Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa moja na nusu za asubuhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Douglas Omariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia asubuhi ya leo: mabadiliko ya tabia nchi na uvuvi haramu vyachangia kupungua kwa samaki katika bahari ya Hindi pwani ya Kenya. Afrika Kusini yasema bado haijapata fedha mpya kukabiliana na virusi vya ukimwi baada ya Marekani kusitisha msaada wake, na waziri mkuu wa Uingereza amesema Rais Putin lazima wajibike kwa kushindwa kushiriki mazungumzo ya amani nchini Uturuki. Popote pale unatusikiliza, ni siku njema, hujambo na karibu. Mabadiliko ya tabia nchi Uvuvi haramu na ukosefu wa elimu na pia hamasa kuhusu uvuvi endelevu vimechangia kupungua kwa samaki katika bahari ya Hindi pwani ya Kenya, kwa mujibu wa wataalam. Jupiter Mayaka amerejea kutoka Mombasa na hii hapa ni ripoti yake. Katika ufukoni wa Mtwapa jijini Mombasa, maboti yameegeshwa. Ali Salem Zimbwe, mmoja wa wavuvi, anaelezea matokeo ya shughuli zao, haswa katika kipindi hiki cha mvua. Tukienda kwa bahari, bahari ko rafu, mvua ni nyingi, lakini wakati kama bahari ni nzuri, huwa tunapata kama kilo hamsini, kilo arobaini kwa siku, lakini kwa sasa nimeenda baharini, nimepata samaki wawili, huyu na mwingine nimempeana naye mvuvi. Barikale Baragashi anaeleza changamoto ya uvuvi wa mshipi baharini. uvuvi wa mshipi kama kumonyesha sana, kunaingia maji baridi, maji baridi, majibaridi sana, hayawezi kuwa sawa na samaki. Kuna kitu kinaitwa GPS. Ukienda na GPS, hata inakuregesha nyumbani. Mwanasayansi Jafe Tembo anayehusika na masuala ya bahari na uvuvi anatoa mapendekezo ya namna ya kufanikisha uvuvi endelevu, zile sehemu ambazo zinaitwa maeneo tengefu. Hiyo ni moja ya zile mbinu ambazo wavuvi wameweza kupendekezewa, lakini mbinu hizi lazima wale wavuvi wenyewe kama jamii waweze kuzikubali. Taasisi ya utafiti wa majini na uvuvi ya Kenya Kemfri inataja mabadiliko ya tabia nchi na kutotekelezwa kwa tafiti mbalimbali mbali kuhusu changamoto hii. Dr. Jacqueline Uko ni mtafiti mkuu katika shirika hilo. temperature zikienda juu, tunakuta nyumba za samaki zinaharibiwa, kwa hivyo unakuta samaki zinaanza kupotea, zinaanza kufa. Kiwango cha samaki baharini kinaendelea kupungua kwa sababu ya mahitaji kuwa makubwa jupita mayaka Mombasa arifai Kiswahili. Mwanasiasa wa so upinzani nchini Uganda, Robert chaguranyi, maarufu kama Bobi Wine, amesema mlinzi wake mwingine Edi Mutwe alitekwa nyara hapo jana, ikiwa ni kisa cha punde zaidi cha kukamatwa kwa walinzi na wafuasi wake, wakati huu taifa hilo linajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mashambulio uh, ya ndege ya nyuki yaliyofanywa na wapiganaji wa RSF kwenye maeneo tofauti ya mji wa Khartoum nchini Sudan yamesababisha mji huo kukosa umeme, wakati huu wapiganaji hao wakibadili mbinu ya kukabiliana na vikosi vya serikali miaka miwili tangu kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Mwanahabari wetu wa masala ya Sudan James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Al Fateh Burhan kwa mara nyingine amewashutumu wanamgambo hao kwa kuendelea kutekeleza mauaji ya halaiki. Wanamgambo hao wameleta maafa makubwa, wamesababisha watu kutoka makwao na kuhusika na vitendo vya ubakaji, wakilenga makabila kadhaa, kuwatesa watu na vitendo vya, hasa katika jimbo la Darfur. Mashambulizi mengine ya Port Sudan na Omdurman na Hartum ni mabaya sana na, na, na yanafaa kukomeshwa mara moja. Naye naibu kamanda wa RSF meja jenerali Osman Mohamed anasema RSF wanaendeleza mashambulio kwa sababu ya kujilinda dhidi ya wanajeshi tutaendelea kukabiliana na wanajeshi wanaomtii Burhan hadi waangamizwe kabisa. Wao pia wametenda vitendo vya kikatili huko Dafur, vitendo ambavyo hawafai kusamehewa. Mapigano bado yanaendelea Dafur. Nixon Panyakor ni mchambuzi wa masuala ya Sudan. Hii