ni saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet, ijai, karibu msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi hii, miongoni mwa yale tumekuandalia kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema tundu Lisu ya ahirishwa hadi Mei 9. Wanajeshi kumi wa Niger wauawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la doso Na nchi jirani za India na Pakistan za shambuliana za kwa silaha nzito Jumatano hii. Karibu msikilizaji. Nchini Tanzania, kesi ya uhaini na kuchapisha habari za uongo inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundu Lissu jana iliahirishwa hadi Mei tisa. Hakimu anayesikiliza kesi hiyo ametoa amri kutaka upande wa mashtaka kumwasilisha Tundu Lissu mahakamani huku akikataa ombi la mashtaka kutaka kesi yake isikilizwe kwa njia ya mtandao. Wakili Rugemeleza Nshala ni kiongozi wa timu ya Kili wa Tundulisu. Hakimu Kiswaga ametoa amri kwamba siku tunapokuja tena tarehe kumi na tisa ya mwezi wa, wa tano ishirini ishiri na tano, upande wa mashtaka ulete maelezo kamili kwamba upelelezi umefikia wapi, na kesi awezi kuwa inaendelea kuwa inairishwairishwa kwa ahadi za, za nanii za kusema kwamba uchunguzi haujakamilika. Sisi tumesema kwamba kwa kuwa kesi nzima imeegemea katika maneno yaliyotamkwa, hakuna cha kuchunguza. Ikuwa kwamba kuna matendo ambayo mteja wetu aliyatenda huko baada ya kutamka yale maneno sawa, lakini kesi nzima imeegemea maneno yaliyotamkwa, na kwamba ndio hayo ambayo ambayo yaliitisha serikali. Kwa hiyo tunapenda tuonyeshe jinsi gani serikali itatemeka kwa maneno ya Tundu Antipas Lissu ambayo anaambia wananchi kwamba waweze kuchukua hatua zinazostahili kupigania haki zao za kidemokrasia. Wakati hayo yakijiri, bunge la umoja wa Ulaya limepanga kuwa na mjadala maalum hivi leo kuhusu kesi inayomkabili Lissu, huku shinikizo zikiongezeka kwa mwanasiasa huyo kuachiwa, kwa kile wakosoaji wa serikali ya Tanzania wanasema wamemzuia kiongozi huyo kwa sababu za kisiasa. Nchini Rwanda, kesi ya mwanamitindo maarufu Moses Turahirwa imefunguliwa hapo jana jijini Kigali, wiki chache tangu akamatwe kwa tuhuma za matumizi mizi ya dawa za kulevya. Akifika mbele ya mahakama, Turahirwa amekiri kutumia dawa za kulevya, lakini akatofautiana na mwendesha mashtaka kuhusu kiwango cha bangi kilichopatikana nyumbani kwake pamoja na tuhuma za ulanguzi wa dawa za kulevya. Nchini Sudani Kusini, tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imelaani na kutaja shambulio la wikendi iliyopita dhidi ya hospitali ya shirika la madaktari wasio na mipaka kama lililokusudiwa na ambalo linaweza kutafsiriwa kama uhalifu wa kibinadamu. Kwa mujibu wa MSF, watu saba waliuawa na wengine ishirini kujeruhiwa katika shambulio hilo katika jimbo la Fangak. Shambulio hilo pia likisababisha kuteketea moto kwa duka la dawa na kusababisha uharibifu katika hospitali ya shirika hilo. Ndege isiyo na rubani imeshambulia kambi kubwa ya jeshi la majini katika mji wa Port Sudan, ikiwa ni siku ya nne ya mji huo ambao unadhibitiwa na wanajeshi wa serikali kushambuliwa na wanamgambo wa RSF. Victor Moturi anaeleza zaidi. Shambulio hili limetokea siku ya Jumatano, huku jeshi la Sudan likipambana kuyazuia Huku moshi mzito ukionekana kutoka kwenye kambi hiyo. Mji wa Port Sudan umekuwa salama tangu kuanza kwa vita Aprili mwaka 2023 na umekuwa kimbilio kwa wakimbizi na makao ya uongozi wa kijeshi na kutumiwa na watoa misaada kuwasaidia mamilioni ya Wasudan ambao wameathiriwa na vita. Licha ya mashambulio hayo kushutumiwa kutekelezwa na wanamgambo wa RSF, kundi hilo alijazungumzia kinachoendelea katika mji huo ulio umbali wa kilomita 650 kutoka jiji kuu Khartoum. Wakati hayo ya kijiri siku ya Jumanne, Sudan ilitangaza kusitisha uhusiano wake na nchi ya falme za Kiarabu, ikishutumu abu Dhabi kuunga mkono vikosi vya RSF kwa kuhusika na mauaji ya halaiki na kutangaza kuwa huo ni uchokozi. Tangazo hilo kutoka kwa uongozi wa jeshi la Sudan limekuja siku moja tu baada ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutupilia mbali malalamiko ya mauaji ya halaiki yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya nchi hiyo. Nam, leo kwenye makala ya Bara Rafiki tunajadili hatua serikali ya New Zealand sasa inapendekeza marufuku ya matumizi ya mtandao kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 16, lengo likiwa kuwakinga dhidi ya athari za mtandao. Tunamuuliza msikilizaji, ni njia gani wazazi wa Kiafrika wanaweza kuwalinda watoto na mitandao ya kijamii, na je, wanafikiri ni umri gani sahihi mtoto anafaa kuruhusiwa kutumia mitandao ya kijamii ama simu? Atume ujumbe wake mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 0020. Wanajeshi kumi wa Niger wameuawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la Doso linalopakana na nchi za Nigeria na Benin. Hillary Ingati anaeleza zaidi. Kituo cha taifa cha redio kimethibitisha kutokea kwa mauaji hayo yaliyotokea Jumapili iliyopita katika jimbo hilo ambalo kwa eneo kubwa linadhibitiwa na wanajihadi wanaoshirikiana na Alqaida na kundi la Islamic State. Jeshi la Niger limesema wanajeshi wengine tisa walijeruhiwa katika shambulio hilo, huku gavana wa jimbo la Doso Kanali Bana Al Hasane akisema magaidi kadhaa nao waliuawa na wengine kukamatwa katika makabiliano na wanajeshi hao. Mwaka tisa, kulitokea shambulio lingine katika eneo hilo na kusababisha vifo vya wanajeshi wawili katika nchi hiyo ambayo katika miaka ya hivi karibuni imeshuhudia utovu wa usalama na kupelekea jeshi kuchukua madaraka Julai mwaka 2023. Mbali na Niger, mataifa jirani ya Cameroon, Chad na Nigeria yanayounda ukanda wa Ziwa Chad yanaendelea pia kushuhudia utovu wa usalama kwa sababu ya makundi yenye silaha. Kampuni ya Ufaransa inayojihusisha na uchimbaji wa madini ya urania Orano imeripoti kuvamiwa kwa ofisi zake nchini Niger, huku ukieleza wasiwasi wake baada ya kupoteza mawasiliano na mwakilishi wake katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambapo kampuni hiyo imekuwa kwenye mvutano na serikali ya kijeshi. Mahakama ya juu nchini Zimbabwe imempa dhamana mwanahabari Blessed Mlanga ambaye alikamatwa miezi miwili iliyopita baada ya kufanya mahojiano na so upinzani wa zamani wa chama tawala ambaye kwenye mahojiano yake alimtaka rais Emerson Mnangagwa kujiuzulu. Polisi nchini Malawi imetangaza po jana kuwakamata washukiwa sita wa sito ulanguzi wa dawa za kulevya ambao wanadaiwa kuwa na ushirikiano na genge moja la ulanguzi wa wa dawa la nchini Meksiko. Sita hao raia wa Meksiko walikamatwa katika operesheni iliyofanyika kwa ushirikiano na Marekani. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Nchi jirani za India na Pakistan zimeshambuliana kwa silaha nzito Jumatano asubuhi, hali ambayo imezua wasiwasi mkubwa katika maeneo ya mipakani. Victor Abusu na taarifa ya kina. Ripoti zinasema mauaji yametokea katika nchi hizo mbili baada ya mashambulio hayo, na hali ni ya wasiwasi, hasa katika jimbo la Kashmir linalowaniwa na nchi hizo mbili kwa miaka kadhaa sasa. Pakistani inasema watu wanane wameuawa katika ardhi yake, huku India ikisema mashambulio ya nchi hiyo jirani yamewaua raia wake watatu. India ndiyo iliyoanza kutekeleza mashambulio hayo baada ya jeshi lake kusema lilikuwa limewalenga magaidi katika maeneo tisa katika jimbo la Kashmir. Waziri wa ulinzi wa Pakistan, Kawanja Muhammad Asif, amesema nchi yake italipiza kisasi na kumshutumu Waziri Mkuu Narendra Modi kwa kuagiza mashambulio hayo kwa sababu za kisiasa katika nchi yake. Rais Donald Trump amesema Marekani na waasi wa Houthi nchini Yemen wamefikia mkataba wa usitishwaji wa mashambulio baada ya mazungumzo yaliyoongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Oman, Bader Abdu Said. Trump anasema wanajeshi wa Marekani wataacha kuwashambulia waasi hao baada ya waasi hao kukubali kuacha kulenga meli Jana tumepata taarifa nzuri kwamba kundi la Huthi limesema halitaki kupigana tena, na tunakaribisha hatua hiyo, na sisi tunasimamisha mashambulizi dhidi will... yao. Vilevile, kundi hilo limesema halitashambulia tena meli kwa mabomu, na hilo ndilo kusudi tulilokuwa nalo. Kwa hivyo, hiyo ndio taarifa tumepata. Rais wa Marekani Donald Trump. Israeli imeendelea kupokea ukosoaji mkubwa kutoka kwa jamii ya kimataifa kufuatia hatua yake ya kuongeza maeneo ya operesheni yake katika ukanda wa Gaza. Wakati huu waziri wa fedha wa taifa hilo hapo jana akitoa wito wa wa ukanda huo wa Gaza kuharibiwa. China imesema itatetea haki katika mazungumzo yajayo ya kibiashara na Marekani yatakayofanyika nchini Uswizi.