Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. minslate ijai karibu msikilizaji katika matangazo yetu wa asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia awamu hii ya kwanza: nchini Kenya, mashtaka yafunguliwa dhidi ya wa maafisa wanne wa polisi kufuatia kifo cha mtoto wa miezi sita, Samantha Pendo mwaka elfu mbili kumi na saba. Watu kumi na tisa wameuawa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya kushambuliwa na wezi wa mifugo, na Israeli kuzidisha operesheni yake katika ukanda wa Gaza itakayosababisha raia wa Gaza kuondolewa kwenye makazi yao. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo haya yanakujia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Nchini Kenya, maafisa wanne wa polisi wamefunguliwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu na mahakama jijini Nairobi kufuatia kifo cha mtoto wa miezi sita Samantha Pendo, aliyepoteza maisha wakati wa machafuko ya kisiasa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba jijini Kisumu, magharibi mwa nchi hiyo. Maafisa hao wanakabiliwa na mashtaka ya mauaji, ubakaji na mateso dhidi ya binadamu, mashtaka ambayo wamekanusha. Irungu Yuton ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Amnesty International Kenya, anaeleza umuhimu wa kesi hiyo. The case is a historic one, not just simply because... Hii kesi ni ya kihistoria sio tu kwa sababu ni moja ya kesi za kwanza kuhukumiwa chini ya sheria ya kimataifa ya uhalifu, lakini pia ni muhimu kwa kuwa hadi waasiriwa sitini tuliopata kutoka kwa familia mbili za waasiriwa, lakini waasiriwa sitini waliathiriwa na ghasia zilizoshuhudiwa wakati wa uchaguzi wa mwaka 2017. Hata hivyo maafisa wengine wanane wa ngazi ya juu waliokuwa wamefunguliwa mashtaka wameondolewa kwenye kesi hiyo baada ya kiongozi wa mashtaka ya umma kusema hakuna ushahidi dhidi yao. Mamlaka nchini Uganda zimemkamata Derek Memory mshukiwa mkuu katika tukio la mwaka elfu mbili 19 la utekaji wa mtalii raia wa Marekani Kimberly Sue Endicot na dereva wake katika mbuga ya kitaifa ya Queen Elizabeth. Kwa mujibu wa mamlaka, Derik alikamatwa Mei nne baada ya kuenda mafichoni mashariki mwa DRC, ambako pia amekuwa akiendeleza shughuli zingine za kigaidi. Marekani imethibitisha kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimewasilisha rasimu ya mapendekezo ya mkataba wa amani ili kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Victor Abuso na maelezo ya kina. Masad Bulos, mjumbe maalum wa rais Donald Trump, amethibitisha kuwa Marekani imepokea mapendekezo hayo. Baada ya hatua hiyo, mjumbe huyo wa Trump amesema kamati maalum imeundwa ili kupitia mapendekezo hayo ambayo yanatarajiwa kusaidia kupatikana kwa mkataba utakaosaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kamati hiyo inaundwa na mataifa ya Qatar, Ufaransa na Togo huku ikiongozwa na Marekani kwenye mchakato huo wa kuleta amani. Baada ya DRC na Rwanda kuwasilisha mapendekezo hayo, mawaziri wake wa mambo ya nje wanatarajiwa kukutana tena baada ya wiki tatu kwa ajili ya majadiliano zaidi. Marekani chini ya uongozi wa Trump imejitosa kwenye mzozo huo wa mashariki mwa DRC ikilenga kusaidia kupatikana kwa amani na kuwekeza pakubwa kwenye sekta ya madini katika taifa hilo. Rwanda ipo kwenye awamu ya kwanza ya mazungumzo na utawala wa Washington kuhusu kutoa hifadhi kwa watakaohamishwa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe akisema kuwa mazungumzo hayo sio mapya kwao ikizingatiwa kuwa awali Kigali ilikuwa imekubali kutoa hifadhi kwa wahamiaji waliokataliwa nchini Uingereza, mpango ambao hata hivyo ulifutwa baada ya waziri mkuu Keir Starmer kuingia ofisini Julai mwaka jana. Mahakama ya Kimataifa ya Haki hapo jana imetupilia mbali kesi ya Sudan dhidi ya nchi ya Falme za Kiarabu, ambapo Khartum inaituhumu UAE kwa kuhusika na mauaji ya kimbari katika vita vinavyoendelea kwa kutoa usaidizi kwa wapiganaji wa RSF, tuhuma ambazo UAE inakanusha. Benson Akoli. Naam, leo kwenye makala ya ba bar Rafiki tunajadili raia kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kuendelea kuonyesha kutokuwa na imani na tume zao za uchaguzi, hasa wakati huu mataifa ya Tanzania na Uganda yakijiandaa kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba na Januari mwakani. Unafikiri nini kifanyike ili kuwe na tume zinazoaminika na raia wote? Tuambie, kwenye nchi yako tume ya uchaguzi ni huru? