimbo ya Kebi na Zamfara siku ya Jumamosi, na kuacha msururu wa umwagaji damu na hofu mpya katika jamii zilizoathirika. Katika kijiji cha Waje, chini ya serikali ya mtaa ya Danko Wasangu, jimbo la Kebi, inasemekana wakulima 15 waliuawa na wengine watatu kujeruhiwa. Mwinjilisti wa televisheni wa Nigeria aliachiliwa hivi karibuni, ambapo alikuwa akituhumiwa kwa kosa la kuwabaka wanawake vijana kutoka kanisani kutoka kanisani kwake. Aliondoka Afrika Kusini kwa uh, siku ya Jumapili, siku chache tu baada ya waendesha mashtaka kusema watafungua tena kesi hiyo RFI. Na matangazo yao yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio namba mbili za RFI Kiswahili, Nairobi nchini Kenya. Israeli imesema itaruhusu kuingizwa kwa misaada ya chakula muhimu kwenye ukanda wa Gaza, hatua inayomaliza miezi kadhaa ya zuio ambalo linawaweka wawe, lina raia wa Kifalestini kwenye hali mbaya ya njaa, wakati huu pia ikiendelea kupokea shinikizo Hilari ingati Kulingana na taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu, hatua hiyo imechukuliwa baada ya tathmini ya wanajeshi wake ambao wameanzisha tena operesheni kwenye ukanda wa Gaza. Israeli imekuwa ikikabiliwa na shinikizo kuondoa zuio la misaada kuingia Gaza, ambapo chakula, mafuta wala dawa havikuruhusiwa kuingia kwenye eneo hilo. Mashirika ya misaada yameonya kuwa raia zaidi ya milioni mbili kwenye ukanda wa Gaza wanakabiliwa na tishio la balaa njaa kutokana na hatua ya Israeli. Naye waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Noel Baro ameitaka Israeli kuhakikisha misaada inaruhusiwa kuingia Gaza bila vizuizi. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa zamani wa Marekani imesema kuwa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden mwenye umri wa miaka 82 amegundulika kuwa na saratani ya tezi dume ambayo imesambaa hadi kwenye mifupa yake. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer amezungumzia vita vya Ukrain na viongozi wa Marekani, Italia, Ufaransa na Uingereza kabla mkutano uliopangwa wa rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin, mkutano ambao utatoa mwanga juu ya hatma ya vita vinavyoendelea baina ya mataifa ya Ukrain na Urusi. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili, Nairobi, Kenya.