Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na wanasiasa pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Tanzania yalani kushambuliwa kwa katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Charles Kitima; athari za Marekani kusitisha misaada kuathiri mchakato wa uchaguzi nchini Kamerun; na Zelenski asema mkataba wa madini kati ya nchi yake na Marekani ni wenye usawa. Habari kamili, msikilizaji. Leo ni Ijumaa ya Mei pili mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Nchini Tanzania wanasiasa upinzani, wale tawala, wa upinzani wale wa chama tawala, raia wa kawaida, na wanaharakati wa haki za binadamu, hapo jana, kwa kauli moja walilaani tukio la kushambuliwa kwa katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki na mkosoaji mkubwa wa serikali Padri Charles Kitima. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Padri Kitima alishambuliwa na watu wasiojulikana Jumatano wa wiki hii katika ofisi za baraza hilo katika eneo la Kurasini jijini Dar es Salaam, ambapo kwa mujibu wa polisi aligongwa kichwani na maeneo mengine ya mwili na kitu chenye butu. Katika taarifa yake, baraza la maaskofu lililaani tukio hilo ambalo imesema halikubaliki na kuvitaka vyombo vya usalama kuharakisha uchunguzi kubaini waliohusika. Kwa miezi kadhaa, Padri Kitima pamoja na viongozi wa juu wa kanisa Katoliki nchini humo wamekuwa wakikosoa matukio mbalimbali yanayoendelea nchini humo, ikiwemo kukamatwa Kupigwa na kuuawa kwa wanasiasa wa upinzani pamoja na wakosoaji wa serikali. Tukio la kushambuliwa kwake limekuja siku chache kupita tangu kanisa hilo litoe tamko kuitaka serikali kumwachia mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Chadema, Tundu Lissu bila masharti, huku pia likitaka mamlaka kuheshimu katiba na sheria za nchi katika kutoa haki. Hapo jana wanaharakati wa kutetea haki za binadamu pamoja wa na wanasiasa toka pande zote walilaani tukio la kushambuliwa kwa Padri Kitima wakionya matukio haya kufanywa kuwa mambo ya kawaida huku sika wakishindwa kuchukuliwa hatua. Hivi karibuni serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan imejikuta katika ukosolewaji mkubwa kutokana na hivi karibuni kuongezeka kwa vitendo vya ukatili dhidi ya wakosoaji wa serikali yake, polisi ya nchi hiyo ikituhumiwa kutumika vibaya. Emmanuel Makundi kutoka Tanzania. Tuelekee nchini Kenya ambako polisi wamesema mauaji ya mbunge Charles Ongondo Were wa uh, Kenya uh, Jumatano jioni kwenye barabara ya Ngonge jijini Nairobi yanaonekana kuwa yalikuwa yamepangwa. Rais wa Kenya William Ruto amesema mswada wa fedha wa mwaka wa 2025/2026 uliopitishwa juma hili na baraza la mawaziri umejikita katika kuleta maendeleo na kuwapunguzia mzigo wafanyakazi wa, wa umma na raia wa kawaida. This bill has Muswada huu umetungwa kwa makini ili kuchochea ukuaji wa uchumi, kutoa ufanisi na kuongeza ushindani. Namna umetungwa unatoa nafuu kwa wafanya biashara na wafanyakazi, ili kuimarisha malipo ya wafanyakazi. Waajiri sasa watahitajika kuomba msamaha wa kodi wa moja kwa moja wanapofanyia kazi malipo ya mfanyakazi kuyapeleka nyumbani, hatua ambayo ni mabadiliko makubwa kutoka kwa mfumo wa sasa ambapo nafuu hiyo inaweza tu kudaiwa kutoka kwa mamlaka ya kutoza ushuru hapa Kenya. Wafanya biashara wadogo pia watanufaika na mfumo mwepesi wa kodi uliorahisishwa, kwani sasa wataruhusiwa kutoa kikamilifu gharama za vifaa vya kila siku katika mwaka wa ununuzi, hivyo basi kuondoa ucheleweshaji usio wa lazima wa kupata msamaha wetu wa kodi. Ni kauli ambayo alitoa hapo jana Rais William Ruto wakati wa maadhimisho ya siku ya wafanyakazi, huku akiahidi uh, maboresho ya maslahi ya wafanyakazi na waajiri. Upinzani nchini Uganda unamshutumu Rais Yoweri Museveni kwa kutumia mahakama za kijeshi kwa kufuta upinzani na kuwatesa wapinzani katika kipindi cha kuelekea uchaguzi mwaka ujao. Kule DRC wanasiasa wa upinzani wananui ya kujiunga kwenye mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kutatua suluhu la utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Benson Wakoli kwa mujibu