Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, hujambo hapo ulipo? Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Tume ya uchaguzi nchini Tanzania yatangaza majimbo nane mapya kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Cote d'Ivoire, Tidjane Thiam, ajiuzulu nafasi yake na serikali ya Uingereza yatangaza mikakati mipya kukabiliana na wimbi la wahamiaji. Ni Jumanne ya Mei 13 mwaka wa 2025, msikilizaji. Tunaanzia kule Tanzania, ambako tume huru ya uchaguzi hapo jana ilitangaza uundwaji wa majimbo mapya nane ya uchaguzi, ambapo sasa yanafanya nchi hiyo kuwa na jumla ya majimbo 272 kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi anatufahamisha zaidi. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume hiyo, jaji mstaafu Jacobs Mwambegele, hatua hii imekuja kufuatia maoni ya wadau yaliyotolewa kuanzia Februari 26 hadi Machi 2 mwaka huu. Katika taarifa yake, jaji Mwambegele amesema tume ilizingatia vigezo kadhaa kuamua ikiwemo idadi ya watu wanaozidi laki sita katika maeneo ya miji na laki nne katika maeneo ya vijijini. Hata hivyo, tangazo hili tayari limeibua mjadala miongoni mwa raia, baadhi wakihoji haja na ulazima wa kuongeza majimbo, huku wengine wakiunga mkono kwa muda sasa mas kadhaa ya kiraia na baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania wamekuwa wakipinga kuongezwa kwa idadi ya wabunge, baadhi wakipendekeza hata idadi iliyopo sasa kupunguzwa. Kwa sasa bunge la Tanzania lina jumla ya wabunge 397 wa kuchaguliwa na viti maalum, na nyongeza ya majimbo 8 inamaanisha na kutakuwa na wabunge 405. Kati ya majimbo 222 yako Tanzania bara huku 50 yakiwa Zanzibar. Emmanuel Makundi. wanadiplomasia wakuu wa Kenya na Jamhuri ya Dominika wamekutana hapo jana mjini Santo Domingo na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutimiza ufadhili wake kwa ajili ya ujumbe wa usalama unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa uliopelekwa huko Haiti. Raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wamekuwa wakitupwa jela, kubaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, mazingira ya kazi yakiwa magumu kiasi cha fanya kazi uh, wengine kugeukia kazi ngumu au biashara ya binadamu, imesema ripoti ya shirika la Amnesty International. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu Carol Corir ripoti hiyo inaelezea kuundani undani simulizi za wanawake wa Kenya waliorejea kutoka Saudia, ambapo walikuwa wakisaidiwa na mashirika ya kibinadam kutokana na ukatili waliokumbana nao. Mara nyingi walilazimika kufanya kazi ngumu kwa mshahara mdogo, ambapo kwa mfano waliambiwa wangeajiriwa kama walimu, lakini walijikuta wakifagia, kupika na kutunza watoto wakiwa kwenye nyumba za waajiri wao. Wanawake walizuiwa kufanya mambo mengine ikiwemo kunyimwa kunyimafaraa kutoka nje isipokuwa wakiwa wameandamana na mwajiri huku wachache hawakuwahi kabisa kuruhusiwa kutoka nje. Amnesty International inapendekeza Saudi Arabia iwalinde wafanyikazi wa nyumbani chini ya sheria ya kazi kama inavyolinda wafanyikazi wengine, na upande wa Kenya ishirikiane na Riyadh kuweka mikakati ya usalama kwa wafanyikazi hao kabla ya kuondoka na wanapokuwa kazini. Carol Korir. wakuu wa serikali katika wilaya ya Fizi Mkoa wa Kivu kusini mashariki mwa DRC wametoa wito wa msaada kwa waathiriwa wa, ma, wa mafuriko ambapo zaidi ya watu mia moja walipoteza maisha. Wanadiplomasia wa nchi za Umoja wa Ulaya nchini Uganda wanalalamikia kuangaishwa kwa wanasiasa wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Februari mwaka ujao. Wakiongozwa na mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini humo Balozi Jen Sadek, wanadiplomasia hao walikutana kwa mazungumzo na Bobi Wine kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo. Pamoja na uongozi wa chama cha NUP tumejadili hali ya mambo nchini Uganda na jinsi hii itaathiri uchaguzi unaotarajiwa mwaka ujao. Tumeona mwaka huu umetokea vurugu kwenye uchaguzi mdogo wa jimbo la Kawempe kaskazini na tumejadili na kuelezea wasiwasi wetu kuhusu hilo, pamoja na hivi karibuni mwingiliaji kati wa vyombo vya usalama dhidi ya harakati za chama na tumeelezea wasiwasi wetu juu ya hilo pia. Hii haionekani kuelekeza kwenye uwanja ulio sawa, ambayo ni muhimu sana katika nchi inayoelekea kwenye uchaguzi. Tunatoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda