Afrika Mashariki ni saa moja na nusu na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet Ijai, asubuhi hii miongoni mwa yale tumekuandalia ni pamoja na Umoja wa Mataifa waelezea kusikitishwa na kuendelea kwa mashambulio katika mji wa Port Sudan, uongozi wa kijeshi wa Mali watangaza kusitisha shughuli zote za vyama vya siasa nchini humo na waziri mkuu wa Pakistan aapa kuwa nchi yake italipiza kisasi dhidi ya India. Karibu msikilizaji, matangazo haya pia yanakujia mubashara kupitia ukurasa wa facebook RFI Kiswahili, vilevile vile kwenye mtandao wetu wa youtube RFI Kiswahili. Tuanzie kule nchini Sudan. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anaguswa na kusikitishwa na kuendelea kwa mashambulio ya ndege zisizo na rubani kulenga mji wa Port Sudan ambao umekuwa salama tangu kuanza kwa vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF miaka miwili iliyopita. Guterres ameonya kuwa iwapo mashambulio hayo yataendelea maisha ya watu waliokimbilia katika mji huo yatakuwa hatarini na miundombinu muhimu itaharibiwa. Stephanie Tambley ni mmoja wa wasemaji wa Guterres amesema umoja wa mataifa pia unahofia hali ya kibinadamu katika mji huo. Katibu Mkuu anayehusika na masuala bin you know, ya binadamu Tom Fletcher ameelezea wasiwasi wake kuhusu mashambulizi ya ndege zisizo na rubani yanayoendelea kwenye bandari Fletcher, ya Sudan ambayo tunavyojua ni kitovu cha shughuli nyingi za kibinadamu you know, na eneo muhimu la kuleta misaada. Bwana Fletcher vilevile alisisitiza kwamba sheria ya kimataifa ya kibinadamu lazima iheshimiwe na uangalifu wa mara kwa mara uchukuliwe ili kuwalinda raia na mali zao. Stephani Tramley, mmoja wa wasemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Bobi Wine amesema mlinzi wake Edi Mutwe ameteswa na kushambuliwa moja kwa moja na mkuu wa majeshi Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ambaye ni mtoto wa rais Yoweri Museveni. Mutwe yuko katika hali mbaya, anaoza kweli kweli, vidonda vyake vyote ni vibichi. Alipelekwa jela badala ya hospitali. Kwa hivyo, tunaomba waganda wote wenye nia njema pamoja na jumuiya ya kimataifa kupaza sauti, kushinikiza Edi mutwe awachiliwe huru mara moja, ili aende hospitalini apate matibabu maalum. Tumeona ameteswa vibaya sana, aliteswa kwa siku tatu na siku ya tatu, Jenerali Muhoozi mwenyewe alishiriki kumtesa Bobi Wine alimtembelea mlinzi wake hapo jana katika gereza la Masaka na kuzuiwa baada ya kufunguliwa mashtaka ya uvamizi wa mabavu na kufikishwa mahakamani siku ya Jumatatu. Wapinzani nchini Uganda wameendelea kulengwa na uongozi wa Rais Museveni kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao waasi wa AFC M 23 wanaripotiwa kuteka eneo la Luwinja huko Mwenja Kivu kusini bila mapambano yoyote, na kulingana na wenyeji, eneo hilo ni la kwanza katika jimbo hilo kutekwa na waasi tangu waasi hao kudhibiti mji wa Bukavu mnamo Februari 14. Tanzania imetangaza siku saba za maombolezo na bendera kupeperushwa nusu mlingoti kufuatia kifo cha waziri mkuu wa zamani Cleopa David Msuya ambaye ameaga dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka tisini na minne. Rais Samia Suluhu Hassan akimwomboleza kama uh, mtu aliyekuwa mzalendo. Msuya alifariki wakati akipokea matibabu ya matatizo ya moyo jijini Dar es Salaam. Tamasha la bahari kuhusu matumizi sahihi ya bahari Hindi kwa ajili ya kukuza uchumi wa bluu na kupambana na uchafuzi kwa kuzuia kutupwa kwa plastiki majini ili niendelea mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Mwandishi wetu Diana Wonyonyi ametutumia ripoti ifuatayo. Mkutano huo uliwaleta pamoja washikadau mbalimbali, wengi wao wakiwa vijana, ambao baadhi yao ni wafanyabiashara, huku wengine wakiwa waanzilishi wa vikundi mbalimbali mbali vya kuhifadhi mazingira. Kuna mmoja hapa amesema hapa, mtu huwezapata maelfu ya dola kuexport samaki Blue economy na green economy ni kitu kimoja, hawawezi wakatenganishwa. Mwenyekiti wa kamati ya uchumi bluu katika bunge la Mombasa Patrick Mbele amesema mkutano huo umetoa hamasa kwa vijana kuhusu jinsi watakavyofaidika kiuchumi kutoka baharini, kulingana na kwamba teknolojia imezidi kukua, inapeana nafasi kubwa ya watu kuandikwa kazi, watu kujiajiri na watu kutengeneza biashara kutokana na masuala ya uvuvi, lakini vile vile kuna wengi ambao wanatamani wangepata vingi kutokana na bahari lakini mifumo mibaya ya kiserikali, mifumo mibaya ya kijamii, mifumo mibaya ya kupeana fedha kutoka hata katika banks imewafanya kutoweza kuweza kuinvest katika maswala ya bahari. Mtafiti mkuu katika maswala ya baharini katika taasisi ya utafiti wa samaki za bahari nchini, Daktari Fatuma Ali Mzengerwa amesema uchumi bluu inachangia sana katika uchumi wa taifa. Sahii tunajaribu ku, ku discourage wavuvi kufanya uvuvi kule karibu na, na ufuo waweze kwenda deep kuna soko, kuna mambo ya Uh, kuna mambo ya maritime kuangalia transport, uvuvi ni njia ambao watu wanaweza tumia kusafiri. So mambo kama hayo bado hapa Kenya hayajaimarika sana. Warsha hii ya kusherehekia Mombasa Ocean Festival inaendelea kwa siku sita. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. na Benson Wakuli tujuze mada ya habari rafiki Nam, leo kwenye makala ya bara rafiki tunajadili vita vinavyoendelea kati ya Ukraini na Urusi. Na sasa uwezekano wa vita nyingine kubwa kati ya Pakistan na India kunazidisha hofu ya kutokea kwa vita vya tatu vya dunia. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri mizozo hii huenda ikasababisha vita vya tatu vya dunia na nini kifanyika kuepuka mzozo mwingine mbaya kidunia. Atume maoni yake mafupi ya sauti kwenda nambari ya mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420 gozi wa kijeshi nchini Mali umetangaza kusitisha shughuli zote za vyama vya siasa nchini humo kwa muda usiojulikana, uamzi ambao unapingwa vikali na wanasiasa wa upinzani. Victor Moturi anaeleza zaidi. Uamuzi huu umekuja kuelekea siku ya Ijumaa ambako viongozi wa vyama vya kisiasa walikuwa wameitisha mkutano wa maandamano makubwa jijini Bamako kupinga mpango wa uongozi wa kijeshi kuvunja vyama vyote vya kisiasa. Kwa uamuzi huo wa jeshi, maandamano na mkutano wa siku ya Ijumaa umepigwa marufuku. Aidha, wanasiasa wanataka uongozi wa kijeshi kuondoka madarakani na kurejesha uongozi wa kiraia katika taifa hilo la Sahel linaloendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama. Mwezi Aprili kulikuwa na mazungumzo ya kitaifa yaliyoandaliwa na uongozi wa Jenerali Asimi Goita na kuja na mapendekezo ya kuvunja vyama vyote vya kisiasa, uamuzi ambao ulikubaliwa na uongozi wa kijeshi. Hata hivyo viongozi wa kisiasa wanasema hatua hiyo ni kurudisha nyuma jitihada zilizopigwa kuimarisha demokrasia nchini Mali na dhihirisho kuwa uongozi wa kijeshi hautaki kukosolewa. Mapendekezo ya Jenerali Goita kuhudumu katika nafasi ya urais katika miaka mitano bila uchaguzi na kuendelea kwa muhula mwingine pia yanapingwa na viongozi wa vyama vya kisiasa nchini Mali. Nigeria imetangaza kusitisha mpango wa kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa vyuo vikuu wanaosomea nje ya nchi kufuatia kile serikali imesema ni kuimarika kwa masomo ya juu nchini humo, hatua inayojiri wakati huo taifa hilo likikabiliwa na mzozo wa kiuchumi kufuatia mageuzi ya Rais Bola Tinubu. Algeria imetoa hati ya kukamatwa kwa mwandishi anayesifika mwenye uraia wa Ufaransa na Algeria Kamel Daud kutokana na kitabu chake ambacho kimeelezea vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya serikali Algeria na wanajihadi katika miaka ya 1990. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Waziri mkuu wa Pakistan Shebaz Sharif ameapa kwa nchi yake italipiza kisasi dhidi ya India baada ya watu 31 kupoteza maisha baada ya mataifa hayo mawili kushambuliana siku ya Jumatano. Victor uh, Abusso na taarifa ya kina. Kiongozi huyo amesema pamoja na mauaji hayo, baada ya mashambulio ya India katika jimbo linalowaniwa na, na nchi hizo mbili la Kashmir, watu wengine 57 wamejeruhiwa. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Sharif amewaelezea raia yake, wa nchi yake waliouawa kama mashujaa wasiokuwa na hatia waliomwaga damu na kuongeza kwamba tayari Pakistan imeangusha ndege za kivita za India, lakini hili halijathibitishwa na uongozi wa New Deli. India nayo kupitia jeshi lake imesema raia wake kumi na watano wameuawa baada ya mashambulio ya Pakistan. Aidha, nchi hiyo inaeleza kwamba ilishambulia Pakistan kuwalenga magaidi waliotekeleza shambulio dhidi ya watalii mwezi Aprili waliokuwa wanazuru katika jimbo la Pahalgam linalopakana na Kashmir. Hali ya wasiwasi kati ya nchi hizo mbili imekuwa ikishuhudiwa baada ya shambulio hilo dhidi ya watalii. India inailaumu Pakistan kuhusika, madai ambayo nchi hiyo inakanusha. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mashambulio ya Israeli nchini Siria akisema kuwa mashambulio hayo hayawezi kuihakikishia Israeli usalama wa muda mrefu. Kauli yake akiitoa wakati akikutana na kiongozi wa Siria Hamed Al Sharah anayefanya ziara jijini Paris.