Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel tuliokuandalia asubuhi ya leo. Serikali ya Uganda iwasilisha bungeni mswada kuipa mahakama ya kijeshi mamlaka kusikiliza kesi dhidi ya raia wa kawaida. Kiongozi wa kijeshi wa Mali, Kanali Yasimi Goita, asaini amri kuvunja vyama vya siasa na kuharamisha mikutano ya kisiasa. Na viongozi wa ukanda wa Latin America wamwomboleza aliyekuwa rais wa nchi ya Urugwai, Jose Mujica, maarufu kama Pepe. Hujambo na karibu. Serikali ya Uganda hapo jana imewasilisha rasmi bungeni mswada tata wa sheria ambayo, ikiwa itapitishwa, itaruhusu mahakama za kijeshi kusikiliza kesi za kiraia, hatua inayokuja licha miezi kadhaa ku, kupita tangu mahakama ya juu kusema kitendo hicho ni kinyume cha katiba. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Mswada huu unaashiria kwamba mtu atastakiwa katika mahakama ya kijeshi akipatikana na silaha risasi, au vifaa vya kijeshi kinyume cha sheria, au akimsaidia mtu aliye chini ya sheria ya kijeshi katika kutekeleza njama, mauaji, uwizi wa kikatili, utekaji nyara, kosa la uwahini au uwizi wa ng'ombe, na pale ambapo mtu huyo bila mamlaka anamiliki kuuza au kuvaa sare ya jeshi. Wakili wa Dr. Besigye Erias Lukwago anasema kwamba upinzani unapaswa kuungana kupinga mswada huo. Museveni amekashifu upinzani: tishio tunalokabiliana nalo sasa ni la kweli, kwa hivyo tuungane mkono na wenzetu wengine, kwa sababu awamu wa mpya a kupambana na mahakama kuu ya kijeshi inaanza. Lakini serikali kupitia waziri wa habari Dr. Chris Bariomusi anasema mswada huo unatimiza tu ushauri uliotolewa na mahakama kuu. Mahakama kuu haikusema kwamba mahakama za kijeshi haziwezi kuwahukumu raia, ilisema kwamba wanaweza kuhukumiwa chini ya hali fulani ambayo ni lazima ifafanuliwe katika sheria. Tumefanya hivyo na hata tukasema, mwenyekiti wa mahakama lazima awe mwanasheria aliyefuzu. Miongoni mwa masharti mengine katika mswada huo ni haki ya kutafuta rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuu ya kijeshi katika mahakama ya juu zaidi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu Amnesty International limesihi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhakikisha utekelezaji kamili wa katazo la Sudan Kusini la kununua au kufanya biashara ya silaha, likisema uwepo wa vikosi vya Uganda nchini humo hivi majuzi ulikuwa ukiukaji wa amri hiyo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeukosoa mpango wa makubaliano ya kubadilishana wakimbizi kati ya nchi ya Rwanda na Marekani, shirika hilo likisema mpango huo unaenda kinyume na mkataba wa kimataifa kuhusu wakimbizi. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Amnesty International kupitia kwa mwanaharakati wake mkuu Christian Rumu amekosoa uh, mchakato wa kupata hifadhi kwa wahamiaji hao na kwamba una hatari ya kukiuka sheria ya kimataifa ya uhamiaji na zaidi, hakuna uhakika kuhusu mafanikio yake. Amnesty imechukulia mfano wa makubaliano kati ya Rwanda na Uingereza mwaka wa 2022 wa kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi kutoka Ulaya kabla ya waziri mkuu wa Uingereza aliyechaguliwa Keir Starmer kubatilisha Kenya na jamhuri ya Dominican zimetiliana saini mkataba wa kuunga mkono polisi wa Kenya waliotumwa nchini Haiti kusaidia kupambana na magenge ya kihalifu. Katika mkataba huo, Dominican itawapa polisi hao huduma za afya au kuwasafirisha nje ya nchi kukiwa na dharura. Viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania CHADEMA wamelikosoa jeshi la polisi nchini humo kwa kile wanadai maofisa wake wanatumika vibaya kuminya upinzani baada ya kiongozi wake mwingine wa juu kukamatwa katika uwanja wa ndege. Taarifa zaidi na mwanahabari wetu Hillary Ingati. Usiku wa kuamkia jana, idara ya polisi ilimkamata naibu katibu mkuu wa chama hicho Amani Gulugu katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam kabla ya kuabiri ndege kuelekea Ubelgiji kuhudhuria mkutano wa kimataifa wa baraza la vyama vya siasa. Hata hivyo, taarifa za kukamatwa kwake zilikuja kufahamika baadaye kupitia kwa wasamaria wema waliomwona akikamatwa ambapo, baada ya shinikizo, polisi walitoa taarifa ya kukiri kumshikilia wakidai wana taarifa fiche amekuwa akisafiri kinyume cha utaratibu. Kukamatwa kwa Golugwa