kuheshimu maadili ya demokrasia na kushiriki katika uchaguzi huo kwa utulivu ili kupata matokeo ya haki na ya kuaminika. Ni sauti yake Jen Sadek, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini Uganda. Kule Somalia, mamlaka zimethibitisha kuwa watu wasiopungua saba waliuawa katika mafuriko makubwa yaliyotokea usiku kucha katika mji mkuu wa Mogadishu wa Somalia, Mogadishu zaidi ya watu milioni nne na laki sita nchini Somalia wapo katika hatari ya kukumbwa na baa la njaa kufikia mwezi Juni. Hili ni, hii ni taarifa iliyotolewa na shirika la misaada la CARE. Ripoti kamili na Benson Wakoli. Shirika hilo kupitia mkurugenzi wake nchini Somalia, umi Dubo, limeongeza kwa idadi ya watoto ambao wameathirika na utapiamulo pia imeongezeka na kufikia milioni moja nukta nane kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu. Shirika la Kea linasema hali inatarajiwa kuwa mbaya zaidi kutokana na kupunguzwa kwa misaada katika taifa hilo la Somalia. Hali ya utapia mulo nchini Somalia imeongezeka kwa kasi kinyume nilivyokuwa imetabiriwa awali kutokana na changamoto kadhaa ambazo taifa hilo lilishuhudia mwaka uliopita ikiwemo ukame. Kwa sasa asilimia 36 ya raia wa Somalia wameripotiwa kukabiliwa na bala njaa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Benson Wakoli na mimi nilitijai tupe mada ya habari rafiki. Na, katika makala ya habari rafiki, maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na pembe Afrika ya Afrika yanaendelea kushuhudia mvua kubwa katika baadhi ya nchi kama vile DRC, Uganda na Somalia ambapo tayari kumeripotiwa maafa na uharibifu. Tunamuuliza msikilizaji, je, ameridhishwa na mikakati ya serikali yake kukabiliana na hali ya mafuriko na yeye anachukua tahadhari gani kujilinda kipindi hiki cha mvua. Kushiriki, atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha na msikilizaji, hakikisha unajirekodi na kututumia sauti baada ya kujirekodi katika eneo lililo tulivu kinara wa upinzani kule Cote d'Ivoire Tijan Tiam amesema wazi kwamba anajiuzulu nafasi yake, lakini ameahidi kuendeleza mapambano hata akiwa nje ya uongozi. Mengi zaidi na Minzileti Ijai. Mpinzani huyo mwenye umri wa miaka sitini na miwili amesema licha ya uamuzi wake ataendeleza mapambano ili chama chake kishinde uchaguzi huo. Kupitia ujumbe aliyouchapisha kwenye mitandao yake ya kijamii, mwanasiasa huyo ambaye amekuwa kiongozi wa chama hicho tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu amesema amekirejesha kwa wanachama na wanaharakati na kuongeza kuwa hajaachana na nia yake ya kuwania urais. Baada ya kujiondoa kwake, Ernest Nkumo Mobio ambaye amekuwa naibu wake sasa na kuwa rais wa mpito. Minzilete Ijai. Serikali ya Bamako kule Mali imemwachia huru kwa dhamana mwandishi wa habari aliyekuwa kizuizini kwa mwezi mmoja uliopita kwa kukosoa utawala wa kijeshi nchini humo, RFI. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer jana alitangaza mkakati mpya wa serikali yake inayokabiliana na wahamiaji, akiahidi ya serikali yake kurejesha udhibiti wa mipaka. Kila sehemu ya mfumo wa wahamiaji, kazi, masomo au familia, utaimarishwa ili tuwe na udhibiti. Ujuzi unaohitajika umepandishwa kiwango kufikia shahada ya kwanza, uhitaji wa lugha ya Kiingereza katika nyanja zote, wakiwemo wategemezi muda unaohitajika kuomba hifadhi unaongezwa kutoka miaka mitano hadi kumi, na sheria zimekuwa kali kuliko zamani, kwa sababu sheria za haki lazima zifuatwe na usipotoke. Mpango wa uhamiaji unamaanisha kushuka kwa kiwango, lakini niwe wazi: ikiwa tutahitaji kuchukua hatua zaidi, basi, chukua maneno yangu, tutachukua <laughs> Wakati akiingia madarakani mwaka uliopita, Kea na chama chake cha Leba waliahidi kupunguza wimbi la wahamiaji. Mashirika ya haki za binadamu na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kule Uingereza yamepanga kuifikisha serikali mbele ya mahakama ya kiishutumu kwa kukiuka sheria za kimataifa ili kusam, na kusambaza sehemu za ndege za kivita kwa Israeli wakati wa vita huko Gaza. Kundi la Hamas hatimaye limemwachia huru mateka raia wa Israeli mwenye asili ya Marekani, Edan Alexander, mwenye umri wa miaka 21 hapo jana kutoka kifungo cha miezi 19 huko Gaza, na hivyo kuunganishwa na familia yake ambapo amepokelewa kwa furaha. Rais wa Marekani Trump amepuzilia mbali wasiwasi wake wa kutopokea ndege kutoka Qatar.