wa taarifa pamoja iliyotiwa saini na viongozi wa upinzani wakiongozwa na rais mstaafu Joseph Kabila, Martin Fayulu, Moise Katumbi na Deli Sesenga, viongozi hao wamesema wanakaribisha juhudi za sasa za kusaidia kupatikana kwa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinazoongozwa na Umoja wa Afrika pamoja na taifa la Katar na Muungano wa Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC Senko. Viongozi hao wanasema juhudi zozote ambazo zitapuuza msingi wa mgogoro wa DRC kama vile ukiukaji wa katiba, rushwa na udanganyifu wakati hazitasuluhisha mzozo wa sasa unaotatiza taifa la DRC. Kwa upande wake, msemaji wa muungano wa la lamuka Prince Epenge amesema juhudi zozote za kutafuta amani ya DRC bila kuhusisha umoja wa taifa la DRC hazitafaulu, akitaka viongozi wa kisiasa, mashirika ya kiraia na makundi yaliyojiami kuhusishwa kwenye mazungumzo ya kutafuta suluhu la mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Epenge anasema suluhu kwa mzozo wa DRC halitatoka kwa wapatanishi wa nje ila Wakongomani wenyewe. Habari ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp ukianza na alama kujumulisha 254110000420 ndiyo habari rafiki msikilizaji kule kamerun hadi sasa ni kwamba ni mengi yamesemwa kuhusu athari za Marekani kusitisha misaada yake ya, ya nje na hasa uh, kwa mataifa yanayoendelea ambapo baadhi ya mashirika ya kiraia yaliyokuwa yanahamasisha kuhusu demokrasia na haki za binadamu yanaelekea kusitisha shughuli zao kule Kamerun, kama nilivyotangulia kusema, wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Mashirika yaliyokuwa yanatoa ya elimu kuhusu uchaguzi yameshindwa kufanya kazi hiyo kufuatia hatua ya Washington. Philippe Nanga ni mratibu wa shirika la Un Monde la nchini Cameroon. Tulikuwa na mradi wa ubalozi wa Marekani ambao ulikuwa wa dola a na tulikuwa tumeanza wiki chache zilizopita. Tulikuwa na wawezeshaji ambao walipaswa kutumwa nchini ili kutoa uelewa na elimu ya uchaguzi. Pia tulipanga kuwa na waangalizi wa uchaguzi. Yote hayo sasa yameahirishwa. Ikitokea kwamba hakuna uwezekano wa mashirika ya kiraia kutoa elimu, ninaogopa kwamba tutaelekea kwenye ukuta wa matofali. Hakutakuwa na mtu yeyote ambaye anaweza kusema kilichotokea. Ninahofu kwamba hatimaye tutajikuta katika hali ambayo watu watazidi kukata tamaa kwamba kutakuwa na ushiriki mdogo na hivyo uwezekano wa migogoro utaongezeka. Ni sauti yake Philippe Nanga mratibu wa shirika la Mond la nchini Cameroon. Vyama vya kisiasa nchini Mali vimekutana kupinga kile vinasema tishio la kufutwa vikielezea kuwa utawala wa kijeshi katika nchi hiyo unalenga kudhoofisha upinzani na kupunguza mamlaka ya raia. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema mkataba wa kihistoria wa madini kati yake na Marekani umezingatia haki na usawa kwa pande zote licha ya kuwa haukutoa hakikisho lolote la usalama wa Kiev. Kauli yake ameitoa wakati huu Washington ikisema itatumia mkataba huo kuishinikiza Urusi kusitisha mashambulio yake dhidi ya Ukraine. Makubaliano haya yalikuwa yakibadilika sana wakati wa mchakato wa maandalizi hivi. Sasa amekuwa ni makubaliano ya usawa yanayotoa fursa ya uwekezaji kwa Ukraine, kwa hivyo ni ya muhimu sana. Aidha, ni muhimu kwa kuongeza ufanisi wa uzalishaji wa Ukraine na pia kuleta mageuzi ya kisheria kwenye nchi yetu. Ni sauti yake Volodimir Zelenski, rais wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barro amesema hapo jana kwamba Umoja wa Ulaya unajiandaa kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Urusi kwa awamu ya kumi na saba, akimwelezea rais Vladimir Putin kama kizuizi pekee cha amani ya Ukraine. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza siku ya Alhamis kwamba atamteua mshauri wake wa usalama wa kitaifa Mike Walls, uh, kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, mapema leo amesema Israeli imeshambulia eneo moja muhimu lililo karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Siria Damascus, akirejelea uh, kiapo chake cha kuwalinda watu walio wadogo wachache wa kwenye radhi wa jamii ya Druze.