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari ya mtandao wa WhatsApp 2541420 Dakika 35 baada ya saa moja asubuhi majira ya afrika mashariki, watu kumi na tisa wameuawa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya kushambuliwa na wezi wa mifugo waliokuwa wamejihami kwa silaha. George Ajowi na maelezo zaidi. Mauaji hayo yametokea katika jimbo la Bauchi na taarifa zinasema shambulio hilo lilitokea mapema wiki hii wakati watu hao waliposhambulia wakazi wa wilaya ya Gwana. Mashuhuda wanasema mashambulizi ya risasi yalitokea kati ya vikosi vya usalama na majambazi, tukio ambalo lilisababisha vifo kati ya askari na baadhi ya wakazi. Mbali na kuuawa wa watu, watu hao wenye silaha waliiba idadi kubwa ya mifugo ng'ombe na kondoo, na baada ya kuwazidi nguvu vikosi vya usalama. Magenge ya watu wanaojihami kwa silaha nzito wamesababisha mauaji makubwa na uharibifu kaskazini magharibi mwa Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Maelfu ya watu wengi pia wametekwa na watu hao wenye silaha nchini Nigeria. Umoja wa Mataifa umesema unahitaji dola milioni 160 kwa ajili ya eneo la kaskazini mashariki linalokumbwa na mzozo, ambapo hali imeendelea kuwa mbaya zaidi katika kipindi cha miezi mi, uh, miaka mitano. Fedha hizo zikitarajiwa kuwasaidia watoto milioni mbili, wakiwemo uh, watu milioni mbili, wakiwemo watoto laki sita katika majimbo ya Bono, Adamawa na Yobwe. Kule Togo, muungano wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia hapo jana yameapa kuongeza shinikizo la ndani na kimataifa dhidi ya rais for Nyasimbe kufuatia uteuzi wake wenye utata kama rais wa baraza la mawaziri, nafasi ambayo inampa mamlaka zaidi na haina ukomo, uteuzi ambao upinzani umeutaja ume, kama mapinduzi ya kikatiba RF. Ukiwa nchini Tanzania, matangazo haya unayapata kupitia Spirit fm kule Lindi, masafani 94.3 FM. Baraza la mawaziri la kivita nchini Israeli limeidhinisha mpango wa kuongeza eneo la operesheni uh, za kijeshi kwenye ukanda wa Gaza katika vita dhidi ya kundi la Hamas. Waziri Mkuu benjamin Netanyahu amesema mpango huo utasababisha idadi kubwa ya Wapalestina kuondolewa kwenye makazi yao kwa nguvu. Jana usiku tulitumia muda mwingi sana kwenye mkutano wetu wa baraza la mawaziri na kuamua kuhusu operesheni ya kuimarisha huko Gaza. Baadaye baraza la mawaziri lilipendekeza kwamba mkuu wa majeshi aendelee kama anavyofanya ku kupambana na kuhakikisha kwamba Hamas wanashindwa. Maamuzi haya yatasaidia pia kuokoa mateka. Hatutalegeza kamba vacha. na tutaendelea na jitihada zote Zip, shi, Umoja wa Mataifa unasema unashangazwa na mpango huo utaendelea kusababisha hali ya kibinadamu kwa mbaya katika ukanda wa Gaza baada ya misaada ya kibinadamu kuzuiwa, kuzuiwa na jeshi la Israeli kufika katika eneo hilo baada ya kuvunjika kwa mkataba wa usitishwaji vita miezi miwili iliyopita. Urusi imeripoti kuzuia shambulio la ndege isiyo na rubani lilotekelezwa na Ukraine katika mji mkuu Moscow wakati mji huo ukijiandaa kwa ajili ya gwaridi kubwa la kijeshi ambapo viongozi wa kigeni wanatarajiwa kuhudhuriwa Moscow ikisema shambulio hilo ni la kukusudia kwa lengo la kutatiza maandalizi yake kwa ajili ya hafla hiyo ya Mei 9. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atakutana na mwenzake wa Siria Hamed Al Sharah hapo kesho jijini Paris, ikiwa ni ziara ya kwanza ya Al Sharah barani Ulaya. Rais Macron akitarajiwa kuunga mkono ujenzi wa Siria mpya baada ya miaka kadhaa ya vita. Mjini Vatican, kuanzia siku ya Jumatano, makadinali mia moja thelathini na tatu walio chini ya umri wa miaka themanini wataanza watanza zoezi linalosubiriwa la kumchagua kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani baada ya kifo cha Papa Francis mwezi uliopita na waziri mkuu wa New Zealand Christopher Luxon amependekeza watoto walio chini ya miaka 16 kupigwa marufuku ya kutumia mitandao ya kijamii katika jitihada za kuwalinda vijana dhidi ya madhara kama vile maudhui yasiyo sahihi na unyanyasaji wa mtandaoni. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia kule Tanzania. Matangazo haya unayopata kupitia Jamii FM kule Mtwara, masafa ni tisini nukta FM vilevile vile, kwenye Bunda FM masafa 92.1 FM, vilevile, mnapata matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook na kwenye mtandao wa YouTube.