isipoangaliwa na hasa Umoja wa Mataifa, hii ni kama italeta hasara Afrika nzima, sababu nchi za Afrika Mashariki wote ni ndugu. Sasa ukiona ndugu moja kama ni Sudan anaumia, Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi wote pia wataumia. Haya yanajiri wakati huu, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wakionya kuwa wanawake na wasichana nchini Sudan wanakabiliwa na ubakaji na mauaji mikononi mwa wanamgambo wa RSF. Nam Shimanyula. Tukiwa nchini Sudan, kesi za mauaji, ubakaji na watu kupotezwa kwa nguvu zimeongezeka katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao ya Zamzam katika eneo la Darfur Kaskazini, vyanzo vya habari vimesema. Chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini hapo jana kimeyataja maelekezo ya tume ya uchaguzi nchini Ethiopia, samahani, kimeyataja maelekezo ya tume ya uchaguzi kupiga marufuku shughuli zozote za kisiasa za chama hicho kama tishio kwa mchakato wa amani ya nchi hiyo. Maelezo ya kina na Carol Korir. Katika barua ambayo TPLF iliandika kwa Umoja wa Afrika, inataka serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed kushinikizwa kuondoa zuio hilo mara moja. TPLF inasema uamuzi huo unakinyima chama hicho haki ya kisiasa na inatishia kusambaratisha mchakato wa amani kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa Pretoria wa mwezi Novemba 2022, mkataba ambao ulimaliza mapigano ya miaka miwili kati ya serikali na wapiganaji wa Tigray yaliyosababisha vifo vya watu laki sita. Habari ndiyo. Kila siku za Ijumaa, katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Matangazo haya yanasikika Bukavu kupitia mita bendi ya 98.0. Waziri wa Afya Afrika Kusini, Aron Mosaleda, amesema serikali bado haijapata fedha mpya kwa ajili ya mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi baada ya Marekani uh, kusitisha msaada wake wa, kwa nchi hiyo, akikanusha madai kwamba programu za HIV zimeathirika pakubwa. Trump lazima tukubali kwamba Rais Donald Trump amechukua kile ambacho ni mali ya nchi yake. Pia lazima tukubali kwamba hii imewaacha watu wengi na huzuni na hata hofu. Ni jambo lisilowezekana kuwa kati ya randi bilioni 46.8 zinazotumiwa na nchi yetu katika mpango wa ukimwi, kwamba kuondolewa kwa bilioni 7.9 na Rais Trump mara moja kutasababisha kusambaratika kwa mpango mzima. We must put it. Ni lazima tuweke wazi kwamba kwa, kwa vyovyote vile hatutaruhusu kazi hii kubwa iliyofanywa kwa miongo kadhaa kuharibika kwa sababu Rais Trump to ameamua to kufanya kile alichokifanya na Mtrump anaituhumu Afrika Kusini kwa ubaguzi dhidi ya wazungu walio wachache nchini humo. Na serikali ya Libya imekubali kutoa mamlaka kwa Mahakama ya Uhalifu wa Kivita, ICC, kuchunguza madai ya uhalifu wa kivita wakati wa uasi wa mwaka 2011 licha ya kutokuwa sehemu ya mkataba wa Roma. Waziri Mkuu wa Uingereza Kiestama amesema rais wa Urusi Vladimir Putin lazima wajibike kwa kushindwa kushiriki mazungumzo ya amani nchini Uturuki. Kaudi anayotoa wakati huu rais Donald Trump akisema amani itapatikana pale atakapokutana na rais Putin. Ya wajua, ninaamini kwamba Marekani na Uturuki kwa sasa zinahisi kutoheshimiwa na Urusi, na haya ni maoni yangu. Hakuna wakati uliowekwa wa mkutano, hakuna ajenda na hakuna uwakilishi wa viongozi wa juu. Hii ni ishara ya wazi ya kutoonyesha heshima. Sisemi kwamba Warusi hawatuheshimu, kwani hili tayari ni dhahiri, lakini sisi tunaelewa. Hata hivyo, katika mazingira haya ni ukosefu wa heshima kwa Erdogan na ukosefu wa heshima kwa Trump. Da ni kauli ya Rais Volodymyr Zelensky. Wakati haya najiri, Rais Recep Tayyip Erdogan baadaye leo akitarajiwa kukutana na ujumbe wa Moscow na Kiev mjini Ankara. Na shirika la afya ulimwenguni limesema hospitali ya mwisho katika ukanda wa Gaza iliyokuwa inatoa huduma kwa wagonjwa wa saratani na moyo imeacha kufanya kazi kufuatia shambulio la Israeli siku ya Jumane.