Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa mbili, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio In France International. Caroline Corrier. Hizi ni baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuandalia. Umoja wa Mataifa wasikitikia udhalilishaji wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana nchini Sudan. Rais wa zamani wa Mauritania Mohamed Ould Abdelazizi ahukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa kosa la matumizi mabaya ya ofisi yake. Rais wa Urusi Vladimir Putin kususia mazungumzo na Ukraine nchini Uturuki. Asubuhi njema kwako msikilizaji. Wataalam wa Umoja wa Mataifa wanasema wanawake na wasichana kwenye taifa la Sudan ambalo linashuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe wanabakwa kwa makundi, kufanywa watumwa wa kingono na kuuawa, hasa wakiwa katika mikono ya wapiganaji wa RSF. Maelezo zaidi na Benson Wakuli. Zaidi ya wanawake 330 t3 wameripotiwa kubakwa mwaka huu pekee. Idadi hii ikikisiwa kwamba huenda ikawa ya juu zaidi kutokana na baadhi ya visa kukosa kuripotiwa, huku baadhi ya waathiriwa nao wakiripotiwa kujiua kutokana na msongo wa mawazo wa vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu hao wapiganaji wa RSF wamekuwa wakilenga kambi za wakimbizi wa ndani kwa ndani na kutekeleza vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Wapiganaji wa RSF na jeshi la serikali wamekuwa vitani tangu Aprili mwaka 2023, vita hivyo vikisababisha maelfu ya raia kufariki na wengine zaidi ya milioni 13 kukimbia makwao kwa kile Umoja wa Mataifa umesema ni hali mbaya zaidi ya kibinadamu kwa kuripotiwa duniani. Tukisalia nchini Sudan, wagonjwa karibu elfu moja katika eneo la Darfur wamelazimika kuishi bila maji ya kunywa baada ya silaha nzito zilizotumika kwenye mashambulizi kati ya jeshi na RSF kuharibu mabomba ya maji katika hospitali ya Saudi eneo la Al-Fashar. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu hali ya kibinadamu nchini Somalia wakati huu taifa hilo likikabiliwa na mafuriko pamoja na utovu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Al-Shabab. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Faran Hag amesema ofisi ya misaada ya Umoja huo kwa kushirikiana na wadau wengine wameongeza kasi ya misaada kwa raia walioathirika licha ya kukosa kiasi cha fedha wanachohitaji kusaidia taifa hilo licha ya mvua kubwa kunyesha kunyenyesha katika maeneo mengi ya nchi, hali ya ukame na joto imeendelea kuwepo katika maeneo ya mikoa ya kaskazini. OCHA inasema kuwa mafuriko yanakuja wakati kukishuhudiwa upunguzaji mkubwa wa ufadhili ambao umewalazimu washirika wetu wa kibinadamu kupunguza au hata kufunga programu muhimu. Katika mpango wa kupata dola bilioni 1.4 kama msaada wa kibinadamu, ni asilimia kumi na moja pekee ndiyo imepatikana hadi sasa ambapo dola milioni 158 ndizo tumepokea. Ni sauti yake Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Uingereza kupitia ubalozi wake nchini Kenya imesema haijalenga Kenya katika masharti magumu ya uhamiaji ambayo yametangazwa juzi na waziri mkuu Keir Starmer, Uingereza ikisema sheria hizo bado hazijaanza kutekelezwa na ilengi nchi moja aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gashagwa, ambaye kwa sasa ni mkosoaji mkubwa wa aliyekuwa bosi wake rais William Ruto, baadaye hivi leo anatarajiwa kuzindua chama kipya ambacho anasema kitatumika ki kumngoa Ruto madarakani katika uchaguzi ujao. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Hilary Ingati kulingana na vyanzo vya karibu na Rigadhi, chama atakachokizindua kitafahamika kama Democracy Citizens Party, DCP ambacho hata hivyo kilisajiliwa mwezi Februari mwaka huu. Licha ya kwamba jina la chama hicho halijawekwa wazi kwa umma, walio karibu na shughuli zake wanasema kauli mbiu ni kazi na haki. Jumanne ya wiki hii, Gashagwa na washirika wake waliripotiwa kukutana faragha kupanga na kuamua uongozi wa chama hicho na namna ya kuzuia uingiliaji wa serikali miongoni mwa wanasiasa tajika wanaohusishwa na chama cha Rigathi ni pamoja na Kalonzo Musyoka aliyewahi pia kuwa makamu wa rais, Martha Karua, Eugene Wamalwa, Fred Matiang'i waliohudumu katika serikali ya Uhuru Kenyatta. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasema huenda serikali ikatumia rasilimali zake kuwavuta washirika wa Rigathi serikalini pamoja na kuhujumu Harakati zake. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimepuzilia mbali hatua ya msajili wa vyama vya siasa kufuta uteuzi wake wa viongozi wa ngazi za juu wa chama chake uliofanyika Januari uh, ishirini na mbili mwaka huu. Shirika la kutetea haki za kibinadamu la Amnesty International linataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kurejesha vikwazo vya silaha dhidi ya taifa la Sudan Kusini, shirika hilo likisema kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda nchini humo kumekuwa vikwazo hivyo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Chris Otino ni mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya wao wanajeshi wa Uganda wamekuwa katika nchi mbili kwa muda mrefu. Kwa nini wamekuwa kwa muda mrefu? Kwa, kwa sababu wanadumisha amani na na pia kwa wakati ambao wanadumisha amani wanapata kile tunaita minerals from those countries ambayo inakuja kusaku. Kuni ni kushikilia katika sana uchumi wa nchi yao. So watumwa wanajeshi pale na malipo ni upande wa nini? Wa minerals ambayo ina naimiza, ama inazidisha uwepo ama nguvu wa uchumi kila kila taifa. So utaona kwamba ikifika katika maua wanaona kwa South Sudan kupotelea katika vita. Inabidi jeshi kama la Uganda ambao wako na interest katika nchi ya South Sudan watumwa wa jeshi wao ili ili kuweza kulinda kile tunaita national, national interest ya ya nchi ya Uganda. Mtazamo wake Chris Otieno, mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa nchini Kenya. Chris, uh, Muturi, tukumbushe mada ya habari rafiki. Nchi ya Rwanda ipo kwenye mazungumzo kuwapokea wahamiaji haramu watakaofukuzwa kutoka Marekani. Mashirika kima ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International yanasema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Tunamuuliza msikilizaji anazungumziaje mazungumzo kati ya Rwanda na Marekani kuhusu wakimbizi? Kauli ya mashirika ya kutetea haki za binadamu anaizungumziaje? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420. Mahakama ya rufaa nchini Mauritania imemhukumu kifungo cha miaka kumi na mitano jela rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Ould Abdul Asizi kwa makosa ya matumizi mabaya ya ofisi na kujilimbikizia mali. Aziz ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili na nane kupitia mapinduzi ya kijeshi alikata rufaa kupinga hukumu ya awali ya kifungo cha miaka mitano alichopewa miaka miwili iliyopita. Lo Gormo Abdul ni wakili na mwanachama wa muungano wa wanasheria kutoka vyama vya kiraia nchini Mauritania Abdulaziz napa n'a pas nié qu'il s'est enrichi Abdulaziz hakukanusha kuwa alijitajirisha isivyo halali. Hakuonesha namna gani alijikusanyia utajiri wake, kusema kwamba pesa zilizopatikana nyumbani kwake na magari ni mabaki yaliyosalia wakati wa kampeni za uchaguzi. Wa rais ni uamuzi wa kihistoria, kwa sababu si jambo la kawaida kwa mkuu wa nchi kuhukumiwa kwa ufisadi na kujitajirisha kwa njia isiyo halali. Inatarajiwa kuwa uamuzi huu utakuwa funzo kwa watu wa Mauritania na utaongeza ufahamu miongoni mwa tabaka la kisiasa, sababu kuna vitendo kama hivyo hapa Mauritania na hata katika nchi nyingine za Afrika ambako rais anajitajirisha sana. Huu ndio ukweli. Ni sauti yake Lugurmo Abdul, wakili na mwanachama wa muungano wa nasheria kutoka Mauritania. RFI. Ukraine na Urusi kwa mara ya kwanza zinatarajiwa kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana baada ya zaidi ya miaka mitatu mataifa haya yaingie vitani, huku rais Vladimir Putin akiwa hayuko kwenye orodha ya ujumbe utakaosafiri kwenda Uturuki. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Awali rais wa Ukraine volodimir Zelenski alimtaka Rais Putin kukutana naye ana kwa ana mjini Istanbul kuonyesha kama kweli ana nia ya kupata suluhu ya mzozo unaoendelea. Hata hivyo, Urusi imeamua kutaja timu ya ujumbe wa kawaida kushiriki mazungumzo hayo. Wachambuzi wa mambo wanasema kutokuwepo kwa rais Putin ni pigo jingine katika juhudi za kusaka suluhu ya vita kati yake na Ukraine. Wiki iliyopita rais Putin alipendekeza Mei 15 yafanyike mazungumzo ya amani ya moja kwa moja kati yake na Ukraine, kauli iliyoonekana kama ishara chanya, ingawa viongozi kadhaa wa Ulaya walihoji utashi wa Moscow. Vyanzo vya kidiplomasia vilivyo karibu na mchakato ulioanzishwa na Marekani vinasema kutokuwepo kwa maofisa wa juu toka Moscow na Washington ni ishara ya wazi kuwa hakuna hatua itakayopigwa kuelekea usitishwaji wa kudumu wa mapigano. Waziri mkuu wa Qatar Sheikh Muhamed bin Abdulrahman bin bin Jassim al Thani amepuzilia mbali madai ya nchi hiyo kutua ndege ya kifahari kama zawadi kwa rais wa Marekani Donald Trump, akisema ndege hiyo haikuwa ni zawadi binafsi ila ni mpango wa serikali na serikali nyingine. Israeli imewaua watu themanini na wanne katika shambulizi iliyofanya eneo la kaskazini mwa Gaza katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia, wakati huu mazungumzo ya kupatikana mwafaka usitishwaji wa mapigano kwa kudumu kati ya Israel na Hamas yakiendelea Qatar