ni mwendelezo wa kile mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanasema ni njama za serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan kwa bana wakosoaji wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Aidha, jana usiku w polisi walimwachia Golugwa kwa dhamana, na tukio hili linatokea wakati ambapo mwenyekiti wa chama chake na mkosoaji mkubwa wa serikali Tundulisu akisota rumande kwa tuhuma za uhaini anazodai zimechochewa kisiasa. Minziletijei, tunajadili nini kwenye habari rafiki? Nam, katika makala ya habari rafiki, shirika mataifa la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesti katika ripoti yake imesema raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazuiwa gerezani, wanabaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, na hii inafanya mazingira ya kazi kuwa magumu. Tunamuuliza msikilizaji, yeye anazungumziaje ripoti hii na nchi za Afrika zichukue hatua gani kuwalinda raia wake wanaofanya kazi katika za Uarabuni. Kushiriki, atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2541420 kijeshi wa Mali Kanali Hasimi Goita hapo jana alitia saini rasmi amri inayovunja vyama vya siasa na marufuku ya mikutano ya kisiasa, hatua inayokuja siku chache kupita tangu kuidhinishwa kwa mapendekezo yaliyofuatia mazungumzo ya kitaifa kwa wanasiasa wa Bamako. Hatua hii inalenga kuzuia raia kufanya harakati za kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia, wakilituhumu ujeshi kujaribu kungang'ania madarakani. Mamanii Nazire ni naibu waziri mkuu wa Mali. Amri hii ya kuvivunja vyama haisuluhishi tatizo lolote la kweli ambalo watu wa Mali wanapitia kila siku, badala ya kukabiliana na changamoto halisi za nchi yetu. Baada ya NGOs, baada ya vyama vya wafanyakazi, sasa inakuja vyama vya siasa. Serikali hii inaonekana kujihusisha na kunyamazisha sauti yoyote inayokosoa, badala ya kutunza na kujenga mustakabali thabiti wa Mali. Kuvunjwa kwa vyama hivi ni ishara ya kukubali kushindwa. Demokrasia, haki ya kijamii, mshikamano wa kitaifa, ndiyo matarajio makubwa ya watu wa Mali, na hakuna serikali inayoweza kuyafuta. Licha ya kuahidi kurejesha utawala wa kiraia, kanali Goita ameonekana kubadili msimamo, ambapo sasa atakaa madarakani kwa miaka mitano zaidi. Mamlaka ya mawasiliano nchini Mali imefuta leseni ya runinga ya TV5 inayopeperusha matangazo yake kwa lugha ya Kifaransa, baada ya hapo awali kampuni hiyo kufungiwa kwa muda baada ya kupeperusha matangazo kuhusu maandamano ya raia kushinikiza kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Waziri wa sayansi na tamaduni kutoka Ufaransa amekabidhi kigoda cha kitamaduni ya utawala wa jadi nchini Benin katika mkakati wa Paris kurejesha baadhi ya vitu vya thamani vilivyochukuliwa nchini Benin wakati wa ukoloni. Viongozi wa ukanda wa Latin America wameendelea kutuma salamu za rambirambi kwa serikali ya Uruguay kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo na mwasi wa zamani Jose Mujica maarufu kama Pepe. Taarifa zaidi na Emmanuel Makunde. Pepe anatajwa kama moja ya marais masikini zaidi duniani kutokana na namna alivyokuwa akiishi akiwa rais na baada ya kustaafu. Alisifika pakubwa kama mtu aliyekuwa na utu na mwanamajumuhi wa kweli kwa nchi yake. Mwezi Januari mwaka huu, pepe aliyekuwa na umri wa miaka 89 na ambaye kwa muda mrefu alikuwa akisumbuliwa na maradhi ya saratani, alitangaza kuwa imeenea mwili mzima na kwamba anasitisha rasmi matibabu yake. Kupitia ukurasa wa X, rais wa Uruguay Yamandu Orsi amemtaja Pepe kama kiongozi shupavu aliyependa haki na aliyesamehe licha ya mateso aliyoyapitia wa wakati wa harakati zake. Rais wa Brazil Lula da Silva amemtaja Pepe kama kiongozi wa mfano, matamshi sawa na yale ya rais wa Mexico Claudia Sheinbaum. Pepe aliongoza taifa hilo kati ya mwaka 2010 na 2015. Anatajwa kama moja ya rais masikini kutokana na kugawa zaidi ya nusu ya mshahara wake kwa mashirika ya kibinadamu na kuishi katika nyumba ndogo aliyojenga kwenye eneo la shamba lake akiwa na mke pamoja na mbwa aliyekuwa na miguu mitatu. Aidha, baada ya kuondoka mamlakani, Pepe alikataa kuishi katika makazi ya kifahari pamoja na ulinzi wa serikali na aliamua kuishi maisha ya kawaida kama raia wengine. Ni taarifa yake Emmanuel Makundi.