Ni saa moja na nusu asubuhi saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi, Msikilizaji mm, asubuhi hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Watu watatu wamekamatwa na maafisa wa usalama baada ya tukio la Rais William Ruto kurushiwa kiatu magharibi mwa Kenya. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Na rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anafikiria kuwania urais kwa muhula wa tatu. Karibu msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili, na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Nchini Kenya, watu watatu wamekamatwa na maafisa wa usalama baada ya tukio la Rais William Ruto kurushiwa kiatu wakati alipokuwa akihutubia wananchi katika eneo la Kehancha katika kaunti ya Migori, magharibi mwa nchi hiyo. hiyo jana Hilari Ngati na maelezo zaidi. Rais Ruto ambaye anazuru kaunti ya Migori alikuwa anawafafanulia wananchi mipango ya serikali yake wakati mtu ambaye hajabainika aliyekuwepo kwenye umati uliokuwa unamsikiliza kumrushia kiatu usoni, lakini kiongozi huyo akakizuia kwa mkono. Rais Ruto alisitisha hotuba yake kwa muda mfupi kabla ya kuendelea licha ya tukio hilo. Tulisema tupunguze gharama ya mbolea, ni kweli ama si kweli? Si tulisema tupunguze gharama ya mbolea. Ngojea, ngojea, ngojea. Wachana nao, wananchi. Tukio hilo lisilo la kawaida limetokea wakati huu serikali ya Rais Ruto ikiendelea kukosolewa vikali na wapinzani wake kwa kushindwa kutimiza baadhi ya ahadi alizotoa baada ya kuingia madarakani. Baada ya maandamano ya vijana kupinga mswada tata wa fedha wa mwaka 2024, Rais Ruto alivunja serikali yake na kuunda serikali mpya kwa kuwajumuisha mawaziri kutoka chama kikuu cha upinzani ODM kinachoongozwa na Raila Odinga kwa lengo kuwajumuisha upinzani wake serikalini. Upinzani nchini Uganda umeitaka mamlaka kumwachilia mara moja Edward Sebufo maarufu kama Edi Mutwe, mlinzi wa mwanasiasa wa upinzani Robert Kyangulanyi aliyekamatwa Machi 26 mwaka huu wilayani Mukono mwishoni mwa juma. Mkuu wa jeshi la Uganda ambaye pia ni mtoto wa Rais Museveni, Muhonzi Kainerugaba, kupitia mtandao wake wa X alidai kuwa anamshikilia Mutwe. Joel Senyo nonyi ni kiongozi wa upinzani katika bunge la Uganda. Mawakili hawajamwona, sisi wenzake pia hatujamwona, lakini jenerali Muhozi ambaye ni mtoto wa rais Museveni anajitokeza na kuonyesha picha yake akiwa na majeraha na kusema kwamba amemweka katika chumba maalum chini ya ardhi na kwamba na mwadhibu. Hili haliwezi kuwa sawa. Wanafikiri kwamba hili linafanyika tu kwa upinzani, lakini Edi Mutwe na wengine hawa ni watu wa upinzani ndio, lakini sote hatuko salama. Mtu asieheshimu sheria hatari kwa kila mmoja. Jukwaa la upinzani linalopigalia mabadiliko ya kidemokrasia FDC katika taarifa hapo jana limesema halitavumilia ukandamizaji wa aina hiyo na kamwe litapinga sheria na kulinda haki za wananchi . Nchini DRC, waasi wa, wa M23 na AFC wameshambulia eneo la Lunyasenge katika wilaya ya Beni, Kivu Kaskazini, baada ya wakimbizi kuwasili katika mji huo katika mpaka, katika siku ya Jumamosi jioni. Lungnyasenga ni mtaa unaopakana takriban kilomita 50 kwenye mwambao wa ziwa Edward katika eneo la Lubero ambalo limekuwa chini ya udhibiti wa waasi wa M23 tangu Ijumaa iliyopita. Wapiganaji wa RSF nchini Sudan wameshambulia mji wa Port Sudan ikiwa ni mara ya kwanza kufanyika hivyo tangu kuzuka kwa vita kati ya vikosi vya serikali. Victor Muturi, na maelezo zaidi Jeshi la serikali ya Khartum limethibitisha mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa kwa kutumia ndege isiyo na rubani. Tangu jeshi la serikali lichukue mji wa Khartum toka kwa wapiganaji wa RSF, kundi hilo limeongeza kasi ya kutumia ndege zisizo na rubani kutekeleza mashambulio yake kulenga ngome ya wanajeshi wa serikali. Jeshi linasema RSF ililenga kambi ya anga kwenye eneo la Osman Dinga, gala la kuhifadhia silaha na maeneo kadhaa ya raia, huku kukiwa hakuna ripoti za watu kupoteza maisha. Katika hatua nyingine, kufuatia mashambulio haya, serikali imetangaza kusitisha kwa muda safari za ndege kwenye mji huo. Naam. Kwenye makala ya habari rafiki kuna nini, mwishoni mwa juma iliopita dunia iliadhimisha Siku ya Kimataifa ya Uhuru wa Vyombo vya Habari, Umoja wa Mataifa ukisema licha ya baadhi ya nchi kupiga hatua katika ulinzi wa wanahabari hofu ya uhuru wa habari kuendelea kuminywa inaendelea kutanda. Mwaka jana jumla ya wanahabari themanini na wawili walipoteza maisha wakitekeleza majukumu yao. Tunamuuliza msikilizaji, nchini mwake vyombo vya habari viko huru? Nini kifanyike kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari unalindwa? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda na nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420 Msikilizaji mm, ukiwa kule Abuja, Nigeria, ni saa kumi na moja na dakika thelathini na tano. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya uongozi wa kijeshi kuandaa mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekeza Jenerali Asimi Goita kuendelea kusalia madarakani. Victor Abuso, na maelezo zaidi. Maandamano hayo yaliyofanyika jana jijini Bamako yalipangwa na wanasiasa vijana na viongozi wa mashirika ya kiraia. Licha ya jaribio la maafisa wa usalama kujaribu kuwazuia kuendelea na mpango wao, wanasiasa na wanaharakati hao wamesisitiza kurejea kwa mfumo wa uongozi wa kidemokrasia na sheria katika taifa lao na kumalizika kwa uongozi wa kijeshi. Aidha, wamekataa mapendekezo yote ya mazungumzo yaliyoandaliwa na uongozi wa kijeshi yaliyopendekeza kuwa Jenerali Assimi Goita awe rais wa nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano bila ya kufanyika kwa uchaguzi. Pendekezo lingine ambalo limekataliwa na wanasiasa hao ni kuvunjwa kwa vyama vyote vya siasa katika taifa la Mali, kitendo ambacho wamesema kinarudisha nyuma uhuru na demokrasia ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Idara ya kupambana na ufisadi nchini Nigeria imeanzisha uchunguzi dhidi ya wakuu wa zamani wa kampuni ya mafuta ya taifa hilo kufuatia kufutwa kazi mwezi uliopita kwa afisa mkuu mtendaji Mele Kyari kwa ku ufujaji wa fedha. Kiali alifutwa kazi mapema mwezi Aprili na Rais Bola Tinubu pamoja na bodi nzima ya kampuni hiyo ya taifa ya mafuta. Ukanda wa kiuchumi wa Suez nchini Misri umetia saini mkataba wa makubalia, makubaliano ya miaka hamsini na kundi la bandari la Abu Dhabi ili kuanzisha usafirishaji na viwanda mashariki mwa Port Said, eneo la kilomita ishirini. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anafikiria kuwania urais wa muhula watatu, hatua ambayo wataalam wanakabiliana nayo kuwa ni marufuku chini ya katiba ya Marekani. Katika siku ya hapo nyuma, Trump alisema kuwa hakuwa anatania kuhusu kutaka kudu, kuhudumu kwa muhula watatu au hata muhula wanne, lakini baadaye akasema kuwa kauli yake ililenga kukashifu vyombo vya habari vinavyoendeleza habari za Watu wengi wanataka nisimame tena, sijawahi kuwa na mapendekezo kama hayo, lakini kwa ninavyofahamu, siruhusiwi kufanya hivyo, katiba hairuhusu. Lakini kuna watu wengi sana wananishauri kwamba niendelee mwaka 2028. Lakini hilo si jambo ambalo nataka kulifanya. Nachotazamia ni kwamba miaka minne inayoongoza iwe ya ufanisi na nimwachie mtu mwingine ha, kutoka chama cha Republican. Nafikiri tuna miaka minne na miaka minne hii ni muda mwingi wa kufanya kitu kizuri really. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema ha, haina haja ya kutumia silaha za nyuklia nchini Ukraine, akisisitiza kuwa nchi yake ina uwezo wa kumaliza uvamizi katika nchi hiyo Hati, hatili... walitaka kutuchokoza na kama ambavyo umesema mwenyewe walitaka tufanye makosa. Hakukuwa na njia ya kutumia hizo silaha na natumai kwamba hazitahitajika. Tuko na nguvu ya kutosha na uwezo wa kumaliza kile tulichokianza mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa kupata matokeo. Urusi itahitaji Wakati Putin akitoa kauli hiyo, rais wa Ukraine Vlodimir Zelenski amesema haamini ahadi ya kiongozi huyo wa Urusi ya kusitisha vita vya siku tatu kuanzia Mei tarehe 6. Uingereza imeanza siku nne ya kumbukumbu kumbu ya miaka 80 tangu kumalizika kwa vita vya dunia vya pili.